ผู้เขียน หัวข้อ: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......  (อ่าน 642236 ครั้ง)

ออฟไลน์ sansirn

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #1140 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011, 04:57:58 PM »
สายไฟของน้า THAISOLA นี่ OK หรือเปล่าครับ  [roll-eyes]

สำหรับผม OK มากครับ ซื้อตุนซะหลายเมตรเลย  [HAHAHA]
แต่เรื่องเสียงนี่นานาจิตตังครับ ผมแนะนำให้ลองซื้อไปใช้แต่น้อยก่อน หากโดนใจค่อยจัดเพิ่ม

ออฟไลน์ Davit

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #1141 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011, 05:05:16 PM »
กล่องพี่เดวิด ประกอบลำบากมากเลยครับ ได้กล่องมาเมื่อวาน ตอนเย็นๆ เริ่มยัด เสร็จเอาตอนตี 3 แล้วก็ฟังไปเรื่อยๆ จนหลับไปเลยครับ

เห็นที่น้า Sansirn มา Post อยากทำนะครับ แต่ผมไม่อยากแกะแล้วอ่ะ ไม่ไหว ไม่รู้จะได้นอนกี่โมง  |:( |:(

อดทนหน่อยน่า...
คุณสรรเสริญ ทำเอกสารกำกับยาได้เยี่ยมเลย  [clap hand2]

« ตอบกลับ #1142 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011, 05:22:16 PM »
ทำออกมาเพื่อ Support กล่องพี่ davit โดยเฉพาะเลยนะครับ  [HAHAHA]

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #1143 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011, 05:55:28 PM »
อาจารย์แล้วถ้าเป็นสายวายริ่งของ Cardas  ตัวนี้   เสียงจะออกแนวไหนครับ  ถ้าเอามาใส่กับ  GainClone  ครับผม

สายเทพพวกนี้ผมไม่เคยใช้ครับ ต้องรอคนที่เคยเล่นมาตอบแล้วอ่ะครับ
สงสัยอาจารย์สรรเสริญเป็นอสูร ถึงไม่เคยใช้สายเทพแบบคุณ tfender [monster]

« ตอบกลับ #1144 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011, 06:05:43 PM »
สายไฟของน้า THAISOLA นี่ OK หรือเปล่าครับ  [roll-eyes]

สำหรับผม OK มากครับ ซื้อตุนซะหลายเมตรเลย  [HAHAHA]
แต่เรื่องเสียงนี่นานาจิตตังครับ ผมแนะนำให้ลองซื้อไปใช้แต่น้อยก่อน หากโดนใจค่อยจัดเพิ่ม
ที่ว่า OK คือสายรุ่นขนาดเท่าไหร่ครับ เพราะคุณ thaisolar นำมาขายหลายขนาดมาก |:(

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #1145 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011, 06:12:35 PM »

[roll-eyes]  เกนโคลนนี่เล่นยากนะคะ รึว่าไม่ยากแต่ทำให้ดูยากค๊ะ ?

ออฟไลน์ คนเผาถ่าน

• ทำให้ดีที่สุดเท่าที่ชีวิตจะทำได้
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • งดซื้อของเก็บเงินเพื่ออนาคต
« ตอบกลับ #1146 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011, 06:32:02 PM »

ที่ว่า OK คือสายรุ่นขนาดเท่าไหร่ครับ เพราะคุณ thaisolar นำมาขายหลายขนาดมาก |:(

ผมว่าแล้วแต่ขนาดนะครับหรือป่าวผมเองก็ไม่แน่ใจ เพราะผมเองก็ซื้อมาใช้ครับ เสียงที่ให้ก็แตกต่างจากสายที่ผมใช้มากครับ
ข้อมูลครับ<br/> http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1556.msg28546#msg28546 fart-raccoon

« ตอบกลับ #1147 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011, 07:21:41 PM »

ผมใช้เบอร์ 1.1 กับ 1.5 ครับ

[roll-eyes]  เกนโคลนนี่เล่นยากนะคะ รึว่าไม่ยากแต่ทำให้ดูยากค๊ะ ?

จริงๆ แล้วไม่ยากครับ แต่ต้องทำให้ให้ดูซับซ้อนเล็กน้อยพอเป็นสีสันอ่ะครับ ..... คุณน้องข้าวฟ่าง ลองทำหรือยัง  [gr_in]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #1148 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011, 08:58:34 AM »
น้า Sansirn พอจะมีตัวอุปกรณ์เหลือๆ มั้ยครับ ผมยังขาดอีกหลายตัวเลย เผื่อไปยืมมาใช้ครับ  [roll] [roll]

ตอนนี้มีแค่ส่วนภาคขยายครับ อย่างอื่นไม่มีเลย ไม่แน่ใจว่า Step Atten , R in , C in มีผลต่อเสียงเยอะหรือเปล่าครับ 

ถ้ามีผลเยอะจะได้ตามหาต่อไป  Vo Vo

จริงๆ ไม่ยากหรอกครับ เป็นแค่ลีลาเล็กๆน้อยๆ พอให้มีเรื่องมาคุยกันครับ  [smi_ley]

« ตอบกลับ #1149 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011, 09:28:10 AM »
น้า Sansirn พอจะมีตัวอุปกรณ์เหลือๆ มั้ยครับ ผมยังขาดอีกหลายตัวเลย เผื่อไปยืมมาใช้ครับ  [roll] [roll]
ตอนนี้มีแค่ส่วนภาคขยายครับ อย่างอื่นไม่มีเลย ไม่แน่ใจว่า Step Atten , R in , C in มีผลต่อเสียงเยอะหรือเปล่าครับ 
ถ้ามีผลเยอะจะได้ตามหาต่อไป  Vo Vo

ที่ผมมีแต่อุปกรณ์บ้านๆ ครับ แต่ก็ไม่ครบอยู่ดี
-Step vol + R in มีผลต่อเนื้อเสียงโดยตรง หลักๆ ขึ้นกับ R ที่ใช้ ถ้าเป็นคาร์บอนก็จะได้เนื้อเสียงออกโทนอุ่น ถ้าเป็นเมทัลฟิล์มจะออกโทนใส
-C in มีผลกระทบกับเนื้อเสียง+โทนเสียง = น้ำเสียง ค่อนข้างแรง .... เล่นเกนโคลนแนะนำให้หา C-in ที่ให้โทนเสียงกลางๆ เข้าไว้ หากนึกไม่ออกจับ Solen มาลองก่อนได้เลย หากงบไม่จำกัดจัด Jensen มาลงได้ พี่ create เคยเอาใสให้ผมลองเทสบอกได้ว่ามันสุดยอดมาก (แต่ตัวใหญ่ใส่กล่องพี่ davit ไม่ได้) หรือจะลองหา C-Electrolytic BP 100uF มาลองดูก็ได้ ฟังสบายดีเหมือนกัน มีเพื่อนสมาชิกใช้กันหลายท่านครับ

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #1150 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011, 07:31:14 PM »
ของผมใช้ R เมทัลฟิล์ม เสียงจะชัดใสมากไป ผมเลยหาR คาร์บอนดีหน่อยมาใส่ก่อนเข้า ซีเล็คเตอร์หนึ่งตัว ผมเอา 10 โอม์มาใส่ ตอนนี้ลองไปสองอย่างละ กะหามาลองหลายๆยี่ห้อ เสียงก็นุ่มนวลลงครับ อันนี้ผมใช้กับ C 4.7uf plessey

และ C input 100 uf ผมยังไม่ชอบครับ ลองของ Pana FC ของ Nichicon fm ลองของ Elna silmic เสียงไม่ถูกใจ ที่เสียงดีใกล้เคียง C plessey 4.7uf ก็เป็น Nichicon แต่ปลายเสียงแหลมพวกฉาบต่างๆ มันจะไปไม่สุด ไม่กระจาย สว่าง ทั้งสองตัวเบสแยกตัวโน๊ตได้ดี เป็นลูกๆ

รองลงมาก็ Pana เบสมีแต่ไม่ค่อยเป็นลูก แหลมกับกลางก็ธรรมดา ไปไม่สุด ไม่กระจ่าง

ตัวสุดท้าย Elna ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เบสมั่วบวมไปหมดเลย กลางแหลมแย่กว่า ตัวอื่นๆที่ผมลอง

อยากหาC แบล๊กเกรด กับNippon  ที่เขาว่าดีมาลอง แต่ยังหาไม่ได้ครับ  [c--c]

ออฟไลน์ chaotong

• ถูกใจกด Like+ 30
« ตอบกลับ #1151 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 10:00:27 AM »
ของผมใช้ R เมทัลฟิล์ม เสียงจะชัดใสมากไป ผมเลยหาR คาร์บอนดีหน่อยมาใส่ก่อนเข้า ซีเล็คเตอร์หนึ่งตัว ผมเอา 10 โอม์มาใส่ ตอนนี้ลองไปสองอย่างละ กะหามาลองหลายๆยี่ห้อ เสียงก็นุ่มนวลลงครับ อันนี้ผมใช้กับ C 4.7uf plessey

และ C input 100 uf ผมยังไม่ชอบครับ ลองของ Pana FC ของ Nichicon fm ลองของ Elna silmic เสียงไม่ถูกใจ ที่เสียงดีใกล้เคียง C plessey 4.7uf ก็เป็น Nichicon แต่ปลายเสียงแหลมพวกฉาบต่างๆ มันจะไปไม่สุด ไม่กระจาย สว่าง ทั้งสองตัวเบสแยกตัวโน๊ตได้ดี เป็นลูกๆ

รองลงมาก็ Pana เบสมีแต่ไม่ค่อยเป็นลูก แหลมกับกลางก็ธรรมดา ไปไม่สุด ไม่กระจ่าง

ตัวสุดท้าย Elna ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เบสมั่วบวมไปหมดเลย กลางแหลมแย่กว่า ตัวอื่นๆที่ผมลอง

อยากหาC แบล๊กเกรด กับNippon  ที่เขาว่าดีมาลอง แต่ยังหาไม่ได้ครับ  [c--c]

ลองดูที่นี่ครับ มี  Nippon Chemical 100uf/63  LXZ Low impedance
http://www.htg2.net/index.php?topic=75644.0

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #1152 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 11:23:23 PM »
ของผมต่อเสร็จทำไมเสียงไม่ดีอย่างที่คิดเบสไม่ลึกแหลมไม่เป็นประกรายกลางไม่กว้างเวทีเสียงไม่ดีมิติก็แย่ [cry2] [cry1]
ใช้c elite2200+elna100/35+vrเสตป+สายแลน+กล่องดำ+fe5d+24-0-24/5a+r1%มีท่านใดพอแนะนำได้บ้างครับลงไปก็หลายพันแล้ว [res]

ออฟไลน์ tryman

• ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #1153 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 11:51:09 PM »
ของผมต่อเสร็จทำไมเสียงไม่ดีอย่างที่คิดเบสไม่ลึกแหลมไม่เป็นประกรายกลางไม่กว้างเวทีเสียงไม่ดีมิติก็แย่ [cry2] [cry1]
ใช้c elite2200+elna100/35+vrเสตป+สายแลน+กล่องดำ+fe5d+24-0-24/5a+r1%มีท่านใดพอแนะนำได้บ้างครับลงไปก็หลายพันแล้ว [res]

เปิดเบอร์นนานหรือยังครับ ต้องรอสัก 50-100 ชม.ก่อนนะ
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

ออฟไลน์ yoyoeiei

• ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #1154 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2011, 02:33:32 AM »

เปิดเบอร์นนานหรือยังครับ ต้องรอสัก 50-100 ชม.ก่อนนะ

ลองหา C ค่า 4.7 Uf ดีๆ หน่อยมาลองใช้สิครับ  ของผมเอา 4.7 ขนานกับเจ้าค่า 100 uf เลย เสียงถึงจะถูกใจผม ^^
อ๋อ ลองเปลี่ยนจากสายแลน เป็น oxygen free copper Teflon wire ที่พี่ thaisolar เอามาขาย ดูสิครับ น่าจะแจ่มกว่า

« ตอบกลับ #1155 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2011, 07:26:59 AM »
จะลองดูครับขอบคุณครับ [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #1156 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2011, 07:41:01 AM »
จะลองดูครับขอบคุณครับ [clap hand2] [clap hand2]
เปิดครั้งแรก วิทยุFM กระเป๋าหิ้วยังน่าฟังกว่าเลยครับ ต้องผ่านสัก 50 ชม.นั่นหละครับถึงฟังได้  [c--c]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #1157 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2011, 08:03:15 AM »
ถูกต้องครับ ต้องใช้เวลากับเขาหน่อยครับ

ของผมตอนนี้เวทีด้านลึกมีมากพอสมควร เสียงร้องเสียงดนตรีส่วนใหญ่ของแผ่น ที่อัดมาดีหน่อย ถอยไปร้องอยู่หลังตู้มากพอดูครับ บางครังเหมือนไม่มีตู้  แต่ด้านกว้าง ก็ปกติ ไม่ล้นตู้ออกไปครับ ส่วนเนื้อเสียงชัดเจนดี เบสอาจดูน้อยไปหน่อย แต่ก็มีไม่น้อยจนเกินไปครับ

« ตอบกลับ #1158 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2011, 08:57:12 AM »

น่าจะเป็นปัญหาจากอุปกรณ์ที่น้าใช้ครับ ....... ถ้าย้อนไปอ่านเรื่องเกนโคลนตั้งแต่ต้นจะพบว่าในนั้นได้มีการแนะนำการใช้อุปกรณ์ไว้อย่างละเอียด รวมถึงบอกเหตุผลที่มา
เกนโคลนเองมันเอาดีทางด้านจังหวะและเสียงกลางครับ เบสมันลงได้ไม่ลึกนักแต่ก็ไม่ขาดแคลน ถ้าใช้กับลำโพงใหญ่ถึงจะรับรู้ได้ หากเป็นลำโพงเล็กวางหิ้งทั่วไปจะฟังไม่ค่อยออก ส่วนปลายแหลมจะได้ดีแค่ไหนนั้น อุปกรณ์ที่ใช้จะเป็นตัวกำหนดครับ

แนวทางปรับปรุง
-C-filter ใช้ของ Nippon หรือ UCC หรือ Nichicon HE .... ถ้าต้องการกำลังก็ใช้ 2200uF หากต้องการสปีดก็ใช้ 1000uF (ถ้าน้าชอบเสียงกลางแหลมใสๆ ให้โฟกัสไปที่ Nichicon HE)
-C-input ถ้าต้องการความสดใสต้องใช้ C-film ผมแนะนำให้เริ่มต้นที่ Solen 4.7uF หรือดีกว่า หากต้องการใช้ C-electrolytic 4.7uF-100uF เสียงที่ได้จะออกแนวอิ่มๆ ฟังสบาย แต่ต้องยอมเสียรายละเอียดไปบ้าง
-R ที่ใช้ถ้าจะเอาประหยัดแนะนำ Carbon film ซึ่งจะให้เสียงดนตรีที่อวบอิ่มกว่า หากงบเหลือแนะนำให้จัด Takman หรือ Amtrans ลง (ตั้งแต่ในวงจรแอมป์จนถึงสเตปโวลลุ่ม)
-สายไฟ แนะนำเทฟล่อนใส้ในเป็นทองแดงชุบเงิน จะให้โทนเสียงที่สดใส และรายละเอียดดี
-เปิดเพลงด้วยระดับความดังพอสมควร เบิร์นทิ้งไว้ขั้นต่ำ 100 ชม.

ปล.
1.เกนโคลนต้องการลำโพงที่คุณภาพดีพอสมควร มันถึงจะแสดงศักยภาพ+เอกลักษ์ของมันออกมา
2.หากผ่าน 100 ชม.ไปแล้วเสียงยังไม่โดนใจ แสดงว่าเกนโคลนตัวนี้ไม่ใช่เนื้อคู่ครับ
3.นัก diy ที่อยู่กินกับแอมป์หลอด SE มานานๆ จนชินกับเสียงที่เป็นเอกลักษ์ของแอมป์ SE มักจะไม่ค่อยชอบกับเสียง SS อย่างเกนโคลน เนื่องจากเกนโคลนให้เสียงที่จริงจังและรวดเร็ว

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #1159 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2011, 09:17:50 AM »
หุหุ .... เครื่องเสียงนะ ไม่ใช่ ทีวี ฮิตาชิ  แล้วยิ่งเป็นที่ทำเอง ทำอย่างไรก็ได้อย่างนั้น  อยากเรียนลัด ก็ต้องไล่อ่านกระทู้ตั้งแต่ต้น มีเพื่อนๆ และ คุณสรรเสริญลงไว้เป็นระยะ ไม่เคยมี ดีไอวายคนไหนที่ทำได้สำเร็จถูกใจในครั้งเดียวหรอกครับ ทุกอย่างต้องใช้เวลา  และ ความอดทน  ถ้าคนอยากได้ยินเสียงจริงๆของเครื่องที่คุณทำ คุณคงต้องขยันเบรินท์อิน และ อดทนรอให้ผ่าน 200 ชั่วโมงเป็นอย่างต่ำครับ  เพื่อที่จะทราบ และ เรียนรู้แนวทางในการปรับจูนต่อไป ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #1160 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2011, 06:12:46 PM »
ผมใช้3875ตัวนี้มาเกือบ200ชม.แล้วครับตอนแรกใช้vrธรรมดาเสียงแย่กว่าต่อตรงอีกเลยเอาออก
พอได้vrเสตปกับกล่องดำมาใส่เสียงไม่เปลี่ยนมากครับแต่เบากว่าต่อตรงผมต้องเริ่มนับหนึ่งกับการเบรินvrใช่ปะครับ
กรุณาแนะนำด้วยครับ [res]

ออฟไลน์ tryman

• ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #1161 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2011, 07:02:12 PM »
ผมใช้3875ตัวนี้มาเกือบ200ชม.แล้วครับตอนแรกใช้vrธรรมดาเสียงแย่กว่าต่อตรงอีกเลยเอาออก
พอได้vrเสตปกับกล่องดำมาใส่เสียงไม่เปลี่ยนมากครับแต่เบากว่าต่อตรงผมต้องเริ่มนับหนึ่งกับการเบรินvrใช่ปะครับ
กรุณาแนะนำด้วยครับ [res]

ถ้าถึง 200 แล้วในความคิดผม step VR คงไม่ได้สร้างความเปลี่ยนแปลงอะไรมากหลังจากเบอร์น อีก 200 ชม.หรอกครับ มันอาจไม่ใช่เนื้อคู่ของคุณ falakamo  ก็ได้ครับ
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

« ตอบกลับ #1162 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2011, 07:52:15 PM »
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำพอดีเคยเดินที่พันทิพย์นานมาแล้วได้ยินเสียงเพลงไม่ทราบว่าเพลงอะไร
แต่เสียงดีมากๆเลยเข้าไปดูในร้านเครื่องเสียงราคา7900ครับอธิบายไม่ถูกคือเสียงมันสะอาดมากๆแบบว่าใสปิ้งอะครับ
พอมารู้จักเจ้า3875ที่ราคาเป็นแสนเขาว่าเสียงกลางดีมากมายประมาณนั้นเลยลองดูตอนแรกต่อเสร็จผมว่าเสียงก็ดีครับเลยใชไปเป็นเดือนครับ
คิดว่าต้องดีขึ้นกว่านี้อีกแต่ไม่ใช่ครับมันไม่สะดุดหูเหมือนตัว7900ครับก็เลยหาข้อมูลดูจึงได้vrแบบเสตปมาลอง+กล่องดำอีก
ก็ยังไม่ใช่อีกสงสัยจริงอย่างที่พี่ๆว่าครับไม่ใช่เนื้อคู่แน่ๆแต่ไม่ใช่3875ไม่ดีนะครับดีกว่าตัวอื่นๆที่ผมเคยได้ยินได้ฟังมาครับ
ท้ายนี้ต้องขอขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆน้าๆในนี้ด้วยครับสำหรับคำแนะนำและน้ำใจดีๆที่มีให้จะสู้ต่อไปเพื่อหาเนื้อคู่ครับ [res] [res] [res] [res] [res]

« ตอบกลับ #1163 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2011, 08:20:00 PM »
ไหนๆก็ทำมาขนาดนี้แล้วน้า falakamo ลองเปลี่ยน C-filter เป็น Nippon 2200/63V กับ C-input เป็น Solen หรือ Plessey ดูอีกที ซึ่งทั้ง 2 รายการราคาไม่โหด (ลองถามน้า create ดูได้  [roll]) ถ้าลองแล้วเสียงเข้าทางก็จัดการเปลี่ยนสายไฟเป็นอันดับต่อไปครับ

« ตอบกลับ #1164 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2011, 08:23:11 PM »
ไหนๆก็ทำมาขนาดนี้แล้วน้า falakamo ลองเปลี่ยน C-filter เป็น Nippon 2200/63V กับ C-input เป็น Solen หรือ Plessey ดูอีกที ซึ่งทั้ง 2 รายการราคาไม่โหด (ลองถามน้า create ดูได้  [roll]) ถ้าลองแล้วเสียงเข้าทางก็จัดการเปลี่ยนสายไฟเป็นอันดับต่อไปครับ
C input ตัวใหญ่ขนาดนั้น จะใส่เข้าไปไว้ในกล่องดำได้อย่างไงครับ [shock1]

« ตอบกลับ #1165 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2011, 08:26:29 PM »
ต้องลองครับแต่ตอนนี้งบหมดรอสายอยู่ด้วยเดี๋ยวคงเปลี่ยนที่เดียวเลยครับ [res] [res]

« ตอบกลับ #1166 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2011, 08:27:17 PM »
C input ตัวใหญ่ขนาดนั้น จะใส่เข้าไปไว้ในกล่องดำได้อย่างไงครับ [shock1]

ต้องเลือกมุมดีๆ อ่ะพี่ ผมจับนอนด้านข้างขนานตามแนวยาวของกล่อง ถ้าใช้ PCB ของผมรุ่น step2 ให้ใส่ C-filter ที่รูด้านใน หากเป็น PCB step3 อันนี้ง่ายเลยเพราะแผ่นเล็กครับ

« ตอบกลับ #1167 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2011, 08:29:31 PM »
ใส่ตัวเมียยากครับคงไม่เกินความสามารถ

« ตอบกลับ #1168 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2011, 08:44:38 PM »
ไปห้องซื้อขายประกาศเลยดีใหมC-filter เป็น Nippon 2200/63V กับ C-input เป็น Solen หรือ Plessey  [c--c]

« ตอบกลับ #1169 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2011, 08:57:24 PM »

ต้องเลือกมุมดีๆ อ่ะพี่ ผมจับนอนด้านข้างขนานตามแนวยาวของกล่อง ถ้าใช้ PCB ของผมรุ่น step2 ให้ใส่ C-filter ที่รูด้านใน หากเป็น PCB step3 อันนี้ง่ายเลยเพราะแผ่นเล็กครับ
ขนาด C2200uF ก็ต้องเอียงหลบขั้ว RCA แล้ว นี่ต้องมาแทรก C input ตัวเบ่อเร่ออีก [cry1]