ผู้เขียน หัวข้อ: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......  (อ่าน 638068 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #210 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 08:23:22 PM »
ผมตามอ่านทุกหน้าเลยนะครับ (^o^)
แต่ผมมีข้อสงสัยอยู่ข้อหนึ่ง แบบผมไม่รู้จริงๆเลย
ว่าตกลง  GainClone กับ GainCard
มันเป็นวงจรเดียวกันหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #211 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 08:29:17 PM »
ต่อเสร็จแล้วเหมือนกัน ดังแล้ว...แต่ยังไม่ค่อยถูกใจเสียงมันเลย  ขอปรับปรุงก่อนนะครับ  เดี๋ยวค่อยมาโชว์  

ขอหาซี4ufดีๆซักสองตัวก่อน แล้วเอาเม็ดฟ้ามาไบแคบเล่นดูว่าจะไปไหวใหม  Vo

อ้อ  วัดไฟออกเอ้าพุต(เค้าเรียกDC offsetหรือป่าวครับ) วัดตอนidelได้0.8mV  พอจะทนใช้ไปได้ใหมครับ

เกนโคลนต้องเบิร์นนานๆ ครับ เปิดเพลงต่อลำโพงทิ้งไว้สัก 100 ชม. ค่อยโม ไม่งั้นอาจเข้าป่าได้ครับ

ค่า Output offset ต่ำกว่า 10mV ถือว่ายอดเยี่ยมมากครับ ตัวผมรับได้ถึง 100mV ในบางเคสก็จำใจรับที่ 200mV

ผมตามอ่านทุกหน้าเลยนะครับ (^o^)
แต่ผมมีข้อสงสัยอยู่ข้อหนึ่ง แบบผมไม่รู้จริงๆเลย
ว่าตกลง  GainClone กับ GainCard
มันเป็นวงจรเดียวกันหรือเปล่าครับ

ณ วันนี้ผมว่าเป็นวงจรเดียวกันแล้วครับ เนื่องจากมีการแกะเกนการ์ดตัวจริงมาถ่ายรูปโชว์ ผมก็ถือโอกาสแกะวงจรตาม ผลออกมาก็เป็นไปตามที่ลงไว้ที่ต้นกระทู้ จะมีก็แค่ตัว Step volume อย่างเดียวที่ไม่แน่ใจว่าค่า R ตรงกับที่ผมใช้หรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มีนาคม 2011, 08:31:24 PM โดย sansirn »

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #212 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 08:38:18 PM »
ว่าตกลง  GainClone กับ GainCard

ตัวจริงเสียงจริงเค้าทำขายตัวเป็นแสน ชื่อเกนการ์ดครับ 
เราเอามาโคลนนิ่ง เลยเรียกเกนโคลนครับ 
ฉะนั้นมันคือตัวเดียวกันวงจรเดียวกันครับ แต่ผลิตมาโดยคนละสำนัก

อ้อ DC offsetของผม80mVครับ จำผิด    :-[
งั้นคงเปิดเบรินทิ้งไว้ไว้นานๆได้แล้วล่ะครับ กลัวลำโพงจะไป เลยไม่กล้าเปิดทิ้งเปิดขว้าง Vo 
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

« ตอบกลับ #213 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 08:55:53 PM »

ตัวจริงเสียงจริงเค้าทำขายตัวเป็นแสน ชื่อเกนการ์ดครับ 
เราเอามาโคลนนิ่ง เลยเรียกเกนโคลนครับ 
ฉะนั้นมันคือตัวเดียวกันวงจรเดียวกันครับ แต่ผลิตมาโดยคนละสำนัก

อ้อ DC offsetของผม80mVครับ จำผิด    :-[
งั้นคงเปิดเบรินทิ้งไว้ไว้นานๆได้แล้วล่ะครับ กลัวลำโพงจะไป เลยไม่กล้าเปิดทิ้งเปิดขว้าง Vo 

LM3875 ปกติแล้วอึดมาก ถ้าไฟเลี้ยงไม่เกิน สายลำโพงไม่ชอร์ต มันไม่ยอมพังครับ .........แต่ถ้ามันพังขึ้นมาโดยไม่มีอะไรไปกระทำมัน เจ้าของเครื่องต้องรีบเช็คดวงชะตาโดยด่วน  |:(

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #214 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 09:36:44 PM »
ขอบคุณ  คุณ sansirn และคุณ niwat ที่ช่วยตอบครับ
อันนี้ไม่ได้ยอกันเองนะครับ เท่าที่ผมหาข้อมูลเกี่ยวกับ GainClone
จากหลายที่ ผมว่า หมู่บ้านเรา จะขึ้นชื่อ ในเรื่องนี้มากนะครับ
(เก็บรายละเอียดได้ดีมากๆเลย)

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #215 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 09:52:54 PM »
พรุ่งนี้ ผมจะจับ GainClone ลงกล่อง ที่ทำขึ้นเองอย่างง่าย ๆ ตามสไตล์ของนาย Alcohol
แล้วจะถ่ายรูปให้ชมเมื่อตอนทำเสร็จแล้ว หากเอามาให้ชมกันตอนนี้ กลัวว่าจะขำกลิ้งอ่ะครับ  [HAHAHA]

ส่วนเรื่องโมแอมป์ตัวนี้ ผมเปลี่ยใจให้เวลาล่วงเลย 1 เดือนไปก่อน  กลัวหลงทางจริง ๆ
แอมป์อะไรก็ไม่รู้ ไวต่อความรู้สึกมาก ๆ  hahaha

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #216 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 10:06:06 PM »
พรุ่งนี้ ผมจะจับ GainClone ลงกล่อง ที่ทำขึ้นเองอย่างง่าย ๆ ตามสไตล์ของนาย Alcohol
แล้วจะถ่ายรูปให้ชมเมื่อตอนทำเสร็จแล้ว หากเอามาให้ชมกันตอนนี้ กลัวว่าจะขำกลิ้งอ่ะครับ  [HAHAHA]

ส่วนเรื่องโมแอมป์ตัวนี้ ผมเปลี่ยใจให้เวลาล่วงเลย 1 เดือนไปก่อน  กลัวหลงทางจริง ๆ
แอมป์อะไรก็ไม่รู้ ไวต่อความรู้สึกมาก ๆ  hahaha

วันอาทิตย์ อาจจะแอบไปฟังนะครับ  [thif]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #217 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 10:10:20 PM »

วันอาทิตย์ อาจจะแอบไปฟังนะครับ  [thif]

ทำไมต้องแอบด้วย กลัวคนที่บ้านจับได้เหรอ... [HAHAHA]

ถ้าว่างเข้าไปได้เลย ผมไม่ได้ไปไหนหรอกครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #218 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 10:11:48 PM »
แล้วจะถ่ายรูปให้ชมเมื่อตอนทำเสร็จแล้ว หากเอามาให้ชมกันตอนนี้ กลัวว่าจะขำกลิ้งอ่ะครับ  [HAHAHA]

ส่วนเรื่องโมแอมป์ตัวนี้ ผมเปลี่ยใจให้เวลาล่วงเลย 1 เดือนไปก่อน  กลัวหลงทางจริง ๆ
แอมป์อะไรก็ไม่รู้ ไวต่อความรู้สึกมาก ๆ  hahaha

วันอาทิตย์ อาจจะแอบไปฟังนะครับ  [thif]

ทำไมต้องแอบด้วย กลัวคนที่บ้านจับได้เหรอ... [HAHAHA]

ถ้าว่างเข้าไปได้เลย ผมไม่ได้ไปไหนหรอกครับ

ว่าจาพาไปด้วยอยู่ จาได้แบกเจ้า WaveCor ไปให้ช่วยฟังด้วย (จาได้โมต่อ) @~~@ @~~@
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มีนาคม 2011, 10:12:28 PM โดย Bang doi »
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ mrbov

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
  • ก็คนมันชอบ DIY
« ตอบกลับ #219 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 10:31:44 PM »
อยากสอบถามเรื่องโวลลุ่มครับ
หากไม่ใช้แบบ selector switch 12 step สามารถใช้โวลลุ่มธรรมที่ค่า ต่ำกว่า 22k ได้หรือไม่ครับ
คือผมมีเจ้า 5k 10 turn อยู่สองตัวพอดี พอจะจัดเข้าชุด GainClone ได้มั๊ย

ปล ของจริงที่มีไม่ใช่รูปนี้นะครับ เยินกว่าเยอะ ส่วนรูปข้างบนยืมมาจากเว็บอื่น อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มีนาคม 2011, 10:40:07 PM โดย mrbov »
ข้อมูลติดต่อครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=813.0

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #220 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 10:53:44 PM »
อยากสอบถามเรื่องโวลลุ่มครับ
หากไม่ใช้แบบ selector switch 12 step สามารถใช้โวลลุ่มธรรมที่ค่า ต่ำกว่า 22k ได้หรือไม่ครับ
คือผมมีเจ้า 5k 10 turn อยู่สองตัวพอดี พอจะจัดเข้าชุด GainClone ได้มั๊ย

ปล ของจริงที่มีไม่ใช่รูปนี้นะครับ เยินกว่าเยอะ ส่วนรูปข้างบนยืมมาจากเว็บอื่น อิอิ

ควรจะ  ตามที่เขากำหนดดีว่าครับ 20  , 22 ,  หรือ 25K  พอทน

ออฟไลน์ mannjuu

« ตอบกลับ #221 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 11:01:23 PM »
Vol สวยจังครับ  [))]
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

« ตอบกลับ #222 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 11:08:40 PM »
เห็นตามหา FE6D เอามาใส่ GainClone กัน
ช่วงพักยก จะขอลองถั่วเขียวหวานเจ้านี้ซะหน่อย 

RG3G GI ว่าจะแซบเหมือนกับ BYM36 หรือไม่ ยิ่งเล่นยิ่งสนุกครับ  [yahoo]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #223 เมื่อ: 04 มีนาคม 2011, 11:42:29 PM »
  พวกเนี้ยมีให้ลองเยอะเลย  โดยเฉพาะ พวกโมโตโบ ๆ อ่ะ อย่าง MR751 moto 100V/6A
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
  • วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
« ตอบกลับ #224 เมื่อ: 05 มีนาคม 2011, 06:32:13 AM »
   ท่านใดมีเม็ดถั่ว FE6D เหลือใช้ ผมขอมาทดลองใช้สัก 4 ตัวซิครับ อยากฟังเสียงว่าดีขนาดไหน

« ตอบกลับ #225 เมื่อ: 05 มีนาคม 2011, 01:29:50 PM »
เอามาดูขำ ๆ ครับ

กล่องนี้ ทำด้วยความมักง่ายของผม  ดูแล้วอย่าขำกันนะ   [HAHAHA]

« ตอบกลับ #226 เมื่อ: 05 มีนาคม 2011, 01:30:53 PM »
ดูกันอีกหน่อย  hahaha

« ตอบกลับ #227 เมื่อ: 05 มีนาคม 2011, 01:34:25 PM »
มือไวไปหน่อยจะคลิ๊กเพิ่มรูป ดันไปคลิกโพสต์ซะนี่
ด้านข้างตอนประกอบเสร็จแล้ว

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #228 เมื่อ: 05 มีนาคม 2011, 01:35:43 PM »
ด้านหน้า หาแผ่นมาประกบงามๆ ผมว่าก็สวยแล้วนะครับน้า  [))]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ Wizardmans

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #229 เมื่อ: 05 มีนาคม 2011, 01:39:43 PM »
กล่องสวยครับ

ที่อยู่ที่สามารถติดต่อได้ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=395.0

« ตอบกลับ #230 เมื่อ: 05 มีนาคม 2011, 01:43:51 PM »
แผงด้านหน้าสามารถถอดเปลี่ยนได้ เพราะใช้น๊อตขันยึดครับ

แต่เป็นเรื่องตลก ผมจัดระเบียบภายในดันทำให้ไอซีขาหัก โมโห...ตัวเองรื้อเปลี่ยน
อุปกรณ์ใหม่หมดเลย ทั้ง C และ IC เบิร์นอีก 1 เดือน คอยมาว่ากันใหม่

ออฟไลน์ dekdoi1963

• ถูกใจกด Like+ 15
« ตอบกลับ #231 เมื่อ: 05 มีนาคม 2011, 01:54:16 PM »
แผงด้านหน้าสามารถถอดเปลี่ยนได้ เพราะใช้น๊อตขันยึดครับ

แต่เป็นเรื่องตลก ผมจัดระเบียบภายในดันทำให้ไอซีขาหัก โมโห...ตัวเองรื้อเปลี่ยน
อุปกรณ์ใหม่หมดเลย ทั้ง C และ IC เบิร์นอีก 1 เดือน คอยมาว่ากันใหม่

เหมาะขนาด.... [great]

« ตอบกลับ #232 เมื่อ: 05 มีนาคม 2011, 01:55:34 PM »
กล่องสวยครับ

ขอขอบคุณที่ให้กำลังใจ  :)
เห็นกล่องที่คุณ davit ทำไว้สวยงาม ผมแทบไม่กล้าที่เอามาให้ชมกันเลย

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #233 เมื่อ: 05 มีนาคม 2011, 02:25:09 PM »
เนียนเลยครับท่านพี่  ฝาบนเจาะใส่อะคีลิค 4 * 6 นิ้ว ยิ่งแจ่มเลยครับ

ผมจะขอลอกการบ้านหน่อยได้ป่าว...ท่านพี่ [nosepick]

« ตอบกลับ #234 เมื่อ: 05 มีนาคม 2011, 02:25:20 PM »
กล่องน้าอัล ทำออกมาดูดีสามารถส่งประกวดได้เลยนะนั่น  Vo

« ตอบกลับ #235 เมื่อ: 05 มีนาคม 2011, 02:54:05 PM »
กล่องน้าอัล ทำออกมาดูดีสามารถส่งประกวดได้เลยนะนั่น  Vo

กล่องหนูลองยา  ขอทดลองว่าถ้าเราเอาทุกสิ่งยัดเข้าไป มันจะส่งผลอย่างไรบ้าง
พอดีมีเศษอลูมิเนียม ตัดแปะเข้าไป แล้วเจาะรูขันน๊อตยึด ง่ายดีครับ

« ตอบกลับ #236 เมื่อ: 05 มีนาคม 2011, 03:02:07 PM »
ดูชัด ๆ ว่าผมยัดทุกสิ่งเข้าไปหมด
ไว้คอยให้คุณสรรเสริญ มาให้คำแนะนำ  ว่ามันจะมีผลเสียใดบ้าง

« ตอบกลับ #237 เมื่อ: 05 มีนาคม 2011, 08:15:20 PM »
ดูชัด ๆ ว่าผมยัดทุกสิ่งเข้าไปหมด
ไว้คอยให้คุณสรรเสริญ มาให้คำแนะนำ  ว่ามันจะมีผลเสียใดบ้าง

ถ้าปลูกต้นมะลิลงไปในกล่องด้วยเวลาฟัง น่าจะมีกลิ่นหอมรันจวนอ่ะครับ .......... แหะๆ นอกเรื่องซะและ |:(

ในทางปฏิบัติ การวางแบบนี้ถ้าไม่มีเสียงกวนหรือฮัมก็ไม่มีปัญหาครับ เสียงถูกใจใช้โลดดด
ในทางทฤษฎี การวางหม้อแปลงใกล้กับบอร์ดขยายมากไป จะเกิดปัญหาเรื่องการเหนี่ยวนำ จะกระทบโดยตรงกับเวทีเสียง ..... อันนี้ขึ้นกับบุญวาสนาด้วยอ่ะครับ บางคนก็เจอ (ฟังออก) บางคนก็ไม่เจอ (ฟังไม่ออก) แต่ผมว่าคนหลังโชคดีสุดอ่ะครับ

« ตอบกลับ #238 เมื่อ: 05 มีนาคม 2011, 08:34:47 PM »

ถ้าปลูกต้นมะลิลงไปในกล่องด้วยเวลาฟัง น่าจะมีกลิ่นหอมรันจวนอ่ะครับ .......... แหะๆ นอกเรื่องซะและ |:(

ในทางปฏิบัติ การวางแบบนี้ถ้าไม่มีเสียงกวนหรือฮัมก็ไม่มีปัญหาครับ เสียงถูกใจใช้โลดดด
ในทางทฤษฎี การวางหม้อแปลงใกล้กับบอร์ดขยายมากไป จะเกิดปัญหาเรื่องการเหนี่ยวนำ จะกระทบโดยตรงกับเวทีเสียง ..... อันนี้ขึ้นกับบุญวาสนาด้วยอ่ะครับ บางคนก็เจอ (ฟังออก) บางคนก็ไม่เจอ (ฟังไม่ออก) แต่ผมว่าคนหลังโชคดีสุดอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

ผมขอทดลองไปอีกสักระยะหนึ่งก่อน  แล้วจะเอาหม้อออกมาไว้ข้างนอก
หากมีผลต่าง คิดว่าต้องฟังออกแน่ ๆ

ที่จับใส่กล่อง เพราะเวลาผมไปทำงานจะได้ให้ ผบ. ช่วยเปิดเบิร์นให้ด้วย
หากต่อกระสือ เป็นห่วงเธอจะไม่ปลอดภัย

ลำพังเราเล่นเองไม่เป็นไร แต่ให้แม่บ้านช่วยเปิดด้วย
กลัว  [blowup] [blowup] ครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #239 เมื่อ: 05 มีนาคม 2011, 08:36:56 PM »
      [fishing]  ... หะแรก... ก็คิดว่าจะลองทำเล่นๆดูพอได้ฟังเสียง...คงต้องคิดใหม่ซะแว้ววว เรา