ผู้เขียน หัวข้อ: ไปเจอวงจรนี้มาครับ  (อ่าน 3488 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wera_A

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 77
ไปเจอวงจรนี้มาครับ
« เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 12:14:35 PM »
ไปเจอมาคร้บถ้าเราทำตามวงจรมันสามารถทำงานได้ไหม (กลัวโดนวางยาครับ) [what11]

ออฟไลน์ serikul

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 17
Re: ไปเจอวงจรนี้มาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 12:55:19 PM »
ผมว่ามันดูแปลก ๆ ทั้งภาค Drive และ ภาค Power หรือว่ามันเป็นวงจรเฉพาะของ 6AS7

มีโครงการว่าถ้า SE 6L6 เครื่องที่กำลังทำอยุ่เสร็จสมบูรณ์ ก็จะทำหลอดเบอร์นี้แหละครับ
กำลังหาข้อมูลว่า หลอดทรงโค๊กกับหลอดแบบธรรมดา เสียงแตกต่างหรือไม่ และต่างกันมากน้อยแค่ไหน
คุณwera_a พอจะมีข้อมุลมั๊ยครับ

ออฟไลน์ Cijtele52

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 129
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 01:07:22 PM »
ภาค drive ต่อเป็นแบบ cascode ทำงานได้ครับ
ภาค power เป็น cathode follower ดูแล้วน่าจะทำงานได้เช่นกันครับ การ bias อาจจะดูแปลกหน่อย ดูแล้วมี loss พอสมควรที่ R 1.58K ครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 01:12:48 PM »
ไม่มียาหรอกครับ  ดูแล้วก็น่าจะทำงานได้ความจริงคุณ ดุสิตน่าจะคุ้นกับวงจรลักษณะนี้นะครับเพราะทำ m7  เยอะในภาคสุดท้ายของวงจรที่เป็น คาโทดไบอัสแบ่งแรงดันไปป้อนเข้ากริด  ส่วนภาคหน้าก็เป็นวงจร cascode ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 01:14:27 PM »
อ้า...ไม่ทันจารย์มาตอบให้แล้ว   [chick-luck]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 01:18:20 PM »
กำลังจะขึ้นแท่น 6n5s pse ดรับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 01:19:56 PM »
ไม่มียาหรอกครับ  ดูแล้วก็น่าจะทำงานได้ความจริงคุณ ดุสิตน่าจะคุ้นกับวงจรลักษณะนี้นะครับเพราะทำ m7  เยอะในภาคสุดท้ายของวงจรที่เป็น คาโทดไบอัสแบ่งแรงดันไปป้อนเข้ากริด  ส่วนภาคหน้าก็เป็นวงจร cascode ครับ
  ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 01:33:55 PM »
ภาค drive ต่อเป็นแบบ cascode ทำงานได้ครับ
ภาค power เป็น cathode follower ดูแล้วน่าจะทำงานได้เช่นกันครับ การ bias อาจจะดูแปลกหน่อย ดูแล้วมี loss พอสมควรที่ R 1.58K ครับ
ขอบคุณครับ ถ้าจะทำself bias ให้ต้อ r 200k ลงกราวด์ เอา 10k  100k 2 ตัวออก Rk 1k 15 w  ก็ได้ใช่ไหม หรือจะ Fixed bias ก็ลอย r200k เอาไฟ-60ป้อน เอา r 100k ออกทั้ง2ตัว 10kเอ่ออกด้วยแล้ว เปลี่ยน rk เป็น 10 ohm ก็ได้ใช่ไหมครับ  (ปรกติเห็นแต่ p ต่อเอาหม้อ o/p แต่วงจรนี้ p ต่อกับ b+ เลยสงสัยครับ)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 01:43:50 PM »
ตามวงจรนั้นเป็น self bias แบบนึง  คือถ้าไม่คิดที่จะตามวงจรนี้ก็เลือกหาวงจรที่จะทำดีกว่าครับ การดัดแปลงถ้าไม่เข้าใจในวัตถุประสงค์ของผู้ออกแบบก็อย่าไปดัดแปลงเลยครับ เดี๋ยวเรื่องง่ายๆจะกลายเป็นเรื่องยากไป นะจ๊ะ  [fb-smiling]

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 01:47:50 PM »
ตามวงจรนั้นเป็น self bias แบบนึง  คือถ้าไม่คิดที่จะตามวงจรนี้ก็เลือกหาวงจรที่จะทำดีกว่าครับ การดัดแปลงถ้าไม่เข้าใจในวัตถุประสงค์ของผู้ออกแบบก็อย่าไปดัดแปลงเลยครับ เดี๋ยวเรื่องง่ายๆจะกลายเป็นเรื่องยากไป นะจ๊ะ  [fb-smiling]
เห็นด้วยนะจ๊ะ เลือกวงจรที่แพร่หลาย คนทำเยอะๆ ดีกว่า เพราะนั่นหมายถึงว่าผ่านการทดสอบมาเยอะแล้ว และไม่มีปัญหาใดๆ ถึงได้เป็นที่นิยม

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 02:06:07 PM »
 [0002053E] [0002053E] [0002053E]

ออฟไลน์ serikul

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 02:18:50 PM »

ก็คุ้ยเคยพอสมควรครับ แต่เคยเห็นมีใช้แค่ในภาคไดร์ฟ หรือภาคปรี  ไม่เคยรู้ว่าเอามาใช้ในภาค Power ด้วยก็ได้

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 02:32:13 PM »
ผมว่ามันดูแปลก ๆ ทั้งภาค Drive และ ภาค Power หรือว่ามันเป็นวงจรเฉพาะของ 6AS7

มีโครงการว่าถ้า SE 6L6 เครื่องที่กำลังทำอยุ่เสร็จสมบูรณ์ ก็จะทำหลอดเบอร์นี้แหละครับ
กำลังหาข้อมูลว่า หลอดทรงโค๊กกับหลอดแบบธรรมดา เสียงแตกต่างหรือไม่ และต่างกันมากน้อยแค่ไหน
คุณwera_a พอจะมีข้อมุลมั๊ยครับ
ผมยังไม่มีประสบการณ์กับหลอดเบอร์นี้สักเท่าไร ส่วนมากได้แต่อ่านที่เขาลองกันมา ยังไม่เคยได้ฟังกับหูตัวเองครับ แต่ครั้งนี้ได้ลองได้เล่นได้ฟังจริงแล้วละครับ  [chick-comb] (ขอบอกครับ Rk มันร้อนมากครับเอาเนื้อหมูไปวางมันคงสุกแน่ ฮิฮิ)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 02:41:41 PM »
เห็นด้วยนะจ๊ะ เลือกวงจรที่แพร่หลาย คนทำเยอะๆ ดีกว่า เพราะนั่นหมายถึงว่าผ่านการทดสอบมาเยอะแล้ว และไม่มีปัญหาใดๆ ถึงได้เป็นที่นิยม

ผมชอบของแปลกครับชอบลองทำวงจร ที่ยังไม่เคยทำครับ วงจรที่แพร่หลาย คนทำก็เยอะแล้วแสดงว่าเสียงดีจึงเป็นที่นิยม สำหรับผม มันต้องมีอะไรให้แก้ไขครับ มันถึงจะสนุกผมอยากสนุกกับมันนานๆครับ  3-2-1-raccoon