ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ลงมือสร้าง SymPrime : The Builder  (อ่าน 200802 ครั้ง)

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: กระทู้ลงมือสร้าง SymPrime : The Builder
« ตอบกลับ #570 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2015, 11:25:15 PM »
เพื่อนผมก็อยากทำโครงงานนี้ไม่ทราบว่าแอมป์symprimeสามารถขับลำโพง4ohmได้เปาครับ ลำโพงเคา4ohmครับ
ขับได้สบายครับ แค่อย่าเผลออัดเพลินเกินกำลังเท่านั้นเองครับ

อาจารย์แว่นครับ ลำโพง 4 ohm ที่ว่าคือเจ้า Arcona 40 ครับ ตอนแรกใช้กับ Magnet Ma-8A ไปไม่ไหวครับเวลาอัดหน้าลำโพงดังพรึบๆเลยทีเดียว เลยเอาแอมป์ DIY 120W ของผมที่คาดว่ากำลังดีๆมาลอง ปรากฎว่าเปิดไม่เกิน 10 นาทีควันท่วมเลยครับ (555 ยังขำตัวเองอยู่เลย กระโดดไปปิดสวิทช์กันแทบไม่ทันครับ) จากนั้นก็ยก Rotel RB-1522 มาลองอีกตัว ผลคือไปไม่ไหวครับ ถ้าอัดสักพัก Protect จะตัดครับ พอดีเพื่อนเห็นผมทำแอมป์ตัวนี้เลยถามว่าจะขับลำโพงตัวนี้ได้ระดับไหนครับ หรือมีพี่ๆน้าๆคนไหนพอจะแนะนำ แอมป์เพื่อใช้ขับ Arcona 40 ของเพื่อนผมตัวนี้ได้เต็มๆบ้างครับ

ผมว่าน้าทำเสร็จแล้วเอาไปลองดูครับ ลำโพงที่ว่าน่ากลัวอะครับ กินแอมป์เป็นว่าเล่น น่าจะหาหลอด pp วัตต์สูง ไปขับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
Re: กระทู้ลงมือสร้าง SymPrime : The Builder
« ตอบกลับ #571 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2015, 11:36:06 PM »
เรื่องลำโพง กับแอมป์
ลำโพงเลือกแอมป์นี่เล่นยากครับ

ถ้าลำโพงไม่ขับยากผิดปกติ เช่นต่ำกว่า 85 ลงมามากๆ หรือว๊อยซ์มีปัญหา แอมป์ตัวนี้เอาอยู่ครับ แต่....เวลาเปิด อย่าเปิดอัดตามใจคนฟังครับ  SymPrime แอมป์ตัวนี้เป็นแอมป์บ้านฟังเพลงปกติในห้อง ถ้าเปิดอัดแบบงานกลางแจ้งก็หมดกันครับ

ถ้าถึงขั้นที่ MA-8A 100W ไหม้ได้ ถ้าไม่ใช่ระบบลำโพงมีปัญหา ก็ระดับเสียงที่ฟังมีปัญหาล่ะครับ อันนี้พูดจริงนะไม่ได้มุก ถ้าดันสัญญาณที่ปรีเกินวิสัย จนสัญญาณขลิบมาตั้งแต่แรก พอเข้าแอมป์ ตรงสัญญาณที่ขยายออกจะทำให้ว๊อยซ์ค้าง แอมป์ไหนมีตัวป้องกันก็จะดับ แต่ถ้าไม่มี ก็มีควันสิครับ

ของแบบนี้ต้องดูกำลังก่อนว่าไปได้ไหม คือเสียงกำลัง 10W กับ 100W ในแง่ความรู้สึกของคน ฟังแล้วเสียงไม่ได้ดังต่างกันสิบเท่านะครับ แต่เราจะรู้สึกต่างกันเท่าเดียว เอาว่าเปิดปกติพอครับ ถ้าจะให้ดังแบบในผับ อันนั้นเค้าเล่นกันเป็น 1-2 พันวัตต์ เรียกหัวใจมาเต้นนอกตัวได้ แบบนั้นทำไม่ไหวครับ

ออฟไลน์ sure04

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #572 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2015, 11:51:03 PM »
แอมป์ที่ไหม้ไปเป็นแอมป์kitจีนครับอ.แว่นผมว่ามันน่าจะไม่สมบูรณ์อะครับส่วน ma-8a ไม่พังครับแค่ Protect ครับ                                         ผมอยากทำให้เสร็จเร็วๆแล้วจะยกไป ฮืมยังค่าใจอยู่จนถึงวันนี้ครับน้าลำโพงอะไรรับประทานแอมป์เป็นขนมเลย ที่แลกที่ยกไปลองยังพูดเล่นกันอยู่เลยครับว่าแอมป์ผมจะกินลำโพงเค้าเปาที่ไหนได้แอมป์ผมควันท่วมเลย [yellow-lol]

ระดับความดังของปรีก็ประมาณ ไม่เกิน 10 นาฬิกาครับ (สำหรับแอมป์ทุกตัวครับ) ตอนนี้เพื่อนเขาใช้ Creek Evolution 50A อยู่เห็นบอกว่าไม่เคยตัดเลย แต่บ่นเสียงค่อยไม่อิ่มครับ อีกอย่างเขาน่าจะอยากลอง DIY ตามผมครับ (สนุกมากครับ และพื้นที่เวปนี้ช่างอบอุ่นเหลือเกินครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤษภาคม 2015, 11:56:35 PM โดย sure04 »

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #573 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2015, 11:56:02 PM »
 ที่จริงลำโพงขับยากแค่ใหนก็ไม่น่าจะทำให้ถึงขนาดแอมป์ใหม้นา ถ้าเราไม่เร่งมากจนเกินกำลังที่แอมป์จะรับไหว
สังเกตุได้ที่เสียงอย่าให้เสียงแตกเสียงเพี้ยนก็เป็นใช้ได้ ผมว่าระดับแอมป์ 50W ขึ้นไปน่าจะขับออกเล่นได้สบาย
ส่วนจะได้รายเอียดที่ดีครบถ้วนแค่ใหนก็คงต้องว่ากันเป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ [chick3]

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #574 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2015, 11:56:59 PM »
  ลำโพงตัวนี้ถือว่าโหดมากสำหรับแอมป์โซลิตที่กำลังต่ำกว่า 100 วัตต์ ครับ ตู้ปิด แถมเล็ก ที่หนักกว่านั้นใช้พาสซีฟชุดใหญ่แยก กลางแหลมสองชุดต่อตู้ ถ้าตัวประหลาด (damping factor)ในแอมป์ไม่สูงพอก็ยากที่จะเอาอยู่ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #575 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 12:03:51 AM »
แอมป์kitจีนตอนไหม้เปิดความดังปกติไม่ได้อัดอะไรกำลังจะฟังรายละเอียดกันรวมถึงเวทีครับน้าไม่ทันได้ฟังควันมาก่อนเลยแสงสีเสียงมากันครบ 555

« ตอบกลับ #576 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 12:04:15 AM »
แอมป์ที่ไหม้ไปเป็นแอมป์kitจีนครับอ.แว่นผมว่ามันน่าจะไม่สมบูรณ์อะครับส่วน ma-8a ไม่พังครับแค่ Protect ครับ                                         ผมอยากทำให้เสร็จเร็วๆแล้วจะยกไป ฮืมยังค่าใจอยู่จนถึงวันนี้ครับน้าลำโพงอะไรรับประทานแอมป์เป็นขนมเลย ที่แลกที่ยกไปลองยังพูดเล่นกันอยู่เลยครับว่าแอมป์ผมจะกินลำโพงเค้าเปาที่ไหนได้แอมป์ผมควันท่วมเลย [yellow-lol]

ระดับความดังของปรีก็ประมาณ ไม่เกิน 10 นาฬิกาครับ (สำหรับแอมป์ทุกตัวครับ) ตอนนี้เพื่อนเขาใช้ Creek Evolution 50A อยู่เห็นบอกว่าไม่เคยตัดเลย แต่บ่นเสียงค่อยไม่อิ่มครับ อีกอย่างเขาน่าจะอยากลอง DIY ตามผมครับ (สนุกมากครับ และพื้นที่เวปนี้ช่างอบอุ่นเหลือเกินครับ)
อ๋อแอมป์ตัวนี้เองเหรอที่ว่าเป็นของจีนเล่นแล้วไหม้ ดีนะไม่พาลพาลำโพงไหม้ตามไปด้วย [yellow-lol]

« ตอบกลับ #577 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 12:13:39 AM »
Kitจีนของผมมีของแถมตามมาด้วยกำลังจัดโปรครับน้า lak
ตอนเนียซ้อมเสร็จยังไม่กล้าเอาไปลองครับกลัวเป็นแบบที่น้าคิดละครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #578 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 12:18:40 AM »
ถ้าอย่างนั้นคงต้องลองดูครับ เพราะ Symasym ตัวออริจินอล ทำมาเพื่อรับลำโพง 4 โอห์มได้อยู่แล้วครับ (100W) Dampling ตัวนี้มากกว่า 100 นึง ถ้าเอาไม่อยู่ก็หมดมุขแล้วเหมือนกันครับ [embarrassed]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤษภาคม 2015, 12:40:24 AM โดย audiomania »

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #579 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 12:23:11 AM »
 เป็นลำโพงขนาด driver 7" ที่ใช้ตู้เล็กมากตามลำโพงสมัยใหม่แต่มันจะทำให้ขับยากเป็นทวีคูณ ถ้า df ต่ำ พาสซีฟเค้าหินมากสำหรับแอมป์กำลังขับต่ำ ลองไป search ดูครับ แล้วจะเข้าใจว่าทำไมมันถึงขับยาก นอกเหนือจากตู้ปิด  จากที่เคยทดสอบผมเอาแอมป์ 200W df 250 ขับจึงจะได้เสียงออกมาเต็มครับ ลองดูก็ได้ครับ  ขับยากกว่า sonas หรือ model 1 มากครับตัวนี้
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #580 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 12:24:54 AM »
หิ้ว Gain clone ไปด้วยสักชุดครับ อาจจะไปกันได้นะครับ  [chick-dance2]

« ตอบกลับ #581 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 12:27:02 AM »
Kitจีนของผมมีของแถมตามมาด้วยกำลังจัดโปรครับน้า lak
ตอนเนียซ้อมเสร็จยังไม่กล้าเอาไปลองครับกลัวเป็นแบบที่น้าคิดละครับ
ผมเข็ดแล้วครับชุดKitจีนต้องระวังครับ ผมเคยซื้อชุดปรี ic สำเร็จกะจะเอามาโมเล่นสนุกๆในภายหลัง
พอได้มาก็ต่อลองเลยแถมประมาททดลองกับชุดฟังเพลงชุดจริงที่ฟังอยู่ ต่อเสร็จเปิดลองเสียงวิ๊ดขึ้นไปสูงดังมาก
ตกใจปิดแทบไม่ทัน ดีลำโพงไม่พัง เข็ดเลยครับ [angry-11]

« ตอบกลับ #582 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 12:40:48 AM »
ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ
ตอนนี้กำลังนั่งประกอบแอมป์ไปเรื่อยๆครับ เดี๋ยววันนี้จะได้ส่งการบ้านสักรอบครับ

ไม่ทราบว่าแอมป์ที่น้าว่า 200W df 250 แล้วขับออกมาได้เต็มนี่เป็นตัวไหนหรอครับ จะบอกให้เพื่อนไปลองครับ
 [postman]

« ตอบกลับ #583 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 09:47:00 AM »
ส่งการบ้านสักนิดนะครับ เมื่อคืนทำพึ่งได้แค่นี้ครับ (ไม่รีบครับทำไปเรื่อยๆครับ)  [chick-headphone]

« ตอบกลับ #584 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 10:56:26 AM »
ส่งการบ้านสักนิดนะครับ เมื่อคืนทำพึ่งได้แค่นี้ครับ (ไม่รีบครับทำไปเรื่อยๆครับ)  [chick-headphone]

[chick-clap] ดีแล้วครับทำไปเรื่อยๆใจเย็นๆตรวจสอบให้ละเอียดรอบเดียวผ่านเลยไม่ต้องมาแก้ไขภายหลัง ช้าๆได้พร้าเล่มงามครับ
ลงอุปกรณ์เสร็จแล้วละเอียดเป็นระเบียบเรียบร้อยสวยงามครับ เป็นน้องใหม่สมาชิก แต่ฝีมือคงไม่ใช่มือใหม่เป็นแน่แท้  [chick8]

« ตอบกลับ #585 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 09:45:18 PM »
ของอะไรที่ได้มายากมักมีค่าเสมอครับน้าLakผมอยากทำออกมาให้ดีครับแค่นังดูอุปกรณ์ที่จัดวางก็เริ่มมีความสุขในการที่จะประกอบแล้วละครับ

« ตอบกลับ #586 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 09:49:34 PM »
หารุ่นนี้ครับ เอา 2 ลูกลูกละข้าง

http://www.copper-coil.com/000218.pdf

ขอบคุณครับที่แนะนำ วันนี้ไปรับตัวมาแล้วครับ2ลูกงานประกอบเรียบร้อยดีครับสวยงาม [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #587 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 09:54:15 PM »
รุ่นใหม่ไฟแรง เดี๋ยวผมทำเป็เพื่อนนะครับ ผมก็ติดเรื่องหม้ออยู่เหมือนกันครับ ลงอุปกรณ์เสร็จตั้งนานแล้วเหมือนกันครับ
น้าครับของยังมีอยู่3ลูกครับ

« ตอบกลับ #588 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 11:12:41 PM »
หารุ่นนี้ครับ เอา 2 ลูกลูกละข้าง

http://www.copper-coil.com/000218.pdf

ขอบคุณครับที่แนะนำ วันนี้ไปรับตัวมาแล้วครับ2ลูกงานประกอบเรียบร้อยดีครับสวยงาม [huge-thumbs-up]

ไปรับที่ใหนมาครับ ทำไมได้เร็วจัง

« ตอบกลับ #589 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 11:32:05 PM »
ตามที่พี่ๆเคยบอกไว้ครับ NPE ครับ

« ตอบกลับ #590 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 11:58:08 PM »
นับว่าโชคดีมากครับที่ไปแล้วได้เลย ปกติหม้อเจ้านี้ถ้ามีสเปคที่ตรงกับแอมป์ตัวใหนที่มาแรงมักไปแล้วไม่ค่อยได้เพราะของหมดก่อน
ตอนนี้ของและอุปกรณ์ครบแล้ว ต่อไปก็มารอชมความสำเร็จและความงดงามของแอมป์ครับ  [chick-headphone]

« ตอบกลับ #591 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2015, 12:17:22 AM »
ครับน้าแต่ตอนนี้ไม่สบายซะแล้วครับคงต้องพักก่อนละครับถ้าไม่พักอาจจะโดน ผบ.เล่นงานได้ครับ [yellow-lol]

« ตอบกลับ #592 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2015, 12:37:30 AM »
ครับน้าแต่ตอนนี้ไม่สบายซะแล้วครับคงต้องพักก่อนละครับถ้าไม่พักอาจจะโดน ผบ.เล่นงานได้ครับ [yellow-lol]
อ้าวว..สงสัยคงจะนอนดึกพักผ่อนน้อยเลยเกิดอาการไม่สบาย อย่างไรๆก็ดูแลและเอาใจใส่กับสุขภาพก่อนครับ
สภาพร่างกายพร้อมค่อยว่ากันใหม่ ถึงเราจะรักงาน DIY และมีความสุขกับมันแค่ใหน
แต่เราก็ไม่ควรที่จะละทิ้งและมีความสุขกับครอบครัวเหมือนเดิม ไม่งั้นอาจโดน ผบ.เล่นงานและโดนสั่งห้ามยุ่งเป็นแน่แท้ครับ [yellow-lol]

« ตอบกลับ #593 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2015, 12:49:29 AM »
ใช่เลยครับน้า ผบ.สั่งหยุดละยุ่งเลย [angry-11]

ออฟไลน์ ซุปฯ_ดำ

• ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #594 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2015, 07:28:45 AM »
รุ่นใหม่ไฟแรง เดี๋ยวผมทำเป็เพื่อนนะครับ ผมก็ติดเรื่องหม้ออยู่เหมือนกันครับ ลงอุปกรณ์เสร็จตั้งนานแล้วเหมือนกันครับ
น้าครับของยังมีอยู่3ลูกครับ
NPE สาขาใหนครับ นึกขึ้นมาได้ว่ามีหม้อ  24-0-24V 5A อยู่ลูกนึง เดี๋ยวลองต่อฟังดูก่อน ถ้ามีเวลาไปรังสิตจะลองแวะไปดูครับ

« ตอบกลับ #595 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2015, 11:28:01 AM »
สาขาบ้านหม้อครับน้า

« ตอบกลับ #596 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2015, 06:35:38 PM »
สวัดดีครับพี่ๆเพื่อนหายไปหลายวันตอนนี้ SymPrime ร้องเพลงได้แล้วครับเสียงแรกที่ได้ยินจาก SymPrime เป็นแอมป์ที่มีน้ำเสียงน่าฟังครับ ตอนนี้เบรินได้7ชม. รู้สึกว่าเสียงยังแข็งอยู่หางเสียงเริ่มยาวขึ้นนิดนึงคงต้องเบรินอีกนาน
อ.แว่นครับผมน่าจะมีปัญหาเรื่องเกนขยายของชุดหน้าเนื่องจากปรีผมเร่งได้แค่10นาฬิกานิดๆเริ่มดังจนเสียงแตกๆ ผมควรจะต้องเปลี่ยน r feedback จาก 22k เป็น 15k ตามที่อ.แว่นแนะนำไว้ใช่เปาครับ
C filter ผมมี elna 8200uf ce 4ตัวพอใช้ได้เปาครับถ้าใช้ได้ผมจเพิ่มอีก4ตัว

« ตอบกลับ #597 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2015, 07:06:26 PM »
C filter ผมมี elna 8200uf ce 4ตัวพอใช้ได้เปาครับถ้าใช้ได้ผมจะเพิ่มอีก4ตัว
ไม่ทราบว่าตอนนี้ใช้หม้อแปลงกี่ลูกครับ เห็นว่าซื้อมา 2 ลูก

« ตอบกลับ #598 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2015, 07:10:26 PM »
ใช้2หม้อครับส่วนcตอนนี้ใช้หม้อละ2อันครับน้า

« ตอบกลับ #599 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2015, 07:19:00 PM »
ใช้2หม้อครับส่วนcตอนนี้ใช้หม้อละ2อันครับน้า
ค่า C น่าจะน้อยไปหน่อยครับผมว่าเอามาเพิ่มแบบเดิมอีกข้างละ 2 น่าจะเหมาะกว่าครับ