ผู้เขียน หัวข้อ: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......  (อ่าน 641282 ครั้ง)

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #990 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011, 10:11:04 PM »
วิชานี้ยาว อ่านหลายชั่วโมงเลย มีทั้งทฤษฏีและปฏิบัติ  [thumb up] ท่าทางสนุกแอบเริ่มทำบ้างแล้ว เดียวมีปัญหาจะมารบกวนถามนะครับ  :-[

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #991 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2011, 10:04:13 AM »
คุณ rung3152 เข้ามาทำตัวนี้แล้ว จะติดใจไปนาน คุ้มค่าแก่การลงทุนที่สุด  [))]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #992 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2011, 10:10:09 AM »
เอา 100uf ขนานกับโพลี่ 4.7uf ที่ใช้ๆกับอยู่น่าจะดีนะครับ ลองดู

น่าสนนะครับเดียวลองเอา BG100uf ขนาดกะตัวเก่า 4.7spp ดู  :D
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #993 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2011, 08:39:03 AM »
เมื่อวันศุกร์เย็น เอา nichicon 100 uf ตัวสีเหลืองออกทองๆ แต่รุ่นอะไรไม่แน่ใจ ตอนใส่ก็พยายามดูแต่มองไม่เห็น ขีเกรียจวิ่งไปเอาแว่นบนบ้าน อิ อิ

พอดีผม ฝากน้องซื้อบ้านหม้อ 2 อาทิตย์ละ พึงมีเวลารื้อแอมป์อีกรอบ เลยมาลองใช้แทน 4.7 uFครับ

ปรากฏว่าเสียงดีเกินคาด แหลมกลมกล่อมลงหน่อย เบสมากขึ้นนิด กลาง ออกมาทางต่ำนิดนึง แต่ยังใส โดยรวมก็ดีเลยครับ ดีกว่าไอ้ตัว100uF สีดำครั้งก่อน

ซึ่งฟังได้หน่อย ต้องรีบถอดออก เพราะมันทึบไปหมด ไม่เหมือนตัวนี้

ลองเล่นกันดูนะครับ

ออฟไลน์ wmm

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #994 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 10:50:08 AM »
หลังจากที่ได้กล่องมา ก็เดินสายไปเยี่ยมกูรูแอมป์แห่งเมืองย่าโม ไปฟังเสียงที่ว่าใกล้ถึงฝั่งฝันแล้ว
ก็กลับมา พัฒนาต่อยอดแอมป์ตัวเองให้ดีขึ้น เสียงที่ได้ ฟังแล้วหายเหนื่อยเลยครับ เยี่ยมจริงๆ
ต้องขอขอบคุณ พี่มุมฯ พี่ธานี ที่ได้ เปิดหูเปิดตา แนะแนวทาง  [res]

ย่อขนาด PBC ใหม่ ยัดเข้ากล่องยากส์เกินไป

c nichicon HE 2200uf 50v

เทียบกับตัวเก่า ย่อขนาดลงมามากเลย

ไม่ต้องตัดขา IC เจาะรูให้ลงได้ทั้ง 11 ขาเลย

ยัดลงกล่อง ง่ายพอสมควร

เสร็จล่ะ ลูกเอาคีมไปเล่น ตากฝนอยู่หลายวัน สนิมขึ้นเลย |:(

ลองฟังเสียงกันหน่อย

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=878.0

ที่ติดต่อครับ

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #995 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 10:54:25 AM »
มุมทำงาน  น่าจะทำงานได้เพลิดเพลินดีนะครับ เพราะดูร่มรื่นดีเหลือเกิน [))]
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #996 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 11:09:55 AM »
น้าwmmครับ C INPUT น้าใช้แบบไหนครับ ค่าเท่าไร มี TRICK ดีๆที่ได้จากพี่มุมและพี่ธานี แนะนำกันหน่อยดีไหมครับ เผื่อเพื่อนๆพี่น้องเรา จะได้อิมพรูปเสียงขึ้นมาให้ดีกว่าเดิม ขอบคุณมาก  [yahoo] jump

ออฟไลน์ wmm

« ตอบกลับ #997 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 11:11:49 AM »
สายไฟ ขาดข้างดังๆติดๆ  มีเสียงฮัมด้วย รื้อมาจัดการใหม่ พร้อม จูนเสียงใหม่ ดีกว่าก่อนยัดเข้าไฟ

เอาสายที่ส่งมากับเล้าเตอร์ที่ส่งมาจาก นอกดีกว่า

สายทองแดงนิ่มๆ แถมสีทองแดงแจ่มๆ น่าจะดี เพราะเป็นสาย ลิงค์คอนโทรลตู้ ระบบ ATM ของธนาคาร

บีบ C input ขนาด 120uf  ให้ เหลือ 110 uf วัดให้เท่ากันทั้ง 2 ข้าง

ประกอบ ฟังเสียงกันดีกว่า เนื่องจาก IC ถอดมาจากเครื่องอื่น และอุปกรณ์อื่นๆ ได้รับการ เบิร์นมาแล้ว เสียงเริ่มเข้าขั้นตั้งแต่เปิดเลย

เปิดแบบเต็มๆ บิดโวลลุ่มสุดเลย ทิ้งไว้ หมด CD ไป 3 แผ่น ไปทำกลับข้าว รอ พร้อมกับฟังเพลงไปด้วย

เสียงดีเลยทีเดียว เดี่ยวยกไป ให้พี่ ธานี และ พี่มุมฯ ฟัง ผมว่าเสียงได้ใกล้ เครื่องพี่ นะ พี่มุมฯ

ไม่ต้องกลัวเรื่องความร้อน สำหรับกล่องนี้ผมว่าผ่านครับ เพราะเปิดแบบสุดๆ CD 3 แผ่น กว่า 3-4 ชม. วัด อุณหภูมิกล่องได้  44 องศา ครับ
มีเทคนิค นิดหน่อยคือ ไปหา แผ่น ทองแดง ที่เขาใช้เขียนยันต์ มาตัด ลงยันปลุกเสก แล้วใส่ ซิลิโคน บางๆทั้งหน้าหลังไม่ต้องใส่เยอะครับ
กล่องค่อนข้างร้อนครับ แต่เราอย่าไป แค่เอามือไปคลำดูต้องลองวัดดูครับ แล้วจะรู้ว่า อุณหภูมิไม่ร้อนเกิน (^_^)
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=878.0

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #998 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 11:23:24 AM »
สำหรับผมคิดว่าปล่อยให้ร้อนเสียงมันจะดีกว่านะครับ

จากการทดสอบของตัวเอง
ตอนแรกกลัวกล่องมันร้อน เลยจัดการใช้ซิลิโคนเทพซะ ก็ได้ผลเป็นที่น่าพอใจครับ กล่องแค่อุ่นๆมือจับสบายหายห่วง
แต่พอได้ศึกษาเพิ่มเติมก็ได้ลองเอาซิลิโคนเกรดธรรมดาใส่แทนครับ ร้อนขึ้นทันตาเห็นเลย [HAHAHA]
แต่เสียงที่ได้ฟังมันก็ต่างกันพอสมควรเลยทีเดียว

ออฟไลน์ wmm

« ตอบกลับ #999 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 11:26:43 AM »
สำหรับผมคิดว่าปล่อยให้ร้อนเสียงมันจะดีกว่านะครับ

จากการทดสอบของตัวเอง
ตอนแรกกลัวกล่องมันร้อน เลยจัดการใช้ซิลิโคนเทพซะ ก็ได้ผลเป็นที่น่าพอใจครับ กล่องแค่อุ่นๆมือจับสบายหายห่วง
แต่พอได้ศึกษาเพิ่มเติมก็ได้ลองเอาซิลิโคนเกรดธรรมดาใส่แทนครับ ร้อนขึ้นทันตาเห็นเลย [HAHAHA]
แต่เสียงที่ได้ฟังมันก็ต่างกันพอสมควรเลยทีเดียว

ลองสักพักก่อนครับ จะปล่อยให้ร้อนขึ้น ตอนนี้ กำลังหาอุณภูมิที่เหมาะสมกับเสียงที่ชอบ เพราะถ้าปล่อยให้ร้อนๆ เผื่อคึกอัดตลอด
เดี๋ยวอุณหภูมิจะไปไกลเกินครับ

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1000 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 11:36:57 AM »
 :o ไปกันอีกขั้นแล้ว ไอ้เรา หม้อแปลงก็สั่งไป ไอซีก็หาไม่ได้ ที่นั่งทำงานยุงไม่กัดหรือครับ  [roll]

ออฟไลน์ wmm

« ตอบกลับ #1001 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 11:39:52 AM »
น้าwmmครับ C INPUT น้าใช้แบบไหนครับ ค่าเท่าไร มี TRICK ดีๆที่ได้จากพี่มุมและพี่ธานี แนะนำกันหน่อยดีไหมครับ เผื่อเพื่อนๆพี่น้องเรา จะได้อิมพรูปเสียงขึ้นมาให้ดีกว่าเดิม ขอบคุณมาก  [yahoo] jump

ไม่ได้อะไรมาเลยครับ นอกจากไปฟังเสียงเครื่องพี่พี่มุมฯ ทำ  แต่ไปเห็น PBC ตัวจริงที่เค้าทำมา มันเล็กมากครับ เลยกลับมาย่อ ใหม่ให้เล็กๆเท่าที่จะทำได้ครับ

พี่มุมฯ แนะนำให้รักษาอุณหภูมิให้ได้ และเรื่องการลดเรโซแนนท์ ของอุปกรณ์ในกล่องครับ

ส่วน c in put ที่ใช้ ผมก็เอา 120uf nippon LXZ 25 v เอามาบีบ แล้ววัดค่าให้ได้ 110 uf ให้เท่ากันทั้ง 2 ข้างครับ

วงจรที่ใช้ก็วงจรเดียวกันกับที่เราทำกันครับ โวลลุ่มผมก็ใช้ ขนาดเท่ากับพี่ในเวป แกะรอยโวลลุ่ม ครับ (^_^)

เสียงที่ได้ออกมาเป็นที่น่าพอใจครับ หายเหนื่อยไปเลย ยิ่งเอามาฟังเพลง ฟ้าๆฝนๆ ตอนฝนตกปรอยๆนะ [))]

ฝอยฝนปรอยปรอย ย้อยย้อยชายคา

ฟ้าฟ้า ไกลไกล ใสใส ชวนมอง

ลมพัดฉ่ำฉ่ำ ชื้นชื้นละออง

คงเป็นเพราะลมหอบฝนมา

เขียวเขียวทิวยาว มะพร้าวทิวทิว

ลมไหวใบปลิว ทิวพร้าวเอนพา

ซับแสงแดดอ่อน ก่อนฝนจะมา

บ่ายวันนี้หนา...น่ามอง
....เมฆครื้มมา เสียงลั่นฟ้าดังเสียงกลอง

ลั่นดังฟังรับสอดคล้อง ทำนองหยาดฝน

เป็นเพลงปรายโปรยโรยหล่นลงทั่วพื้นดิน

ฝอยฝนซาซา ฟ้าฝนเซาเซา

เหงาเหงามีเพียง เสียงฝนเคยชิน

ลมพัดแผ่วแผ่ว ค่ำแล้วไอดิน กลิ่นชุ่มดินชื้น...ชื่นใจ

* เพลงในชุด " แรงบันดาลใจ " คำร้อง พงษ์พันธ์ จันทร์เนตร์ - ขับร้อง ชุติมา แก้วเนียม

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #1002 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 11:41:59 AM »
 [we're number 1]

ถ้าทางจะเพลิดเพลินจริงๆด้วย   :)
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ MAX

« ตอบกลับ #1003 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 12:38:40 PM »
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำน้า มีข้อสงสัยอีกนิด C 120UF บีบให้เหลือ 110ีUF ทำอย่างไงครับน้า  no hahaha jump

ออฟไลน์ wmm

« ตอบกลับ #1004 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 12:44:16 PM »
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำน้า มีข้อสงสัยอีกนิด C 120UF บีบให้เหลือ 110ีUF ทำอย่างไงครับน้า  no hahaha jump

ก่อนอื่น ต้องมี เครื่องวัด C

แล้วเอา c มาบีบช่วงบนกับด้านล่าง ใช้ ผ้าหรือกระดาษ รองก่อนแล้วค่อยๆเอาคีมบีบ แล้ววัดค่าครับ อย่าบีบแรง เพราะจะแตกครับ (^o^)

หา c ค่าประมาณ 115uf ครับ ถ้าเกินนี้บีบมากๆจะแตกก่อนได้ค่า c 120uf บางตัววัดได้ประมาณ 115 uf ครับ ค่อยๆบีบครับ (^_^)

ออฟไลน์ MAX

« ตอบกลับ #1005 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 12:49:50 PM »

แล้วเอา c มาบีบช่วงบนกับด้านล่าง ใช้ ผ้าหรือกระดาษ รองก่อนแล้วค่อยๆเอาคีมบีบ แล้ววัดค่าครับ อย่าบีบแรง เพราะจะแตกครับ (^o^)

หา c ค่าประมาณ 115uf ครับ ถ้าเกินนี้บีบมากๆจะแตกก่อนได้ค่า c 120uf บางตัววัดได้ประมาณ 115 uf ครับ ค่อยๆบีบครับ (^_^)
ขอบคุณมากครับ ว่าจะถามอยูแล้วเชียวว่าใช้คีมบีบหรือเปล่า กลัวหน้าแตกเป็นเสี่ยงๆ ถ้าไม่ใช่ใช้คีม  |:( |:(

« ตอบกลับ #1006 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 01:06:19 PM »

ขอบคุณมากครับ ว่าจะถามอยูแล้วเชียวว่าใช้คีมบีบหรือเปล่า กลัวหน้าแตกเป็นเสี่ยงๆ ถ้าไม่ใช่ใช้คีม  |:( |:(

ขอบคุณมากครับ เดียวจะแอบ [thif]ไปลองใหม่ วันก่อน จะได้ 110uF  แล้วน้ำแตกซะก่อน

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #1007 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 02:07:14 PM »
ลองเอา C 100uF/16V ARX มาวัดค่าดูได้ 110uF พอดีเลย  Vo Vo

ออฟไลน์ play458

• Newbie
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #1008 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 03:19:04 PM »
เรียนเชิญร่วมงาน Meeting Wake up diy GainCone 19 มิ.ย. 2554
สถานที่ http://www.boatinloveresort.com/wizContent.asp?wizConID=69&txtmMenu_ID=45
งานนี้ ฟรีสถานที่ + เครื่องดื่ม ครับ
เรียนเชิญท่านสมาชิกนำเกรนด์โคลนที่ทำกันเองยกไปร่วมงานเพื่อแลกเปลี่ยนเทคนิคการทำและเปิดฟังเทียบกับเกนการด์ตัวจริงทั้งชุดครับ
ชุดทดสอบวันงานครับ
1.ลำโพง สะบัดชัย ของ yak audio
2.แอมป์ Gaincard 50 วัตต์ พร้อมภาคจ่ายไฟ
3.แอมป์ Gaincard 50 วัตต์ พร้อมภาคจ่ายไฟทำเอง
4.แอมป์ โปรเจก ที่พวกเราทำกัน ในกล่องที่เหมือน Gaincard เกือบ 100%
5.แอมป์ โปรเจก ที่พวกเราทำกัน ในกล่องที่เหมือน Gaincard ฝีมือ คุณ davit
6.แอมป์ ที่พี่ๆเพื่อนๆ ยกมาร่วมทดลองฟังกัน
7.ซีดี marantz cd-11 mk2
8.Logitech Transport เอาเล่น ไฟล์ 24 /96 ครับ
9.สายสัญญาณ + สายลำโพง เป็นของ 47 LAB ครับ
แขกรับเชิญ  int.amp  ASR Emitter II  ด้วยครับ
รายละเอียดตามลิงค์นี้นะครับ http://www.rexdiy.com/smf2/index.php?topic=451.0
หากไม่เหมาะสมเชิญผู้ดูแลลบออกได้เลยนะครับขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #1009 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 05:12:04 PM »
ลองเอา C 100uF/16V ARX มาวัดค่าดูได้ 110uF พอดีเลย  Vo Vo

[thumb up] [thumb up] อะไรจะพอดีขนาดนั้น   ผมบีบ Nippon LXV 120uf 35v ได้แค่ 111uF 2 ตัว 112uF 2 ตัว 114uF 2 ตัว และบีบ เละไป 18 ตัว [cry1]

ออฟไลน์ w.attaphol

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #1010 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 05:59:41 PM »

ผมใช้ 100uf แค่วัดให้ได้เท่าๆๆกัน 2 ข้างเสียงโอเคเลยนะผมว่า  คุณ WMM ใช้ 2200uf/50v หรือเปล่าครับเห็นตัวใหญ่ๆๆ ใช้ diode ชุดเีดยวจ่ายให้ทั้งสองข้างหรือเปล่าครับ
 nichicon EH เป็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ wmm

« ตอบกลับ #1011 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2011, 08:52:01 AM »

[/quote]
ผมใช้ 100uf แค่วัดให้ได้เท่าๆๆกัน 2 ข้างเสียงโอเคเลยนะผมว่า  คุณ WMM ใช้ 2200uf/50v หรือเปล่าครับเห็นตัวใหญ่ๆๆ ใช้ diode ชุดเีดยวจ่ายให้ทั้งสองข้างหรือเปล่าครับ
 nichicon EH เป็นอย่างไรบ้างครับ

[/quote]

ขอบคุณมากครับ สำหรับ 2200uf ที่หามาให้เล่น เอามาอัพ LM3875 ขึ้นอีก เสียงจะนุ่มกว่าตัวสีส้ม และดูมีพลังกว่า
น่าจะเป็นเพราะไฟ มากขึ้นด้วยครับ

ส่วนไดโอด นั้นผมใช้ หม้อแปลง ข้างละหม้อเลยครับ ไดโอดก็ 2 ชุดด้วย

ออฟไลน์ mark audio

• ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #1012 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 12:59:48 PM »
อ่านแล้วงง ครับ
เอา C E  110 uF   มาใช้เป็นอินพุท แทน C poly  4.7 uF ใช่ใหมครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=109.0

ออฟไลน์ sansirn

« ตอบกลับ #1013 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 01:08:13 PM »
เอา C E  110 uF   มาใช้เป็นอินพุท แทน C poly  4.7 uF ใช่ใหมครับ

ใช่ครับ ส่วนเรื่องเสียงระหว่าง Poly กับ Electro จัดอยู่คนละขั้ว ต้องว่ากันตามรสนิยมนะครับ

ออฟไลน์ mark audio

• ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #1014 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 01:52:41 PM »
ขอบคุณครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=109.0

ออฟไลน์ หมีหมอเหม็ด

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #1015 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 07:43:14 PM »

[/quote]

ขอบคุณมากครับ สำหรับ 2200uf ที่หามาให้เล่น เอามาอัพ LM3875 ขึ้นอีก เสียงจะนุ่มกว่าตัวสีส้ม และดูมีพลังกว่า
น่าจะเป็นเพราะไฟ มากขึ้นด้วยครับ

ส่วนไดโอด นั้นผมใช้ หม้อแปลง ข้างละหม้อเลยครับ ไดโอดก็ 2 ชุดด้วย
[/quote]

ใช่ครับ ส่วนเรื่องเสียงระหว่าง Poly กับ Electro จัดอยู่คนละขั้ว ต้องว่ากันตามรสนิยมนะครับ

ผมใช้C 100 uF electrolyte แต่ยังไม่ได้ต่อไฟเข้าเลยครับ นึกขึ้นได้ว่า เออ แล้วไอ้ซีตัวนี้หันขั้วไหนไปทางไหนดีหว่า

ออฟไลน์ หมีหมอเหม็ด

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #1016 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 07:44:28 PM »
เคยอ่านของพี่มุม คลับคล้ายจะหันไปทางไหนก็ได้ ต้องลองเสียงดู :angel:

ออฟไลน์ sansirn

« ตอบกลับ #1017 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 07:55:17 PM »
ผมใช้C 100 uF electrolyte แต่ยังไม่ได้ต่อไฟเข้าเลยครับ นึกขึ้นได้ว่า เออ แล้วคุณซีตัวนี้หันขั้วไหนไปทางไหนดีหว่า

ปกติเขาจะใช้ C แบบไม่มีขั้วนะครับ แต่ถ้าจะใช้แบบมีขั้วเขานิยมหันขั้วบวกเข้าหาตัวไอซี แต่เพื่อความชัวร์ผมว่าใช้มิเตอร์วัดไฟที่ขาอินพุตของไอซีเทียบกราวด์ดูว่ามีศักดิ์เป็นบวกหรือลบ จากนั้นก็ใส่ซีให้ขั้วตรงกับไฟที่วัดได้.... แน่นอนกว่าครับ

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #1018 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 07:58:21 PM »
อยากลอง 2200uf HE ดูบ้างเพื่อนๆท่านใดมีแหล่งช่วยชี้เป้าให้หน่อยครับ

ออฟไลน์ Davit

• ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #1019 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 08:06:13 PM »
อยากลอง 2200uf HE ดูบ้างเพื่อนๆท่านใดมีแหล่งช่วยชี้เป้าให้หน่อยครับ

http://parts.digikey.com/1/parts/42339-cap-alum-2200uf-50v-20-radial-uhe1h222mhd6.html