ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยสานฝัน music sever หน่อยครับ  (อ่าน 6622 ครั้ง)

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
มาช่วยสานฝัน music sever หน่อยครับ
« เมื่อ: 23 กันยายน 2011, 08:00:45 PM »
     ตั้งแต่สมัครสมาชิกมา ยังไม่เคยมีส่วนร่วมเลย(ไม่รู้จะคุยอะไร เพราะไม่มีความรู้ที่จะคุยด้วย แต่ตั้งใจว่าจะเอาสักกระทู้หนึ่ง ก็พอดีพอรู้เรื่องเน็ตเวิร์กนิดหน่อย เลยอยากลองทำดู แต่ก็ยังขาดความรู้อีกหลายอย่าง ก็จะมาขอคำชี้แนะจากพี่ๆน้องในนี้) เริ่มประเด็นเลยแล้วกันน่ะครับ

คือตอนนี้ผมเอาเครื่องคอมมาทำserver  โดยรัน วินโดวส์และเล่นเพลงโดยไม่มีฮาร์ดิส(ผ่านทางแลน)  เคยได้อ่านมาว่าฮาร์ดิสมันสั่นแล้วนอยส์ในฮาร์ดิสมันเยอะเพราะมีมอเตอร์ บางคนก็เอา ssd มาแทน บางคนก็ลองเล่นเพลงผ่านแรมหรือใช้โปรแกรมเล่น  เก็บไว้ในแรมก่อน  ทั้งหลายเหล่านี้บ้างก็ว่าเสียงดีขึ้นกว่ามีฮาร์ดิส   ผมก็เลยลองทำแบบไม่มีฮาร์ดิสไปเลย( แต่ตอนนี้การ์ดจอ กับcpu ยังมีพัดลมอยู่น่ะครับ) ตอนแรกก็ลอง ซาว์นออนบอร์ด ผ่่านdac เสียงก็งั้นๆ ต่อมาก็ลองเล่นผ่าน ซาวน์การ์ด เสียงก็ต่างไปอีกแบบ แต่ก็ยังงั้นๆ คืิอสู้ซีดีตัวถูกๆยังไม่ได้เลย( เลยลองมาโมซาวน์การ์ดดู (ซึ่งบอกตรงๆว่าความรู้ทางอีเล็ค แทบไม่มีเลย) ก็มั่วๆเอา ตอนแรกก็ตื่นตาตื่นใจ เบสมันมาเยอะ ฟังไปสัก2-3เพลง ก็รู้ว่าเสียงมันทึบ และผมเป็นคนประเภทที่ฟังเพลงแล้ว พอมันฟังไม่เพราะเท่าที่เคยฟังมา ก็จะไม่ฟังเลย(อีกอย่างซีดีผมพังด้วย)  ท้ายที่สุดก็พับโครงการ ฮ่าๆๆ (ไม่เคยสำเร็จอีกแล้ว)

หลังจากนั้นก็ดูแต่ทีวี  ดูไปสัก4-5วัน ก็ชักเบื่อ เริ่มอยากฟังเพลงแระ เลยคิดว่าจะเอาซีดีไปซ่อมหรือซื้อใหม่ดี  ที่มันพังก็เพราะผมไปโมมันเอง ดีที่มันตัวถูกๆเลยทำใจได้  ก็มานั่งคิดไปคิดมา แล้วตรูจะซื้อ dac มาทำไมหว้า จริงๆแล้ว cdp ตัว5-6 พันก็ฟังเพลงเพราะแล้ว  dacผมต่อผ่านซีดี ฟังไปฟังมายังกินซีดีเพล์เยอร์ ตัว 5-6 พันไม่ลงเลย คิดในใจ ต้องเล่นcdtไปเลย ไหนๆก็มีdac แล้ว  แต่ราคาซิ ซื้อไม่ลงจริงๆ   เลยฮึดใหม่ รื้อโคงการเดิม คิอฟังจากคอม

แต่เที่ยวนี้ลองค้นในกูเกิล  ว่าจะหาซาวน์การด์ดีๆมาลองดู ก็ไปพบตัว musiland digital time ตัวนี้เป็นทรานส์สปอร์ ดิจิตอลอย่างเดียว ต้องต่อเข้าdacอย่างเดียว ไม่มีภาคอนาล็อค ตามที่เราอยากได้เลย

เดี๋ยวมาต่อ..ครับ พิมพ์ยาวมาก เดี๋ยวจะรำคาญ  พาลจะไม่อ่านเอา   
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

Re: มาช่วยสานฝัน music sever หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 กันยายน 2011, 08:37:20 PM »

รูปนี้เป็นการเทส ฮาร์ดิสผ่านแลน สังเกตว่าเอสเสลไทม์ จะต่ำ 

ส่วนรูปนี้เป็นการเทส ฮาร์ดิสธรรมดา แบบsata2 

ในแรม เอสเสทไทม์ จะได้ 0.1 หรือ 0.01  ผมจำไม่ได้เคยเทสนานแล้ว
ในssd  เอสเสทไทม์ ก็จะต่ำมาก แต่จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่  การอ่าน ssd อ่านได้โดยประมาณ 200MB/s  ส่วนที่ผมเทสได้ประมาณ 10 MB/s เพราะว่าผ่านฮับที่ไม่ใช่กิกกะบิท เป็นฮับ10/100 ความเร็วสูงสุดที่อ่านได้ ก็ประมาณ10MB/s  และกราฟที่อ่านจากแลนและกราฟที่อ่านจากฮาร์ดิส ธรรมดาจะอ่านนิ่งต่างกัน และกราฟที่อ่านจากในแรม ก็แทบจะเป็นเส้นตรง (เดี๋ยวถ้ามีเวลาจะเทสในแรมให้ดู)

ซึ่งตรงส่วนนี้ เขาว่ากันว่าช่วยทำให้เสียงดี  ถ้าค่าแอสเสทไทม์ต่ำ  เขาว่ากันนะครับ         ส่วนผมฟังไม่ออกครับ ขอผ่าน

ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
Re: มาช่วยสานฝัน music sever หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 กันยายน 2011, 08:43:36 PM »
มาติดตามอ่านขอรับ [we're number 1] [we're number 1] [we're number 1]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 กันยายน 2011, 08:46:49 PM »
 ขอตามอ่านด้วยนะ ว่าแต่ 486 SX II ทำได้ป่ะครับ อยากได้เสียงดีๆบ้างครับ [c--c]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 กันยายน 2011, 09:04:45 PM »
ไม่ธรรมดา  [smi_ley]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 กันยายน 2011, 09:15:48 PM »

ขอตามอ่านด้วยนะ ว่าแต่ 486 SX II ทำได้ป่ะครับ อยากได้เสียงดีๆบ้างครับ [c--c]
486 พี่อย่าว่ามันไม่เทพน่ะครับ สมัยหนึ่งมอเกษตร เขาเอา486หลายเครื่อง มาทำ super computer ชื่อห้องพิรุณถ้าจำไม่ผิดน่ะครับ ที่เอาไว้พยากรณ์อากาศ ติดอันดับความเร็วต้นๆของโลกน่ะครับ ประมาณอันดับที่6   (ก็อย่าเชื่อผมมาก ผมฟังเขามาอีกทีหนึ่ง)

ต่ออีกนิดนึง
http://www.hifilover.com/product/396836/Musiland%20Digital-Times%20PCI%20S/PDIF.html  

ลิงค์ รูปร่างหน้าของdigital time และสเปคที่ระบุไว้  

ที่ผมรับรู้ได้น่ะครับ สำหรับดิจิตอลไทม์ตัวนี้  ตามความรู้สึกผมน่ะ เสียงดีกว่าออนบอร์ด และซาวน์การ์ด(ธรรมดา)ไม่นับตัวเทพน่ะครับ  อีกอย่างไม่เคยฟังซาวด์การ์ดตัวเทพด้วย  แต่โดยรวมถือว่าใช้ได้ครับ  

ทีนี้..จะขอถามพี่ๆน้อง แล้วหล่ะครับว่า   เราต้องโมไหนส่วนไหนอีกต่อไป  เฟื่อให้มันดีขึ้นอีก  มีความเห็นกันอย่างไร เชิญชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 กันยายน 2011, 09:27:55 PM »
ไม่ใช้ hdd ได้ด้วยวุ้ยพึ่งรู้ ของใหม่บ้านเราจะติดตามครับขอเป็นกำลังใจให้ครับ @~~@

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 กันยายน 2011, 09:46:43 PM »
ไม่ใช้ hdd ได้ด้วยวุ้ยพึ่งรู้ ของใหม่บ้านเราจะติดตามครับขอเป็นกำลังใจให้ครับ @~~@

มันก็หลักการเดียวกับร้านเน็ตครับ  ลองสังเกตดูเดี๋ยวนี้ ส่วนใหญ่เครื่องลูกที่ให้บริการลูกค้าอินเตอร์เน็ต  ในเครื่องจะไม่มีฮาร์ดิส รันผ่านเครื่องเซพเวอร์อีกที แต่เครื่องเซพเวอร์จะมีฮารดิสหลายลูก ต่อแบบraid 0 เพื่อเพิ่มความเร็วให้กับฮาร์ดิส ร้านใหญ่ๆบางร้านก็ ใช้ฮาร์ดิสแบบ ssd ก็มีครับ 

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 กันยายน 2011, 09:51:31 PM »
 [roll-eyes] กระทู้นี้กด Like ตรงไหนนิ
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 กันยายน 2011, 10:33:43 PM »
[roll-eyes] กระทู้นี้กด Like ตรงไหนนิ
    +1 [we're number 1]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 กันยายน 2011, 12:17:47 AM »
   คลิืปพวกนี้ผมเคยทำไว้เมื่อปีที่แล้ว  เป็นระบบไม่มีฮาร์ดิสครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 กันยายน 2011, 02:05:39 PM »
       จะบอกเล่าข้อมูลส่วนนี้ซึ่งเป็นประสบการณ์โดยตรงของผม  เผื่อท่านอื่น จะสามารถ ต่อยอดทำ music serverได้อีกต่อไป โดยส่วนของผมก็คงถึงทางตันแล้ว ก็ได้ให้แต่ข้อมูล ซึ่งข้อมูลที่ให้ไปเป็นความคิดส่วนตัว ถ้าผิดพลาดประการใหขออภัย ณ ที่นี้ด้วย

เริ่มด้วย  จากการที่ได้ลอง dac ทั้งสองตัว
ตัวแรก เป็นdac รุ่นเก่า น่าจะรองรับได้แค่ 16 บิท /44.1
ตัวสอง เป็น dac จีน น่าจะรองรับที่24/96 ที่ใช้คำว่า น่าจะรองรับ เพราะไม่ได้เสริท์ดูข้อมูลจริงๆว่ารองรับเท่าไหร่แน่  เดี๋ยวยังไงจะมาคอนเฟริม์อีกที  เพราะอยากให้ข้อมูลที่แม่นยำที่สุดเท่าที่จะให้ได้ เผื่อเป็นประโยชน์กับวิจัยและพัฒนาคนอื่นอีกต่อไป

แบบแรก ต่อโดย ใช้ cdp เป็นทรานสปอร์ (ตัวนี้ราคาถูกสุดเท่าที่หาได้ประมาณ2-3 พันบาท มีดิจิตอลเอาส์ แบบ coaxia และ optical )
ต่อผ่าน dac รุ่นเก่า ผมจะใช้แนวเสียงตัวนี้เป็นตัวอ้างอิง เพราะไม่เคยเล่นซีดีที่แพงกว่านี้แล้ว เลยไม่รู้จะไปอ้างอิงก็อะไรที่ดีกว่า

dac รุ่นเก่า
1.1 ต่อดิจิตอลเอาทาง coaxia  ตัวนี้ใช้อ้างอิง ขอผ่าน
1.2 ต่อทางoptical ให้เสียงที่บางกว่า

dac จีน
1.1 ต่อดิจิตอลเอาทาง coaxia เทียบกับตัวอ้างอิง ก็ยังไม่น่าฟังเท่าตัวอ้างอิง
1.2 ต่อ optical (จำไม่ได้แล้ว คงออกบางๆ เหมือนกัน)   

แบบสอง ต่อโดยใช้ card digital time เป็นทางสปอร์ต (ขอข้ามแบบ sound onboard และ sound card แบบธรรมดา เพื่อไม่ให้เสียเวลา เพราะเสียงต่างกันเยอะ)

ต่อdac รุ่นเก่า
2.1   ต่อดิจิตอลเอาทาง coaxia เทียบกับตัวอ้างอิงแล้ว ก็พอฟังได้
2.2   ต่อ optical แปลกตรงที่เสียงไม่ออกบางเท่าไหร่ เสียงหนาเกือบเท่าต่อทาง coaxiaเลย  พอดีsystem ผมไม่ต่องลงกาวนส์  เวลาใครเปิดไฟ ปิดไฟ ในบ้า้นมันจะหยุดสัก2-3 วินาที ซึ่งเป็น เฉพาะการต่อช่องทางนี้เท่านั้น (ตรงนี้เข้าใจว่าเป็นที่แดคตัวนี้ มันเซนซีทีฟ สัญญาณมาก นิดหน่อยก็ตัด)

ต่อกับ dac จีน
2.1    ต่อดิจิตอลเอาทาง coaxia ตรงนี้เสียงที่ได้ถึงกับแปลกใจเลย มันดีขึ้นมามาก
2.2   ต่อ optical เสียงใกล้เคียงกับต่อทาง coaxia  เสียงไม่บางเลยอย่างที่คิด และเปิด ปิดไฟในบ้านก็ไม่มีผลรบกวน 

อ้อ ลืมบอกไป card digital time ตัวนี้ ใน foobar มันจะออกมา 32 บิทเลย ตั้งค่าไม่ได้ ไม่มีค่าให้ตั้ง ผมเลือกเอาพุท เป็นแบบasio

แวปแรกที่ผมคิดได้ ผมย้อนไปโทษที่ dac ก่อนเลย ทำไมผมโง่จังไม่ซื้อdac รุ่นใหม่  ที่รองรับ sample rate  bit rate สูงๆได้ ค่าตัวมันแพงกว่าdac จีนเป็น2-3เท่าตัว แต่พอมารับทาง card digital out  ศักยภาพมันแทบไม่เพิ่มขึ้นเลย ขณะที่ แดครุ่นใหม่ มันเพิ่มศักยภาพได้แบบเห็นๆ
ครั้น จะเล่นผ่านcdt  มันก็ใช่ว่าจะกิน cdp รุ่น 6-7 พันได้ง่ายๆ (ราคามือสอง) ผมเคยฟังมารานซ์ พวกตระกูล 63 ก็เพราะไปคนละแบบ แต่ความคุ้มค่าต่างกัน  ทำให้วิเคราะห์ได้ว่าถ้าจะเล่นเป็น musicsever น่าจะแดครุ่นใหม่เท่านั้น ที่น่าจะเหมาะสม 

บทสรุปน่ะครับ  ถ้าจะเล่นแบบ music server ตามความเห็นผมน่ะ ที่เปลี่ยนแปลง แล้วเห็นผลได้ชัด คือตรงทรานสปอร์ ดิจิตอลเอาน์ แหละครับ ทำยังไง จะทำให้jilter ต่ำๆ  หรือจะทำ clockขึ้นใหม่ หรือในส่วนอื่นก็ตาม  ซึ่งตรงนี้ผมไม่มีความรู้เลย  และก็มาถึงทางตันแล้ว ในส่วนอื่นๆผมก็ลองทำแล้ว เห็นผลน้อยมาก ไม่ว่าจะทำ qos ในเน็ตเวิร์ก เปลี่ยนเพาว์เวอร์ เปลี่ยนฮับแบบต่างๆ เล่นไฟล์แบบไม่มีฮาร์ดิส แบบฮารดิสเอ็กเทอร์นอล หรือจากusb  ไม่ใช่ไม่เปลี่ยนแปลงน่ะครับ แต่เปลี่ยนน้อย  แต่ถ้าได้ต้นทางดีๆ ไอ้ที่เปลี่ยนแปลงน้อยๆ เดี๋ยวก็ฟังง่ายขึ้นเอง ตรงส่วนนี้ค่อยว่ากันทีหลัง  ก็เป็นหน้าที่ของท่านผู้พัฒนาต่อไป ซึ่งในบอร์ดนี้มีคนเก่งเยอะ ผมก็ได้แต่ติดตามและให้ข้อมูลเท่าที่พอจะให้ได้  ท้ายที่สุดถึงทางตันจริงๆก็ซื้อเอาอย่างเดียว  อยากเป็น diyer แต่ยังห่างจากdiyerเยอะเหลือเกิน (ไม่อยากจะบอกเลยว่า แผ่นpcb dac และปรี ยังดองไว้ไม่ได้ทำสักที  แต่คิดว่าชีวิตนี้จะทำให้สำเร็จสักตัว  ขอให้มันดังก็พอ ไม่ต้องเพราะ ผมก็ภูมิใจสุดๆแล้ว แล้วจะเอามาโชว์ในเวปนี้แหละครับ เพราะถือว่าเวปนี้เป็นเวปแรก ที่ผมรู้จักและก็ให้ความอบอุ่นจริงใจดี  จริงๆผมก็เข้าเวปตลอดน่ะ แต่ก็ล็อคอินบ้าง ไม่ล็อคบ้าง เพราะไม่รู้จะคุยกับใคร  และประทับใจ ก็ตอนซื้อ pcb dacแหละครับ คนทำทั้งเสียสละไปสั่งทำ ออกเงินก่อน ทั้งต้องมาส่ง อะไหล่ขาดตัวเดียว ยังส่งมาทีหลัง  ผมเลยชอบเวปนี้ และคิดว่ารู้จักเกือบทุกคน เพราะอ่านตลอด เดาๆเอาได้ว่าใครนิสัยเป็นยังไง จากที่โพส  แต่ๆพวกท่าน ไม่รู้จักผมเอง ผมก็เป็นส่วนหนึ่งของบ้านหลังนี้แต่เป็นแบบเบริด์ เบริ์ด (เงียบๆคนเดียว)