ผู้เขียน หัวข้อ: จริงหรือไม่ on semiconductor ขอความคิดเห็นครับ  (อ่าน 1872 ครั้ง)

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
จริงหรือไม่ on semiconductor ขอความคิดเห็นครับ
« เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2012, 11:18:08 AM »

[heyheybaby_watch] เท่าที่คุยๆกับเพื่อนๆหลายคน มีความเห็นว่า ทรานซิสเตอร์ของ on-semi ทำให่เสียงที่ได้ออกมาแข็งมาก ทั้งๆที่ ณ ตอนนี้จัดได้ว่าเป็นตัวเลือกที่น่าจะอยู่ในอันดับแรก ที่เราจะเลือกใช้ .. สู้แบรนด์เดิมอย่าง moto ไม่ได้ .. มันจริงหรือไม่ ถ้ามีเวลาขอความคิดเห็นด้วยครับ ... ขอบคุณครับ  

ออฟไลน์ arnet

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 9
Re: จริงหรือไม่ on semiconductor ขอความคิดเห็นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2012, 11:21:20 AM »
มารอ นักวิชาการมาวิเคราะห์   [unde_cided] 

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
Re: จริงหรือไม่ on semiconductor ขอความคิดเห็นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2012, 11:39:07 AM »
เท่าที่ลองมันก็แล้วแต่เบอร์ ตัวเล็ก-ตัวใหญ่ ครับ เนื่องจากเทคโนโลยีเซมิคอนดัคเตอร์แบบไมโคร-นาโน ถ้าเทียบกับตัวโมโตเก่า ชิพรุ่นใหม่เล็กลง ค่า FT max สูงขึ้น Cb ต่ำ เสียงจะออกทางแหลม-สว่างมากกว่า ตัวเก่าที่ FT max ต่ำ Cb สูง เสียงจะออกเนื้อเยอะกว่า..

กลุ่มทรานซิสเตอร์รุ่นใหม่ที่มีขาย ON Semi , NXP , ST , Fairchild ก็ยังมีคุณภาพคงที่กว่ายี่ห้ออื่นๆ ที่ไม่รู้จักน่ะครับ

ไม่อย่างนั้นก็ต้องย้ายค่ายไปกลุ่มทรานซิสเตอร์ญี่ปุ่น ซึ่งเดี๋ยวนี้ก็เริ่มเลิกผลิตไปทีละบริษัทแล้วเหมือนกัน  [c--c]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2012, 07:22:33 PM »

โธ่..... มีน้าแว่นมาออกความคิดเห็นโพสท์เดียวเองอ่ะ....   [confused-raccoon]

ออฟไลน์ zeedmanza

• ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2012, 08:23:58 PM »
ผมคงต้องรออ่านอย่างเดียวครับน้าเฉย
ผมยังไม่สามารถแยกแยะได้มากครับ
รอเทพ ๆ ทั้งหลายมาคอมเมนต์ครับ
 [res]

ออฟไลน์ joke2010

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2012, 09:02:18 PM »
ผมเคยลองตัวจานบินใน ma200ครับ ระหว่าง moto กับ on  ยี่ห้อ moto ฟังแล้วนุ่มกว่ามากครับ แบบว่าฟังออกชัดเลยอ่ะครับ ใครมีลองดูได้ครับ [yes-raccoon]
ข้อมูลติดต่อครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=178.0