ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามวงจรปรีแอมป์ หลอด ที่พี่ๆๆเคยสร้าง แล้วคิดว่าเสียงถูกใจท่านที่สุดครับ  (อ่าน 5307 ครั้ง)

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 107
ตามหัวข้อเลยครับ
โดย ตัวผมเองเคย สร้างปรีแอมป์ หลอดมาแล้ว หลายเครื่อง แต่ ส่วนมาก จะใช้หลอดแค่ หลอดเดียว ซ้ายขวา หรืออย่างมากสุด ก้มีเสตจ บัฟเฟอร์มาเพิ่มครับ
เคยไ้ด้ยินมาว่า ถ้าได้ สามเสตจ  จะฟังได้มันส์ขึ้น ผมเองอยากลองครับ ท่านใด ทำแล้ว ได้เสียงที่ท่านถูกใจ รบกวน นำเสนอให้กระผมหน่อยครับ(วงจรไหนก็ได้ครับ)

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47

ตอบไม่ได้ค่ะพี่สุดหล่อ เพราะยังไม่มีปรีหลอดไว้ฟังเลยค่ะ    [gr_in]

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
เอาม่ะเดี๋ยวทำให้ฟังตัวนึง แต่มีข้อแม้  ขอเหล้านอกกลมนึง อิอิ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
โดย ตัวผมเองเคย สร้างปรีแอมป์ หลอดมาแล้ว หลายเครื่อง แต่ ส่วนมาก จะใช้หลอดแค่ หลอดเดียว ซ้ายขวา หรืออย่างมากสุด ก้มีเสตจ บัฟเฟอร์มาเพิ่มครับ
เคยไ้ด้ยินมาว่า ถ้าได้ สามเสตจ  จะฟังได้มันส์ขึ้น ผมเองอยากลองครับ ท่านใด ทำแล้ว ได้เสียงที่ท่านถูกใจ รบกวน นำเสนอให้กระผมหน่อยครับ(วงจรไหนก็ได้ครับ)

วงจรทุกวงจร  ถึงแม้จะหลอดเดียวมันก็มีจุดดีของตัวมันเองครับ  ,แต่ปัญหาที่สำคัญนั้น  เราจะต้องจูน Pre amp  ให้มันสมดุลย์กับ  Poweramp  และ  ลำโพงที่เราใช้ฟังเป็นตัวหลัก  (รวมถึงสิ่งที่มองข้ามไม่ได้เลย   คือ สายลำโพงครับ)  
*  ในความเห็นของผมนั้น    Pre หลอดเดียว  มันไม่ได้ด้อยไปกว่า  2 - 3  เสตรจ  เพียงแต่เราต้องเลือกสรรหลอด  ที่เราจะสามารถลงทุนไหวมาสัมผัสด้วยตัวเองครับ

วงจรทุกวงจร  ถึงแม้จะหลอดเดียวมันก็มีจุดดีของตัวมันเองครับ  ,แต่ปัญหาที่สำคัญนั้น  เราจะต้องจูน Pre amp  ให้มันสมดุลย์กับ  Poweramp  และ  ลำโพงที่เราใช้ฟังเป็นตัวหลัก  (รวมถึงสิ่งที่มองข้ามไม่ได้เลย   คือ สายลำโพงครับ) 
*  ในความเห็นของผมนั้น    Pre หลอดเดียว  มันไม่ได้ด้อยไปกว่า  2 - 3  เสตรจ  เพียงแต่เราต้องเลือกสรรหลอด  ที่เราจะสามารถลงทุนไหวมาสัมผัสด้วยตัวเองครับ
ครับจุดดี หลอดเดียว ผม ก็ยังไม่รู้หรอกครับ ว่ามันดีกว่า หรือแย่ กว่า พวกหลายเสตจ อย่างไร ก็อย่างที่บอกล่ะ ครับ ผมยังไม่เคยทำ ที่มันมากกว่า สองเสตจ
หลอดเดียวที่ทำ นี่ ทั้งsrpp mu follower   plate loade  หรือเพิ่ม buffer เสตจเข้าไปเพิ่ม มันก็มี ข้อที่ผมชอบบ้างไม่ ชอบบ้าง รวมทั้งหลอดแต่ละเบอร์ด้วย ที่ผมทำปรีก้ มี12a..7  6dj 6sn sl
sj 6au 30 27  ซึ่งก้ทำมาพอสมควรครับ(หลอดหรืออุปกรณ์เทพๆๆ ผมไม่มี เพราะไม่มีตังค์ หรือถึงมี ผมก้ไม่ซื้อครับ เหตุผลอยู่บบรทัดสุดท้าย) ถามว่าชอบอันไหน ในใจผมก็มีอยู่แล้ว แต่อยากลองพวกหลายเสตจดูบ้าง เหตุผล ก็คือ จะได้รู้ว่ามันดีไม่ดีอย่างไรครับ แต่ ที่ต้องมาตั้งกระทู้ ถาม ก็เพราะ ผมไม่ค่อยมีเวลามากนัก เนื่องจากงานที่ทำอยู่ กับ ตำแหน่งงานใหม่ เลย ใช้ วิธีลักไก่ เลย มาตั้งกระทู้ ถามว่า เพื่อนๆๆพี่ๆๆที่ทำอยู่ชอบวงจรไหนกัน  ถ้า ผมมีของ หรืออุปกรณ์ ตรง ตามวงจร จะได้ สร้างเลย (ยิ่งเวลาไม่ค่อยมี) อย่างน้อยก็จะได้ ประหยัดทุนไปด้วย ไม่งั้น ผมคงต้องทำ ทั้งm7 c22 jadis 200 ที่มีว่อน ตามเน็ต ล่ะครับ คือถ้ามีคนทำแล้ว บอกว่า เสียงถูกใจคนสร้าง(ย้ำนะครับ ถูกใจไม่ใช่เสียงดี เพราะเสียงดีนี่ว่ากันยาวเลย) ผมจะได้เก็บเป้นข้อมูลในการพิจารณา ครับ  อีกอย่าง บางท่านอาจเคยฟัง ปรีหลายๆๆตัวที่เวลาจัดมิตติ้งกัน ก็อาจจะนำเสนอผมได้ว่า ตัวนี้ เสียงโดนกว่า แหลมดีกว่า หรือตัวนี้ฟังแล้วชอบกว่าครับ   ผมได้ข้อมูลมาพิจารณา ก้นำมาสร้าง ปรับหาจุดสมดุล ที่ผมชอบ กับ ซิสเต็ม ผมเอง ซึ่ง ผมก็ไม่ได้ซีเรียสว่า มันจะต้องเข้ากับระบบผมหรือไม่ ไม่ดี เราก็รื้อ ทำใหม่(ถ้ามีเวลาอำนวย) ชุดที่บ้านก็ พอจะมีให้ลองอยู่ครับ   โดยส่วนตัว ผมฟังเพลงเพื่อการผ่อนคลายจากเวลาที่เครียดๆๆ แต่นานๆๆก็มีฟังเปรียบเทียบระบบตัวเองด้วยเหมือนกัน และสุดท้าย ผมเป้นนัก diyครับ ผมชอบสร้าง ชอบทำ (ถ้า มีทุน มีเวลา) พูดง่ายๆๆก็ diyer ไม่ใช่ audiophiler ครับ)  เพราะงั้น ถ้ามีคนว่า ชอบ ถูกใจ มันดี ผมก็อยากจะทำครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
  ก็อย่างที่ ท่านหารน้ำบอกไว้ เสียงดี อาจไม่ใช่เสียงที่ถูกใจ ในเมื่อมีหลอดอยู่ในใจแล้ว ก็จัดไปครับ ผมก็ทั้งทำ ทั้งเล่น ตั้งแต่ 1 - 6 หลอด / ข้าง สุดท้ายก็ฟัง และ ใช้งานกับตัวที่ชอบอยู่ตัวเดียวครับ ซึ่งตัวนี้ท่านหารน้ำก็เคยมาฟังที่บ้านแล้ว ตอนนี้สถิตย์อยู่ในห้องนอนครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ตัวนี้ผมชอบมากๆๆเลยครับ ถือว่า เป้นปรีที่ผมชอบมากที่สุดเท่าที่เคยฟังมาเลย ไม่ได้ชมพี่เล็กนะครับ แต่ติดที่ว่า 71 ผมไม่มีตังค์ครับ

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
ก็อย่างที่ ท่านหารน้ำบอกไว้ เสียงดี อาจไม่ใช่เสียงที่ถูกใจ ในเมื่อมีหลอดอยู่ในใจแล้ว ก็จัดไปครับ ผมก็ทั้งทำ ทั้งเล่น ตั้งแต่ 1 - 6 หลอด / ข้าง สุดท้ายก็ฟัง และ ใช้งานกับตัวที่ชอบอยู่ตัวเดียวครับ ซึ่งตัวนี้ท่านหารน้ำก็เคยมาฟังที่บ้านแล้ว ตอนนี้สถิตย์อยู่ในห้องนอนครับ

ตัวนี้ไม่เคยฟัง  แต่เสียงของหลอดนี้ Romantic  มากๆๆ .............

ออฟไลน์ weera1

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
6sn7 srpp ครับ (ที่มีอยู่)
แต่ชอบ หลอดของ รัสเซียมากกว่า rca ครับ

แต่ กำลังจะลอง etude2012 กับ 12au7 อ.มด (แบบปรับโทนได้)
ยังไม่รู้จะเป็นยังไงครับ