ผู้เขียน หัวข้อ: WHAT ? !!! เกิดอะไรขึ้นทำไมห้องแอมป์หลอดถึงเงียบเหงาแบบนี้ ?  (อ่าน 18421 ครั้ง)

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

[rave]    [dancing]     yahoo1     hahaha     [roll]     [HAHAHA]     [rave]

ดูดิ๊..... ไม่เห็นมีอะไรใหม่ๆ รึว่าผลงานใหม่ๆเรยยย .... ทำไมเป็นแบบนี้ไปด๊ายยย !!!!

(พรุ่งนี้ลบกระทู้จ้ะ.. จะว่าอะไรก็ว่ามาเต็มที่เรยยครับพี่น้องครับ หุ หุ)

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
นั่นนะซิผมก็อยากรู้เหมือนกัน  [roll]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
ลุงเพิ่งรู้สึกหรอค๊าบ  [cry2] [cry1] [cry1]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 อะไรครับ คือ ใหม่ ทำเบอร์ที่ไม่มีคนรู้จัก  หรือ หลอดที่ผลิตใหม่จากเตา  เดือนที่แล้วต่อเดือนนี้ ก็มีให้เห็นกันอย่างน้อยสี่ ห้าเครื่อง มี 6B4G + EL84 จากคุณ Artfish 2A3 จากคุณ Rambutan กับ คุณ mannjuu   Head phone amp จากคุณ Hannan  ส่วนของผม GAIA รื้อทำใหม่ทั้งหมด วันนี้ได้หม้อมาแล้วคงเริ่มทำวันนี้เลย เพราะเหลืองานค้างอีกงานเดียวแล้ว  ไม่น้อยแล้วครับ  สำหรับเวปเล็กๆอย่างเรา ลองไปดูเวปอื่น ซิ บางที่มีแค่เครื่องเดียวเองครับ หรือ เวปใหญ่ก็เครื่องเก่ารื้อใหม่กัน ไม่ค่อยเห็นเครื่องใหม่ๆเหมือนกัน ผนวกกับ เศรษฐกิจ เวปเราโดน SS ดูดซะซูบซีด คงต้องรีบทำเครื่องกันก่อน แล้วถึงมีแรงมาต่อหลอดกันครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พฤษภาคม 2011, 10:03:30 PM โดย create »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

มีคนร้อนตัวแล้ววว วุ๊ย   ... เห็นเงียบๆ มาแซวเล่นจ้า... กำลังนั่งมองแท่นแอมป์หลอดตัวก่อนสุดท้ายอยู่ครับ ว่าจะแต่งให้งามยังไงดี... เดี๋ยวเอามาลงน่า.... ท่านน ...   [roll]

มีคนร้อนตัวแล้ววว วุ๊ย   ... เห็นเงียบๆ มาแซวเล่นจ้า... กำลังนั่งมองแท่นแอมป์หลอดตัวก่อนสุดท้ายอยู่ครับ ว่าจะแต่งให้งามยังไงดี... เดี๋ยวเอามาลงน่า.... ท่านน ...   [roll]
กำลังรื้อแท่นอยู่ครับ นั่งล้าง แลคเกอร์ที่เค้าชุบมาด้วย สกปรกเลอะเทอะไปหมดเลย เซ็งจริงๆเวลาสั่งหม้อร้านนี้ ดีที่ด่าได้ เสีย ไหม้ ซ่อมฟรีตลอดชีวิต ไม่งั้นเลิกสั่งไปนานแล้ว :)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
แหม๋ ของกระผมยังทำอยู่เลยครับน้าตรอน  @~~@
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
ผมพึ่งออก 47SE ไปนา >:(
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ Naichoo

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 2
ผมว่าการทำสักเครื่องหนึ่งมันไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลยลองถามแมนจูดูสิ ???
ติดต่อผมได้ที่นี่......http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=454.0

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
ผมว่าการทำสักเครื่องหนึ่งมันไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลยลองถามแมนจูดูสิ ???

อย่าว่าแต่แมนจูเลยครับน้า ทั้งผมและเงาะก็รู้สึกไม่ต่างกันแน่ๆครับ  [HAHAHA]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ rambutan

• ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
 [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]

ออฟไลน์ tamarin51

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 2
 Vo Vo Vo เรื่อยๆ มาเรียงๆ
ข้อมูลส่วนตัว TAMARIN51 ครับ
ผลงานในอดีต KT88SE 2A3SE

ออฟไลน์ mannjuu

อย่าว่าแต่แมนจูเลยครับน้า ทั้งผมและเงาะก็รู้สึกไม่ต่างกันแน่ๆครับ  [HAHAHA]

แท่นผมต้องอัญเชิญหลายๆมือเข้ามาช่วยครับ  [roll]
ช่วงนี้ยิ่งร้อนๆอยู่ด้วย เหงื่อแตก พาลหงุดหงิดเอาง่ายๆ
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ numz

• ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
งานมันจูเนี้ยบมาก!!! คารวะ 1จอกก  [thumb up] [thumb up]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

มาแซวเล่นพอขำๆ ครับ จะได้มีที่ให้คุยกันพอหนุกๆ... คืนนี้ก็ลบแว้ววล่ะกระทู้นี้อ่ะ   [rave]

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
ขอฝึกมือกับโซลิตก่อนครับ ไฟโวล์ทเยอะๆเสียวครับ แต่ก็ตั้งใจว่าจะทำสักเครื่อง  [thumb up]

ขอฝึกมือกับโซลิตก่อนครับ ไฟโวล์ทเยอะๆเสียวครับ แต่ก็ตั้งใจว่าจะทำสักเครื่อง  [thumb up]

ไม่ต้องกลัวครับ... รอบคอบ เรียบร้อย ไม่ประมาท เท่านี้ก็ทำได้แล้วว ผมเองก็เคยคิดแบบนี้ แต่.. พอทำจริงๆเราจะระวังมากขึ้นเพราะความที่เรากลัว... แต่ก็ผ่านไปด้วยดี ไม่มีอะไร อีกอย่างนึงโวลท์สูงก็จริงแต่กระแสไม่มากครับ.. โดนเข้าก็พอได้ กระปรี้กระเปร่าดีครับ หุ หุ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ขอเถอะนะ อย่าลบเลย
เพราะถ้าลบ การโพสต์ไปก็ปล่าวประโยชน์

ข้อความที่เป็น Text ไม่เปลืองพื้นที่จัดเก็บหรอกครับ

บางที สิ่งที่คิดว่าไร้สาระนั้น กลับมีแง่มุมให้ต้องนำมาคิดวิเคราะห์

อย่างกระทู้นี้เป็นต้น

ผมถือว่าเป็นแบบสำรวจความคิดเห็นอย่างดี
เป็นกระจกสะท้อน ให้ต้องมาย้อนดูห้องนี้

อีกทั้งสามารถนำไปประเมินผล และเป็นข้อมูลประกอบพิจารณาในการดำเนินการของเวปไชต์

ผมเห็นกระทู้ดี ๆ ถูกลบออกไป
บอกได้คำเดียวว่าเสียดาย ที่ของดี ๆ ถูกลบทิ้งไป

โปรดพิจารณาคำร้องขอของนาย Alcohol ด้วยนะ
อย่างน้อย ขอให้มองกันไกล ๆ ครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ทำไมห้องหลอดเงียบเหงา

ผมแอบนั่งวิเคราะห์มานานแล้ว  ตามประสาคนขี้เมาอย่างผมคิดไว้ น่าจะมีสาเหตุมาจาก
1) ห้อง SS ตอนนี้ ที่ diyaudiovillage.net มีผู้นำทาง หรือเจ้าของ Project ที่แข็งแกร่ง (ทุก Project) ซึ่งถือว่าเป็นจุดแข็งมากที่สุด
ในความคิดผม ที่แอบไปสอดส่องดูในทุกแห่งแล้ว คิดว่าที่นี่แข็งแกร่งที่สุด ที่นำเสนอกันอย่างตรงไป ตรงมา

2) อุปกรณ์และอะไหล่ ที่มีเพื่อน ๆ หามาสนับสนุนโครงการของ SS ล้วนแล้วเป็นของดีมีคุณภาพทั้งสิ้น อีกทั้งราคาติดดิน
เมื่อเป็นอย่างนี้แล้ว จึงมีการนำมาปรับปรุงเพื่อรีดประสิทธิภาพกันเต็มที่ แล้วก็ขุนขึ้นด้วย ห้องหลอดย่อมเหงาบ้างเป็นธรรมดา

3) ราคาค่าของเมื่อรวมทั้งโครงการ SS ถูกกว่าเยอะ ประมาณ 5000 บาท คนเล่นก็จะไม่เจ็บตัวมาก แต่ผิดกับแอมป์หลอดที่ต้องใช้งบลงทุน
ค่อนข้างสูง

4) การทำ SS แต่ละโครงการของ SS ล้วนเป็นงานที่ลง PCB และมีแบบสำเร็จ มือใหม่เข้าถึงได้ง่าย ผิดกับหลอดที่ต้อง Hard Wiring กัน
เพราะเชื่อกันว่าเสียงดีกว่า PCB และยังจัดรูปแบบตามใจตัวเองได้ง่ายกว่าอีกด้วย ทำให้มือใหม่ไม่กล้าผลีผลามเข้ามาเล่น นั่นก็เป็นเหตุให้
ห้องหลอดเงียบ

5) พูดถึงเรื่องตัวแปรทางเสียง แอมป์ SS อ่อนไหวน้อยกว่า ส่วนแอมป์หลอดตัวแปรเยอะมาก ทั้งหม้อไฟ, OPT, อุปกรณ์ที่ใช้
และที่สำคัญหลอดนั่นแหล่ะเป็นการสำคัญ ซึ่งหลอดที่ดี ๆ ก็มีราคาหลายตังเสียด้วย

บางทีแค่หลอดเดียวยังมีราคาสูงกว่าแอมป์ SS ทั้งเครื่องเลยครับ

6) คนที่เล่นหลอด ยังแอบปันใจไปห้อง SS เลย เป็นธรรมดา ที่ทำให้หลอดเงียบเหงาบ้างครับ

7) ปี 55 ห้องหลอดจะกลับมาด้วยผลงานของทั้งมือเก่า มือใหม่ ซึ่งจะนำเสนอกันอย่างตรงไปตรงมาตั้งแต่เริ่มต้น
ตามประสาคน DIY

ขอพยากรณ์ไว้เป็นการล่วงหน้าเลยครับ

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ขอพยากรณ์ไว้เป็นการล่วงหน้าเลยครับ

คุณพี่เป็นักพยากรณ์ด้วย... คุณพี่ทำงานอยู่การรถไฟ แถมยังรับ JOB กรมอุตุ ด้วย โห... เก่งจริงๆเรยย ครับ    [roll]

คุณพี่เป็นักพยากรณ์ด้วย... คุณพี่ทำงานอยู่การรถไฟ แถมยังรับ JOB กรมอุตุ ด้วย โห... เก่งจริงๆเรยย ครับ    [roll]

กลัวพวกว่าเป็นหมอดูครับ  [HAHAHA]

ผมลืมพูดไปอีกข้อหนึ่ง

ห้อง SS มีการให้ความรู้ (Knowledge) ทั้งที่เป็นในเรื่องของเนื้อหาและสาระ แก่ผู้เข้ามาศึกษาและ DIY กัน
ส่วนห้องหลอด บางทีการพูดแบบปลอกเปลือกไปทุก ๆ เรื่องนั้น อาจทำให้เสียสัมพันธภาพของเพื่อน และเพื่อนบ้าน

เพราะบางท่านถือเอาเป็นวิชาชีพ ประกอบสัมมาอาชีวะส่วนตน
โดยเฉพาะเรื่อง Transformer กับ OPT ซึ่งผู้รู้บางท่านถือว่าเป็นความลับส่วนตนกันเลยทีเดียว

คิดแล้วยังมึนตึบเลยครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"

กลัวพวกว่าเป็นหมอดูครับ  [HAHAHA]

เค้ามี ฟันธง!!! กะ คอนเฟิร์ม!!! สำนักของน้าใช้คำไหนอ่ะครับ  @~~@
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

เค้ามี ฟันธง!!! กะ คอนเฟิร์ม!!! สำนักของน้าใช้คำไหนอ่ะครับ  @~~@

น้ามะขวิด ช่วยคิดคำเด็ด ๆ หน่อยซิ เอาแบบว่า สะแ่ด่วแห้ว ไปเลยอ่ะ  [roll]

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
ขอเถอะนะ อย่าลบเลย
เพราะถ้าลบ การโพสต์ไปก็ปล่าวประโยชน์

ข้อความที่เป็น Text ไม่เปลืองพื้นที่จัดเก็บหรอกครับ

บางที สิ่งที่คิดว่าไร้สาระนั้น กลับมีแง่มุมให้ต้องนำมาคิดวิเคราะห์

อย่างกระทู้นี้เป็นต้น

ผมถือว่าเป็นแบบสำรวจความคิดเห็นอย่างดี
เป็นกระจกสะท้อน ให้ต้องมาย้อนดูห้องนี้

อีกทั้งสามารถนำไปประเมินผล และเป็นข้อมูลประกอบพิจารณาในการดำเนินการของเวปไชต์

ผมเห็นกระทู้ดี ๆ ถูกลบออกไป
บอกได้คำเดียวว่าเสียดาย ที่ของดี ๆ ถูกลบทิ้งไป

โปรดพิจารณาคำร้องขอของนาย Alcohol ด้วยนะ
อย่างน้อย ขอให้มองกันไกล ๆ ครับ

ผมเห็นด้วยครับ เพราะบางครั้งอยากย้อนกลับไปหากระทู้เก่าๆ ที่มีประโยชน์แต่โดนลบไปแล้ว  [yahoo] yahoo1

ที่ผมบอกว่าปี 55 ห้องหลอดจะคึกคักนั้น

ผมไม่ได้คิดไกลเกินจริงหรอกครับ

เพราะปลายปีนี้ หรือต้นปีหน้า จะมีเพื่อนเข้ามาสร้างความสรวลเสเฮฮาที่ห้องนี้กัน
โดยจะเอาหลอดเบอร์ตลาด ๆ มาทำโครงงานให้มือใหม่เอามาเล่น

ทั้ง PCB และ Hard Wiring ตั้งแต่เริ่มต้น
ไม่ว่าจะเป็นการพันหม้อ และ OPT

อันไหนบอกได้.....บอกหมด
อันไหนพูดไปแล้วกระเทือน....ขอคุยเป็นการส่วนตัว

อย่างน้อยคนที่สนใจเล่นหลอด ก็จะสามารถเริ่มแต่ตั้งไข่กันเลยทีเดียว
เพราะผู้ที่จะมาถ่ายทอดให้นั้น คิดว่าอีกไม่กีปีก็จะเกษียณอายุลง
ต้องกลับไปอยู่บ้าน ชื่นชมกับผลงานที่ตัวเองได้เคยทำไว้

แต่ก่อนหยุดพักผ่อน จะขอมาสนุกกับน้อง ๆ ที่นี่
รออีกนิดครับ แล้วรับรองว่า สนุกแน่ ๆ

งานนี้มี ฮา...กันท้องแข็งครับ  hahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤษภาคม 2011, 09:11:11 AM โดย Alcohol »

[phew] ใครกันน๊ออ.... อยากรู้ซะละ... รึว่าจะเป็น !!! ... แต่ก็จะรอออ ชมครับ

น้ามะขวิด ช่วยคิดคำเด็ด ๆ หน่อยซิ เอาแบบว่า สะแ่ด่วแห้ว ไปเลยอ่ะ  [roll]
อย่างน้า เมา ต้อง ชักธง  นะคะ [roll]

ออฟไลน์ sansirn

สาเหตุที่ห้อง SS คึกคักน่าจะเป็นเพราะเจ้าโปรเจคเกนโคลนครับ ด้วยดีกรีค่าตัวต้นแบบหลักแสน บวกกับอุปกรณ์น้อยสร้างง่ายเสียงโอเค ข้อมูลสนับสนุนมากมาย และที่สำคัญคือมีอุปกรณ์สนับสนุนจากในเวปทำให้กระแสแรงจนฉุดไม่อยู่ .... จากการพูดคุยกับผู้ที่สร้างเกนโคลนหลายๆ ท่าน ทำให้จับประเด็นได้ว่า มีนัก DIY จำนวนไม่น้อยที่ต้องการสร้างแอมป์เสียงดี วงจรง่าย+สร้างง่าย เลยเข้าทางเกนโคลนหมดครับ

สาเหตุที่ห้องหลอดเงียบเหงาไปบ้าง มีหลายสาเหตุครับ
-กลุ่ม MOD พากันไปลองของแปลกในห้อง SS กันหมด  [HAHAHA] (ข้อนี้แซวเล่นนะครับ อย่าคิดเป็นจริงเป็นจังเด้อ)
-หลายปีที่ผ่านมาแอมป์หลอดถูกนำกลับมาสร้างกันมากมาย จนวันนี้รูปแบบมันเลยซ้ำๆ พอคนเราเจอสิ่งเดิมๆ บ่อยๆ เข้าเลยเกิดอาการเบื่อและอยากเปลี่ยนบรรยากาศ
-วันนี้อุปกรณ์หลอดราคาสูงขึ้นมาก หลอดดีๆ ก็หายากขึ้นทุกวัน แถมมีปัญหาการกักตุนหลอดอีก... ทำให้คนรุ่นใหม่ที่เข้ามาก็ไม่กล้าจับ ยกตัวอย่าง 12AU7 เมื่อก่อนหลอดละ 60-80 บาท เดี๋ยวนี้ว่ากันที่ 200-2000 บาทหรือสูงกว่า
-มีการปกปิดความลับไว้เยอะเกิน ทั้งเรื่องหม้อแปลง และเรื่องการไบอัสหลอด .... เรื่องการไบอัสหลายท่านอาจมองว่าไม่เห็นจะมีอะไร ดูจากสเปคก็ได้ แต่ในความเป็นจริงจะต้องวัดสเปคหลอดบางอย่าง เช่น Plate curve เพื่อหาจุดการทำงานที่เป็น Linear จริงๆ ของหลอดนั้นๆ ก่อนนำมาออกแบบจริง บวกกับต้องรู้ว่าหลอดที่นำมาใช้นั้นการไบอัสจุดไหนจะให้เสียงที่ใช่โดยที่ความเพี้ยนและการตอบสนองอยู่ในจุดที่ทางเทคนิคยอมรับ
-แอมป์หลอดแต่ละเบอร์มีทิศทางของตัวเอง ให้เสียงเข้ากับแนวเพลงบางกลุ่ม ต้องว่ากันเป็นเบอร์ๆ ไป เช่น ผมเคยฟัง 2A3 SE กับเพลงร้องหวานๆ นี่เข้ากันมาก แต่ฟังร็อคแล้วขัดใจอย่างแรงเช่นกัน

ไม่ใช่ใครที่ไหนหรอก  เพื่อน ๆ เราทั้งนั้น

บางคนที่มีความรู้ ไม่กล้าที่จะมาบอกกล่าวเล่าสู่กันฟังต่อหน้าสาธารณะชน เพราะเขาคิดว่ากลัวเปลืองตัว
เนื่องจากเคยเจอประเภท คนที่เล่นมักไม่พูด คนที่พูดมักไม่ได้เล่น

แล้วที่นี้ พอมีประเด็นถกขึ้นมา
"พูดไปก็ไลท์บอย" สำนวนนี้เคยได้ยินไหมล่ะ

คนที่มีความรู้จริง ก็นิ่งเงียบ เพราะกลัวเปลืองตัว
ซึ่งคิดว่าที่นี่ คนมีความรู้มีอยู่เยอะ เพียงแต่ว่ายังไม่ถึงเวลาที่ท่านทั้งหลายเหล่านั้นจะออกมาแสดงตัวกันเท่านั้นเอง

จากการดำเนินงานมาระยะหนึ่ง เขาได้ติดตามดูพวกเราคุยกัน
เห็นว่า ที่นี่คุยกันแบบเปิดอก อะไรรู้ก็ตอบกันตามที่เป็นจริงและเข้าใจ

ส่วนอะไรที่ไม่รู้ก็บอกไม่รู้ มิได้กลัวเสียหน้า
ซึ่งเห็นว่าที่นี่ คุยกันอย่างตรงไป ตรงมา และมิได้ซ้ำเติมแก่ผู้ตอบผิด ถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน

รู้ไหมว่า นี่ก็เป็นจุดแข็งของสังคม diyaudiovillage.net ที่บ้านหลังนี้
ซึ่งจะทำให้มีคนอยากเข้ามาพูดคุยด้วย

จุดแข็งนี้มีเสน่ห์ แก่ผู้พบเห็นขอให้รักษาไว้ครับ  [great]