ผู้เขียน หัวข้อ: DIY ลำโพงตามหัวใจเรียกร้อง  (อ่าน 21575 ครั้ง)

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
DIY ลำโพงตามหัวใจเรียกร้อง
« เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2019, 09:06:08 PM »
ผมมีลำโพงเก็บอยู่บ้างครับ อยากเอามาใส่ตู้อยู่นานครับ แต่เคยไปจ้างเขาทำแล้วมันไม่ค่อยโดนใจครับน้า คิดจะทำเองอยู่นานครับเป็นปีๆเลยก็ทะยอยเก็บข้อมูลกับหาอุปกรณ์ในการทำไปเรื่อยๆครับ
จนวันนี้คิดว่าพอจะทำได้แล้วก็ลองทำดูครับ แบบตู้ที่ผมเลือกทำคือ altec 612 ครับเพราะดูไม่น่ายากอะไร และเป็นตู้ที่ขนาดสามารถใส่ดอกได้ทั้ง 12 และ 15 นิ้ว อีกย่างเป็นตู้ลึกสามารถวางปาก horn ขนาดทั่วๆได้ครับ

ผมเริ่มจากการเอาไม้อัด 20 มิลมาตัดครับ อยากบอกว่าตู้ altec 612 ถือว่าใช้ไม้เปลืองครับผมต้องใช้ถึง 2 แผ่นถึงได้ตู้หนึ่งข้างครับ
ผมออกแบบให้มีไม้แผ่นหน้าที่จับกับลำโพงสามารถถอดเปลี่ยนได้ครับ เพราะตู้ใหญ่ๆแบบนี้ผมทำมากไม่ได้ครับไม่มีที่จะเก็บ เลยทำไว้เปลี่ยนลำโพงได้หลายๆตัวครับ
altec 612 เป็นตู้ที่ถือว่าใหญ่ครับน้า เรื่องความแข็งแรงของตู้จะสำคัญมากครับ การใช้ไม้ดามตู้ถือว่าสำคัญครับผมใส่ไว้กลางตู้ดูจากรูปนะครับ

ลองใส่แผ่นไม้ดอกลำโพงครับ

ชุดลำโพงที่จะใช้เป็นตัวแรกครับ university วูฟเฟอร์ 12 นิ้ว กับฮอร์น

ขึ้นโครงตู้แล้วก็รู้สึกสบายใจขึ้นครับน้า ก่อนหน้าตอนทำงานจะรู้สึกกังวลหลายๆเรื่องครับเพราะประสบการณ์การลงมือทำไม่มีครับ
เท่าที่ยกดูหนักมากครับคาดว่าเดียวคงต้องหาล้อมาใส่ คืบหน้าอย่างไรเดียวเอามาให้ชมเรื่อยๆครับน้า [finger1]

ออฟไลน์ t43_noi

• ทำดัง... แต่ฟังไม่เป็น..
  • ถูกใจกด Like+ 24
  • นักรื้อ. สายคลอง
Re: DIY ลำโพงตามหัวใจเรียกร้อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2019, 09:16:50 PM »
 [yemo02] [yemo02]  ติดตามเก็บข้อมูลครับ

ออฟไลน์ chiko

• ถูกใจกด Like+ 170
Re: DIY ลำโพงตามหัวใจเรียกร้อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2019, 09:28:53 PM »
 [finger2]ตามมาชมครับน้า

ออฟไลน์ kakamax

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2019, 09:40:13 PM »
 [yemo04]มีแต่ของใหญ่ๆ ติดตามชมและรับฟังครับ [yemo20]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2019, 11:24:24 PM »
ขอบคุณน้าหน่อย น้าจิ๊กโก๋ และน้าบอยครับ [finger16]

ลงมือทำได้ประสบการณ์ดีครับน้า ตอนแรกกลัวมากครับกับเครื่องมือพวกนี้ ที่สัมคัญคืออย่าประมาทและเอาความปลอดภัยไว้อันดับแรกครับ
ส่วนตัวผมชอบลำโพงโบราณดอกใหญ่ครับ วูฟเฟอร์ชอบ 12 นิ้วขึ้น สวนพวกดอก full range ก็ 6 นิ้วขึ้นครับ พวกดอกพวกนี้ความไวมันสูงไม่ค่อยเลือกแอมป์ ฟังเสียงใหญ่ๆแล้วมันติดครับน้ากลับไปฟังลำโพงเล็กๆแล้วมันรู้สึกไม่สุดครับ [yemo16]

ออฟไลน์ paas

• ถูกใจกด Like+ 97
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2019, 08:28:47 AM »
ติดตามชมครับ   [finger10] [finger11] [finger16]

ออฟไลน์ first_class

• ติดต่อผมได้ที่นี่
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
  • High Efficency Speaker Lover.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2019, 11:42:24 AM »
แจ่มเลยครับ น้า งานเนียบมาก
ติดต่อผมได้ที่นี่ ครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=20315.0

• DAV Staff
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2019, 11:13:18 PM »
ขอบคุณน้า paas กับน้า first_class ด้วยครับ [36snail]

วันนี้ไม่ได้ทำอะไรติดธุระครับ ทำตู้การตัดไม้ให้ได้ฉากและตามขนาดจะช่วยให้ตู้ออกมาสมมาตรได้เองครับ เรื่องการเจาะรูวงกลมกับสี่เหลี่ยมผมใช้ทิมเมอร์ติดกับโต๊ะแบบหงายดอกขึ้นประกอบกับรั้วซอยทำครับ มันจะช่วยให้นิ่งขึ้น และที่สำคัญการกัดไม้ของทิมเมอร์มันจะมีด้านที่กัดได้ดีไม่ค่อยสะบัด พวกนี้ลงมือทำถึงรู้ครับหาข้อมูลไม่ค่อยมีคนบอกครับน้า [yemo37]

ออฟไลน์ saichon

• ถูกใจกด Like+ 34
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2019, 07:48:33 AM »
ติดตามชมรุ่นใหญ่เล่นของใหญ่ ด้วยคนครับ  [yemo02]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2019, 10:00:22 PM »
ขอบคุณครับน้า saichon  [finger16]

ติดดอกลำโพงกับ network ครับน้า จัดรวมไว้ที่ไม้แผ่นหน้าละครับง่ายดีก็ได้อย่างในรูปละครับ

ตู้ก็ไม่ได้ทำไรต่อมากครับน้า ใส้ลูกล้อ ติดเทปโฟม ประกอบลำโพง จับเข้าห้องอย่างที่เห็นครับน้า

เท่าที่ฟังค่าวๆความไวสูงใช่ได้เลยครับดังรั่นเลย โดยเฉพาะฮอร์นเสียงนำวูฟเฟอร์ค่อนข้างเยาะครับแต่ network เดิมมีโวลุ่มให้ปรับลดได้ครับ ก็ปรับตามความพอใจเอาครับ
จับลงตู้แล้วเบสชัดขึ้นครับ กลางเด่น สูงห่วนไปหน่อยแต่สำหรับผมถือว่าพอใช้แล้ว โดยรวมสรุปตามแบบฉบับลำโพงโบราณครับน้าเบสพอประมาณกลางเด่นสูงห่วนไม่ผิดคาดแต่อย่างไรผ่านครับน้า [finger11]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2019, 11:05:07 PM »
ลงข้อมูลไว้หน่อยครับน้า จดไว้เดียวผมก็ขะยำทิ้ง
รูปแบบลำโพงที่ผมตีขึ้นมาครับ altec 612 ผมปรับเศษขึ้นลงบ้างครับเพื่อให้อ่านง่ายเวลาทำงาน

และ network ของชุดลำโพง university ที่ทำครับ เขาจัดเป็น order 1 และใส่ pot 50 ohm ไว้ปรับเสียงสูงครับ มาอย่างไรผมก็จัดไปอย่างเดิมครับอนุรักษ์นิยมเปลี่ยน C ใหม่ไปตัวหนึ่งครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2019, 12:37:32 AM »
ลง vdo เสียงไว้ซักเพลงครับน้า [yemo16]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2019, 04:52:05 PM »
เศษไม้เหลือครับ แผ่นไม้ยาวๆไม่รีบเอามาใช้เดียวบิดครับ ปิ้งไอเดียจับมาขึ้นตู้แบบ open baffle ได้พอดี ทำออกมาได้อย่างที่เห็นครับ
ใช้เสียงสูง horn ของ Pioneer PD-40-3 กับวูฟเฟอร์ 15 นิ้วของ ALPHA-15A  2 ดอกครับ  [14snail]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2019, 04:31:40 PM »
ทำเสร็จได้ฟังละครับน้า เมื่อคืนทำ network กว่าจะพอใจทำเพลินจนเกือบเช้าเลยครับ สำหรับผมเป็นจุดที่ถือว่ายากที่สุด จุดนี้ถ้าคนเล่นซีเรียดมากๆปรับกันจบยากครับเรียกว่าฟังไปปรับไปกันเลยทีเดียว ผมใช้หลักการเป็นแนวอ้างอิงแต่ไม่ซีเรียดมากครับเน้นเปิดเพลงฟังเปรียบเทียบไปด้วยกัน มาจบลงที่จุดนี้ครับประมาณ 1 khz รูปแบบวงจรเดียวค่ำๆผมเขียนถ่ายให้ดูอีกทีนะครับ

รูปร่างหน้าตาหลังจัดระเบียบแล้วครับน้า ถือว่าพอใจครับ [rabbitbb13]

น้ำเสียงฟังค่าวๆเบสพอประมาณครับน้อยกว่า university ตัวด้านบนที่ตีตู้เปิดขนาดใหญ่ครับ (university ตู้เปิดด้านบนผมลองฟังมาระยะหนืึ่งต้องบอกว่าเบสใหญ่ทีเดียวครับ ฟังครั้งแรกว่าธรรมดา แต่คุกคีดีๆแล้วถือว่าเบสเยาะมากครับ) ส่วนตัวนี้จะได้เสียงสูงที่ดูเยอาะกว่าครับ ค่าวๆพอประมาณนี้ก่อนครับน้า ยังไม่อยากตัดสินอะไรต้องขอลองฟังยาวๆดูก่อนครับ [53snail]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2019, 01:05:59 AM »
วงจร network ที่ต่อครับน้า ส่วนของวูปเฟอร์ผมจับ 2 ดอกอนุกรมกันแล้วใช้ 2 order ตัดเอาครับ
ส่วน horn ผมใช้ 1 order กับลดความดังลงหน่อยด้วย r 6.8ohm และกลับเฟสครับ

ออฟไลน์ nh123

• ถูกใจกด Like+ 62
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2019, 10:56:01 AM »
 [elf09] mono อีกแล้ว เบสมามั้ยครับ ตู้แแบบนี้

• DAV Staff
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2019, 11:43:56 AM »
[elf09] mono อีกแล้ว เบสมามั้ยครับ ตู้แแบบนี้

ขอบคุณครับพี่ริน [36snail]
เล่านิดครับพี่ วูฟเฟอร์ตัวนี้เขานิยมเอามาขึ้นตู้แบบ ob กันครับผมเคยทำแล้วก่อนหน้าแต่ใช้แค่ดอกเดียว ขอบอกว่าเบสถือว่าบางครับพี่
ตอนทำครั้งแรง อ.ฆฤณ เคยแนะนำว่าให้ใช้สองดอกต่อข้าง มาทำใหม่ครั้งนี้ผมเลยลองดูครับ หลังทำเสร็จผลเบสมาครับพี่ต่างจากเดิมเห็นชัดเลยครับ มีมวลและใหญ่ขึ้นต่างจากเดิมถือว่ามากครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2019, 12:42:12 AM »
ตัวหนอนฝังไม้ครับ เอามาใช้ยึดไม้แผ่นหน้าตู้ลำโพงครับน้า แถวบ้านผมหายากมาก ได้มาแล้วเหมือนเติมเต็มตู้ดูเนียนขึ้นครับน้า [53snail]

ดอกลำโพงตัวต่อมาที่อยากจับเข้าตู้ฟังครับ Pioneer PAX-15B เป็นลำโพง coax 15 นิ้วฮอร์นตรงกลางครับ ผมชอบปากมันครับดูเลอค่าครับ [yemo30]

จับมาใส่กับตู้ Altec 612 เช่นเดิมครับน้า เปลี่ยนไม้แผ่นหน้าเอาครับ

ลงไว้ซักเพลงครับน้า [36snail]

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2019, 09:34:04 AM »
ติดตามครับ
กำลังจะลองทำลำโพง ฮอร์น ดูบ้างเหมือนกัน  ได้ปากฮอร์นมาคู่นึง 

• DAV Staff
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2019, 12:43:20 PM »
ติดตามครับ
กำลังจะลองทำลำโพง ฮอร์น ดูบ้างเหมือนกัน  ได้ปากฮอร์นมาคู่นึง

ขอบคุณครับน้า paas  [36snail]
แนะนำเอาไว้เลือกเป็นแนวทางคุยกันนะครับน้า วูเฟอร์แนะนำ 12 นิ้วขึ้นไปและตีตู้ใหญ่หน่อยครับน้าจะได้เบสลงได้ลึกเสียงใหญ่ทันฮอร์นครับ ส่วน network เบื่องต้นใช้ c ตัวเดียวกับโวลุ่มไว้ลดปรับเสียงฮอร์นก็เพียงพอครับ เป็นสูตรสำเร็จที่ใช้จัดการกับลำโพงสมัยก่อนซึ่งใช้งานได้ผลดีครับ และพวกดอก coaxial ก็น่าสนครับน้าพวกนี้ส่วนมากเขาจะเลือกวูฟเฟอร์กับฮอร์นมาความไวพอๆกันครับไม่ต้องจูนมากตีตู้ดีๆใส่จบครับน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กุมภาพันธ์ 2019, 12:51:10 PM โดย atriam »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2019, 12:45:22 AM »
ดอก coaxial อีกดอกครับน้า Altec 920-8A เป็นดอก 12 นิ้วมีลำโพงเสียงสูงโดรมอยู่ตรงกลางครับ ได้มาขาวๆแบบนี้ละครับน้า ไม่เช็ดสีออกครับกลัวพลาดจะได้ไม่คุ้มเสียครับน้า ไม่ได้ทำอะไรมากครับแค่เปลี่ยน C ภายใน 2 ตัว 10uf กับ 28uf ครับน้า

ใช้ไม้แผ่นหน้าของเดิมที่เจาะรูสำหรับดอก 15 นิ้วครับ แต่ตัดไม้ตัวแปลงเอาให้ใส่กับดอก 12 นิ้วครับ

จับลงตู้เดิมครับ altec 612 โดนไปหลายดอกครับตู้นี้ [yemo06]

เสร็จแล้วก็ประมาณนี้ครับน้า

Altec 920-8A จากประสบการณ์ของผมถือเป็นดอก coaxial ที่ให้เสียงโดยรวมดีครับน้า จุดเด่นคือให้เสียงสูงที่ชัดเจนและครบ ซึ่งเทียบกับลำโพงโบราณที่ผมสัมผัสมาส่วนมากเสียงสูงจะฮ่วนหน่อยครับ
VDO เสียงครับน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กุมภาพันธ์ 2019, 12:56:48 AM โดย atriam »

ออฟไลน์ chiko

• ถูกใจกด Like+ 170
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2019, 01:13:25 AM »
 [finger10] [finger10] [finger10] มีแต่ช้างกับลีโอ 555

• DAV Staff
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2019, 07:27:52 AM »
[finger10] [finger10] [finger10] มีแต่ช้างกับลีโอ 555
ขอบคุณครับน้า มันเป็นอะไรที่เหมาะมากครับน้าขนาดนี้พอดีเลย เท่าที่ใช้กล่องช้างจะดูหนาและทนกว่าหน่อยหนึ่งครับ เป็นสรูตสำเร็จของประเภทมีเงินซื้อแผ่นแต่ไม่มีเงินซื้อลังไม้ครับ [57snail] เดียบบัตตีขึ้นใช้เองเลย

ออฟไลน์ nh123

• ถูกใจกด Like+ 62
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2019, 10:21:32 AM »
 [yemo20] [yemo20]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2019, 10:49:52 AM »
[yemo20] [yemo20]
ขอบคุณครับพี่ริน [36snail]
ที่เห็นทั้งหมดใช้ไม้อัดสองแผ่นครับพี่ได้ตู้สองตู้ กับไม้แผ่นหน้าอีกสามแผ่นใช้ไป แล้วสอง เหลือไม้แผ่นหน้าอีกหนึ่ง กับเศษไม้อีกพอสมควร ยังมีแผนให้ทำเล่นได้อีกยาวเลยครับพี่ [rabbitbb15]

ออฟไลน์ Molecular Man

• ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2019, 10:57:05 AM »
 [yemo20] 920-8a เสียงดีครับ กลางแหลม โดดเด่น ที่สำคัญความไวสูง หลอด SE 1 W ต่อฟังสบาย บ้านเราที่หลุดออกมา...ว่ากันว่าได้จากการรื้อระบบเสียงห้องประชุมของโรงแรมเก่าแห่งนึง จริงๆทุกดอกมันจะมีตู้ มาด้วย มันติดบนเพดานแบบคว่ำหน้าลง
ผมจำได้ว่าใหญ่และหนักมากๆ  ภายในซับเสียง ด้วยใยแก้วอย่างหนา....

• DAV Staff
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2019, 11:27:37 AM »
ขอบคุณครับน้าโม [36snail] ชอบครับดูมีประวัติดีครับ ผมยังไม่ได้หาวัสดุซัปเสียงใส่ตู้เลยครับน้า ยังหาไม่ได้ เท่าที่ฟังตู้เปล่าก็พอใจอยู่ครับน้าเบสมันดังและแข็งดี เสียงเบสเท่าที่ฟังไม่รู้สึกเสียงไปกวนช่วงเสียงกลางเท่าไรครับ

ขอบอกน้าท่านอื่นไว้ละกันครับลำโพงโบราณวัสดุที่เป็นใยแก้วแท้ๆถือว่าอันตรายมากครับอย่าไปสูตรไปดมนะครับปรอดพังจะหาว่าไม่เตื่อนส่วนมากจะเจอในพวกตู้ปิดครับ

ออฟไลน์ phraepet

• ถูกใจกด Like+ 6
    • http://www.diyaudiovillage.net/
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2019, 01:03:50 PM »
 [finger10] [finger2] [finger16]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=535.0

• DAV Staff
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2019, 01:53:03 PM »
[finger10] [finger2] [finger16]

ขอบคุณที่มาเยี่ยมชมครับน้า [36snail]

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2019, 06:15:27 PM »
ติดตามครับ

ขอบคุณครับน้า paas  [36snail]
แนะนำเอาไว้เลือกเป็นแนวทางคุยกันนะครับน้า วูเฟอร์แนะนำ 12 นิ้วขึ้นไปและตีตู้ใหญ่หน่อยครับน้าจะได้เบสลงได้ลึกเสียงใหญ่ทันฮอร์นครับ ส่วน network เบื่องต้นใช้ c ตัวเดียวกับโวลุ่มไว้ลดปรับเสียงฮอร์นก็เพียงพอครับ เป็นสูตรสำเร็จที่ใช้จัดการกับลำโพงสมัยก่อนซึ่งใช้งานได้ผลดีครับ และพวกดอก coaxial ก็น่าสนครับน้าพวกนี้ส่วนมากเขาจะเลือกวูฟเฟอร์กับฮอร์นมาความไวพอๆกันครับไม่ต้องจูนมากตีตู้ดีๆใส่จบครับน้า

ขอบคุณครับ  เดี๋ยวโปรเจค จะเชิญมาเป็นที่ปรึกษานะครับ [finger16] [finger16] [finger10]