ผู้เขียน หัวข้อ: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......  (อ่าน 642845 ครั้ง)

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #1410 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 02:07:25 PM »

รูปนี้ ผมดันทำสายหลุดจากสวิสต์ปิดเปิด สวิสต์ปิดเปิดเป็นแบบ ปุ่มกดครับ ผมเลยย้ายสายสีแดงไปต่อไว้ที่ปลั๊กเสียบเลย
ถ้าผมจะทำให้สวิสต์ปิดเปิดมันใช้ได้ผมจะต้องย้ายสายสีแดงไปจุดที่ผมทำลูกศรชี้ไว้ถูกไหมครับ
ขอบคุณมากครับ

[no2] เบรกด่วนๆ.. ครับ ถ้าผิดมันจะลัดวงจรทันที
คุณกำลังเอา Line ไปช็อต Neutron ถ้าต่อผิด อันตรายมาก

ต้องย้ายแดงมาที่ลูกศรชี้จริง แต่ต้องย้ายปลายเขียวที่ร่วมกับสายใส ออกมาแทนที่ตำแหน่งขั้ว IEC จุดแดงเดิมที่ย้ายไปครับ

ผมยังไม่ได้ทำอะไรครับ มันยังเป็นตามภาพอยู่ครับ
  เรื่องไฟผมไม่ค่อยกล้าครับ กลัวพังครับ ตอนนี้ยังเป็นตามภาพครับ สายเขียวก็เดิมๆครับผมไม่ได้ขยับเลยครับเดิมๆก็เป็นอย่างนั้นครับ สายแดงมันหลุดมาครับ แต่ไม่รู้ว่ามันหลุดมาจากตรงไหนครับ ผมก็เลยเอามันมาไว้ที่ปัจจุบันตามภาพครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #1411 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 02:18:27 PM »
ผมยังไม่ได้ทำอะไรครับ มันยังเป็นตามภาพอยู่ครับ
  เรื่องไฟผมไม่ค่อยกล้าครับ กลัวพังครับ ตอนนี้ยังเป็นตามภาพครับ สายเขียวก็เดิมๆครับผมไม่ได้ขยับเลยครับเดิมๆก็เป็นอย่างนั้นครับ สายแดงมันหลุดมาครับ แต่ไม่รู้ว่ามันหลุดมาจากตรงไหนครับ ผมก็เลยเอามันมาไว้ที่ปัจจุบันตามภาพครับ
เดี๋ยวเช็คข้อมูลให้ตรงกันก่อนนะครับ

ผมเข้าใจว่าตอนนี้เสียบไฟทำงานปกติ แต่สวิตซ์ไม่ได้ใช้ เพราะต่อตรงเอาไว้

ก่อนหน้านี้ผมเข้าใจว่าสายน่าจะหลุดทั้งสายใส และสายแดง ทั้งคู่ เพราะการต่อวงจรสวิตซ์ไม่ถูก

เอาแบบนี้นะครับ จากรูป ให้สายแดงอยู่ในที่เดิม อย่าไปแกะออก
แต่ให้ย้ายสายใส (ที่ต่อร่วมกับสายเขียว) ออก
แล้วเอามาต่อสวิตซ์ในตำแหน่งสวิตซ์อีกด้านที่ตั้งใจต่อสายน่ะครับ
(พอดีผมไม่ได้อยู่หน้าเครื่องคอมตัวใหญ่ เลยวาดผังการเดินสายไม่ได้)

« ตอบกลับ #1412 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 02:26:35 PM »
เดี๋ยวเช็คข้อมูลให้ตรงกันก่อนนะครับ

ผมเข้าใจว่าตอนนี้เสียบไฟทำงานปกติ แต่สวิตซ์ไม่ได้ใช้ เพราะต่อตรงเอาไว้

ก่อนหน้านี้ผมเข้าใจว่าสายน่าจะหลุดทั้งสายใส และสายแดง ทั้งคู่ เพราะการต่อวงจรสวิตซ์ไม่ถูก

เอาแบบนี้นะครับ จากรูป ให้สายแดงอยู่ในที่เดิม อย่าไปแกะออก
แต่ให้ย้ายสายใส (ที่ต่อร่วมกับสายเขียว) ออก
แล้วเอามาต่อสวิตซ์ในตำแหน่งสวิตซ์อีกด้านที่ตั้งใจต่อสายน่ะครับ
(พอดีผมไม่ได้อยู่หน้าเครื่องคอมตัวใหญ่ เลยวาดผังการเดินสายไม่ได้)
ครับต่อตรงเอาไว้ครับ
สวิสต์ ไม่ได้ใช้ครับ และเดิมๆสายกราว์ขาปลั๊ก ice ก็ไม่มีไว้นะครับ ต่อไว้แค่สาย ขาว ไว้เท่านั้นครับ สายขาวผมว่ามันไม่ได้หลุดครับ พอผมเปิดมามันหลุดสายแดงครับ ผมก็หาจุดที่หลุดก็ไม่รู้อันไหนไม่กล้าต่อไปจุด ที่สายเขียวอยู่กลัวไม่ถูก
ผมก็เลยเอาสายแดงมาบัดกรีต่อไว้ตรงจุดปัจจุบันตามภาพครับ เพราะคิดว่าสายแดงเป็นสาย+ สายขาว เป็น-
สายแดงมันไปต่อที่ฟิวส์ ครับ
สายเขียวกับขาว มันอยู่แบบนั้นอยู่แล้วครับ

ผมยังไม่รีบกครับเพราะตอนนี้ใช้ได้อยู่ครับ ไม่ใช้สวิสไปก่อนครับ รอรูปดีกว่าครับ หรือจะให้ผมถ่ายรูปเพิ่มเติมตรงไหนครับ
ผมรอดูรูปดีกว่าครับ เรื่องไฟไม่อยากเล่นด้วยครับกลัวพังครับ

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #1413 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 02:45:56 PM »
 ชอบนุ่มผมแนะนำให้ถอด C input poly ออก แล้วใส่ LXV  100 uF สีน้ำเงินนั่นแหละ แค่ตัวเดียว คุณอาจจะชอบมันลองฟังดูครับ ผมใส่ตัวนี้ตัวเดียวเหมือนกันครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1414 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 02:48:25 PM »

ครับต่อตรงเอาไว้ครับ
สวิสต์ ไม่ได้ใช้ครับ และเดิมๆสายกราว์ขาปลั๊ก ice ก็ไม่มีไว้นะครับ ต่อไว้แค่สาย ขาว ไว้เท่านั้นครับ สายขาวผมว่ามันไม่ได้หลุดครับ พอผมเปิดมามันหลุดสายแดงครับ ผมก็หาจุดที่หลุดก็ไม่รู้อันไหนไม่กล้าต่อไปจุด ที่สายเขียวอยู่กลัวไม่ถูก
ผมก็เลยเอาสายแดงมาบัดกรีต่อไว้ตรงจุดปัจจุบันตามภาพครับ เพราะคิดว่าสายแดงเป็นสาย+ สายขาว เป็น-
สายแดงมันไปต่อที่ฟิวส์ ครับ
สายเขียวกับขาว มันอยู่แบบนั้นอยู่แล้วครับ

ผมยังไม่รีบกครับเพราะตอนนี้ใช้ได้อยู่ครับ ไม่ใช้สวิสไปก่อนครับ รอรูปดีกว่าครับ หรือจะให้ผมถ่ายรูปเพิ่มเติมตรงไหนครับ
ผมรอดูรูปดีกว่าครับ เรื่องไฟไม่อยากเล่นด้วยครับกลัวพังครับ

ไฟ 220VAC ที่มาจากปลั๊กบ้านไม่ใช่รึครับทำไมมี บวกลบด้วย  สายขาวนั้นปลายสายไปต่อกับอะไร สายแดง ไปต่อกับ ฟิวส์แล้วไปต่อกับอะไร  ตอนแรกตามที่น้าaudiomania บอกน่าจะประมาณนี้ และขอภาพกว้างๆหน่อยครับ 

« ตอบกลับ #1415 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 02:55:31 PM »
ทำไมไม่ถามคนทำหล่ะ ครับ  [unde_cided]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #1416 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 04:10:22 PM »
น้า CLEANING น่าจะหามิเตอร์มาใช้สักตัวนะครับ  [yes-raccoon]

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1417 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 04:17:00 PM »
หายไปเลยสงสัยไปตามถามเจ้าของเดิม  [c--c] ถ้ายังไม่ได้ ถามมาเรื่อยๆนะครับ น้าๆหลายท่านจะคอยช่วยจนกว่าจะพังกันไปข้างหนึ่ง เพราะผมก็แอบมาเอาความรู้ในนี้แหละ [roll]

« ตอบกลับ #1418 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 05:27:46 PM »
หายไปเลยสงสัยไปตามถามเจ้าของเดิม  [c--c] ถ้ายังไม่ได้ ถามมาเรื่อยๆนะครับ น้าๆหลายท่านจะคอยช่วยจนกว่าจะพังกันไปข้างหนึ่ง เพราะผมก็แอบมาเอาความรู้ในนี้แหละ [roll]
หายไปเอา  c ออกตัวครับ เพราะว่าเสียงมันหน่วงๆครับ เลยเอา  c 100uf ออก เหลือแต่ MKP4.7 ครับ ตอนนี้เสียงไม่หน่วงแล้วครับ กลับมารายละเอียดชัดเจนอีกครั้งครับ แต่รู้สึกมันจะมีกำลังขึ้นครับในตัวเสียงครับ

เรื่องไฟ เป็นไฟจากบ้านครับ มาเข้า ที่ตัวปลั๊ก iec ครับ สายแดง+ขาว ไปเข้าฟิวส์ครับ จะเห็นที่ขาปลั๊กครับ จะมีสายขาว กับ สายแดง สองสายนี้ไปเข้าฟิวส์ครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #1419 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 05:36:04 PM »
น้าครับ แนะอีกหน่อย ก่อนน้าจะถอดซีเข้าออกเพื่อแต่งเสียง รอมันก่อนครับ ให้มันเบินให้เข้าที่ก่อนครับ ถ้าไม่ผ่าน 100-200 ชั่วโมงคงตัดสินมันไม่ได้หรอกครับ ตอนนี้อาจชอบใจ แต่ผ่าน 50 ชั่วโมงไปอาจหงายท้องได้นะครับ ของแบบนี้ต้องใจเย็นๆครับ  [shock1]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #1420 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 05:36:45 PM »
ชอบนุ่มผมแนะนำให้ถอด C input poly ออก แล้วใส่ LXV  100 uF สีน้ำเงินนั่นแหละ แค่ตัวเดียว คุณอาจจะชอบมันลองฟังดูครับ ผมใส่ตัวนี้ตัวเดียวเหมือนกันครับ
ผมดันไปเอา c 100 uf ออกไปแล้วครับ ถ้าอ่านเจอก่อนก็จะเอาไว้ครับแต่วันหน้าก็ต้องลองครับ ตอนนี้เบื่อถอดแล้วครับผมทำมาสองวันเต็มๆเลยครับ ยากครับสำหรับมือใหม่อย่างผมครับ
รบกวนสอบถามเรื่อง แนวเสียง C ครับ ผมได้รับ Hitachi cap pio nos 0.1 uF/380VDC  แล้วครับ แนวเสียงตัวนี้เป็นเช่นไรครับ ผมจะเอาไปใส่ในลำโพงตรงทวิสเตอร์คู่กับ silver mica ที่ชื้อมาจากคุณเล็กได้ไหมครับ แนวเสียงมันจะขัดขากันหรือไม่ครับ

Mial Polystyrene 1200 pf/630V  แนวเสียงมันจะออกสดๆใช่หรือไม่ครับ แนวเสียงจะเหมือนกับ C Vishay/Sprague 0.047uF 400V  ตัวนี้หรือไม่ครับ

ผมขอรบกวนเรื่องแนวเสียง c ทั้งสองชนิดด้วยครับ จะได้นำไปใช้งานถูกครับ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #1421 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 05:43:06 PM »
น้าครับ แนะอีกหน่อย ก่อนน้าจะถอดซีเข้าออกเพื่อแต่งเสียง รอมันก่อนครับ ให้มันเบินให้เข้าที่ก่อนครับ ถ้าไม่ผ่าน 100-200 ชั่วโมงคงตัดสินมันไม่ได้หรอกครับ ตอนนี้อาจชอบใจ แต่ผ่าน 50 ชั่วโมงไปอาจหงายท้องได้นะครับ ของแบบนี้ต้องใจเย็นๆครับ  [shock1]
ครับ แต่ตอนผมใช้สองตัวผสมกันเสียงมันนุ่มจริงครับแต่เพลงมันช้าลงกว่าเดิมครับหน่วงเลยเอาออกครับ ตอนนี้ก็รอเบริน์ครับ

และรอคำแนะนำเรื่องแนวเสียงของ c ที่ผมชื้อมาจากคุณเล็กครับว่าเป็นอย่างไรจะได้นำไปแต่งถูกครับ ผมว่าจะนำ c ที่ชื้อมาจากคุณ ไปแต่งลำโพงครับ ตรงวูฟเฟอร์ ครับ ก็ไม่รู้ว่าจะเป็นอย่างไร ตอนนี้ใส่ Jantzen Cross-cap อยู่ครับ ตรงวูฟเฟอร์ ว่าจะลองเอาตัวที่ชื้อมาจากคุณ cde 0.22 uf 400v ไปขนานครับ แต่ไม่รู้แนวเสียง cde ว่ามันเหมือนกับ jantzen หรือไม่ ถ้าเหมือนๆกัน ก็จะไม่เอาไปใส่ครับ

และตรงทวิสเตอร์ใส่ Clarity Cap + silver mica อยู่ครับว่าจะเอา Hitachi cap pio nos 0.1 uF/380VDC  ไปผสมด้วยแต่รอ เรื่องแนวเสียงของมันก่อนครับ

ตอนนี้ชอบแต่ต่อไปหงายท้อง  [cry2]  [Rabb_cry] แน่ๆเลยครับ ทำมาเยอะแล้ว เจ็บพอแล้วครับ

และรอ Hitachi cap pio nos 0.1 uF/380VDC  กาวแห้งด้วยครับ ขามันเป็นสนิม ผมจับหน่อยมันหลุดเลยครับ  ดีที่ยังมีตอให้นิดเลยบัดกรี และใช้กาวที่ใช้สำหรับติดเหล็กทาอยู่ครับ

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #1422 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 05:45:20 PM »
 ผมว่ายกมาให้ผมต่อให้ดีกว่า เดียวจะระเบิดไปซะก่อน  [unde_cided]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #1423 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 05:47:55 PM »
ผมว่ายกมาให้ผมต่อให้ดีกว่า เดียวจะระเบิดไปซะก่อน  [unde_cided]
ครับ ตอนนี้ต่อตรงใช้อยู่ครับ ปลั๊กมันเสียไปแล้วครับ มันหักครับ เลยต่อตรงๆไว้ก่อนครับตอนนี้ เพียงแต่สวิสยังใช้ไม่ได้ครับ บังไม่ค่อยว่างคงหาตัวลำบากครับ
ยังมีหัวปลั๊กอยู่อีกหรือเปล่าครับ ร้านนัฐพงษ์ก็ปิด

รอน้ำหายท่วมคงจะเข้าไปครับ ตอนนี้น้ำมาหน้าบ้านแล้วครับ

ออฟไลน์ Davit

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #1424 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 05:53:28 PM »

อันนี้ใช่กล่อง จากผมหรือป่าวเอ่ย....

เพิ่มเติม เรื่อง capacitor หน่อย  เห็นใส่ตัวสีน้ำตาลใต้ปริ้นท์ ใส่เเล้วหวังผมอะไรเอ่ย.
การประกอบ ลองดูกระทู้คุณเล็ก หรือเพื่อนๆ ที่ประกอบ ผมว่าวางเอาไว้นอกกล่องก่อนดีมั๊ย ขันน๊อตยึดให้เเน่น (ต้องเอาน๊อตตัวเมียยึดด้วยกาวให้ติดกับตัวไอซีก่อนนะ)
เเล้วค่อยๆ จัดสาย วางลงไป จากนั้นทดลองฟังดู สักวันสองวันก็ได้ หรือจะปรับเปลี่ยนอุปกรณ์ที่คุณเชื่อว่าเสียงดี ก็ยังได้ เอาให้ถูกใจ เเล้วค่อยย้ายเอาไปไว้ในกล่องดีกว่า
ไม่งั้นจะลำบากมากๆ ต้องใจเย็นๆ  อย่าใจร้อน

« ตอบกลับ #1425 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 05:54:44 PM »
ผมดันไปเอา c 100 uf ออกไปแล้วครับ ถ้าอ่านเจอก่อนก็จะเอาไว้ครับแต่วันหน้าก็ต้องลองครับ ตอนนี้เบื่อถอดแล้วครับผมทำมาสองวันเต็มๆเลยครับ ยากครับสำหรับมือใหม่อย่างผมครับ
รบกวนสอบถามเรื่อง แนวเสียง C ครับ ผมได้รับ Hitachi cap pio nos 0.1 uF/380VDC  แล้วครับ แนวเสียงตัวนี้เป็นเช่นไรครับ ผมจะเอาไปใส่ในลำโพงตรงทวิสเตอร์คู่กับ silver mica ที่ชื้อมาจากคุณเล็กได้ไหมครับ แนวเสียงมันจะขัดขากันหรือไม่ครับ

Mial Polystyrene 1200 pf/630V  แนวเสียงมันจะออกสดๆใช่หรือไม่ครับ แนวเสียงจะเหมือนกับ C Vishay/Sprague 0.047uF 400V  ตัวนี้หรือไม่ครับ

ผมขอรบกวนเรื่องแนวเสียง c ทั้งสองชนิดด้วยครับ จะได้นำไปใช้งานถูกครับ
ขอบคุณครับ
ให้ผมตอบจะเอาแบบ จริงๆ หรือ โกหกหล่ะ  ถ้าเอาแบบจริงๆ และ จริงใจ ก็ขอตอบว่าไม่รู้ครับ  เพราะผมไม่เคยฟัง System ของท่าน ไม่รู้ว่าพื้นเสียงขณะนี้เป็นอย่างไร  จึงไม่สามารถบอกได้ว่าใส่ไปแล้วจะเป็นไปในทิศทางใด  แต่ถ้าโดยฐานเสียงของ Hitachi เดิมๆนั้นเสียงจะสด เพราะเป็นซี oil และ มี แวคเคลือบชั้นฟิลม์อยู่ ให้โทนเสียงที่อิ่ม และ วอร์ม   ส่วน mial  สดใส มากด้วยรายละเอียดเช่นกัน แต่ไม่สดแข็งพุ่งเหมือน orange drop ก็เนื่องจากมีน้ำยา styrene เป็นตัวหน่วงสัญญาณ ซึ่งแตกต่างจาก Orange drop ซึ่งเป็น Aluminium foil เพียวๆ ครับ

« ตอบกลับ #1426 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 06:02:26 PM »
รบกวนสอบถามเรื่อง แนวเสียง C ครับ ผมได้รับ Hitachi cap pio nos 0.1 uF/380VDC  แล้วครับ แนวเสียงตัวนี้เป็นเช่นไรครับ ผมจะเอาไปใส่ในลำโพงตรงทวิสเตอร์คู่กับ silver mica ที่ชื้อมาจากคุณเล็กได้ไหมครับ แนวเสียงมันจะขัดขากันหรือไม่ครับ

Mial Polystyrene 1200 pf/630V  แนวเสียงมันจะออกสดๆใช่หรือไม่ครับ แนวเสียงจะเหมือนกับ C Vishay/Sprague 0.047uF 400V  ตัวนี้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
ให้ผมตอบจะเอาแบบ จริงๆ หรือ โกหกหล่ะ  ถ้าเอาแบบจริงๆ และ จริงใจ ก็ขอตอบว่าไม่รู้ครับ  เพราะผมไม่เคยฟัง System ของท่าน ไม่รู้ว่าพื้นเสียงขณะนี้เป็นอย่างไร  จึงไม่สามารถบอกได้ว่าใส่ไปแล้วจะเป็นไปในทิศทางใด  แต่ถ้าโดยฐานเสียงของ Hitachi เดิมๆนั้นเสียงจะสด เพราะเป็นซี oil และ มี แวคเคลือบชั้นฟิลม์อยู่ ให้โทนเสียงที่อิ่ม และ วอร์ม   ส่วน mial  สดใส มากด้วยรายละเอียดเช่นกัน แต่ไม่สดแข็งพุ่งเหมือน orange drop ก็เนื่องจากมีน้ำยา styrene เป็นตัวหน่วงสัญญาณ ซึ่งแตกต่างจาก Orange drop ซึ่งเป็น Aluminium foil เพียวๆ ครับ
ขอบคุณครับ ตอบแบบเอาจริงซิครับ เรื่องผสมเสียงไม่เป็นไรครับเดียวผมทดลองได้ครับ เพียงแต่ผมอยากจะทราบแนวเสียงของ Hitachi กับ mial เท่านั้นครับ เดียวเรืองยำผสมจัดทดลองครับ ไม่ยากแล้วครับลำโพงผมถอดจนชำนาญแล้วครับ

แล้ว mial กับ silver mica ครับ ตัวไหนสดใสกว่ากันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ตุลาคม 2011, 06:24:57 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #1427 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 06:08:42 PM »

อันนี้ใช่กล่อง จากผมหรือป่าวเอ่ย....

เพิ่มเติม เรื่อง capacitor หน่อย  เห็นใส่ตัวสีน้ำตาลใต้ปริ้นท์ ใส่เเล้วหวังผมอะไรเอ่ย.
การประกอบ ลองดูกระทู้คุณเล็ก หรือเพื่อนๆ ที่ประกอบ ผมว่าวางเอาไว้นอกกล่องก่อนดีมั๊ย ขันน๊อตยึดให้เเน่น (ต้องเอาน๊อตตัวเมียยึดด้วยกาวให้ติดกับตัวไอซีก่อนนะ)
เเล้วค่อยๆ จัดสาย วางลงไป จากนั้นทดลองฟังดู สักวันสองวันก็ได้ หรือจะปรับเปลี่ยนอุปกรณ์ที่คุณเชื่อว่าเสียงดี ก็ยังได้ เอาให้ถูกใจ เเล้วค่อยย้ายเอาไปไว้ในกล่องดีกว่า
ไม่งั้นจะลำบากมากๆ ต้องใจเย็นๆ  อย่าใจร้อน

น่าจะใช่ครับ กล่องมาจาก bang doi ครับ แต่ด้านในเล่นผมงงครับ ประกอบสเตร์ปนานมากเลยหันไม่ถูกทาง เพราะเดิมใส่สเตร์ปเหล็ก มีรู ทั้งบนและข้าง ครับ
ดังภาพครับ

สเตร็ปใหม่มาก็ต้อง ทำให้รูกว้างขึ้นอีก เสียเวลาเรื่องหันแนวสเตร์ปนานมากๆครับ

เรื่อง c ด้านล่างสีน้ำตาลหรือเปล่าครับ ของเดิมๆก่อนผมเปลียน c filter จาก GXE1000 เจ้าของเดิมเข้าทำไว้ครับ ในภาพเกนโคนคุณเล็กก็มีครับ ตัวสีน้ำตาลขนานด้านล่างครับ
ตอนแรกผมใส่ไว้ เปิดฟังตอนกระสือ เสียงใช้ได้ครับ  ผมลองเอาตัวสีน้ำตาลออก เสียงแหลมเฟี้ยวเลยครับ ปลายแหลมผมว่ามันแห้งๆฟังแปลกๆครับ ซึ่งผมไม่ชอบเสียงแหลมครับ ลองใส่กลับเข้าไป อืมเสียงปลายแหลมเนียนขึ้นครับ ผมก็เลยใส่ครับ

เรื่องน๊อตยึดนี่ผมคิดไม่ถึงจริงๆครับ ประกอบตรงเรื่องใส่น๊อตนี่แหละครับ ถ้าเอาตัวเมียยึดไว้ด้านใน ic ได้ก็ดีเลยครับ ต่อไปจะได้ขันง่ายๆครับ

ตอนแรกกล่องนี้กับสเตร์ปอันเก่ามีปัญหามากครับ สเตร์ปเหล็ก ไขแน่นก็บิดโวลุ่มไม่ไป พอเปลี่ยนสเตร์ปแล้ว ลื่นเลยขันจนแน่นๆก็ไม่มีปัญหาครับ

การยึดน๊อตนี่ใส่น๊อตตัวเมียด้านในทากาวไว้ เวลาต่อด้านนอกก็เอา ic ไปวางบนหลังกล่อง แล้วก็ไขน๊อตจากด้านในกล่องขึ้นมาถูกต้องไหมครับ
ผมก็คิดจะเอาไว้ข้างนอกเพื่อทดลองแต่ว่า ผมหาทางยึดซิงค์ลดร้อนไม่ได้ เมื่่อวานผมทำผมใช้พัดลมเป่าเลยครับ พอดีมีพัดลม usb ตัวเล็กๆอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ตุลาคม 2011, 06:23:34 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #1428 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 06:19:06 PM »
ทำไมไม่ถามคนทำหล่ะ ครับ  [unde_cided]
ไม่ค่อยว่างครับเคยโทรไปแล้วเขาติดงานครับ ก็เลยไม่ยากรบกวนครับ

« ตอบกลับ #1429 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 06:22:47 PM »
ผมหากระทู้ ที่คุณเล็กกับคุณ boon ประกอบลงกล่อง ไม่เจอ

แผ่นหน้า ลงอุปกรณ์ เเล้วขันให้เเน่น ได้ ไม่มีปัญหา
ส่วน สลักทองเหลือง ที่ถอดออกมา ตอนใส่กลับเข้าไป นี่..

เอาน๊อตตัวเมียใส่ก่อน  ตรงท้ายเอาน็อตจานใส่ จากนั้นก็ใส่เข้าไป โดยที่ขันน็อตจานด้านท้ายลงไป ค่อยๆ จนสลักทองเหลืองเเน่น เเล้วล๊อคน๊อตตัวเมีย
จากนั้น คลายน๊อตจานออก สลักทองเหลืองต้องไม่ตามออกมา เป็นใช้ได้  

ส่วนสลักทองเหลืองที่ยาวเลยน๊อตกราวด์ออกมา ใช้คีบย้ำของช่างไฟฟ้า มันจะมีรู เลือก รูm4 เอาสลักทองเหลืองที่ยาวหมุนเข้าไป เเล้วบีบ จะทำให้เกลียวไม่เสีย

« ตอบกลับ #1430 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 06:23:42 PM »
มาตอบเรื่อง สวิทซ์ สายสีขาวจาก IEC นั้น ไปต่อกับฟิวส์ และสายสีแดงจาก IEC ไปต่อกับ สายหม้อแปลงข้างใน และสายสีแดงอีกเส้นที่มาจากข้างใน คงต่อกับหม้อแปลง ซึ่งมาต่อ กับฟิวส์  งั้นก็ย้ายสีขาวไปต่อกับสวิทซ์ ตรงขาที่มีรอยตะกั่ว ถ้าพร้อมเสียวก็ต่อได้เลย ถ้ายังไม่มั่นใจก็ยกหาน้าBang doi   [roll-eyes] หม้อแปลงอยู่ในกล่องลูกเล็กจัง

« ตอบกลับ #1431 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 06:31:14 PM »
ของผมมันรุ่น LXZ ครับคนละรุ่นกับของคุณเล็กนี่ครับ

« ตอบกลับ #1432 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 06:34:03 PM »
ลองดูวิธีการลงกล่องก่อนเเละพิณาฯ วงจรเเบบเดิมๆอีกซักครั้งหนึ่ง  เเล้วค่อยเข้าสู่ในระดับแอดวานซ์ จะเลือกซีไปทำการ ไปเเคบ ไตรเเคบ จะสายเงิน เเกนเดี่ยว เเกนคู่ ก็ว่ากันไป
ผมว่าลองต่อเเบบเดิมๆของgaingard  ฟังเเบบอยู่นอกกล่องก่อนนั่นเเล ซักเพลา เเล้วค่อยเข้าสู่เเบบเเอดวานซ์ ซึ่งจะได้ประโยชน์ที่ได้เปรียบเทียบกันดูด้วย ....

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2881.135

« ตอบกลับ #1433 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 07:09:03 PM »
ลองดูวิธีการลงกล่องก่อนเเละพิณาฯ วงจรเเบบเดิมๆอีกซักครั้งหนึ่ง  เเล้วค่อยเข้าสู่ในระดับแอดวานซ์ จะเลือกซีไปทำการ ไปเเคบ ไตรเเคบ จะสายเงิน เเกนเดี่ยว เเกนคู่ ก็ว่ากันไป
ผมว่าลองต่อเเบบเดิมๆของgaingard  ฟังเเบบอยู่นอกกล่องก่อนนั่นเเล ซักเพลา เเล้วค่อยเข้าสู่เเบบเเอดวานซ์ ซึ่งจะได้ประโยชน์ที่ได้เปรียบเทียบกันดูด้วย ....

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2881.135
ขอบคุณมากครับได้เห็นอะไรหลายอย่างเลยครับเช่น ต่อสวิสต์ขาทองอย่างไร

« ตอบกลับ #1434 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 07:50:23 PM »
มาตอบเรื่อง สวิทซ์ สายสีขาวจาก IEC นั้น ไปต่อกับฟิวส์ และสายสีแดงจาก IEC ไปต่อกับ สายหม้อแปลงข้างใน และสายสีแดงอีกเส้นที่มาจากข้างใน คงต่อกับหม้อแปลง ซึ่งมาต่อ กับฟิวส์  งั้นก็ย้ายสีขาวไปต่อกับสวิทซ์ ตรงขาที่มีรอยตะกั่ว ถ้าพร้อมเสียวก็ต่อได้เลย ถ้ายังไม่มั่นใจก็ยกหาน้าBang doi   [roll-eyes] หม้อแปลงอยู่ในกล่องลูกเล็กจัง

ขอบคุณครับยังไม่อยากเสียวครับ ขอเสียวน้ำท่วมก่อนพอครับ ผมต่อผิดจนหม้อร้อนเสียวไปที่แล้วครับ ดีไม่เสียครับ ทำ c ช๊อตก็ไม่เสียดวงยังดีจริงๆครับ
ตอนนี้ต่อตรงใช้ไปก่อนดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #1435 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 04:52:55 AM »
ผมลองเอา CDE 0.22 ขนานที่วูฟเฟอร์ และเอา Hitachi cap pio nos 0.1 uF/380VDC  ขนานที่ทวิสเตอร์ ไงเสียงมันออกมาทีบๆ เสียงมันไม่ได้ออกนุ่มแต่ออกเหมือนอั้นๆยังไงไม่รู้ รายละเอียดความพริ้วหายไปเยอะ สงสัยมันคงไม่เข้ากันครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #1436 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 05:27:32 AM »
ผมลองเอา CDE 0.22 ขนานที่วูฟเฟอร์ และเอา Hitachi cap pio nos 0.1 uF/380VDC  ขนานที่ทวิสเตอร์ ไงเสียงมันออกมาทีบๆ เสียงมันไม่ได้ออกนุ่มแต่ออกเหมือนอั้นๆยังไงไม่รู้ รายละเอียดความพริ้วหายไปเยอะ สงสัยมันคงไม่เข้ากันครับ

ที่บ้านโดนน้ำท่วมไหมครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #1437 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 11:47:57 AM »

ที่บ้านโดนน้ำท่วมไหมครับ
ยังครับ น้ำมาจ่อหน้าหมู่บ้าน กะว่าเมื่อคืนเข้าแน่ๆแต่ไม่เข้าน้ำมันหยุดไหลมาครับ คงเป็นเพราะซ่อมประตูน้ำของประปาเสร็จน้ำจากคลองประปาเลยหยุดล้นมาครับ แต่ผมก่อกำแพงตรงประตูสูง 1เมตรครับ ถ้าเกินนี้ก็คงจะหมดครับเพราะบ้านชั้นเดียวครับ ตามข่าวแล้วแถวบ้านคุณคงท่วมแล้วใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #1438 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 12:09:11 PM »

น้า cleaning ครับ ค่อยๆทำทีล่ะจุด จะได้เห็นความเปลี่ยนแปลงของแต่ล่ะตัว แล้วก็ให้เวลามันเบินด้วยครับ ของใหม่ไม่เคยผ่านไฟ ไม่ผ่าน 100 ชั่วโมงไม่มีทางได้ยินเสียงที่แท้จริงหรอกครับ แล้วพอรู้แล้วว่าเสียงเป็นไง จดไว้ครับ  [yes-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #1439 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 12:26:43 PM »

น้า cleaning ครับ ค่อยๆทำทีล่ะจุด จะได้เห็นความเปลี่ยนแปลงของแต่ล่ะตัว แล้วก็ให้เวลามันเบินด้วยครับ ของใหม่ไม่เคยผ่านไฟ ไม่ผ่าน 100 ชั่วโมงไม่มีทางได้ยินเสียงที่แท้จริงหรอกครับ แล้วพอรู้แล้วว่าเสียงเป็นไง จดไว้ครับ  [yes-raccoon]
ครับแต่สงสัยครับ เพราะที่เคยทำมาใส่ไปหลายอย่างหลายยี้ห้อมากไม่เคยเจอมันดร๊อปแบบนี้ครับ