ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือก C Filter SE 5881 เสร็จแล้วครับ ช่วยตรวจการบ้าน และชี้แนะด้วยครับ  (อ่าน 11543 ครั้ง)

ออฟไลน์ serikul

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 17
สวัสดีครับ  กำลังจะทำเครื่อง SE 5881 Drive ด้วย 6SN7 และภาคจ่ายไฟใช้ 5Y3GWTA
มี C เหลืออยู่ 2 ตัว ตัวแรกเป็นแบบกระป๋องสี่เหลี่ยมมีค่าเดียว 4uF/1000V
และอีกตัวเป็นแบบกระป๋องกลม ค่า 10uF/450V  40uF/450V x2 ไม่รู้จะเอาตัวไหนใส่ จึงจะดีกว่ากัน  รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กุมภาพันธ์ 2015, 04:03:04 PM โดย serikul »

Re: ช่วยเลือก C Filter ตัวแรกในภาคจ่ายไฟให้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 มกราคม 2015, 10:36:00 AM »
ลองวางดูครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ช่วยเลือก C Filter ตัวแรกในภาคจ่ายไฟให้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 มกราคม 2015, 10:41:09 AM »
 4 uF น้อยไปสำหรับ 5Y3 ครับ  จริงๆแล้วไม่น่าจะเอามาเปรียบกันครับ เพราะตัวนึงเป็น oil อีกตัวนึงเป็น electrolitic  ซึ่งให้คุณภาพเสียงที่แตกต่างกันพอสมควรครับ  ว่าแต่วงจรกระแสเท่าไหร่ครับ ใช้ 5Y3 นี่กระแสน่าจะปริ่มๆเลยนะครับ  ถ้าจะใช้ก็คงต้องใช้ตัว mallory ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 มกราคม 2015, 11:02:23 AM »
ใช้วงจร SE 6L6 ของอาจารย์มดครับ กระแสน่าจะประมาณ 50mA
ถ้า 5Y3 กระแสไม่พอ และอยากใช้เป็น C Oil ตัว 4uF จะต้องเปลี่ยนหลอด
แปลงไฟเป็นเบอร์ไหนจึงจะเหมาะสมครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 มกราคม 2015, 11:18:15 AM »
 ปริ่มเลยครับ 5y3 จ่ายได้ 125 mA. ซึ่งในความเป็นจริงก็จ่ายได้ไม่ถึงแน่ๆตามสภาพหลอดด้วย  พาวเวอร์ก็กินไป 100 mA. แล้ว 6sn7 ก็ได้หลอดละไม่เกิน 10mA.
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 มกราคม 2015, 11:54:34 AM »
ใช้วงจร SE 6L6 ของอาจารย์มดครับ กระแสน่าจะประมาณ 50mA
ถ้า 5Y3 กระแสไม่พอ และอยากใช้เป็น C Oil ตัว 4uF จะต้องเปลี่ยนหลอด
แปลงไฟเป็นเบอร์ไหนจึงจะเหมาะสมครับ

50 สำหรับหลอดเพาเวอร์ข้างเดียวอย่าลืมคูณ2ครับ ไหนจะหลอดไดรฟอีก
หา5u หรือ5r แทนดีกว่าครับ
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 มกราคม 2015, 12:22:41 PM »
สมมุติว่าถ้าเอา 5Y3 มาต่อแบบขนานกัน 2 หลอด ทำได้หรือไม่ และจะได้กระแสเป็นสองเท่า คือ 250mA หรือเปล่าครับ  แบบเดียวกับขนานหลอดเพาเวอร์ หรือหลอดไดร์ฟ หนะครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 มกราคม 2015, 12:28:52 PM »
สรุปว่าผมเอา 5U4G ดีกว่าครับ จ่ายกระแสได้ตั้ง 250mA พอแน่นอน

ขอถามเรื่อง C อีกที่ครับ ตัว 4uF/1000V คงไช้ไม่ได้ เห็น C oil แบบในรูปร้านอะไหล่ข้างบ้านมีขายเพียบเลยครับ
ระหว่าง C mallory (ตัวกระป๋องกลมในรูปแรก ตอนเปิดกระทู้)  กับ C Oil ที่คนขายบอกว่าเป็นอะไหล่มอเตอร์ เลือกใช้ตัวไหนดีกว่าครับ  ไม่ได้เปรียบเทียบนะครับ แต่กับเรื่องเสียงที่ได้ควรเลือกใช้ตัวไหน

ออฟไลน์ Molecular Man

• ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 มกราคม 2015, 01:45:00 PM »
ว่าง...แวะมาแจมหน่อย... [chick7]

*ถ้ามี Choke คุณภาพดีๆ ผมจะเลือก C OIL ทหาร / 4 UF เป็นตัวแรก-ไม่ใช้มาแลกหรือขายต่อผมถูกๆ นะ...อิอิ

*SHIZUKI ต้องเขย่าดูว่ายังเป็น OIL ใหม?รุ่นใหม่ๆ มักทำในจีนและเป็น Paper/Plastic กันหมดแล้ว ค่ามากไม่ต้องใช้ choke ดี หรือ CRC ก็น่าจะยังพอไหว

*Mallory หรืออื่นๆ ที่เป็น vintage/electrolytic capacitor จะว่าไม่ทน หรือยังไม่รั้่ว อยู่มาได้จวนถึงปัจจุบัน ต้องเสี่ยงดวง อาจ short ได้

*SE Amp ไม่จำเป็นต้องใช้ C filter ค่ามาก ๆ เอาแต่พอไม่ hum จะได้ tonal balance ที่ดี ใส่มาก เสียงจะ อึด เฉื่อย มึดมน...

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 มกราคม 2015, 04:45:26 PM »
เพิ่งทำ SE 6550 เสร็จไป 1 เครื่อง ใช้ C Oil ค่า 5uF ยี่ห้อ GE เป็น C ตัวแรก กับ 5U4G ฮัมระเบิดเถิดเทิงเลยครับ  แก้ยังไงก็ไม่หาย สุดท้ายต้องเปลี่ยนไปใช้ค่า 45uF ในกระป๋องเดียวกันแทน  ตัวใหญ่มากขนาดกระบอกข้าวหลาม

C OIL ทหาร / 4 UF ผมน่าจะไม่มีที่ใช้งาน ขอแลกกับ C oil แบบชาวบ้าน ค่าซัก 30uf/400V หรือขายให้แบบถูก ๆ ก็ได้  วัดค่าได้ 4.69 uF นะครับ

ออฟไลน์ Molecular Man

• ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 มกราคม 2015, 05:19:13 PM »
        *ตัวอย่างการใช้ C OIL ค่าน้อยๆ ตัวแรกในแอมป์โบราณก็เพื่อผลในการ Dominate เสียง เท่าที่ผมนึกได้ เช่น Marantz 5 ก็ใช้ Quad II ก็ไม่มาก วงจรของลุง SAKUMA ยิ่งไม่ต้องพูดถึง OIL เป็นตับๆ รวมความจุแล้วนิดเดียว อย่างที่ผมบอก C ทหารมันต้องประกบกับ Choke ทหาร [yellow-lol]
          สุดท้าย...ก็ยังต้องย้ำว่า C Filter น้อยๆ กับ choke ที่มีคุณภาพดี โดย SPEC มีค่าความเนี่ยวนำสูง DCR ต่ำๆ ทำให้ไฟเรียบได้ TAMURA และ TANGO ผลิต filter choke ตัวละเป็นหมื่นๆ ซึ่งเค้าขายได้จริงๆ นะครับ ยิ่งเก่า ยิ่งแพง  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 มกราคม 2015, 05:28:36 PM »
ขอบคุณมาก ๆ ครับสำหรับคำแนะนำ 
ผมจะเอาไปซ่อนไว้ใต้แท่น ลองประกอบเครื่องดูก่อน
ถ้ามันไม่ไหวค่อยหา C oil ตัวอื่นมาเปลี่ยน
ผมสั่ง Chock จากคุณชาตรีครับ

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 มกราคม 2015, 07:10:15 PM »
C ตัวแรกจะเป็นตัวช่วยกำหนดไฟสูงได้ ค่าน้อยไฟที่ออกมาจะน้อย ลองใช้โปรแกรมคำนวณดูได้ครับ
ค่ามากขึ้นไฟสูงก็จะมากขึ้นด้วย
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 มกราคม 2015, 07:33:10 PM »
ขอบคุณมากครับ ผมได้หม้อแปลงไฟจากคุณชาตรี ขดไฟสุง 290-0-290 กะว่าจะอัด 5881 ให้เต็มที่เลย แต่ถ้าต้องดร๊อฟไฟลงบ้าง ก็คงยังพอได้นะครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 28 มกราคม 2015, 08:42:10 PM »

วงจรนี้ ผมใช้  C 20Uf  OIL  ตัวแรกครับ   5V4G
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มกราคม 2015, 09:25:07 PM โดย tfender »

ออฟไลน์ Mr.Q

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 28 มกราคม 2015, 08:43:08 PM »
วันนี้ซ่อมเครื่องยี่ห้อ scott stereomaster ไม่มี C ตัวแรกครับ ผ่าน R แล้วถึงมี
ความเห็นผม เอา 4uF เป็น C ตัวแรกก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 29 มกราคม 2015, 03:46:36 PM »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ  เริ่มลงมือแล้วครับ  เสร็จเมื่อไรจะมารายงานผลให้ทราบอีกทีนะครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2015, 04:09:33 PM »
หายไปหลายวัน ได้มาแค่แท่นไม้สัก กับทำสีให้หม้อแปลงเป็นดำด้าน
ตั้งใจว่าจะทำแท่นให้เป็นสีน้ำตาลเข้มเกือบดำ กับเคลือบเงาแบบ Hi-Gloss
แต่พอขัดผิวอย่างละเอียดเห็นลายไม้แล้วชักลังเล เสียดายลายไม้

OPT และ PW ผลงานของ อ.ชาตรีครับ 
OPT ลูกใหญ่ขนาดเท่ากับที่เคยสั่งทำใช้กับ SE KT-88  ส่วน PW ก็ใหญ่ขนาดเท่ากับที่สั่งทำใช้กับ SE 300B
แถมมีขดไฟ 12.6V 2A.เพิ่มมาให้อีก 1 ชุดด้วย
พอเอาวางไว้ในแผ่นอลูมิเนียมที่สั่งตัดมาก่อนล่วงหน้า มันก็เลยใหญ่คับแท่นอย่างที่เห็นครับ

แต่ก็ดีครับ มีกำลังสำรองไว้แยะดี และถ้าอยากเปลี่ยนเป็นหลอด 6550 เมื่อไรก็แค่เปลียนอุปกรณ์นิดหน่อยก็ใช้ได้เลย
ขอบคุณ อ.ชาตรี มาก ๆ เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กุมภาพันธ์ 2015, 06:41:27 AM โดย serikul »

ตัดสินใจเลือกใช้สีน้ำตาลแดงเกือบดำประมาณสีโอ๊คกับแท่นไม้ เคลือบผิวแบบ Hi-Gloss
เอาแบบว่าให้เงาวับไปเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กุมภาพันธ์ 2015, 05:55:58 PM โดย serikul »

แผ่นเพลตอลุมิเนียมตัดเจาะเสร็จแล้ว อยากหลีกหนีความจำเจกับสีเดียว เลยลองทำเป็นสองสี
ดูคู่มือการใช้สปรย์เคลือบผิว เค้าว่าต้องทิ้งไว้ให้แห้งสนิท เพื่อให้ผิวแข็งแรงทนทานป้องกันการขีดข่วนได้
ต้องใช้เวลาอย่างน้อย 7 วัน

ไว้อีก 7 วันค่อยมาดูความคืบหน้าอีกทีนะครับ

วัสดุที่ใช้เคลือบผิวแท่นไม้ และแผ่นเพลตแห้งสนิทดีแล้ว ก็เริ่มงานต่อไป ด้วยการติดตั้งซ๊อคเก็ตหลอด และอุปกรณ์เชื่อมต่อด้านหลัง เอาขึ้นมาไว้บนแผ่นเพลตทั้งหมด  ไม่ไปรบกวนแท่นไม้

หม้อแปลงกับ OPT เอาไว้ให้ใส่อุปกรณ์กับขาหลอดบ้างแล้ว ค่อยยกมาใส่

ลองเสียบหลอดดูว่าเข้าท่าเข้าทางมั๋ย

ออฟไลน์ Wera_A

• ถูกใจกด Like+ 77
แอบมาดู [pig90132]แท่นไม้หนามากครับชอบ

ออฟไลน์ chaichai

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
ตัดสินใจเลือกใช้สีน้ำตาลแดงเกือบดำประมาณสีโอ๊คกับแท่นไม้ เคลือบผิวแบบ Hi-Gloss

กล่องสวยมากครับพี่    [huge-thumbs-up]

แอบมาดู [pig90132]แท่นไม้หนามากครับชอบ

ขอบคุณมากครับ ผมชอบแท่นไม้แบบหนา ๆ ดูว่ามันบึกบีนดีครับ

กล่องสวยมากครับพี่    [huge-thumbs-up]

ขอบคุณมากครับ แบบว่าทำเองได้ ก็เลยเลือกได้ตามใจชอบครับ

พอจะเริ่มลงมิอทำ นึกขึ้นได้ว่ามีคำแนะนำให้เดินสายไฟจุดไส้หลอดก่อนเป็นอันดับแรก
ถ้าไม่ติดตั้งหม้อแปลงแล้วจะเอาสายไฟที่ไหนมาเดินไฟจุดไส้หลอด
ก็เลยต้องเอาหม้อแปลงมาใส่ ไหน ๆ ก็ใส่แล้วก็เลยให้ให้ครบทั้ง 4 หม้อแลย

ด้านล่างที่เห็นจะมีรางอลูมิเนียมรูปตัว C วางขวางอยุ่  ไม่ได้ใส่เพิ่มเข้าไปให้เกะกะเล่นนะครับ
ใส่เข้าไปแล้วได้ประโยชน์สองประการคือ

1 เป็นคานรับน้ำหนักหม้อแปลงทั้งหมด  ช่วยดันไว้ไม่ให้เพลตยุบตัวแอ่นกลางตามความหนักของหม้อแปลง

2.เป็นที่พักพิง อยู่อาศัยของ Cap ที่ใช้เป็นตัวกรองไฟ

[/url

[url=http://upic.me/show/54741769]

ออฟไลน์ Wera_A

• ถูกใจกด Like+ 77
น้าว่างแท่นหน้าหวาดเสียวมาก (กลัวมันไปกองกับพื้น) [frightened-12]

แบบว่ามันจำเป็นต้องจัดระเบียบหม้อแปลง ต้องวางแท่นให้ได้ระนาบและต้องมีช่องว่างให้สอดมือเข้าไปขัดน๊อตตัวเมียใต้แท่นด้วย
ผมใส่หม้อแปลงไว้ก่อนแล้ว น๊อตทุกตัวไส่ไว้แค่พอหลวม ๆ แล้วจึงยกขึ้นไปวาง ก็ผ่านไปด้วยดีครับ เพราะใช้ขายางอย่างดีไม่มีการลื่นไถล แต่พอมาดูรูปอีกที เสียว ๆ อยุ่เหมือนกัน คราวหน้าคราวหลังคงต้องหาวิธีวางให้ปลอดภัยกว่านี้ครับ

wireing สายไฟจุดไส้หลอดเสร็จแล้วครับ สังเกตุให้ดีจะเห็นว่าการติดตั้ง Socket ไม่ได้ใส่ไปตามอำเภอใจนะครับ เลือกทิศทางว่าขาหลอดที่รับไฟจุดไส้หลอดอยุ่ด้านไหน ต้องหันไปรับกับสายไฟให้ได้สั้นที่สุด 

มีเวลาก็เลยเดินสายไฟชุดเร็คดิไฟร์ไปพร้อมกันเลย

Cap 4 uF เป็นของเก่าเก็บมานาน แต่ยังวัดค่าความจุได้ 4.1 uF  ป้อนไฟ 290V ผ่านหลอด 5U4G วัดไฟที่กรองแล้วได้ 408V ยังไม่ได้ป้อนให้โหลด  พรุ่งนี้จะทำภาค Power ที่ 6L6 จะได้เป็นอย่างไร ต้องติดตามต่อไปนะครับ