ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อsubแบบใช้Y-Adapter ยังไงไม่ให้เสียงdropครับ  (อ่าน 3141 ครั้ง)

ออฟไลน์ niraso

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 41
ใช้subคู่ แต่พึ่งมาลองฟังจริงๆจังๆได้ซักพัก(พึ่งพ้นburn) ปรากฏว่าฟังแบบไม่ต่อsub เสียงกลางแหลมจะใสและพริ้วกว่าพอสมควร ตอนแรกนึกว่าsub กับลำโพงไม่เข้ากัน
แต่ลองไปอ่านที่พี่เล็กอธิบายไว้ในกระทู้12ax7หน้า29 เรื่องการต่อOutput 2 ชุดไว้ว่า
"แรงดันสัญญาณ output อ่อนลง เพราะถูกแบ่ง และยิ่งถ้าถูกนำไปใช้กับ เสียงย่าน Low ด้วย จะทำให้สัญญาณย่าน mid hi มัวหมองได้  เพราะสัญญาณส่วนใหญ่จะถูกดึงไปจ่ายให้ย่าน low ซึ่งมีโหลดขนาดใหญ่รอเขมือบอยู่ครับ"
เลยเข้าใจว่าการต่อต่อsubแบบใช้Y-Adapter น่าจะเป็นการต่อOutputแบบ 2 ชุดด้วย จึงทำให้เกิดเกิดปัญหาเสียงdrop
ผมก็เลยอยากจะทราบวิธีแก้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ต่อsubแบบใช้Y-Adapter ยังไงไม่ให้เสียงdropครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2012, 11:36:46 AM »
ต้องมีการแยกชุดทำงานกันอย่างเป็นอิสระต่อกันครับ  ถ้าเป็นปรีหลอดก็คงต้องแยกหลอดในแต่ละแชลแนล  อีกทางหนึ่งคือเพิ่ม line driver  พูดง่ายๆก็คือตัวบู๊ชสัญญาณ นั่นแหละครับ  ที่ผมมีอยู่อาจจะรุนแรงไปสักหน่อย เพราะสร้างขึ้นมาเพื่อใช้แข่งขัน db drag racing (แรงดัน 17V ) ใช้งานกับซับวูฟเฟอร์โดยเฉพาะ  หรือไม่ก็ต้องไปใช้ระบบ fully balanced สัญญาณไม่หายแน่นอน
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ anan_125

• แค่ไม่ทุกข์ ก็เรียกว่า " สุข " แล้ว
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
  • "ทำเอง ได้เอง เป็นเอง รู้เอง เห็นเอง"
Re: ต่อsubแบบใช้Y-Adapter ยังไงไม่ให้เสียงdropครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2012, 11:41:46 AM »
ต้องมีการแยกชุดทำงานกันอย่างเป็นอิสระต่อกันครับ  ถ้าเป็นปรีหลอดก็คงต้องแยกหลอดในแต่ละแชลแนล  อีกทางหนึ่งคือเพิ่ม line driver  พูดง่ายๆก็คือตัวบู๊ชสัญญาณ นั่นแหละครับ  ที่ผมมีอยู่อาจจะรุนแรงไปสักหน่อย เพราะสร้างขึ้นมาเพื่อใช้แข่งขัน db drag racing (แรงดัน 17V ) ใช้งานกับซับวูฟเฟอร์โดยเฉพาะ  หรือไม่ก็ต้องไปใช้ระบบ fully balanced สัญญาณไม่หายแน่นอน

น้าเล็กครับช่วยขยายความ ระบบ fully balanced หน่อยครับ [unde_cided]

ออฟไลน์ YukAudible

• ถูกใจกด Like+ 50
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013, 08:24:21 PM »
ผมแนะนำให้ใช้ buffer ครับต่อจาก y-adapter แแล้วเอาท์พุทของ buffer ไปต่อกับ sup อีกทีครับ วงจรง่ายๆจัด opamp เลยครับ

ออฟไลน์ bkby

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013, 10:41:25 PM »

น้าเล็กครับช่วยขยายความ ระบบ fully balanced หน่อยครับ [unde_cided]

รอเก็บข้อมูลครับ  [res]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013, 10:50:43 PM »
ผมแนะนำให้ใช้ buffer ครับต่อจาก y-adapter แแล้วเอาท์พุทของ buffer ไปต่อกับ sup อีกทีครับ วงจรง่ายๆจัด opamp เลยครับ
เปิดคอร์สเลยครับ ฉบับย่อ  ss เนี่ยไปไม่เป็นเลยทำเป็นแต่แบบเนี้ย  [roll]

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ YukAudible

• ถูกใจกด Like+ 50
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2013, 09:42:58 AM »
 สำหรับท่าน create HoUse ข้าน้อยมิบังอาจขอรับ  [res]

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2013, 09:53:02 AM »

เปิดคอร์สเลยครับ ฉบับย่อ  ss เนี่ยไปไม่เป็นเลยทำเป็นแต่แบบเนี้ย  [roll]

[/quote]

....  กะไม่ให้เปลี่ยนใจ เอ้ย  หลอดเลยหรือครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2013, 09:53:42 AM »
 คุณ ยุทธเข้าใจผิดแล้ว ผมเองก็แค่ user ครับชอบทำ ชอบเล่นคนนึง   แต่ถ้าเป็นงานเหล็ก งานโครงสร้าง หรือ เครื่องยนต์ อันนี้พอได้ครับ [roll]