ผู้เขียน หัวข้อ: EL38 SE  (อ่าน 48479 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: EL38 SE
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 18 มีนาคม 2015, 09:38:23 PM »
ขอคำแนะนำการเดินสายกราวด์ด้วยครับ ใช้สายไฟแกนเดี่ยวมาเดินใช่ไหมครับ ใช้ขนาดเท่าไหร่ ผมติดปัญหาบัดกรียาก ไม่ค่อยติด ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
ตามน้ากั้งว่า สายตั้งแต่ 2 มม.ขึ้นไปใช้ได้หมดครับ ส่วนใหญ่ผมจะใช้แค่สองมิลเพราะหาง่าย ที่ homepro เค้าจะมีเศษขายเป็นเมตรครับ

ส่วนการบัดกรีหัวแร้งต้องร้อนครับควรใช้หัวที่เร่งได้สองระดับอย่างน้อยต้อง 100w ขึ้นไป สายทองแดงถ้าจะให้บัดกรีง่าย ก็รูดด้วยกระดาษเอาเคลือบออกให้หมดแล้วเช็ดด้วยทินเนอร์ หรือ แอลกอฮอร์ล้างแผลก็ได้น่าจะมีทุกบ้านครับ  ตะกั่วก็สำคัญ ถ้ามีฟลั๊กซ์เยอะจะบัดกรีติดยากครับถ้าหัวแร้งไม่ร้อนพอ ตะกั่วใช้ koki ก็ได้ครับม้วนนึงไม่แพง ฟลั๊กซ์ไม่ค่อยเยอะเหมือนพวก ultracore
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ skpgmk

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 19 มีนาคม 2015, 04:54:15 PM »
ขอบคุณมากๆครับ จะลองเอาเทคนิคนี้ไปปรับใช้ดูครับ

« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 19 มีนาคม 2015, 08:06:44 PM »
อ้างถึง
มีคนถามมาครับว่า EL38SE ตัวล่าสุดผมใช้หลอดอะไร drive   คำตอบคือ ECF80/E80CF  จัดวงจร mu follower  อย่าลืมยกไฟจุดไส้หลอดกันด้วยนะครับ เพราะ cathode// filament ไม่เกิน 100v ครับ

น้าเล็กครับ วงจรนี้ทำเป็นปรีแอมป์ได้หรือเปล่า ถ้าได้ต้องปรับปรุงตรงไหนบ้างครับ จะลองทำดูเพราะมีหม้อที่มีไฟ 6.3 V 1 amp และไฟ 220-0-220 V น่าจะทำได้พอดีครับ

วงจร ecf80 partial feedback ครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ sw067362

• ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 19 มีนาคม 2015, 08:19:09 PM »
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวได้หลอดมาจะลองทำดูครับ [0002053E]

« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 19 มีนาคม 2015, 08:36:05 PM »
 ทำได้เลยครับ เกนกำลังดี เสียงดีมากเลยหล่ะครับ ผมกำลังฟังอยู่ครับ  [wink-11]