ผู้เขียน หัวข้อ: DIY projector 1080P 3D ก็น่าสนน่ะ  (อ่าน 3061 ครั้ง)

ออฟไลน์ presitige

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
DIY projector 1080P 3D ก็น่าสนน่ะ
« เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2012, 08:13:31 PM »
ผมว่ามันประหยัดดีอ่ะ  ไปเจอในเวปมา หลักการก็เอาจอ โน็ตบุค ที่ใช้กันนี่แหละ มาถอดตัว LED ที่เป็นตัวกำเนิดแสงออก แล้วจอจริงๆ ก็จะโปร่งแสง แล้ว ใช้หลอด Cree LED ขนาด 200 W ซึ่งจะได้ ความสว่างประมาณ 2000 Lux ยิงแสง ทะลุตัวจอ แล้วให้ไปสะท้อนบนกระจก แล้วให้เลนส์รวมแสงแล้วส่งไปอีกที งบก็ไม่แพงมาก

ถ้า 3D ก็ ใช้ 2 ตัว แล้วทำให้มันออก หน้าจอ แบบ Duplicate กันแล้วก็ มาวางขาตั้งให้เหลื่มกันเอง จะได้ภาพซ้อนแล้ว แล้วใช้แว่น polarize ได้เลย ภาพ ก้ไม่โดนลดความละเอียดเหลือ 540P ด้วย เพราะใช้ 1080P ยิง 2 ตัวอยู่แล้ว

ข้อดีผมว่า คือ ซ่อมง่าย เสียตัวไหน เปลี่ยนตัวนั้น หลอด ก็น่าจะทนด้วย ไม่แน่ใจว่า ใช้ไปนานๆๆ ก็คงไม่ซีดเหมือน Projector แบบ ธรรมดา ด้วยมั้ย

ออฟไลน์ gig

• **
Re: DIY projector 1080P 3D ก็น่าสนน่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2012, 08:34:51 PM »
มี link ไหมครับ ดูแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่

• **
Re: DIY projector 1080P 3D ก็น่าสนน่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2012, 10:28:07 PM »
มี link ไหมครับ ดูแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่
แหง่ว

[entreat-raccoon]

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 02:36:28 PM »
 ถ้าจอโน็คบุค  ก็ต้องเสียบสายแพร ที่ต่อกับเครื่องโน็ตบุคไว้ด้วยใช่ไหมครับ  ไม่งั้นก็ไม่มีไฟเลี้ยง กับสัญญาณ  แต่ในรูปไม่เห็นตัวเมนบอร์ดโน็ตบุคเลยครับ

แต่ว่าน่าสนใจดีครับ แล้วมันจะออกมาขยายได้ขนาดเท่าไหร่ครับ ในรูปผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นจอled ที่ใช้กับคอมdesktopหรือป่าวครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 08:36:01 PM »
ถ้าจอโน็คบุค  ก็ต้องเสียบสายแพร ที่ต่อกับเครื่องโน็ตบุคไว้ด้วยใช่ไหมครับ  ไม่งั้นก็ไม่มีไฟเลี้ยง กับสัญญาณ  แต่ในรูปไม่เห็นตัวเมนบอร์ดโน็ตบุคเลยครับ

แต่ว่าน่าสนใจดีครับ แล้วมันจะออกมาขยายได้ขนาดเท่าไหร่ครับ ในรูปผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นจอled ที่ใช้กับคอมdesktopหรือป่าวครับ
ใช้แต่แผงควบคุมจอสิครับ notebook ไม่ต้อง เห็น รูปที่ภาษาจีนเยอะๆ มั้ย นั่นแหละ [roll]

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 09:37:45 PM »
  ก็งงอยู่ดีครับ  มันจะเอาสัญญาณภาพมาเข้าจอโน๊ตบุคได้ยังไงครับ  pinมันเยอะกว่าจอเดสท็อปอีก
สมมุติเราถอดจอโน๊ตบุคมา รวมทั้งคอนโทรลจอ แล้วตัวคอนเน็ตที่มันเชื่อมกับซิปการ์ดจอแสดงผล เราไม่ต่อ มันจะขึ้นภาพได้ยังไงครับ  งงตรงนี้หล่ะ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2012, 03:13:19 AM »
  ก็งงอยู่ดีครับ  มันจะเอาสัญญาณภาพมาเข้าจอโน๊ตบุคได้ยังไงครับ  pinมันเยอะกว่าจอเดสท็อปอีก
สมมุติเราถอดจอโน๊ตบุคมา รวมทั้งคอนโทรลจอ แล้วตัวคอนเน็ตที่มันเชื่อมกับซิปการ์ดจอแสดงผล เราไม่ต่อ มันจะขึ้นภาพได้ยังไงครับ  งงตรงนี้หล่ะ
เห็นเมนบอดเขียวๆ มั้ยครับ ตัวนั้นเป็นตัวเมนบอร์ดรับสัญญาณจาก คอม แล้ว ก็จะมีสายแพร ที่แปลให้ออกไปที่จอได้ [roll-eyes]