ผู้เขียน หัวข้อ: ไปกับน้องกายนะครับ "จากแม่กลอง ล่องไปอัมพวา"  (อ่าน 15411 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND

สวัสดีครับ ผมน้องกายครับ เรามาพักที่แม่กลองด้วยกันนะครับ  [pig6456]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เมษายน 2013, 02:55:43 AM โดย Guy_Audio »

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
Re: ไปกับน้องกายนะครับ "จากแม่กลอง ล่องไปอัมพวา"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 เมษายน 2013, 08:10:11 PM »

เชิญครับ ตามน้องกายเข้ามานะครับ  [heyheybaby_jump]

อากาศร้อนนิดนึง รับเครื่องดื่มอะไรดีครับ  [gr_in]

แต่เอ๊ะ!  :o นี่น้ำอะไรอ่ะ  [roll-eyes] กระป่องเขียวด้วยน่าจะเป็นน้ำเขียวหรือเปล่า

น่าอร่อยดีจัง  [Bangdrink]

แม่ต่าย กายขอกินน้ำเขียวนะครับ แต่แม่ต่ายบอกว่า อายุน้องกายยังไม่ถึงครับ  [no2]

ถ้างั้นขอโค๊ก เหมือนเดิมก่อนดีก่า

Re: ไปกับน้องกายนะครับ "จากแม่กลอง ล่องไปอัมพวา"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 เมษายน 2013, 08:35:34 PM »

พอเก็บของเรียบร้อยแล้ว ก็ขึ้นรถตุ๊กๆ เพื่อจะไปสถานีรถไฟครับ
น้องกายอยากเห็นรถไฟมากเลยครับ  [happy-ears]

ถึงแล้วครับ................

พอไปถึงก็เจอรถไฟพอดีเลยครับ  [thanks-raccoon]

เลยขอขึ้นไปข้างในครับ

น่านั่งดีจังเลยครับ  clapping-1-2

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 เมษายน 2013, 09:03:26 PM »

แต่รถไฟกำลังจะออกแล้ว ป๊าบอกให้รีบลงครับ

ออกไปแล้วครับ น่าเสียดายจัง ยังดูได้ไม่จุใจเลย  [cry1]
กายจะตามหารถไฟ วิ่งไปช้าๆอย่างนี้ ถ้าน้องกายเดินไปตามรางยังน่าจะทัน

แต่พอเดินไป มีคุณป้าคอยกางร่ม หรือเต็นท์ตลอดเส้นทางเลยครับ
พอหันกลับไปมองอีกที ก็มีของวางขายอยู่เต็มไปหมดเลย  [calp-raccoon]

เดินเร็วหน่อยสิครับ แม่ต่าย น่าจะยังทันน่า.............. [run-away-raccoon]

ไม่ทันแระ  [fantazy-raccoon]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 เมษายน 2013, 10:31:36 PM »

พอดูรถไฟที่ตลาดร่มหุบเสร็จแล้ว ก็เดินมาตามทางเรื่อยๆจะเจอกับป้ายทางเข้า วัดเพชรสมุทร
หรือหลวงพ่อวัดบ้านแหลมครับ  [heyheybaby_jump]

โบสถ์ที่ประดิษฐานองค์หลวงพ่อวัดบ้านแหลมครับ

องค์หลวงพ่อครับ  [res] [res] [res]

ตีระฆังด้านหลังโบสถ์ แต่น้องกายซนชอบเอาหูไปแนบใกล้ๆ จนป๊าต้องเข้ามาดูครับ  laughhahaha

ด้านนอกตรงทางเข้าวัด มีร้านค้าตั้งอยู่มากมายเลยครับ   [sport-dance-raccoon]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เมษายน 2013, 11:34:20 PM โดย Guy_Audio »

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 เมษายน 2013, 10:36:40 PM »

รถไฟสายนี้... เคยคิดจะไปเที่ยวเล่นดูสักครั้ง  คิดมาหลายปีมาก ปัจจุบันก็ยังคงเป็นแค่ความคิดครับ ยังไม่ได้ไปเล่ยยย [gr_in]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 เมษายน 2013, 10:50:04 PM »

รถไฟสายนี้... เคยคิดจะไปเที่ยวเล่นดูสักครั้ง  คิดมาหลายปีมาก ปัจจุบันก็ยังคงเป็นแค่ความคิดครับ ยังไม่ได้ไปเล่ยยย [gr_in]

น่าไปมากครับ คุณอา ปรัชญา เป็นตลาดที่ไม่น่าจะมีที่อื่นทำได้เหมือน
ดูอย่างร้านหมูสะเต๊ะ ขายทับรางกันไปเลย เจ๊ยังถามน้องกายว่าถ้ารถไฟมา จะช่วยเข็นมะ  [ninja-raccoon]
และของขายถูกมากๆครับ ที่ถูกไม่ใช่ปลาทูอย่างเดียวครับ
กั้งขนาดกำลังกินกิโลละ 45 ฿   [happy-ears]

แม้แต่ชาวต่างชาติ ยังมาชมเลยครับ ปู้น..............ไปนู่นเลย สุดจะอะเมซิ่ง............................. [pig90102]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เมษายน 2013, 03:32:37 PM โดย Guy_Audio »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 เมษายน 2013, 11:05:16 PM »

เดินผ่านร้านบะหมี่ ก๋องเมงจั้น คุณป้าชวนทานบะหมี่ด้วยกันครับ
แล้วบอกว่าร้านนี้อร่อยนะ ขายมาตั้งสามรุ่นแล้ว ได้เชลล์ชวนชิมด้วยอ่ะ  [g-o-o-d]

อบอุ่นมากครับ   [roll]

แต่เสียทรงนิดหน่อย
ขอบพระคุณ คุณป้าทุกท่านมากๆครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 เมษายน 2013, 11:42:20 PM »

เหนื่อยมาทั้งวัน ขอกลับเข้าที่พักก่อนนะครับ

แต่น้องกายอยากเล่นน้ำมากเพราะน้ำในคลองน่าเล่นมากครับ แม่ต่ายบอกให้ถามป๊าก่อน

ป๊าบอกว่า น้องกายยังว่ายน้ำไม่เก่ง
แต่พรุ่งนี้ไปนั่งเรือที่ตลาดน้ำอัมพวาแทนครับ เย้........................ clapping-1-2 clapping-1-2 clapping-1-2

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 เมษายน 2013, 12:52:16 AM »
น้องกายออนทัวบ่อย เดือนหน้าจะเปิดเทอมแล้วคงไม่มีเวลา แหม น้องกายแฟนคลับตามเยอะนะครับ ไปไหนมีแต่คนขอถ่ายรูปด้วย  [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 เมษายน 2013, 01:16:01 AM »
น้องกายออนทัวบ่อย เดือนหน้าจะเปิดเทอมแล้วคงไม่มีเวลา แหม น้องกายแฟนคลับตามเยอะนะครับ ไปไหนมีแต่คนขอถ่ายรูปด้วย  [roll]

ที่ตลาดร่มหุบ คุณน้าเขาก็ขอกอดครับ พี่ผึ้ง

แล้วจะให้ผลไม้น้องกายด้วยครับ
แต่มีขอแม้ว่าต้องใช้มือปอกเอง ถ้าปอกได้เอาไปเลย.............โหใจกว้างจังเลยครับ  [shock1]

เอ่อ! ถ้าเป็นทุเรียน ขอบายครับ  [tremor-raccoon] 
ป้าที่อยู่ด้านหลัง ชอบใจใหญ่เลยครับที่หยอกน้องกายเล่น laughhahaha [roll] laughhahaha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 เมษายน 2013, 01:33:29 AM »

เช้าวันใหม่อันสดใส  [yehhhhh]

เตรียมไปตลาดน้ำอัมพวาแล้วครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 เมษายน 2013, 02:00:08 AM »

มาถึงแล้วครับ มีอีกชื่อที่เรียกคือ ปานวิมานอัมพวา ครับผม

ตามน้องกาย ขึ้นไปชมชั้นบนกันก่อนครับ  [wave-dance-raccoon]

เป็นระเบียงริมน้ำที่น่านั่งมากครับ

มีคอมไว้ให้เข้า DAV ด้วยครับ

ภายในห้องครับ ย้อนยุคมากเลย.............. [in-love-raccoon]

ออกแนว ทวิภพ เลยล่ะครับ  [singer-raccoon]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 เมษายน 2013, 02:46:36 AM »

ลงมาที่ด้านล่างคุณป้าเจ้าของที่พัก ท่านได้เตรียมขนมและน้ำไว้ให้ครับ

ฮู..............อร่อยจังเลยครับผม  [thanks-raccoon]

บรรยากาศข้างล่างจะสบายๆครับ  [sport-dance-raccoon]

เชิญชมห้องพักชั้นล่าง สีน่ารักๆกันครับ

สีม่วง

สีเขียว

สีชมพู

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 เมษายน 2013, 03:44:14 AM »

นั่งรถตุ๊กๆ เพียงแค่ 700 เมตรจาก ปานวิมาน ก็ถึง วัดอัมพวันเจติยาราม
ซึ่งเป็นทางเข้าตลาดน้ำอัมพวาแล้วล่ะครับ  [wave-dance-raccoon]

เดินมาตามทางก็จะมาถึงสะพานเทศบาล

ด้านขวาของสะพานเป็นร้านกาญจนาพานิช ซึ่งเป็นร้านที่ขายเครื่องดื่มและขนมหวาน

ตามน้องกายข้ามสะพานไปอีกหน่อย   [confused-raccoon]

จะเจอกับสี่แยกแล้วเลี้ยวซ้ายก็จะเจอ ร้านง้อโภชนา ซึ่งน้องกายก็ไม่รู้จักหรอกครับ
แต่ถามหาร้านอาหารตามสั่ง เพราะแม่ต่ายทานแต่มังสวิรัติ ทางร้านน่าจะทำให้ได้
ก็มีร้านนี้ร้านเดียวในตลาดน้ำซึ่งเป็นร้านที่เก่าแก่มากครับ
แล้วถ้าไปอย่าลืมหยิบไอติมหนองโพ ที่อยู่ในตู้แช่นะครับ  [thanks-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เมษายน 2013, 03:44:27 PM โดย Guy_Audio »

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 21 เมษายน 2013, 08:45:34 AM »
น่าสนุกจังครับ  [clap hand2]

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 21 เมษายน 2013, 01:34:54 PM »
น่าสนุกจังครับ  [clap hand2]
ขอบคุณครับ คุณลุง กิตติ ที่ชื่นชอบไปด้วย  [roll] [roll] [roll]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 21 เมษายน 2013, 03:31:06 PM »

ออกจากร้านง้อโภชนา น้องกายก็อยากดูตลาดน้ำ
ก็เลยกลับไปที่สะพานเทศบาล ผ่านร้านกาญจนาพานิช
โอ้โฮ ร้านอาหารที่ขายในเรือน่าทานจังเลยครับ   [heyheybaby_watch]

ร้านกำปั่น ซึ่งด้านในมีอาหารจานเดียวเก๋ๆ ขายด้วยครับ ถ้ามากับแฟนร้านนี้โดนครับ

คุณพี่ครับ ขอน้ำเขียวแบบไม่กระป๋องครับ  [roll] laughhahaha [roll]

รับปลาทูสักเข่งไหมครับ

ร้านนี้เป็นร้านสุดท้าย ที่อยู่ตรงปากแม่น้ำครับ

ร้านอาหาร บ้านชมวิว ที่อยู่ตรงปากแม่น้ำครับ กะว่าจะไปนั่งเรือก่อนแล้วค่อยแวะมาครับ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 21 เมษายน 2013, 04:26:28 PM »
 [yes-raccoon] หล่อจริงเชียว
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 21 เมษายน 2013, 04:35:23 PM »
[yes-raccoon] หล่อจริงเชียว
พี่ชาช่า ก็น่ารักเหมือนกันครับ คุณน้าหนุ่ม น้องกายแอบเข้าไปดูรูป พี่ ชาช่า บ่อยๆ  [gr_in]

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 21 เมษายน 2013, 05:37:44 PM »

แล้วก็เดินย้อนกลับมาตั้งต้นที่สะพานเทศบาลอีกครั้ง
เพื่อจะไปล่องเรือชมวัด ที่ท่าเรือคุณย่า เด็กเล็กอย่างน้องกายนั่งฟรีครับ   [YE]

เรือกำลังจะเทียบท่าแล้วล่ะครับ

แค่ลงไปนั่งยังไม่ทันออกก็ตื่นเต้นแล้วล่ะ....................  [happy-ears]

นั่งทานกุ้งแม่น้ำเผา หอยเผา ปูนึ่ง ผัดไทยกุ้งสด หมูสะเต๊ะ กุ้งอบวุ้นเส้น น้ำดอกอัญชัน แบบได้บรรยากาศริมคลองแท้ๆ

ด้านหลังเป็นร้านอาหารบ้านชมวิว ที่ปากแม่น้ำครับ

น้องกายอย่าพึ่งเพลิน  [gr_in]

ก็มันสดชื่นนี่ครับ........................ [wave-dance-raccoon] [happy-ears] [thanks-raccoon]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 21 เมษายน 2013, 06:34:33 PM »

พอข้ามฟากมาก็จะเห็นวัดกุฎีทอง

โฮ......งามอย่างไทย [in-love-raccoon]

อยู่ดูจนเพลินเลยล่ะ ต้องรีบขึ้นเรือแล้วครับผม [in-love-raccoon]

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 21 เมษายน 2013, 08:05:51 PM »

แล้วก็ล่องเรือเพื่อจะไปต่อครับ  [b-o-a-t-1]

ถึงแล้วครับ วัดบางเกาะเทพศักดิ์

ให้อาหารพี่วัวก่อนครับ  [shock1]

พอเดินมาอีกนิดนึงก็ถึงโบสถ์ ขอน้องกายกราบก่อนนะครับ  [res] [res] [res]

บอกลาหลวงปู่ด้วยครับ พร้อมรับน้ำมนต์และพรจากท่านครับ  [thanks-raccoon]

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 21 เมษายน 2013, 08:37:37 PM »

และก็นั่งเรือลอดใต้สะพานเพื่อไปต่อที่วัดสุดท้ายครับ
ซึ่ง พระบาทสมเด็จพระเจ้าตากสิน  ทรงเคยตั้งค่ายเพื่อป้องกันข้าศึกที่วัดนี้ครับ

ถึงวัดบางกุ้งแล้วครับ  clapping-1-2 clapping-1-2 clapping-1-2

ปลาเยอะมากเลยอ่ะ............. [roll-eyes]  :o :o :o

มีพี่อูฐ กับพี่แพะด้วย  [in-love-raccoon]

พระบาทสมเด็จพระเจ้าตากสิน มหาราช  [res] [res] [res]

ภายนอกโบสถ์จะมีต้นโพธิ์ปกคลุมจนมองไม่เห็นโบสถ์ จะเรียกได้ว่าโบสถ์อยู่ภายในต้นโพธิ์ก็ได้ครับ  [unde_cided]
และมี ภาพจิตรกรรมฝาผนัง ด้วยครับ

หลวงพ่อนิลมณี หรือหลวงพ่อดำ พระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ แห่งวัดบางกุ้ง ครับ  [res] [res] [res]

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 21 เมษายน 2013, 09:55:42 PM »

มานั่งพักเหนื่อยที่ร้านกาญจนาพานิช แต่น้องกายอยากนั่งเรือต่อแบบเบิ้ลๆอีกครับ  [c--c] [c--c]
ป๊าเลยบอกว่าไปนั่งเรือชมหิ่งห้อยต่อก็ได้แต่ห้ามซนนะ เพราะมืดมากๆ  [checks-raccoon]

และระหว่างรอเรือเทียบท่า ก็เลยมาเดินเล่นดูยามค่ำคืนของอัมพวาครับ
และมาสดุดที่ป้ายนี้กับแมวตัวน้อย  (^_^)

C                            Em                        F
เธอคือลมหายใจ เธอคือทุกอย่าง  จะรักเธอไม่มีวันจาง ไปจากใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เมษายน 2013, 10:23:36 PM โดย Guy_Audio »

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 21 เมษายน 2013, 10:42:45 PM »

น้องกายดูแลแม่ต่ายให้เองครับ  [gr_in]

แต่เนื่องจากการไปชมหิ่งห้อย ไม่สามารถที่จะถ่ายรูปได้เพราะจะเป็นการรบกวน
และระยะทางที่ชมทั้งหมด 15 กิโล มืดและเงียบมากๆ แต่ก็มีหิ่งห้อยให้เห็นระยิยระยับอยู่มากมายเชียวครับ  [wave-dance-raccoon] [wave-dance-raccoon] [wave-dance-raccoon]
และจะมีการบรรยายจาก คุณลุง ที่ขับเรืออยู่ตลอดเวลาเพื่อให้เข้าใจวิถีชีวิตริมน้ำตลอดเส้นทาง  [enjoy-raccoon]

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 21 เมษายน 2013, 11:49:50 PM »

บ้านชมวิว เป็นที่สุดท้ายที่น้องกายจะฝากท้องในค่ำคืนนี้ครับ   [shock1]

ผัดยอดฟักแม้ว  [O.K.]

ซนได้เต็มที่เพราะเหลือน้องกายเป็นโต๊ะสุดท้ายของทางร้าน  [roll] laughhahaha [roll]

ท่าน้ำของทางร้านซึ่งน้องกายเลือกที่จะนั่งชมวิว แต่ป๊าบอกไม่น่าจะสนุกหรอกเด่วป๋อมแป๋ม  [pig90132]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 22 เมษายน 2013, 12:31:03 AM »
แค่เห็นรูป ก็เหมือนกับบรรยากาศได้ไปสัมผัสจริง ๆ เลยครับ  นี่ถ้าอัมพวา อยู่แถวภาคตะวันออก คงได้ไปทุกเสาร์หล่ะครับ  [thanks-raccoon]

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 22 เมษายน 2013, 12:39:01 AM »
แค่เห็นรูป ก็เหมือนกับบรรยากาศได้ไปสัมผัสจริง ๆ เลยครับ  นี่ถ้าอัมพวา อยู่แถวภาคตะวันออก คงได้ไปทุกเสาร์หล่ะครับ  [thanks-raccoon]
ไว้ถ้าไปอย่าลืมชวนน้องกายด้วยนะ คุณอา ตั้ม จากบ้านน้องกายนั่งรถไปฟังเพลงไปแค่ครึ่งอัลบั้มก็ถึงแล้วครับ
เลยไปง่ายหน่อย  [wave-dance-raccoon]

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 22 เมษายน 2013, 12:44:07 AM »

เมื่อคืนเป็นไรม่ายรู้อยู่ๆ ก็วูบไปมารู้สึกตัวอีกทีก็เช้าแระ  [unde_cided]
สงสัยน้องกายจะแฮงค์  [roll] laughhahaha [roll]

ยามเช้าอากาศที่เย็นฉ่ำจากสายน้ำ    [gmorning] [singer-raccoon]

นั่งรอเตรียมพร้อม ที่จะใส่บาตร  (^o^)

หลวงพ่อมาแล้วครับ

ให้ป๊าเสี่ยง เอ้ย ใส่บาตรก่อนครับ  [smi_ley]

เย้ ใส่บาตรได้แล้วโดยน้องกายไม่ตกน้ำ นึกว่าไม่รอดแล้วเรา   clapping-1-2 [happy-ears] clapping-1-2