ผู้เขียน หัวข้อ: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......  (อ่าน 637873 ครั้ง)

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #570 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 10:42:25 PM »
แก้แล้ว ตรวจหน่อย

ตอนนี้มีปัญหาอยู่ที่ซี0.1 ที่ใช้เป็นแบบสำหรับงานไฟฟ้ามันจะส่งผลอะไรมั้ยอ่ะ?

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #571 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 10:45:17 PM »
คนตรวจไปนอนแล้วอ่ะ  :)
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #572 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 10:46:03 PM »
คนตรวจไปนอนแล้วอ่ะ  :)

ยังหรอก แอบอยู่ hahaha

ออฟไลน์ numz

• ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #573 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 10:46:10 PM »
ซีอินพุตเอาไปจิ้มลงกราวน์เฉยเลย ย้ายด่วน  ..........   Rก็ดำทุกตัวเลย อิจฉาจังนิ

[))] [we're number 1] [we're number 1]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #574 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 10:47:36 PM »
แก้แล้ว ตรวจหน่อย

ตอนนี้มีปัญหาอยู่ที่ซี0.1 ที่ใช้เป็นแบบสำหรับงานไฟฟ้ามันจะส่งผลอะไรมั้ยอ่ะ?

ใช้ได้ครับ ไม่เป็นไร ส่วน 100Uf  ที่ต่อจาก 680R  ไม่ต้องใส่ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #575 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 10:49:33 PM »
สงสัยอีกอย่างเรื่องซีฟิลเตอร์ ดูรูปจากของจริง ด้านซ้าย-ขวา น่าจะใช้ซีค่าไม่เท่ากัน..หรือเป็นทริค อะไรบางอย่าง  

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ........ ความจริงต้องรอความเห็นท่านอื่นด้วยเผื่อเจอไอเดียแจ่มๆ
เรื่อง C-filter ควรใช้ค่าเท่ากัน เพื่อให้แอมป์สามารถขับรูปคลื่นบวกและลบได้อย่างสมมาตร จากรูปที่เห็นว่าขนาดตัวไม่เท่ากัน อาจเป็นที่มุมกล้องหรือไม่ก็ อาจเป็นเป็นค่าเดียวกันแต่คนละล็อต ที่ทางคนประกอบหยิบใส่ให้มา ซึ่งถ้าสังเกตให้ดีจะเห็นว่าไส้ในเกนการ์ดเองจะทำแบบง่ายๆ ไม่ได้เน้นความหรูหราเหมือนแอมป์ไฮเดนด์ตัวอื่นๆ (PCB โวลลุ่ม สายไฟ รวมถึงการเดินสาย) ฉะนั้นการใช้ C-filter ข้ามล็อตก็อาจเกิดขึ้นได้ครับ

ถ้าจะลองเทสกันจริงๆ ผมก็ว่าไม่ง่ายนักที่จะได้ทิศทางที่ถูกต้อง เนื่องจาก
-ตัว IC LM3875 ไวต่อการเปลี่ยนแปลง ถ้าตัวไอซีที่ใช้ยังถูกเบิร์นไม่ถึงจุดอิ่มตัว จะสรุปทิศทางไม่ได้ว่ามันจะไปทางใด ฉะนั้นถ้าจะเทสจริงๆ ต้องคัด IC ที่คุณสมบัติใกล้กันที่สุด แล้วเบิร์นอินด้วยชั่วโมงที่พอๆ กันจนไอซีอยู่ตัว ซึ่งอาจต้องกินเวลาถึง 200 ชั่วโมง
-ตัว C ที่จะใช้เทส ยี่ห้อ+รุ่นเดียวกันแต่คนละค่า เสียงที่ออกมาจะไม่เหมือนกัน ยิ่งต่างยี่ห้อเสียงก็จะไปกันคนละทิศทาง ดังนั้นจะต้องหาซีที่ว่าใช่ มาให้ได้ก่อน จากนั้นก็เอามาเบิร์นอินนอกวงจรทุกตัวที่คอนดิชั่นเหมือนๆ กันจนถึงจุดอิ่มตัว ตีไปที่ 200 ชั่วโมงเหมือนกับไอซี

ผลที่ออกมาอาจทำให้เราทราบผลต่าง แต่ก็ใช่ว่าจะได้เสียงที่ใช่นะครับ ....... ใจจริงผมอยากยุให้น้าอัล ลองจัดดูเหมือนกัน แต่สงกรานต์นี้คงติดงานหลวงยาวอ่ะครับ

ถูกต้องครับ อย่าพึ่งด่วนตัดสินอะไรง่ายๆฟังให้ชินหูก่อนแล้วค่อยเปลี่ยนที่ละตัวลองทีละอย่างผมเชื่อเดียวจะเจอเอง และก็เชื่อครับว่าเสียงของแต่ละท่านต้องเหมือนกัน แต่อุปกรณ์ไม่เหมือนกัน ผมต้องจบกับ C inของJen ลองมาทุกอย่างแล้วครับ
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #576 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 10:57:47 PM »
โอครับ ไม่ต่อสายลำโพงออกมารอหล่ะครับ ว่าแต่มีหม้อแล้วเหรอ ถ้าไม่มีอีกสามวันมาเทสบ้านพี่ แล้วคงได้ทำแอมป์พร้อมกันด้วยอาจเสร็จวันเดียว รอให้พี่ส่งรถคันนี้ก่อน ไม่อยากให้ใครมากวน  ไม่ต้องโผล่มากันนะภายในสามวันนี้  วันพฤหัสเช็คอีกที ถ้าส่งงานแล้วก็มาลุยแอมป์โลด  สีแท่นสวยมากครับเลยทำให้แท่นออกมาดูดีด้วย  แต่เดี๋ยวเก็บอีกรอบ ไม่รู้จะพอถึงพวกหม้อทั้งหลายหรือเปล่า [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #577 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 11:11:46 PM »
ตอนนี้กำลังงงกับ step volume อยู่ครับ

Rค่าต่ำสุดนี่ใว้ตรงไหนเหรอครับ?

ใช่จากกราว์นบนแผ่นปริ้นมาขาที่1ถูกต้องมั้ย?

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #578 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 11:21:40 PM »
ตอนนี้กำลังงงกับ step volume อยู่ครับ

Rค่าต่ำสุดนี่ใว้ตรงไหนเหรอครับ?

ใช่จากกราว์นบนแผ่นปริ้นมาขาที่1ถูกต้องมั้ย?
ลองอ่านดูที่หน้า 1
คุณสรรเสริญอธิบายไว้ละเอียดแล้วครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=724.0

« ตอบกลับ #579 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 11:31:41 PM »
ทดลองเอาอลูมิเนียมสีชาที่ใช้กั้นห้องกระจกมาทำกล่องใส่ GainClone ครับ
เดี๋ยวทดลองเปิดทิ้งไว้ทั้งคืนดูก่อนว่ามีปัญหาความร้อนหรือเปล่า ถ้าไม่มีจะใช้ไม้ปิดด้านข้างแบบแท่น DIY ครับ  [monster]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เมษายน 2011, 07:29:04 AM โดย YoungOne »

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #580 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 11:33:48 PM »
ทดลองเอาอลูมิเนียมสีชาที่ใช้กั้นห้องกระจกมาทำกล่องใส่ GainClone ครับ |:(

ป๋าถ่ายขั้วต่อไฟด้านหลังเครื่อง  ให้ชมแบเน้นๆ  Zoom   หน่อยซิครับ

ออฟไลน์ noneoNLine

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #581 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 06:20:00 AM »
c ตัวใหญ่จริง ๆ อยากได้มั่งครับ..คิคิ วางตัวอุปกรณ์ ลงแท่น ก็ดูดีมากครับ.  [good]
ข้อมูลติดต่อครับ  >> http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1469.0
น้องใหม่สนใจเรื่อง เสียง-สี-แสง

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #582 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 07:50:56 AM »
ทดลองเอาอลูมิเนียมสีชาที่ใช้กั้นห้องกระจกมาทำกล่องใส่ GainClone ครับ
เดี๋ยวทดลองเปิดทิ้งไว้ทั้งคืนดูก่อนว่ามีปัญหาความร้อนหรือเปล่า ถ้าไม่มีจะใช้ไม้ปิดด้านข้างแบบแท่น DIY ครับ  [monster]

น้าครับ ผมว่าเอาหัวของซีฟิลเตอร์ติดซิ้งแบบนั้น บ่ดีนาคับ  :D
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #583 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 07:53:06 AM »

น้าครับ ผมว่าเอาหัวของซีฟิลเตอร์ติดซิ้งแบบนั้น บ่ดีนาคับ  :D
มีกระดาษรองครับ [res]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #584 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 07:55:03 AM »

ชอบไอเดียนี้มาก ๆ ครับ  [))] [))]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

• I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #585 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 07:55:18 AM »

มีกระดาษรองครับ [res]

ผมหมายถึง สัญญาณรบกวนมันเข้ามาได้หนะครับ แต่ลองดูก่อนก็ได้คับ อาจจะไม่มีก็ได้  :P
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #586 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 08:00:49 AM »
ผมหมายถึง สัญญาณรบกวนมันเข้ามาได้หนะครับ แต่ลองดูก่อนก็ได้คับ อาจจะไม่มีก็ได้  :P
ถ้าเป็น C รุ่นอื่นตัวไม่สูงแบบรุ่นนี้ครับ ถ้ามีปัญหาเดี๋ยวหาวิธีเชื่อม C ใหม่ครับ [res]
ไม่มีเสียงฮัมหรือจี๋เลยครับ เดี๋ยวขอเปิดเบิร์นอีกสักวันก่อนครับ แต่ไฟ DC ที่ขั้วลำโพง ด้านหนึ่ง 90mV อีกด้าน 45mV ครับ |:(

« ตอบกลับ #587 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 08:14:15 AM »
ถ้าเป็น C รุ่นอื่นตัวไม่สูงแบบรุ่นนี้ครับ ถ้ามีปัญหาเดี๋ยวหาวิธีเชื่อม C ใหม่ครับ [res]
ไม่มีเสียงฮัมหรือจี๋เลยครับ เดี๋ยวขอเปิดเบิร์นอีกสักวันก่อนครับ แต่ไฟ DC ที่ขั้วลำโพง ด้านหนึ่ง 90mV อีกด้าน 45mV ครับ |:(

ดูแต่ของคนอื่น ของผมเสียงยังไม่ได้เรื่องเลยอะคับ  |:( |:( |:(

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #588 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 08:31:38 AM »

น้าลองดูตามนี้อีกทีนะครับ ถ้ายังงงๆเดี๋ยวผมจัดรูปให้ใหม่
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=724.msg23773#msg23773

ออฟไลน์ darkEnergy

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #589 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 08:40:01 AM »
สวยครับ

ออฟไลน์ wmm

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #590 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 09:03:39 AM »
ผมว่าเอาขา680โอมห์มาลงที่กราวด์เลยครับ ถ้าจะใช้4.7 ก็เอา 100uf ออกไปเลย
แต่ผมว่าเอา 4.7 ออกดีกว่าแล้วใส่ 100 uf แทน 4.7 เอาขั้วบวกเข้าขา7 ครับ ขั้วลบ  input ครับ
  100 uF ที่เห็นใช้ปรับ DC offset ครับ ไม่ใช่ input  ส่วน 4.7 เป็น C input ครับ

ครับน้า แต่ไม่ใส่ก็ได้ครับเอาR ค่า 680โอมห์ ต่อลงกราวด์เลยตามวงจร แล้วเอามาใส่แทน c input ดีกว่า แล้วจะชอบเสียงที่ออกมาจากการใช้ c 100uf
แต่ที่จริงที่ผู้ออกแบบน่าจะใช้ 110 uf มากกว่า แต่หาไม่ได้ ผู้ออกแบบเลยน่าจะเอาc 120 uf มาบีบให้ได้ค่า 110 uf

และ c filter ทั้ง 2 ด้านที่ไม่เท่ากันอาจจะเป็นเพราะผู้ออกแบบต้องการค่าที่เท่ากับ 3200uf ทั้งซีกบวกลบ โดยเอาค่า 1000uf กับ 2200uf มาขนานกัน

ผมลองทำดูแล้วเสียงดีกว่าตัวที่ผมเคยทำฟังเมื่อ 7 ปีก่อนเยอะมาก อย่าเพิ่งเชื่อครับเพราะเสียงที่ว่าอาจเป็นแนวที่ชอบเฉพาะผมก็ได้ แต่อยากให้ลองทำครับ

ไหนๆก็เดินทางด้วยกันมาจนใกล้จะถึงฝั่งฝันแล้ว......เราจะไม่ทิ้งกันครับ  (^o^)

ปล. step volume น่าจะเป็นค่าตามที่มีน้าคน 1 แกะมาครับ(ขอโทษด้วยจำชื่อไม่ได้) ต้องลองครับต้องลอง....หยุดสงกรานต์นี้มันแน่ๆ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=878.0

ที่ติดต่อครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #591 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 09:20:29 AM »
ขยัน จริงๆ ยอมเลย ท่านนี้ [great]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #592 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 10:17:56 AM »
ขยัน จริงๆ ยอมเลย ท่านนี้ [great]
ก็อยากรู้ว่าถ้าอยู่ในกล่องแบบนี้มีผลต่อเสียงหรือเปล่าครับ  |:(
สรุปแล้ว [))]

ออฟไลน์ thong

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #593 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 11:04:34 AM »
 :) IC มาถึงเมื่อไหร่   เจอกันนนนนน   :D
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ.....

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=887.0

« ตอบกลับ #594 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 02:15:07 PM »
ก็อยากรู้ว่าถ้าอยู่ในกล่องแบบนี้มีผลต่อเสียงหรือเปล่าครับ [thif]
อุส่าห์ลงทุนซื้อเศษอลูมิเนียมมาทำกล่องตั้ง 20 บาท |:(
สรุปแล้วคุ้มค่ากับการลงทุนมากครับ [))]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เมษายน 2011, 02:17:44 PM โดย YoungOne »

« ตอบกลับ #595 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 10:26:12 PM »
ประกอบเรียบร้อย หม้อพร้อม ขาดกล่อง [HAHAHA]

« ตอบกลับ #596 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 10:29:25 PM »
 อ่าวไม่เอาหม้อ มาเผื่อด้วยหละ  |:( |:( |:(

« ตอบกลับ #597 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 10:31:21 PM »
อ่าวไม่เอาหม้อ มาเผื่อด้วยหละ  |:( |:( |:(

เหลือลูกเดียวอ่ะ ที่เหลือเป็น15กับ30

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #598 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 10:32:24 PM »
ไวกันจัง ยังไม่ลงมือเลย :)

หลังสงกรานนี้จะเหลืองบพอสำหรับหม้อไฟมะเนี่ยเรา  [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #599 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 10:35:33 PM »
ประกอบเรียบร้อย หม้อพร้อม ขาดกล่อง [HAHAHA]

จิ้มซี 4.7uf คนละด้านอีก  |:( |:( |:(