ผู้เขียน หัวข้อ: CCS แบบนี้มีวิธีคำนวนหาค่ากันยังไงครับ  (อ่าน 2596 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 55
แบบมี่ใช้ในวงจรนี้นะครับ รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ wchatchai

• Moderator
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 79
Re: CCS แบบนี้มีวิธีคำนวนหาค่ากันยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2012, 12:39:50 PM »
แบบมี่ใช้ในวงจรนี้นะครับ รบกวนด้วยครับ

ไม่มีวิธีคำนวณครับ ใช้วิธีดูจากกราฟใน datasheet หรือต่อวงจรแล้วปรับค่า R แล้ววัดกระแสเอา หรืออีกวิธีก็ใช้โปรแกรม sim เอาครับ แต่ค่าจะไม่ค่อยตรงกับค่าจริงครับ ดีที่สุดคือต่อวงจรแล้วปรับค่า R แล้ววัดกระแสครับแล้วค่อยมาวัดว่าค่า R ที่กระแสที่ต้องการเป็นเท่าไหร

จากที่เคยวัดถ้ากระแส ccs ประมาณ 5.5ma ค่า R จะประมาณ 360-390 โอห์มครับ

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
Re: CCS แบบนี้มีวิธีคำนวนหาค่ากันยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2012, 03:06:35 PM »
ขอขอบคุณคุณ wchatchai มากครับ  [res]  [res]  [res]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2012, 03:32:10 PM »
   เมื่อได้ช่วงของค่า R ผมจะใช้ pot มาต่อระหว่างขา source กับ plate  โดยใช้ R 1 ohm.เป็น load แล้วป้อนไฟ 12VDC เพื่อปรับกระแสที่ต้องการ เมื่อได้ค่า R แล้วก็จะทำการ fixed R ใส่ไปในวงจรเลยครับ (ทั้งหมดคุณ ฉัตรชัย เป็นคนสอนผม  [smi_ley] )
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2012, 05:13:31 PM »
ไม่ transformer แล้นรึพี่  [checks-raccoon]