ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ครับ อยากประกอบหวานใจแต่ขาดวัตถุดิบ รวบกวนชี้้แนะด้วยครับ  (อ่าน 8565 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 ก็ที่น้าเห็นๆทำๆกันอยู่ตอนนี้ส่วนใหญ่ก็เป็นการทำเครื่องแรกกันเกือบทั้งสิ้นครับ การทำเครื่องทุกอย่างก็จะคล้ายๆกัน ครับ ต้องหาข้อมูลให้เยอะแล้วทำความเข้าใจกับงานที่จะทำ  ทุกอย่างไม่ยากถ้าตั้งใจมุ่งมั่นที่จะทำครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
แล้วทำไมถึงอยากทำหวานใจล่ะครับ ถูกใจอะไรเหรอครับ

คนส่วนใหญ่จะจดจำ และ ผูกพันกับ MA200  เพราะมีกระแสมายาวนานมาก คือเด็กรุ่นใหม่ๆพอเข้ามาเล่นก็จะต้องถามถึงตัวนี้ก่อน  ซึ่งจริงๆแล้วในปัจจุบันมีแอมป์อีกหลายตัวที่น่าสนใจทำกว่ามากครับ 
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
ผมเคยฟังทั้ง MA200 แบบเดิม ๆ กับ Symprime ความเห็นผม MA200 ได้เปรียบเรื่องกำลังขับ
Symprime ได้เปรียบเรื่อง ทำง่าย+งบประมาณต่ำกว่า แถมโมง่ายทำได้หลายจุด (มีที่ปรึกษาแน่นอน)
ด้านเสียงแล้วแต่ใครชอบแบบไหนครับ

ออฟไลน์ wood

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 2
  • LimItED ediTioN
แล้วทำไมถึงอยากทำหวานใจล่ะครับ ถูกใจอะไรเหรอครับ
พอดีผมเคยไปแข่งประกอบเครื่องเสียง ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะเป็นเมืองทอง นะครับนานแล้วจำไม่ได้ (ประมาณ 10ปีก่อน) megnet เอาตัว IA-60 มาให้ประกอบแข่งกันโดยให้เวลา 2 ชม 1 ทีมให้มีสมาชิก 2 คน ผมชวนเพื่อนไม่มีใครไปด้วย เพราะไม่มีใครชอบเครื่องเสียง ผมเลยนั่งรถจากขอนแก่นมา กทม เพื่อมาแข่งกับเขา ถึงเวลาแข่งก็ไม่พูดพร่ำทำเพลงครับมีกัน 10 ทีม ทุกทีม สองคนหมด ผมลงคนเดียว ทีมอื่นประกอบกันขมักเขม่นสนุกสนาน ไหม้บาง ฮัมบ้าง คนเสร็จก็มี ผู้ชนะได้แอมป์ที่ประกอบไป ผู้ลงแข่งได้สิทธิ์ซื้อแผ่นวงจรและอุปกรณ์ที่ตัวเองทำในราคา 1000 บาท ไม่รวมหม้อแปลง (ไม่รู้ใจดีขายให้ถูกหรือไม่มั่นใจคนประกอบ555+) ผมประกอบเสร็จประมาณ 90% ตังก็ไม่ค่อยมี ไหนๆก็ไหนๆ เลยตัดสินใจซื้อ คิท ที่ตัวเองประกอบกลับมา โดยไม่ได้ซื้อกล่องมาด้วย เพราะไม่มีตัง (ตอนนั้นเรียนอยู่ปี3) กลับมาก็เก็บงานจนเสร็จ ลำบากหาลำโพงอีก พอดีเพื่อนอีกคณะเขามีมินิคอมโป โซนี่ แต่ตัวเครื่องเสีย ผมเลยยืมลำโพงมาต่อลองกับแมกเนต ที่ตัวเองประกอบ ช่่วงนั้นเพลงที่ฮิตๆก็ LinkinPark บอดีแสลม ไอน้ำ (เดาอายุได้เลยนะครับ) พอได้พัง โอวมันใช่เลย ผมว่ารายละเอียดที่ได้มันถูกใจมาก ผมบรรยายไม่ถูกรู้แต่ว่าชอบ (พื้นฐานผมชอบฟังเพลงเร็ว จังหว่ะสนุกๆ จะลูกทุ่ง ลูกกรุง สากล เพื่อชีวิต ขอให้เร็วฟังได้หมด) สุดท้ายไปข้ออ้อนเพื่อนซื้อลำโพงเพื่อนคู่นั้นมาเป็นของตัวเอง เพราะมินิคิมโปหาอะไหล่ซ่อมไม่มี ตอนนั้น ปัจจุบันชุดคิทนั้นยังทำงานได้อย่างดี แม้จะเป็นกระสือ อยู่ก็ตาม ผมพยายามจะหากล่องมาใส่หลายทีแล้วแต่ยังไม่สำเร็จ ต้องสั่ง กทม ล่าสุดโทรไปสอบถามที่เมกเนต ราคาประมาณ 2800 ผมเลยลังเลว่าจะซื้อดีไหม เพราะ เมกเนตมือสอง รุ่น 30+30W มันก็ 3-4000 บาท เลยกลับมาว่าจะพับเองแต่ก็ยังไม่รู้จะเริ่มยังไง ก็หาข้อมูลมาเรื่อย จากวันนั้นฝังใจกับ magnet แต่คิดว่า watt มันต่ำไป อยากได้สักข้างละ 100 แต่ตอนนั้นก็เกินเอื้อมครับ งบประมาณจำกัด ก็หายบ้าไปพักใหญ่ๆ แต่ช่วงหลังค้นกระทู้มาเจอ หวานใจกระทู้น้าแว่น ได้มารู้จัก DAV ก็เลยอยากลองทำ แต่ไม่รู้จะเริ่มจากตัวไหนเลยคิดว่าจะเริ่มจาก หวานใจ แต่เห็นว่า ทุบบล๊อค ไปแล้วและ เห็นน้าเล็ก กับน้ารุ่งบอกว่า มีตัวอื่นที่น่าสนใจ ผมเลยกะว่าถ้างั้นก็รอโปรเจคต่อๆไป ทำพร้อมกับน้าๆ ก็ได้ครับ เล่าซะยาวเลย ที่มาที่ไปก็ประมาณนี้ครับ

ปล. ผมไม่เคยโม ไม่เคยเปลี่ยนอุปกรณ์ ส่วนมากทำแล้วก็ฟังแบบนั้นเลยครับ ถ้าชอบก็ใช้ยาวๆ ถ้าไม่ชอบก็ยกให้ พ่อฟังครับ ฮ่าๆ พอดีพ่อชอบฟังเพลงเก่า พวกแม่ไม้เพลงไทย เปิดทีทั้งจี่ ทั้งฮัม เพราะรู้สึกจะเป็นซีดีที่ต้นฉบับอัดจากแผ่นเสียงเก่า

• **
  คนส่วนใหญ่จะจดจำ และ ผูกพันกับ MA200  เพราะมีกระแสมายาวนานมาก คือเด็กรุ่นใหม่ๆพอเข้ามาเล่นก็จะต้องถามถึงตัวนี้ก่อน  ซึ่งจริงๆแล้วในปัจจุบันมีแอมป์อีกหลายตัวที่น่าสนใจทำกว่ามากครับ
ครับ น้าเล็ก ตัวอื่นก็สนใจครับรอติดตามผลงานครับ

ครับ ลองศึกษาข้อมูลแนวเสียงจากผู้สร้างเป็นแนวทางก่อนตัดสินใจทำ เพราะบุคลิกเสียงของแอมป์ โซลิตไม่ได้แตกต่างกันมากอย่างสุดขั้ว คนที่ฟังบ่อยๆก็จะทราบดี นอกจากเรื่องพละกำลัง  อีกอย่างเราไม่ได้เน้นที่จะเข็นออกมาแบบสะเปะสะปะ หรือ เห่อไปตามกระแสซึ่งบางครั้งโครงการเหล่านั้นก่อนผมเกิดด้วยซ้ำ อีกทั้งปัจจุบันอุปกรณ์ต่างๆได้พัฒนามาไกลมากแล้วผมก็รู้สึกงงกับคนเล่นเหมือนกัน ว่าต้องการอะไรจากการทำผลงานกัน เหมือนกับไม่ใช่เพื่อตอบโจทย์การฟัง หรือ การใช้งานกัน  โครงการของเราที่นี่กว่าจะรีดออกมาแต่ละงาน บอกตามตรงว่าเหนื่อยมาก บางครั้งท้อจนแทบอยากจะโยนทิ้งก็บ่อยครับ  แต่ก็สู้กันจนสำเร็จลงได้ทุกงาน  ผมก็ยังจะคงเดินตามฝันบนอุดมการณ์ของผมต่อไปจนกว่าจะหมดแรงทำ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
ตอนนี้ตามความรู้สึก IA-60 เสียงยังขาดอะไรไปบ้างครับ จะได้หาแนวที่ต้องการก่อน ว่าน่าจะไปทางไหนน่ะครับ

เมื่อกี้พิมพ์ไว้ยาว แต่เกรงว่าจะดราม่าไป มีพาดพึงน้าแว่นด้วย  แต่เป็นสิ่งที่ผมชื่นชมนะ โดยเฉพาะการหยิบเอางานดีๆมาพัฒนาแบบแตกหน่อต่อยอดทางความคิดออกไป  ในหลายๆงานที่ผ่านมา และ ล่าสุดกับ Symprime ซึ่งเล่นกันมานานมากแล้วที่เว็บ Diyaudio  และผมเองก็ร่วม GB ด้วยเพราะอยากรู้ว่ามันแตกต่างๆจากที่เคยๆเล่นมาอย่างไรบ้าง และก็ไม่ผิดหวังครับ กับการเติมเต็มช่องวางเดิมขึ้นมาอีกระดับ ครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
ใช่ครับ ตอนนี้ใจเย็นๆ เก็บข้อมูลและหาแนวทางก่อน
และเก็บเงินไว้กับตัวก่อนได้เปรียบสุดครับ ไม่มีประโยชน์ที่จะรีบเสียเงินแล้วได้ของที่ไม่ตรงกับความต้องการจริงๆน่ะครับ [fb-smiling]

• **
ตอนนี้ตามความรู้สึก IA-60 เสียงยังขาดอะไรไปบ้างครับ จะได้หาแนวที่ต้องการก่อน ว่าน่าจะไปทางไหนน่ะครับ
สำหรับผมโดยรวมถือว่าพอใจครับ เพียงแต่อยากได้พละกำลังที่มากขึ้น และอยากลองตัวใหม่เพื่อเปรียบเทียบ เพราะเท่าที่อ่านดูโปรเจค DIY จากหมู่บ้านนี้ ทุกตัวเป็นที่ยอมรับของสมาชิกว่าคุ้มค่าการลงทุน เลยอยากลอง เพราะส่วนตัวผมตั้งแต่ ม ต้นที่เริ่มฟังเพลงก็ไม่เคยซ์้อแอมป์เลยมีแต่ประกอบเอง หรือไม่ก็ซ่อมที่เสียที่เจ้าของเดิมปลดประจำการ ส่วนมากก็เป็นวงจร 741 TR2955 3055 เท่านั้น