ผู้เขียน หัวข้อ: Re: กระทู้นี้ ขอเป็น DHT Tube Amp + Line Pre ครับ  (อ่าน 61528 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: กระทู้นี้ ขอเป็น DHT Tube Amp + Line Pre ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 11:23:26 PM »
  45SE Amp  เป็นผลงานเกาตั้งแต่เมื่อสามปีที่แล้ว และเป็นแอมป์ลำดับที่สามของผม ต่อจาก 1626 my darling และ 2A3 SE เห็นว่าไม่ค่อยมีใครโพสแอมป์ 45 SE กันเลยเท่าที่รู้มีเพื่อนหลายท่านในนี้ทำกันไว้ เลยเอาผลงานสมัยยังละอ่อนมาลงเพื่อเป็นแนวทางครับ  แอมป์ตัวนี้มีการทำสองครั้งโดยครั้งแรกแบบ 3 stage คือใช้ 6SN7 2 stgae + 5842  และ ต่อมากระแส ยามาโมโต้แรงก็เปลี่ยนตามเค้ามาเป็น 717A ครับ แต่ยึดตามวงจรของ tossi

วงจรแรกที่ทำครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กันยายน 2017, 02:05:28 AM โดย CreÃte_Lek ♫ »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ nuke840

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
Re: กระทู้นี้ ขอเป็น DHT Tube Amp + Line Pre ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 10:11:45 AM »
สวยๆทั้งนั้น [clap hand2] [clap hand2]

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2013, 10:50:10 AM »
 D3a driver 2A3 SE

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ kwan444

• ฅนโบราณ
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2013, 01:00:50 PM »

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2013, 09:37:37 AM »
วงจร และ ภาคจ่ายไฟ

ชุดซี filter ที่ใช้ในงานนี้ครับ 4uF GE *2 + Jensen 100+100uF / 500v

พ่นสีหม้อทั้งหมดแล้ว เหลือเก็บงานติดตั้งตำแหน่งพักสายนิดหน่อยพรุ่งนี้น่าจะเริ่มงาน wiring ได้แล้วครับ

lay out

เปลี่ยนแผนนิดหน่อยจากเดิมคิดว่าจะใช้ซีโพลี่เป็นซีตัวแรกในภาคจ่ายไฟ แต่มาคิดดูกลัวว่าจะสูญเสียความอิ่มของเสียงไป เลยต้องพลิกแผนมาใช้ ซีออยส์แทน โดยผมเลือกใช้ตัวเล็กขนาด 4 uF มาขนานกันแทน แต่มีปัญหาที่ต้องให้แก้เล็กน้อยเดิมทีพื้นที่ตรงนี้ใช้สำหรับวางหม้อจุดไส้หลอด 45 เลยต้องย้ายไปขี่ที่ opt แทนโดยสร้างแท่นยึดแนวนอนเพื่อที่ได้ไม่สูงเกินแท่นครับ

ปัญหาที่สองคือ ซีที่ใช้เป็นทรงวงรีไม่มีเข็มขัดขายแน่นอนในบ้านเรา มีสองวิธีที่ผมนิยมทำคือ เจาะแท่นเท่ากับตัวซีแล้วใช้ขอบของตัวซีขัดกับตัวแท่นแล้วใช้น็อตล็อคไว้กับแท่นครับ กับ อีกแบบที่ผมทำ คือเจาะรูเฉพาะให้ขั้วซีลงไปในแท่น แล้วทำแผ่นกดด้านบนยึดกับแท่นครับ โดยผมจะฝังพุ๊กไว้กับไม้แล้วยิงน็อตจากใต้แท่นขึ้นมายึดแผ่นกดซีไว้ครับ

แท่นเสร็จเรียบร้อยแล้วครับเหลือรอให้สีเซ็ทตัวแห้งสนิทดี คราวนี้ใช้สี silver metallic เคลือบ 2K ว่าจะประกอบวันนี้เลยต้องทิ้งไว้วันสองวันเพราะเป็นแลคเกอร์แห้งช้ายิ่งไม่มีแดดด้วย

แผ่นกดซียึดติดกับแท่นใช้ไม้ ซีบร้า ลบมุมเพื่อดูนุ่มขึ้น

เริ่มประกอบอุปกรณ์ลงแท่น

ลงอุปกรณ์หมดแล้วพร้อมที่ wiring ครับ

ตรวจเช็คและเก็บรายละเอียดขั้นสุดท้ายก่อนจะ wiring

ประกบข้างด้วย อคิลิค 10 มม. 2 ชั้น แล้วปะผิวด้วยอลูมิเนียมหนา 2 มิล ทำ hair line surface เคลือบอคิลิคกันความชื้น

เริ่มต้นงาน wiring ด้วยการวางตำแหน่งของ กราวด์บัส ซึ่งผมเองให้ความสำคัญในการวางค่อนข้างมากเพราะ บัสจะเป็นตัวกำกับรูปแบบการ hw ในสไตล์ของผมครับ

บางคนไม่รู้ว่าจะเริ่มอย่างไร โดยเฉพาะคนที่เริ่มเดิน hw ครั้งแรก สำหรับผมสายเส้นแรกที่ลงคือ กราวด์บัส ทำไมหรือ ก็เพราะว่า ผมจะใช้กราวด์บัสเป็นตัวกำหนดรูปแบบในการจัดวางอุปกรณ์ซึ่งปกติผมมักจะใช้การต่อแบบขาชนขา ไม่ค่อยจะใช้ที่พักสาย เดี๋ยวนี้มีที่พักสายดีๆ สวยๆ มาให้เลือกใช้มากมาย ก็จะทำให้การจัดวางอุปกรณ์ทำได้ง่าย และ สะดวกขึ้นมาก ทำให้งานออกมา สวย และ มีระเบียบ  ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับเราจัดวางรูปแบบ เบื้องต้นก็คงต้องขีดๆ เขียนๆลงบนกระดาษคร่าวๆดูก่อนเพื่อนดูทิศทางการเดิน รวมถึงการหันซ็อกเก็ตเพื่อที่จะรับสาย จะทำให้ภาพรวมออกมาดูดีมากขึ้นครับ  ถ้าแบบนึกไปทำไป ก็มักจะออกมาแบบกองๆ ก้อนๆ แม้จะพยายามจัดให้เป็นระเบียบแล้วก็ตามมันก็ยังดูแล้วไม่สบายตาอยู่ดีครับ  มาดูกันดีกว่า วางสายเส้นแรกของผมครับ กราวด์บัส เลือก สาย single solid core หรือ สายแกนเดี่ยวนั่นแหละ เลือกโตๆหน่อย แล้วเสียงอันไม่พึงประสงค์จะไม่มาถามหาครับ ในรูปผมเลือกใช้ ลวดเบอร์ 16 AWG gold plate ที่สั่งทำมาเพื่อใช้งานของตัวเองโดยเฉพาะ

ภาคจ่ายไฟสูง และ จุดไส้หลอด ractifier ใช้ Acorlink 1.8 mm. ทั้งหมดครับ

จ่ายไฟเข้า SW. & PT  ครับ  [happy-dreaming]

ชุดไฟจุดไส้หลอด ภาค drive

ลักษณะการเดินสายของผมจะแบ่งสายออกเป็นชุดๆเพื่อที่จะสะดวกในการจัดการ และ แก้ไขครับ ตอนนี้ก็มาถึงโค้งสุดท้าย คือจ่ายไฟเข้าชุด พาวเวอร์ และ OPT

Single stage driver 112A

ภาคจ่ายไฟ

output

เสร็จในส่วนของงาน wiring คราวนี้ก็มาตรวจสอบไฟ

[guitar-watermelon]

DHT ไม่เคยทำให้ผู้ทำแอมป์ผิดหวัง ไม่ว่าจะเป็นเบอร์อะไรก็ตาม  ใครที่ชื่อชอบหลอดที่ร้องเพลงเสียงหวานๆ ฉอเลาะหน่อย ไม่ผิดหวังแน่นอนครับสำหรับเบอร์นี้ #45  แม้วัตต์จะน้อยไปนิดประมาณ 2 วัตต์ แต่ถ้าลำโพงไม่ใช่อุปสรรค ผมรับรองเลยว่าท่านต้องชื่นชอบ และ หลงใหลในหลอดเบอร์นี้ นี่เป็นเครื่องที่ 3 สำหรับผมแล้วแต่ก็ยังอยากที่จะทำอีกถ้ามีโอกาส  สำหรับเครื่องนี้เป็นการเอาบทเรียนที่เคยได้ทำมาแล้วสองเครื่องกับงานแก้ของคนอื่นอีก 4-5 เครื่อง พื้นเสียงเดิมของ 45 นั้นดีอยู่แล้วแต่ผมอยากได้เสียงที่อิ่ม และ อบอุ่นแบบ 2A3 ใคร่จะเอา 2A3 มา drive อีกก็เกรงว่าจะดังออกไปนอกเว็บ เลยเลือกตัวสำรองที่ผมชื่นชอบในน้ำเสียงไม่แพ้กัน และ เคยใช้ทำปรีมาแล้วที่ในลายเซ็นต์ของผม มาแก้ทางเพื่อให้เสียงที่วอร์มและ อบอุ่นขึ้น แต่ยังคงความสดใสระริกแต่พองาม  ไม่น่าจะมีอะไรตกหล่นแล้ว เดี๋ยวเจอกันอีกครั้งใน Ref. II เมื่อได้หม้อไฟตัวจริงมาครับ นี่ไปหยิบหม้อปรีมาใช้ได้ไฟมาใช้งานแค่ 265 V ที่เพลท / bias 25-26 mA.  โดยเฉพาะหม้อจุดไส้ดูแล้วมันขัดตาชะมัดดันไฟหล่นซะอีกมีไฟมาจุดแค่ 1.2-0-1.2V เหลือเจอกันครับ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2016, 07:49:06 PM »

300B SE

supply - dc filament - soft start 

ออฟไลน์ emotion13956

• ถูกใจกด Like+ 21
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2016, 07:55:24 PM »
 [chick-confuse]
รักเลย

ออฟไลน์ solution

• ถูกใจกด Like+ 34
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2016, 08:02:21 PM »
  [frightened-12] [frightened-12] [frightened-12]
รักเลยแท่นนี้งามจริงๆครับ

ออฟไลน์ pansak

• ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2017, 04:24:57 PM »
คุณเล็กรบกวนด้วยครับ หน้า 1ผมไม่เห็นรูปและวงจรเลย ขอบคุณครับ

พันธุ์สักดิ์

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2017, 05:22:02 PM »
 กระทู้นี้ผมไม่ได้ลงวงจรไว้ครับ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2017, 11:44:51 AM »
กระทู้นี้ผมไม่ได้ลงวงจรไว้ครับ
มีกระทู้ไหนบ้างครับที่มีวงจร 2a3se ที่ใช้หลอด 6n7 drive เพื่อใช้เป็นแนวทางในการปรับปรุงแอมป์ของผม ขอบคุณครับ

พันธุ์ศักดิ์

ออฟไลน์ LED

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
Re: Re: กระทู้นี้ ขอเป็น DHT Tube Amp + Line Pre ครับ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2017, 02:08:36 PM »
มีกระทู้ไหนบ้างครับที่มีวงจร 2a3se ที่ใช้หลอด 6n7 drive เพื่อใช้เป็นแนวทางในการปรับปรุงแอมป์ของผม ขอบคุณครับ

6์N7 นี่คือ 6SN7 ขนานเพลทใช่ไหมครับ    น้าเล็กเคยเขียนวงจรให้ผมเมื่อนานมาแล้ว ผมว่าวงจรน่าจะอยู่ในเวปนี่หล่ะครับ ลองหาดู เดี๋ยวผมจะลองช่วยหานะครับ

ออฟไลน์ LED

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
Re: Re: กระทู้นี้ ขอเป็น DHT Tube Amp + Line Pre ครับ
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2017, 02:31:06 PM »

กระทู้นี้ครับน้า 
Re: รวมวงจร 300B+2A3 +45
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 23 มกราคม 2013, 01:28:26 PM »
อ้างถึง
 ถ้า 6N7 drive single stage สำหรับ 2A3 ไม่พอนะครับพี่  drive ได้แค่ 45  เห็น GAIA มั้ยหล่ะ ต้องมีตัวคูณอีกอย่างน้อย 4-5 เท่าจึงจะพอดี หรือไม่ก็ต้องทำเป็น แอมป์ แล้วใช้ปรีที่มีอัตราขยายประมาณ 4-5 เท่า ครับ
       อันนี้เป็นข้อความน้าเล็กตอบน้า Max ครับ (ขออนุญาติยกข้อความมานะครับ ) 

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2017, 07:57:03 PM »
ขอบคุณครับคุณled  เดี๋ยวผมจะขึ้นกระทู้ใหม่

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 15 กันยายน 2017, 02:08:02 AM »
คุณเล็กรบกวนด้วยครับ หน้า 1ผมไม่เห็นรูปและวงจรเลย ขอบคุณครับ

พันธุ์สักดิ์
  เว็บฝากไฟล์เค้าจะเก็บตังค์ แถมยังล็อครูปผมด้วยไม่ให้เซฟกลับ รูปที่นำมาโพสหายหมดเลย แต่ตอนนี้ไปเก็บใน saver มาลงให้เกือบหมดแล้วครับ เหลือแค่ GAIA เดี๋ยวจะลงเพิ่มให้รูปมันเยอะมากเดี๋ยวจะเลือกลงเฉพาะที่สำคัญๆครับ

ออฟไลน์ arthit_75

• ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 15 กันยายน 2017, 11:48:42 AM »
 [fb-smiling] [huge-thumbs-up]ไม่ได้ฟังดูภาพก็ยังดี กับผลงานของน้าเล็กแต่ละเครื่องสวยมากครับ