ผู้เขียน หัวข้อ: It's My Style  (อ่าน 25772 ครั้ง)

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: It's My Style
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 15 กันยายน 2012, 03:52:31 AM »
มีปรับจุดทำงานด้วย แหล่มเลย สงสัยมีรื้อมาเปลี่ยนอุปกรณ์แหงมๆ  [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 15 กันยายน 2012, 07:11:02 AM »
เมื่อเ้ช้าตื่นมาเตรียมอุปกรณ์ไว้เกือบครบแล้ว กะว่าวันนี้ได้ฤกษ์ลงมือ รอลอกการบ้าน  [gr_in]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 15 กันยายน 2012, 12:03:14 PM »
     ตั้งแต่เลิกทำเครื่องเสียงรถยนต์ มีแถบไดโอดเปล่งแสงเหลือเยอะเลย  เดี๋ยวจับมาใส่แอมป์ให้หมด ผมชอบแสงใสๆสีขาว จากหลอดไดโอดมาก ผมว่ามันเย็นตาดีครับ

ก่อนจะพูดถึงเสียงกัน มาดูกราวด์กันนิดนึงครับ  เห็นทำแล้วยังมีจี่ มีฮัมกันบางท่าน  ของผมง่ายๆทุกตัวหลักการเดียวกันหมด พื้นที่ตำแหน่งลงกราวด์ต้องสะอาด และ ขันยึดให้แน่นหนาแข็งแรง ไม่หลวมคลอน หรือ โยกได้  เอา line ที่มีโหลดเยอะที่สุดลงด้านล่าง (กราวด์ ภาคซัพพลาย) แล้ว ซ้อนๆกัน โดยให้ line ที่มีโหลดน้อยที่สุดอยู่ด้านบน ( กราวด์สัญญาณ )  สำหรับปรีตัวนี้ผมลงกราวด์แท่นจุดเดียว ไม่มีซี หรือ อาร์ ใดๆ  และ กราวด์จาก pcb 2 จุดคือในภาคซัพพลาย และ สัญญาณเสียง  ก็เงียบดี ไม่มีเสียงรบกวนใดๆ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กันยายน 2012, 12:19:48 PM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 15 กันยายน 2012, 12:07:37 PM »
     ตั้งแต่เลิกทำเครื่องเสียงรถยนต์ มีแถบไดโอดเปล่งแสงเหลือเยอะเลย  เดี๋ยวจับมาใส่แอมป์ให้หมด ผมเป็นแสงใสๆสีขาว จากหลอดไดโอดมาก ผมว่ามันเย็นตาดีครับ

ก่อนจะพูดถึงเสียงกัน มาดูกราวด์กันนิดนึงครับ  เห็นทำแล้วยังมีจี่ มีฮัมกันบางท่าน  ของผมง่ายๆทุกตัวหลักการเดียวกันหมด พื้นที่ตำแหน่งลงกราวด์ต้องสะอาด และ ขันยึดให้แน่นหนาแข็งแรง ไม่หลวมคลอน หรือ โยกได้  เอา line ที่มีโหลดเยอะที่สุดลงด้านล่าง (กราวด์ ภาคซัพพลาย) แล้ว ซ้อนๆกัน โดยให้ line ที่มีโหลดน้อยที่สุดอยู่ด้านบน ( กราวด์สัญญาณ )  สำหรับปรีตัวนี้ผมลงกราวด์แท่นจุดเดียว ไม่มีซี หรือ อาร์ ใดๆ  และ กราวด์จาก pcb 2 จุดคือในภาคซัพพลาย และ สัญญาณเสียง  ก็เงียบดี ไม่มีเสียงรบกวนใดๆ ครับ

เดี่ยวไปเลียนแบบเรื่องกราวด์สักหน่อยครับ
พี่เล็กปรีตัวนี้ C ตรงหลังไดโอดไฟ200 ค่า 0.1 630V ตาม pcb แต่ถ้าผมใส่ 0.22 400V ค่าไม่ตรงมีผลอะไรหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 15 กันยายน 2012, 12:09:40 PM »
ถ้าน้าเล็กทำแล้วฮัม หรือจี่ เห็นทีงานนี้ต้องโดนแซวแบบไม่มีวันเลิกกันเลยละ

[roll] [roll]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 15 กันยายน 2012, 12:31:01 PM »
   ทีนี้มาว่ากันเรื่องเสียง ( สิ่งที่ผมจะกล่าวถึงนี้ เป็นเพียงทรรศนะหนึ่ง  จากการที่ได้สัมผัส โปรดอย่านำไปเปรียบเทียบ เพราะ สภาพแวดล้อมและอุปกรณ์ที่ต่างกันครับ)   เสียงโดยรวมปรีตัวนี้ให้ ดุลน้ำเสียงที่ดีตัวนึงครับ  โทนบาลานซ์ดี  รายละเอียด และ การแยกแยะมิติ บรรยากาศรอบๆ ถ่ายทอดออกมาได้ดี  โดดเด่นมากในย่าน Mid Hi  - Hi ใส เนื้อเสียงไม่บาง รายละเอียดชัดเจน ส่วนหนึ่งคงเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวของหลอดเบอร์นี้ที่มีติดตัวมาแต่เกิด ไม่เว้นแม้แต่หลอดรัสเซียที่มีราคาไม่แพง เพียงแต่ต้อง burn in นานกว่าหลอดอื่นๆอยู่สักหน่อยครับ   เบสอิ่ม นุ่มนวล  ความอิ่มแน่นน้อยไปนิด แต่ก็ไม่ถึงกับรับไม่ได้ ยังคงเนื้อหารายละเอียดในย่าน low ได้อย่างครบถ้วน  ย่าน mid โดยเฉพาะเสียงร้อง ผมมองว่าเป็นจุดอ่อนที่สุดของปรีตัวนี้ครับ (ไม่ได้หมายความว่าแย่นะครับ แต่จุดนี้เป็นจุดอ่อนที่สุดของเสียงโดยรวม)  เสียงกลางยังไม่อิ่มเท่าที่ควร เนื้อเสียงกำลังดี ไม่อวบ หรือ บางจนเกินไป  ฟังดูเหมือนขาดๆ เกินๆ อยู่เล็กน้อย (โดยเฉพาะปลายเสียงกลาง ฟังแล้วรู้สึกเหนื่อยแทนคนร้อง)  และตรงนี้คือเป้าหมายของการปรับปรุงครับ   เดี๋ยวมาดูกันว่าผมจะทำอะไรกับปรีตัวนี้บ้างซึ่งตอนนี้เตรียมอุปกรณ์ต่างๆไว้พร้อมแล้ว  ก่อนที่จะขยับไปหลอดเบอร์อื่นบนฐานวงจรเดิมครับ   follow me! 

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ micro™

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 40
  • May the Force Be with You
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 15 กันยายน 2012, 12:55:58 PM »
ขอบคุณมากครับสำหรับเทคนิคลงกราวด์ เดี๋ยวกลับจากโคราช กลับไปไล่เอาแอมป์ทุกเครื่องมาทำเลยครับ [clap hand2]
ที่นี่เลยครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2896.0

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 15 กันยายน 2012, 01:05:04 PM »
    ตั้งแต่เลิกทำเครื่องเสียงรถยนต์ มีแถบไดโอดเปล่งแสงเหลือเยอะเลย  เดี๋ยวจับมาใส่แอมป์ให้หมด ผมเป็นแสงใสๆสีขาว จากหลอดไดโอดมาก ผมว่ามันเย็นตาดีครับ

ก่อนจะพูดถึงเสียงกัน มาดูกราวด์กันนิดนึงครับ  เห็นทำแล้วยังมีจี่ มีฮัมกันบางท่าน  ของผมง่ายๆทุกตัวหลักการเดียวกันหมด พื้นที่ตำแหน่งลงกราวด์ต้องสะอาด และ ขันยึดให้แน่นหนาแข็งแรง ไม่หลวมคลอน หรือ โยกได้  เอา line ที่มีโหลดเยอะที่สุดลงด้านล่าง (กราวด์ ภาคซัพพลาย) แล้ว ซ้อนๆกัน โดยให้ line ที่มีโหลดน้อยที่สุดอยู่ด้านบน ( กราวด์สัญญาณ )  สำหรับปรีตัวนี้ผมลงกราวด์แท่นจุดเดียว ไม่มีซี หรือ อาร์ ใดๆ  และ กราวด์จาก pcb 2 จุดคือในภาคซัพพลาย และ สัญญาณเสียง  ก็เงียบดี ไม่มีเสียงรบกวนใดๆ ครับ

เดี่ยวไปเลียนแบบเรื่องกราวด์สักหน่อยครับ
พี่เล็กปรีตัวนี้ C ตรงหลังไดโอดไฟ200 ค่า 0.1 630V ตาม pcb แต่ถ้าผมใส่ 0.22 400V ค่าไม่ตรงมีผลอะไรหรือเปล่าครับ
ใช้ได้ครับ แต่ความเปลี่ยนแปลงทางเสียงเป็นสิ่งที่คุณต้องลองด้วยตัวเองครับ  กระทู้นี้ผมยึดวงจรเดิมเป็นฐาน ส่วนการปรับเปลี่ยน คุณ ฉัตรชัยทำการซิมผลการตอบสนองความถี่ และ ความเพี้ยนมาให้ โดยอ้างอิงข้อมูหลอดนั้นๆเป็นหลักครับ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 15 กันยายน 2012, 03:00:33 PM »
  หลังจากฟังผ่านมาประมาณ 19 ชั่วโมง ก็มานั่งพิจารณาวงจร  มีการนำการป้อนกลับแบบเดียวกับที่ใช้ในแอมป์ดังยี่ห้อนึง แต่ค่าซีที่ใช้ต่างกันมากครับ เดี๋ยวผมจะลองทำตาม original และ คำแนะนำ กุนซือดูว่าให้ผลที่ต่างต่างกันอย่างไรบ้าง  ในระหว่างปรับจูนเพื่อแก้ไขนี้ผมก็ทำการขึ้นตัวใหม่กับสิ่งที่ต้องปรับด้วยไปในตัวเลย  อย่างแรกจากเสียงกลางที่ไม่แน่น และ ทรงพลังพอ โดยเฉพาะตอนโหนเสียง เหมือนคนกำลังหิว  ผมเลยจัดการกับภาคจ่ายไฟใหญ่ โดยเพื่มขนาดขึ้นไปอีกหนึ่งเท่าตัว  ปกติเครื่องคอมเมอเชี่ยล ที่ rectifier ด้วยไดโอดจะใช้ซีค่าใหญ่กัน เป็น  1000 uF อย่าง cary หรือ manley เราจะเห็นกระบอกใหญ่ๆอย่างน้อยสองลูกอยู่ในเครื่องเสมอ

pcb ที่กำลังขึ้นใหม่ครับ พร้อมกับปรับอุปกรณ์ในหลายๆจุด

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 15 กันยายน 2012, 03:07:30 PM »
ถ้าน้าเล็กทำแล้วฮัม หรือจี่ เห็นทีงานนี้ต้องโดนแซวแบบไม่มีวันเลิกกันเลยละ

[roll] [roll]

ลืมแล้วหรอน้าเมา ก็แท่น EL3 , EL5 ไงคลางหึงจนเจ้าของรับไม่ได้ออกงานบ้านน้าเมาเสร็จรื้อทิ้งเลย  3-2-1-raccoon
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 15 กันยายน 2012, 03:23:51 PM »
 ไปปริ๊นซ์ลายวงจรมาเทียบดู เราว่าเราก็ต่อถูกนี่หว่าไม่อินพุทข้างขวาช็อตลงกราวด์  หงาย pcb มาดูจึงถึงบางอ้อว่ามันไม่เหมือนกับลายวงจรเลย เค้าคุยกันในกระทู้ว่า ลายวงจรผิด ไม่รู้เรื่องเลย แต่ลาย pcb ได้รับการแก้ไขแล้ว  แต่ดันไปพิมพ์ลายที่ผิดมาเทียบ  [laugh-raccoon]

ลายวงจรที่แก้ไขแล้วเหมือนกับตัวลาย pcb ครับ

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 15 กันยายน 2012, 04:48:05 PM »
อิอิ มารอลอกครับ  [roll]

ว่าแต่ว่ามีวิธีลดเกนการขยายลงมั้ยครับ บิดวอลลุ่มแค่ 7 โมง ดังซะลั่นทุ่งเลยครับ  [pig90118]

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 15 กันยายน 2012, 04:56:53 PM »

ว่าแต่ว่ามีวิธีลดเกนการขยายลงมั้ยครับ บิดวอลลุ่มแค่ 7 โมง ดังซะลั่นทุ่งเลยครับ  [pig90118]
ลองปลดซี 220 uF ออกก่อนพอมั้ย ถ้าไม่พอ ก็เปลี่ยน R  560R เป็น 1k  ครับ ลองทำอย่างใดอย่างหนึ่งดูก่อน

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 15 กันยายน 2012, 06:50:27 PM »
ที่ร้องเพลงอยู่ก็ปล่อยให้ร้องไป  ผมเอาข้อมูลจากบอร์ดแรกมาปรับอุปกรณ์ใส่ในบอร์ดที่สอง  ไล่ไปเรื่อยๆเกือบจบและ สำหรับ 12AX7  เข้าสู่โค้งสุดท้าย ทำไปฟังไป จนฉ่ำแล้วครับ (หูผมนะ) ฟังมันอยู่แผ่นเดียวตั้งแต่เมื่อวาน แต่แผ่นนี้แช่อยู่ในเครื่องตั้งแต่เมื่อเดือนที่แล้ว ฉะนั้นทุกเพลงติดหูหมดและ เพราะเปิดกรอกหูทุกวันแต่เช้ายันดึกดื่น  เหลือไล่ช่วงซีกสุดท้ายของหลอดอีกยกก่อนออก out put    ซี 0.1 ที่ตำแหน่ง input และ coupling ใน stage แรก ลองหา c oil มาลองใส่กันดูครับ เสียงจะฉ่ำมีเนื้อขึ้นมาอีกหน่อยกำลังดี สปีดไม่ช้านะ  ผมมีเปลี่ยน R FB ที่อนุกรมกันมาใส่เป็นตัวเดียวค่า 10K และ เพิ่มค่าซีไล่ไปเรื่อยจนถึง 22uF (เครื่องแบรนด์ดังเค้าใช้ 22 uF)  เดี๋ยวจะมาสรุปสุดท้ายให้อีกที  Rk ในจุด bias ซึกสุดท้าย ตามวงจรระบุ 560R จนถึง 1K  ค่าที่ฟังแล้วรู้สึกว่ากำลังดี ไม่สด ไม่นุ่มเกินไปจะอยู่ที่ประมาณช่วง 800-900R  ผมใช้ค่าที่มี 820R ครับ   เดี๋ยวสุดท้ายแล้วจะมาสรุปให้อีกครั้ง ครับ  [yes-raccoon]

ออนไลน์ wchatchai

• Moderator
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 15 กันยายน 2012, 06:54:23 PM »

ใช้วิธี เปลี่ยน R 4K7 เป็น จัมพ์เปอร์ ก็ได้ครับ เกนจะลดลงเหลือประมาณ 2.5

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 15 กันยายน 2012, 08:12:43 PM »

ใช้โวลุ่ม 100KA แน่ ๆ เลย

ของผมใช้ 50KA ต้องบิดประมาณ 11 - 12 โมง
วันไหนต้องการเบสกระแทกพื้นหนัก ๆ ก็บ่ายโมง

ลืมบอกไปว่าต่อฟังจาก DAC เกนเบานิดนึงครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ khead

• ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  • ถูกใจกด Like+ 89
  • ดีที่สุดคือความพอดี
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 15 กันยายน 2012, 08:32:39 PM »
พี่เล็กครับจะมีการโมแบบนี้กับปรี 6dj8 รุ่นสองหลอดบ้างไหมครับ [c-boy-c]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 15 กันยายน 2012, 10:44:55 PM »
ลองปลดซี 220 uF ออกก่อนพอมั้ย ถ้าไม่พอ ก็เปลี่ยน R  560R เป็น 1k  ครับ ลองทำอย่างใดอย่างหนึ่งดูก่อน

ขอบคุณครับพี่เล็ก เดี๋ยวลองดูก่อนครับ

ใช้วิธี เปลี่ยน R 4K7 เป็น จัมพ์เปอร์ ก็ได้ครับ เกนจะลดลงเหลือประมาณ 2.5

ขอบคุณครับพี่ฉัตรชัย วิธีนี้ก็จะลองดูครับ

ใช้โวลุ่ม 100KA แน่ ๆ เลย

ของผมใช้ 50KA ต้องบิดประมาณ 11 - 12 โมง
วันไหนต้องการเบสกระแทกพื้นหนัก ๆ ก็บ่ายโมง

ลืมบอกไปว่าต่อฟังจาก DAC เกนเบานิดนึงครับ

ผมใช้ 50KA ครับ แต่ต่อผ่านสัญญาณขาออกของ HD player ขอบคุณพี่ อัลด้วยครับ

เดี๋ยวลองแล้วได้ผลยังไงจะมารายงานนะครับ

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 15 กันยายน 2012, 10:54:49 PM »
       ถ้ามีเวลาพอผมเองก็อยากจะทำให้ทุกตัวแหละครับ  แต่นี่ก็เจียดเอาเวลาพักผ่อนที่ไม่ค่อยจะมีมาทำ วันนี้ก็เหมือนจะเป็นไข้ สลบเพิ่งตื่นมา ยังไม่ฟื้นจากที่โหมงานหนักมากว่าหนึ่งเดือนเต็ม ซึ่งก็ไม่เคยได้หยุดกะเค้าเลย ครับ    ฉะนั้นเวลาจะทำโครงการใดก็ควรจะศึกษาเก็บเกี่ยวความรู้ควบคู่ กันไปด้วยทุกครั้งครับ เดี๋ยวมันก็สะสมเป็นประสพการณ์ค่อยๆขยับไปทีละน้อย  เดี๋ยวก็ชำนาญ  อย่างเช่นหลอด เราก็ควรจะศึกษาหาข้อมูลหลอดนั้นจาก data sheet และ รู้ก่อนว่าขาไหนทำหน้าที่อะไร   มีอัตราขยายเท่าไหร่ ( มิว )  รับไฟได้เกินกี่ V  รันกระแสได้ไม่เกินกี่ mA. ประมาณนี้เป็นต้น  นอกเหนือจาก data จะเป็นขั้น advanced  ก็ต้องค่อยๆศึกษาไป แต่ตอนนี้ต้องเริ่มต้นจาก data sheet ก่อน ทำตามดาต้าไม่พังแน่นอน ครับ

ตัวอย่างเช่น หลอด 12AX7  มิวเท่ากับ 100   ความต้านทานภายใน 62.5K   มีกำลัง 1 วัตต์ / ซีก  รันไฟไม่เกิน 250 กระแสไม่เกิน 1.2 mA.  แรงดันกริด 2 v  จุดไส้หลอดได้ทั้ง 6.3v /0.3A  และ 12.6 /0.15A  ประมาณนี้ ถ้าคุมไฟให้ได้ตามดาต้า หลอดก็ทำงานได้แล้ว   จะหาจุดทำงานที่ต้องการ  ก็ต้องหัดดู และ ใช้ plate curve ให้เป็นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กันยายน 2012, 10:47:07 AM โดย CreAte HoUse »

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 15 กันยายน 2012, 11:08:20 PM »
ขออีกนิดครับพี่  plate curve นี่ดูยังไงครับ ดูแล้วงงๆ  [c--c]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 15 กันยายน 2012, 11:33:07 PM »
ขออีกนิดครับพี่  plate curve นี่ดูยังไงครับ ดูแล้วงงๆ  [c--c]
พี่กำลังจะหาวิธีที่จะรวบรวมข้อมูลทั้งหมด และ วิธีการสื่ออย่างไรให้คนที่ไม่มีพื้นเลยอ่านแล้วเข้าใจ   แต่ตอนนี้ไปอ่านที่นี่้ก่อนครับ  ไม่เข้าใจแล้วค่อยเอาปัญหามาถาม เดี๋ยวกุนซือเราจัดให้  >>> http://www.thaidiyaudio.net/index.php/topic,1539.0.html

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 15 กันยายน 2012, 11:47:18 PM »
พี่กำลังจะหาวิธีที่จะรวบรวมข้อมูลทั้งหมด และ วิธีการสื่ออย่างไรให้คนที่ไม่มีพื้นเลยอ่านแล้วเข้าใจ   แต่ตอนนี้ไปอ่านที่นี่้ก่อนครับ  ไม่เข้าใจแล้วค่อยเอาปัญหามาถาม เดี๋ยวกุนซือเราจัดให้  >>> http://www.thaidiyaudio.net/index.php/topic,1539.0.html

ขอบคุณครับ  [res]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ khead

• ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  • ถูกใจกด Like+ 89
  • ดีที่สุดคือความพอดี
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 15 กันยายน 2012, 11:54:42 PM »
ขอบคุณครับ [soldier2]ผมจะพยายามสู้ต่อไปครับ [awe]

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 07:12:23 AM »
จัดยาว ๆ ไปเลย สมาชิกจะได้มีช่วงพักยกยาวหน่อย

[clap hand2] [clap hand2]

เพราะตอนนี้ทัพหน้าผม ส่งข่าวว่า AKIDO  เสียงเข้าท่าเอาอีกแล้ว
เห็นทีออกถี่ตามไม่ไหว เพราะใช้หลอดเยอะ ถึงแม้จะปรับค่าอุปกรณ์เล่นได้สารพัดหลอดก็ตาม

ปรี 6U8/ECF82  ก็น่าเล่น

CARY AE-3 ก็น่าเล่น

จะพักยกจากปรีแอมป์
เพราะพี่ใหญ่ค่าย SRT เขียน PCB แอมป์หลอด PP เบอร์ PL500, 27GB5, 6GB5 หัวจุก ราคาถูกแต่เสียงไม่ถูก
เพียงแค่ลากสายจุดไส้หลอด กับ Wiring สายมายัง PCB สองข้างก็จบแล้ว

ว่าจะชวนมือใหม่ทำแอมป์หลอดตัวแรกด้วยครับ

ออฟไลน์ My_bee

• Power is everything.
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 07:33:01 AM »
จัดยาว ๆ ไปเลย สมาชิกจะได้มีช่วงพักยกยาวหน่อย

เพราะตอนนี้ทัพหน้าผม ส่งข่าวว่า AKIDO  เสียงเข้าท่าเอาอีกแล้ว
เห็นทีออกถี่ตามไม่ไหว เพราะใช้หลอดเยอะ ถึงแม้จะปรับค่าอุปกรณ์เล่นได้สารพัดหลอดก็ตาม

เพราะพี่ใหญ่ค่าย SRT เขียน PCB แอมป์หลอด PP เบอร์ PL500, 27GB5, 6GB5 หัวจุก ราคาถูกแต่เสียงไม่ถูก
เพียงแค่ลากสายจุดไส้หลอด กับ Wiring สายมายัง PCB สองข้างก็จบแล้ว

ว่าจะชวนมือใหม่ทำแอมป์หลอดตัวแรกด้วยครับ

ด้วยจ้า เค้าเอาด้วยคน
ว่าแต่ เสียงเป็นเช่นไร งบเท่าไรเอ๋ย  3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ anan_125

• แค่ไม่ทุกข์ ก็เรียกว่า " สุข " แล้ว
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
  • "ทำเอง ได้เอง เป็นเอง รู้เอง เห็นเอง"
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 11:50:48 AM »

เพราะตอนนี้ทัพหน้าผม ส่งข่าวว่า AKIDO  เสียงเข้าท่าเอาอีกแล้ว

ปรี 6U8/ECF82  ก็น่าเล่น

มันก็น่าสนใจนะ [yes-raccoon]
สงสัยงานนี้คงจะได้กินแต่ มาม่า อีกแน่แท้ [laugh-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กันยายน 2012, 05:43:52 PM โดย anan_125 »

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 02:12:34 PM »

[res] [res] [res] เอาด้วยๆๆ หนับหนุนๆๆ   [roll] [roll]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ Arnai

• ถูกใจกด Like+ 47
  • เป็นตัวอย่างที่ดี มีค่ามากกว่าคำสั่งสอน
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 05:13:38 PM »

สนับสนุนครับ..ยังไม่เคยมีแอมป์หลอดฟังกับเขาเล้ยย.. [yes-raccoon]

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 05:22:10 PM »

เพราะตอนนี้ทัพหน้าผม ส่งข่าวว่า AKIDO  เสียงเข้าท่าเอาอีกแล้ว

ปรี 6U8/ECF82  ก็น่าเล่น

[c--c] [c--c] [c--c] กรรมล่ะ  ไม่มีเก็บไว้เป็นที่ระทึกกะเค้าสักเบอร์  [entreat-raccoon] [entreat-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กันยายน 2012, 05:26:55 PM โดย jam_kung »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 09:01:16 AM »
เห็นหลายคนต่อกราวด์ IEC ลงตัวถังแล้วฮัม  เลยลองต่อ EARTH ลงตัวถังดู ก็ไม่ฮัมนะครับ เงียบสนิทเหมือนเดิม