ผู้เขียน หัวข้อ: ปรีหลอด-เพาเวอร์โซลิด  (อ่าน 3117 ครั้ง)

ออฟไลน์ pravit

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 67
  • สวัสดีครับ
ปรีหลอด-เพาเวอร์โซลิด
« เมื่อ: 10 สิงหาคม 2014, 10:45:54 PM »
เขาว่า(ไม่ทราบว่าเป็นใคร)ในซิสเต็มปรีแอมป์หลอดไม่แมท กับเพาเวอร์โซลิด เพราะว่าทางด้านค่า อิมพิแดน
มีปัญหา เอาเป็นว่าถ้าใชัคู่กันแล้วไม่เข้ากัน ขอถามน้าๆมีความเห็นประการใด ถ้าใช้ได้โดยไม่มีปัญหาเราต้องดูค่าอะไรบ้าง [what11]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ปรีหลอด-เพาเวอร์โซลิด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2014, 10:53:12 PM »
 ต้องดูที่หลอดที่จะเอามาใช้ทำหลอด output ปรีครับ เราสามารถอิมพีแดนซ์ให้เหมาะสมกับแอมป์  ถ้าหมายถึงปรีสำเร็จก็คงต้องดูสเป็คก่อนซื้อ แต่ถ้าทำเองได้แน่นอนไม่มีปัญหาครับ ไม่ว่าจะ output impedance หรือ gain
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2014, 11:05:20 PM »
ถ้าสองตัวที่ว่ามีความแมทกัน อยากทราบว่าแนวเสียงจะออกไปด้านปรีแอมป์ หรือเพาเวอร์แอมป์ มากกว่ากัน
ปรีแอมป์เขาว่าอิมพีแดน output ต้องต่ำกว่า input อิมพิแดนของเพาเวอร์เป็นสิบเท่า เราสามารถตรวจสอบว่าอิมพิแดน ของปรีมีค่าเท่าไรได้หรือไม่ 

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2014, 11:19:38 PM »
เครื่องสำเร็จจะมีอยู่ในสเป็คอยู่แล้วครับ ส่วนทำเองก็คำนวณเอาครับ หรือ คร่าวๆก็ดูจากวงจรปรีก็ได้ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2014, 01:30:35 PM »
ขอถามอีกข้อครับ ปรีแอมป์ถ้าไมีมีรีโมทมาให้เราสามารถ ต่อเติมรีโมทไ้ด้หรือไม่ และควรใช้ควบคุมของยี่ห้ออะไร ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2014, 03:08:46 PM »
เสียงของปรีมักจะมีอิทธิพล ต่อเสียงมากกว่า โดยปกติ หลักการ อิมพีแดนช์ ขาเข้าสูง ขาออกต้องต่ำ ครับ วงจร หลอดต่อโซลิตแล้วเสียงแห้งเกิดจากการมิสแมทซ์นี่แหละ โดยง่ายๆๆ ถ้ามี วงจร บัฟเฟอร์ คั่นไว้ มักจะขับได้(โซลิต)ดีกว่าไม่มี(หมายถึงหลอด)

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2014, 08:55:51 PM »
ขอถามอีกข้อครับ ปรีแอมป์ถ้าไมีมีรีโมทมาให้เราสามารถ ต่อเติมรีโมทไ้ด้หรือไม่ และควรใช้ควบคุมของยี่ห้ออะไร ขอบคุณครับ
ก็ขึ้นกับว่าจะควบคุมอะไรกับปรีแอมป์ หรือไปแทรกระบบเดิมอย่างไรบ้างน่ะครับ

ถ้าเอาแบบเครื่องเสียงดีๆ ที่มีตัวปรับไม่เยอะแค่ Volume, Balance, เลือกช่อง
เค้าจะไม่อยากให้เอาไอซีไปคั่นกลางเสียง แต่จะทำกลไกเสริมแทน ซึ่งจะใช้พวกคอนโทรลเลอร์เขียนโปรแกรมรับรีโมทไปหมุนมอเตอร์เพื่อทดเฟืองขับแกนโวลุ่มเดิมๆ อีกทีละครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2014, 09:16:21 PM »
 แต่ถ้าต้องการแค่ โวลุ่ม และ เลือกสัญญาณอินพุท ที่ใช้รีโมท มีชุดคิตจากจีนขายอยู่เยอะครับสามารถซื้อเอามาติดตั้งเพิ่มได้ง่าย แต่ถ้าแบบน้าแว่นว่ามาทำเองเรื่องใหญ่ ถ้าไม่มีความรู้ และ โปรแกรมเป็น ทำได้คงต้องจ้างเค้าเขียน (คนข้างบนน่ะทำได้ แต่จะว่างหรือเปล่าไม่รู้)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2014, 09:44:17 PM »
ก็ขึ้นกับว่าจะควบคุมอะไรกับปรีแอมป์ หรือไปแทรกระบบเดิมอย่างไรบ้างน่ะครับ

ถ้าเอาแบบเครื่องเสียงดีๆ ที่มีตัวปรับไม่เยอะแค่ Volume, Balance, เลือกช่อง
เค้าจะไม่อยากให้เอาไอซีไปคั่นกลางเสียง แต่จะทำกลไกเสริมแทน ซึ่งจะใช้พวกคอนโทรลเลอร์เขียนโปรแกรมรับรีโมทไปหมุนมอเตอร์เพื่อทดเฟืองขับแกนโวลุ่มเดิมๆ อีกทีละครับ

ขอบคุณทุกความเห็น หลักๆก็คือได้ปรีแอมป์ diy เอามาต่อเมนอินของอินติเกรตแอมป์  ก็ไม่แจ้งสเปคมาเสียบแล้วฟังเอา ปัญหามันไม่มีรีโมท อยากได้รีโมทมาปรับระดับเสียง เท่านั้น ใหนๆถ้าจะทำเพิ่มอยากจะขอคุณภาพพอสมควร ทำแยกออกจากกล่องปรีได้หรือไม่ ถ้ามีโปรแกรมแบบน้าแว่นอยากทำอยู่ถ้าน้าแว่นมีเวลา จะขอบคุณมาก

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2014, 08:46:38 PM »

ขอบคุณทุกความเห็น หลักๆก็คือได้ปรีแอมป์ diy เอามาต่อเมนอินของอินติเกรตแอมป์  ก็ไม่แจ้งสเปคมาเสียบแล้วฟังเอา ปัญหามันไม่มีรีโมท อยากได้รีโมทมาปรับระดับเสียง เท่านั้น ใหนๆถ้าจะทำเพิ่มอยากจะขอคุณภาพพอสมควร ทำแยกออกจากกล่องปรีได้หรือไม่ ถ้ามีโปรแกรมแบบน้าแว่นอยากทำอยู่ถ้าน้าแว่นมีเวลา จะขอบคุณมาก

โห .. ผมหูฝาดไปป่าวเนี้ย   ..  เฮียประวิทย์ จะลองทำโวลุ่ม คอนโทรล เองเลยหรือครับ   กลัวเห็นวงจรแล้ว จะบอกว่า  เอาแบบที่มันสำเร็จเลยมีไหม 555+
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0