ผู้เขียน หัวข้อ: มา hw 1875 กันครับ  (อ่าน 794524 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: มา hw 1875 กันครับ
« ตอบกลับ #1020 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 07:57:12 AM »

ขอถามเป็นความรู้
ไม่ทราบว่าใช้อะไรล้างทำความสะอาด PCB ครับ
 [clap hand2]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #1021 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 08:45:37 AM »
ไม่ไหวครับเวอร์ชั่นดัดขา ขามันหักง่ายมากเลย1875 ครับผมใช้แบบตั้งๆดีกว่าครับ
สิ้นเดือน คุณ thaisolar จะเอามาปล่อยตัวละ50 บาทครับ ผมว่าจะสอยสัก24 ตัวมาขนานข้างละ 12 ไว้ข่มคนแถวๆเมืองทองครับ
ตอนนี้คงกำลังหลับอยู่ เห็นว่าจะไปหลอดแล้ว เชื่อเหอะไม่นานหรอกที่หลอดไม่มันส์แบบนี้นะ
ทำเป็นพูดดีไป เดี๋ยวมีโอกาสได้หลงมาทำหลอดแล้ว ผมจะดูซิว่าจะเลิกได้หรือเปล่า  [smi_ley]  ส่วนน้าอัลน่ะ ไงๆก็ติดหลอดงอมไปแล้วครับ  ที่พี่แกมาเล่นชิพแอมป์เพราะง่ายสะดวกไม่ต้องใช้เวลามาก นั่งทำสักครึ่งชั่วโมงก็ได้ฟังแล้ว แต่ถ้าเป็นหลอดต้องมีเวลาครับ  อีกอย่างนึง เสียงอย่างที่คุณต้องการน่ะ ไม่ได้อยู่ที่ห้องนี้หรอกครับ เจ้าหนานุ่มน่ะ  laughhahaha
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #1022 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 09:08:04 AM »
ไม่ไหวครับเวอร์ชั่นดัดขา ขามันหักง่ายมากเลย1875 ครับผมใช้แบบตั้งๆดีกว่าครับ
สิ้นเดือน คุณ thaisolar จะเอามาปล่อยตัวละ50 บาทครับ ผมว่าจะสอยสัก24 ตัวมาขนานข้างละ 12 ไว้ข่มคนแถวๆเมืองทองครับ
ตอนนี้คงกำลังหลับอยู่ เห็นว่าจะไปหลอดแล้ว เชื่อเหอะไม่นานหรอกที่หลอดไม่มันส์แบบนี้นะ
ทำเป็นพูดดีไป เดี๋ยวมีโอกาสได้หลงมาทำหลอดแล้ว ผมจะดูซิว่าจะเลิกได้หรือเปล่า  [smi_ley]  ส่วนน้าอัลน่ะ ไงๆก็ติดหลอดงอมไปแล้วครับ  ที่พี่แกมาเล่นชิพแอมป์เพราะง่ายสะดวกไม่ต้องใช้เวลามาก นั่งทำสักครึ่งชั่วโมงก็ได้ฟังแล้ว แต่ถ้าเป็นหลอดต้องมีเวลาครับ  อีกอย่างนึง เสียงอย่างที่คุณต้องการน่ะ ไม่ได้อยู่ที่ห้องนี้หรอกครับ เจ้าหนานุ่มน่ะ  laughhahaha

ป๋า Clean  ชอบหนานุ่มขอบชีส ครับพี่เล็ก  [thumbs-up-raccoon]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #1023 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 09:20:54 AM »
แบ๊ว เพิ่งรู้ว่าชอบหนานุ่ม....เห็นทำ GC ผมนึกว่าน้าเค้าชอบ สดๆ ใสๆเป็นประกาย.... เสียงจัดๆ ถ้าชอบหนานุ่มมามะ เดินตามผมมานิ ไปห้องนู้นกัน  [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #1024 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 10:05:03 AM »
แบ๊ว เพิ่งรู้ว่าชอบหนานุ่ม....เห็นทำ GC ผมนึกว่าน้าเค้าชอบ สดๆ ใสๆเป็นประกาย.... เสียงจัดๆ ถ้าชอบหนานุ่มมามะ เดินตามผมมานิ ไปห้องนู้นกัน  [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]
เดี่ยวผมจะส่งไปให้คนครับ เห็นบ่นๆว่าจะไปหาห้องหลอดอยู่ครับ เตรียมเหล้ายาปลาปิ้งรอได้เลยครับ เห็นบ่นมาหลายวันแล้วครับ [roll] laughhahaha
ส่วนผมงบไม่ถึงครับ และกลัวร้อน ที่สำคัญไม่มีฝีมือเลยครับ ปัญหาผมว่ามันจะลำบากตรงการทำกล่องการจัดการอุปกรณ์ เมื่อวานผมไปดูที่ htg การทำ 2A3 ผมดูเขาสอนที่ละขั้นแทบจะทำตามได้เลยครับ แต่ว่าไม่มีฝีมือทางด้านจัดแต่งให้สวยงามซึ่งถ้าทำไม่สวยงามก็คงจะไร้ประโยชน์ครับ และหลอดก็แพงด้วยครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1025 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 10:28:20 AM »

ขอถามเป็นความรู้
ไม่ทราบว่าใช้อะไรล้างทำความสะอาด PCB ครับ
 [clap hand2]

ใช้ทินเนอร์ละลายฟลั๊ก แล้วล้างด้วยหม้ออุลตร้าโซนิค ที่มีน้ำกับผงชักฟอก 15 นาที ตามด้วยน้ำเปล่า เป่าแห้ง เข้าตู้อบ ครับ

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1026 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 10:44:38 AM »
แบ๊ว เพิ่งรู้ว่าชอบหนานุ่ม....เห็นทำ GC ผมนึกว่าน้าเค้าชอบ สดๆ ใสๆเป็นประกาย.... เสียงจัดๆ ถ้าชอบหนานุ่มมามะ เดินตามผมมานิ ไปห้องนู้นกัน  [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]
เดี่ยวผมจะส่งไปให้คนครับ เห็นบ่นๆว่าจะไปหาห้องหลอดอยู่ครับ เตรียมเหล้ายาปลาปิ้งรอได้เลยครับ เห็นบ่นมาหลายวันแล้วครับ [roll] laughhahaha
ส่วนผมงบไม่ถึงครับ และกลัวร้อน ที่สำคัญไม่มีฝีมือเลยครับ ปัญหาผมว่ามันจะลำบากตรงการทำกล่องการจัดการอุปกรณ์ เมื่อวานผมไปดูที่ htg การทำ 2A3 ผมดูเขาสอนที่ละขั้นแทบจะทำตามได้เลยครับ แต่ว่าไม่มีฝีมือทางด้านจัดแต่งให้สวยงามซึ่งถ้าทำไม่สวยงามก็คงจะไร้ประโยชน์ครับ และหลอดก็แพงด้วยครับ

หลอดคงไม่ยากไปกว่าถั่วงอกเป็นแน่แท้  3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #1027 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 10:49:24 AM »

หลอดคงไม่ยากไปกว่าถั่วงอกเป็นแน่แท้  3-2-1-raccoon
ผมไปดูกระทู้2A3 ถ้ามีอุปกรณ์แทบจะทำได้เลยครับอธิบายได้ละเอียดมากครับ ผมไม่เข้าใจประมาณ 10 % เองครับ ถือว่าสอนได้ดีมากๆเลยครับ สอนทุกจุด ผมอยากจะเจอแบบนั้นจริงๆครับเพราะเป็นการสอนจริงๆเลยที่มือใหม่ก็สามารถจะทำได้ครับ
"มือใหม่หัดซิ่ง ตอนอวสาน" หายากมากๆกระทู้สอนแบบนั้นครับ

ออฟไลน์ Pui

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #1028 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 04:15:13 PM »
เติมความหวาน ให้ LM1875 ด้วย Tube buffer
 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #1029 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 05:05:04 PM »
 [roll] น้าPui  เยี่ยมเลยครับ เราค่อยเอาหลอดมาแจม เดี๋ยวน้าคลีนก็เอามาใส่แน่ เพราะมีตั้ง 2 ชุด สักพักคงกระโดดใส่หลอด   3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #1030 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 05:38:07 PM »
[roll] น้าPui  เยี่ยมเลยครับ เราค่อยเอาหลอดมาแจม เดี๋ยวน้าคลีนก็เอามาใส่แน่ เพราะมีตั้ง 2 ชุด สักพักคงกระโดดใส่หลอด   3-2-1-raccoon
ผมคงต้องเติม c ให้3886 อีกซะหน่อยครับ จะเอา4700uf เข้ามาเพิ่มซะหน่อย ตอนแรกว่าจะไม่เล่น buffer แต่ไปๆมาต้องพึ่งซะแล้ว ไม่ใส่มันออกแหลมเลย laughhahaha

ออฟไลน์ n.cm

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #1031 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 05:40:36 PM »
เติมความหวาน ให้ LM1875 ด้วย Tube buffer
 3-2-1-raccoon

แจ่มเลยครับ ทำยากใหมครับเนี่ย [roll-eyes] รบกวนช่วยลงรายละเอียดให้ดูอีกสักหน่อยได้ใหมครับ

« ตอบกลับ #1032 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 05:43:56 PM »
ไปได้แผ่นมาวันนี้ ฟังแทบไม่เป็นเลยเพลงพวกนี้ผมคงวัยรุ่นเกินไปครับ  laughhahaha

แต่ละแผ่นสภาพมาเกือบเต็มร้อยไม่มีริวรอยเลย
ต้องรอพี่อัลมาวิจารณ์แผ่นครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #1033 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 06:14:01 PM »

ผมรู้จักอยู่ไม่เยอะนักน่ะครับ อย่าง Teresa Teng (เติ้งลี่จวิน) ที่ผมมีอยู่จะไม่ใช่ชุดรวมอย่างในรูปครับ เลยไม่รู้ว่าบันทึกเป็นยังไงบ้าง
Diana ross แถวบนสุด แผ่นที่ 2 เพลง If we hold on togeher น่าจะคุ้นๆน่ะครับ เคยเอามาประกอบโฆษณาสมัยโน้นอยู่ บันทึกใช้ได้
Carpenters แถว 3 แผ่น 5  และแถว 4 แผ่น 5 น่าจะอยู่ในยุคนั้นพอดี ฟังเล่นๆได้
Whitney Houston: The Bodyguard (คนร้องเพิ่งจะไปสวรรค์เมื่อไม่นานนี้) แผ่นนี้ก็ดีครับ บันทึกใช้ได้ครับ

แต่ไหนๆ ก็ได้มาแล้ว ค่อยๆทะยอยฟังไปเรื่อยๆ ครับ อาจจะโดนใจบ้าง
แผ่นท้ายสุดของแจ้ก็น่าจะพอไหวอยู่นะครับ

« ตอบกลับ #1034 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 06:23:37 PM »
ขอบคุณมากครับคุณแว่น แผ่นพวกนี้คงต้องฟังกับเครื่องเล่น cd player ผมเอาเล่นกับดีวีดีคงแสดงประสิทธิ์ภาพไม่เต็มที่ แผ่นจีนเยอะแต่ผมดันไปชอบนักร้องจีนสมัยใหม่มากกว่าครับ พวก Tong li Yao Si Ting ซะมากกว่าครับ
เพลงบางเพลงก็เคยได้ยินในสมัยก่อนมาบ้าง ฟังแล้วมันก็แปลกๆครับ

« ตอบกลับ #1035 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 06:44:44 PM »
แผ่นเพลงสากลปกสีน้ำตาล Box Set 6 แผ่น เป็นแผ่นทอง ผมมีชุดนี้อยู่
เพลงยุค Sixty ลองฟังหรือยัง
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #1036 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 06:49:31 PM »
เจ้าของแผ่นเป็นลูกค้าแมงป่อง แน่ๆเลย
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #1037 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 06:50:16 PM »
แผ่นเพลงสากลปกสีน้ำตาล Box Set 6 แผ่น เป็นแผ่นทอง ผมมีชุดนี้อยู่
ก็ลองบ้างครับ ก็เคยได้ยินเหมือนกันเพลงพวกนี้แต่ยังไม่ได้ฟังจริงๆจังๆครับเลยครับ ตอนนี้ต้องอาศัยฟังผ่าน sony ครับถึงจะพอฟังได้ครับ กับดีวีดีมันฟังยังไม่ค่อยจะดีครับ ขนานว่าผ่านdac แล้วนะครับ

เจอ เอวิส เข้าไปงงเลยครับ laughhahaha เมื่อก่อนพ่อผมบ้ามากๆครับมีแผ่นเสียงของเอวิสเต็มบ้านแต่งตัวก็เลียนแบบเดวิส แต่ผมฟังแล้วไม่โดนเลย คงไม่ใช่แนว

« ตอบกลับ #1038 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 06:57:45 PM »
บางแผ่นที่เห็น เป็นแผ่นที่เอานักร้องทางเอเซียบ้านเรามา Cover เพลงเก่า
ไม่ใช่ Original สังเกตุแผ่นที่เขียนราคา 199 บาท นั่นแหล่ะ ใช่เลย

[p-h-o-t-o]

« ตอบกลับ #1039 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 07:57:52 PM »
บางแผ่นที่เห็น เป็นแผ่นที่เอานักร้องทางเอเซียบ้านเรามา Cover เพลงเก่า
ไม่ใช่ Original สังเกตุแผ่นที่เขียนราคา 199 บาท นั่นแหล่ะ ใช่เลย

[p-h-o-t-o]
บางแผ่นฟังแล้วเสียงไม่โดนเลยครับ เสียงมันพร่าๆไปครับก็ยังไม่รู้ว่าเป็นอะไรหรือแผ่นมันจะหมดอายุไข หรือปัจจัยอื่นๆครับ

ผมมีรูปให้พิจารณาหน่อยครับ ว่าถ้า1875 ลงกล่องและวางแบบที่ผมวางจะฮัมหรือไม่ครับ คือไม่ได้ฮัมจี่จากฝีมือผมครับคือ กรณีที่หม้อแปลงมันอยู่ใกล้สาย input ครับ แต่ด้าน pcb จะถูกซิงค์บังอยู่ครับ

« ตอบกลับ #1040 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 08:01:06 PM »
ชุดนี้ตามที่พี่ว่าเป็นแผ่นทอง เสียงใช้ได้ครับ เป็นเพลงเก่าๆที่คุ้นหูเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #1041 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 08:03:38 PM »
สาย input ใช้สายชีลแจ่มๆ ไม่น่ามีปัญหา

« ตอบกลับ #1042 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 08:09:14 PM »
สาย input ใช้สายชีลแจ่มๆ ไม่น่ามีปัญหา
สายก็จะใช้สายชีลครับ จะห่วงก็ตรงรอยต่อระหว่างสายชีลกับ RCA ตรงที่บัดกรีครับมันจะเข้าตรงนี้หรือเปล่าสัญญานรบกวนครับ และถ้ามองตามรูปสาย input ควรจะผ่ากลางระหว่างหม้อแปลง 2 ลูกหรือว่าเดินอ้อมด้านข้างดีครับ
ผมควรจะจัดระเบียบไปทางไหนดีครับถ้าจะเอาลงกล่องใบนี้ครับ

หม้อแบบตามรูป 18-0-18 3A มันรับ ic 1875 4 ตัวไหวไหมครับ ถ้าใช้ลูกเดียวครับ ก็ pcb1875 สองแผ่นครับ

« ตอบกลับ #1043 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 08:21:13 PM »
สายก็จะใช้สายชีลครับ จะห่วงก็ตรงรอยต่อระหว่างสายชีลกับ RCA ตรงที่บัดกรีครับมันจะเข้าตรงนี้หรือเปล่าสัญญานรบกวนครับ และถ้ามองตามรูปสาย input ควรจะผ่ากลางระหว่างหม้อแปลง 2 ลูกหรือว่าเดินอ้อมด้านข้างดีครับ
ผมควรจะจัดระเบียบไปทางไหนดีครับถ้าจะเอาลงกล่องใบนี้ครับ

หม้อแบบตามรูป 18-0-18 3A มันรับ ic 1875 4 ตัวไหวไหมครับ ถ้าใช้ลูกเดียวครับ ก็ pcb1875 สองแผ่นครับ

สายสัญญาณให้มันอยู่คนละทางกับสายไฟจะดีที่สุดครับ วิธีไหนก็ได้ เช่น ไฟเข้าซ้าย สัญญาณออกขวา , ไฟมาล่างสัญญาณลอยอยุ่ข้างบน

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #1044 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 08:27:10 PM »

สายสัญญาณให้มันอยู่คนละทางกับสายไฟจะดีที่สุดครับ วิธีไหนก็ได้ เช่น ไฟเข้าซ้าย สัญญาณออกขวา , ไฟมาล่างสัญญาณลอยอยุ่ข้างบน
สายไฟ ac ผมว่าจะรอยผ่านรูที่ซิงค์เลยครับ มันมีรูพอดีครับ สายไฟสวิตปิดเปิดก็จะมาด้านข้างฝั่ง สายสัญญานอีกฝั่งครับ

« ตอบกลับ #1045 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 08:30:55 PM »
 [gr_in] ก็ลองดูครับ ถ้ามันไม่จี่ก็แสดงว่าไม่กวน และ ถ้าไม่ฮัมก็แสดงว่ากราวลงตัว ^^

« ตอบกลับ #1046 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 10:37:55 PM »

คนนี้รู้จริง เพราะการทำแอมป์หลอดต้องมีจินตนาการ ต้องค่อย ๆ บรรจงแต่งและวางตำแหน่งอุปกรณ์
Point to Point ไปเรื่อย ๆ

และยิ่งตอนพันหม้อด้วยแล้ว ต้องลุยให้จบ จะมานั่งพันทีละนิด ทีละหน่อย ผมทำไม่ได้
เดี๋ยวสมาธิแตกเสียก่อน ดังนั้น จึงต้องใช้เวลาที่มากพอสมควร

ส่วนการทำแอมป์ SS อุปกรณ์น้อยชิ้น บัดกรีไม่กี่ที
ยิ่งมีหม้อแปลงสำเร็จรูปที่วางขาย เอามาต่อฟังก็ดังแล้ว

จึงเห็นว่า ช่วงนี้ผมขลุกอยู่ห้อง SS ก็ตามที่คุณเล็กบอกไว้ตอนต้นนั้น
ถูกต้องเลยครับ

ออฟไลน์ WCS-2008

• มือใหม่หัด D.I.Y.
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • อ.เมือง จ.ระยอง 21000
« ตอบกลับ #1047 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 12:08:36 AM »
 [yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon]
ฝากตัวด้วยนะครับ ผมน้องใหม่ครับ
ข้อมูลส่วนตัว กดแรงๆครับ

« ตอบกลับ #1048 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 05:48:37 AM »

ขอบอกว่า วิธีการแบบนี้ เป็นการมองข้ามความปลอดภัย
ที่เอาสายไฟไปสอดรูครีบระบายความร้อนอย่างนั้น ยังไม่เจอใครทำสักรายเดียว

หาวิธียึด PCB ลงบนครีบระบายความร้อนเสียใหม่ แบบนี้
น่าจะทำให้มีพื้นว่าง และจัดรูปแบบให้โล่งได้อีก และขนาดของครีบระบายความร้อน
ก็น่าจะพอวาง PCB ด้วย

ลองดูนะ ค่อยคิด ค่อยทำ อย่าไปเร่งรีบว่าจะต้องสัมฤทธิ์ผลโดยเร็ว
เอาจินตนาการมาสร้างสรรค์งาน DIY มาใช้กับตัวนี้ให้เต็มที่

เพราะเราจะได้เริ่มต้นกับงาน DIY ได้อย่างมั่นใจ และมั่นคง
และชื่นใจกับผลงานที่ทำออกมา รวมถึงกองเชียร์ที่ตามมาดูจะได้ประทับใจกับงานของเราด้วย

วิธีการที่เสนอมาข้างต้นนั้น ยังขาดการรังสรรปั้นแต่งไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #1049 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 12:39:19 PM »
อ๊ะ  clapping-1-2 ผมกับคุณคลีนใช้ซิงค์แบบเดียวกัน(อาจสูงไม่เท่ากัน) แต่วาง pcb บนซิงค์ชุดละตัวเหมือนกัน (ทีแรกกะว่าจะให้อยู่บนซิงค์เดียวกันเพราะพื้นที่พอ แต่เห็นหลายท่านว่าร้อนเลยซื้อมาเพิ่ม)
คงได้มาอวดผลงานการทำกล่องกันละทีนี้  [p-h-o-t-o]
แต่ผมอาจช้าหน่อยเพราะรวบรวมมวลสารตามแต่จะคิดได้ เบื้องต้นคร่าว กะว่าจะให้ซิงค์อยู่ซ้ายขวา หม้อแปลงใช้ลูกเดียวและอยู่ด้านนอก ความสูงซิงค์เป็นตัวกำหนด(ซิงค์ที่ผมใช้เกีอบเป็นสี่เหลี่ยมจตุรัส อาจต้องหาแบบที่สูงน้อยกว่าจะได้กล่องที่สวยงามกว่า) ด้านหน้าเป็นไม้หรือลายไม้ปิดทับแผ่นพลาสติคกรอบพระเขาเรียกอะไรไม่ทราบ ด้านอื่น ๆ ก็เช่นกัน
งานนี้ผมมีบ้าน 1875 ให้ชม 2 หลัง ๆ หนึ่งเป็น pcb ของคุณอัลตามแนวความคิดข้างต้น และอีกหลังหนึ่งเป็น 1875 hw ของคุณ tuck 4427 ที่ทำก่อนแล้วเป็นกล่องอลูมิเนียมสีขาวสะอาดสะอ้าน (ตั้งใจอย่างมากในการทำครั้งนี้) แต่ C เสียชีวิตในหน้าที่เพราะผมต่อไฟขึ้นบ้านใหม่ให้กระสือและกระหังทั้งสองตนนั้นผิดพลาด  [tremor-raccoon]