ผู้เขียน หัวข้อ: อยากโมแอมป์ EL34 PP ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 81298 ครั้ง)

ออฟไลน์ sran

• มือใหม่หัด DIY
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 1
อยากโมแอมป์ EL34 PP ช่วยหน่อยครับ
« เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 11:58:20 AM »
ผมไม่เคยฟังและไม่เคยมีแอมป์หลอด จากที่ศึกษาข้อมูลคิดว่าน่าสนใจ ครั้นจะ DIY เองก็ไม่มีความรู้ด้านไฟฟ้าและอิเลคทรอนิค จึงหาซื้อแอมป์หลอดโนเนมมาตัวนึง กำลังเริ่มศึกษาเพื่อการ DIY ในอนาคต โดยเริ่มจากจับเครื่องมาหงายท้อง เปิดฝาดูอุปกรณ์ภายใน อยากให้บรรดาอาจารย์ทั้งหลายช่วยดูไส้ในหน่อยครับว่า จะโมอุปกรณ์ข้างในโดยใช้ของที่ดีขึ้นดีหรือไม่ โดยเริ่มจากพวก C ก่อน จะทำให้เสียงดีขึ้นหรือไม่

EL34 PP

สเปคเครื่องครับ
Output power : 2 x 18Watt (triode connection) 2 x 35Watt (ultra-linear connection)
Vacuum : 5Z4x1 (ตอนนี้เปลี่ยนเป็น GZ34) , EL34x4, 6N1Jx3 (ตอนนี้เปลี่ยนเป็น ECC88/6DJ8)
Input Source : CD / AUX / TAPE
Input Sensitivity : 550mV
Input Impedance : 100K
Signal to Noise Ratio : 88dB
Output Impedance : 4 ohm, 8 ohm
Frequency response : 30Hz-45KHz
Power consumption : 230W
Dimension: 378W x 320D x 178H mm
Weight : 18 KG

หงายท้องสำรวจ C มีค่าดังรูป

จุดที่ 1 และ 2 ยี่ห้อ BC 0.47 UF 400 V. จำนวน 2 ตัว
จุดที่ 3 และ 4 ยี่ห้อ ELNA 220 UF 25 V. (แต่ที่แผ่น PCB. สกรีนไว้ 100 UF) จำนวน 2 ตัว
จุดที่ 5 และ 6 ยี่ห้อ VISHAY 0.47 UF ลืมดู V.มา จำนวน 4 ตัว
จุดที่ 7 ยี่ห้อ TROBO 47 UF 100 V. จำนวน 1 ตัว
จุดที่ 8 ยี่ห้อ PHILIPS 150 UF 100 V. จำนวน 2 ตัว
จุดที่ 9 ยี่ห้อ BC 22 UF 400 V. จำนวน 2 ตัว
จุดที่ 10 ยี่ห้อ EPCOS 47 UF 250 V. จำนวน 2 ตัว
จุดที่ 11 ยี่ห้อ ไม่ทราบ 220 UF 63 V. จำนวน 1 ตัว
จุดที่ 12 ยี่ห้อ VISHAY 450 UF 450 V. (แต่ที่แผ่น PCB. สกรีนไว้ 150 UF) จำนวน 1 ตัว
จุดที่ 13 ยี่ห้อ BC 450 UF 450 V. (แต่ที่แผ่น PCB. สกรีนไว้ 150 UF) จำนวน 1 ตัว

ปล.อยากได้รายละเอียดกรุ๊งกริ๊ง แต่เบสไม่ลดน้อยลงไป (หรือได้เพิ่มอีกยิ่งดี) ต้องทำอย่างไร หรือเปลี่ยนอุปกรณ์ตัวไหนบ้างครับ

ล่าสุดครับ.. ได้วงจรจากผู้จำหน่ายมาให้ช่วยดูกันแล้ว ต้องขอขอบคุณผู้จำหน่าย (ออดิโอเมกเกอร์) มา ณ โอกาสนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ธันวาคม 2012, 10:13:15 PM โดย sran »

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: อยากโมแอมป์ EL34 PP ช่วยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 01:03:26 PM »
ไม่เห็นรูปเลยครับน้า  [unde_cided]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
Re: อยากโมแอมป์ EL34 PP ช่วยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 01:06:00 PM »
ไม่เห็นรูปเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 01:09:16 PM »
เครื่อง โนเนมค่ายไหนครับเนี่ย มีสเป็คมาตรฐานด้วย [heyheybaby_watch]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 01:21:25 PM »
สงสัยจะเป็นตัวนี้

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 01:24:25 PM »
น้าเขาก็วางรูปนะ แต่อาจไม่ได้แชร์  [roll]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤศจิกายน 2012, 01:38:28 PM โดย RuNgPhUnG »

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 03:43:10 PM »
ไม่เคยฟัง สำหรับผมตอบยากอ่ะคับ แต่ถ้าเปลี่ยนแล้วเห็นผลแบบไม่ต้องเพ่งก็ 1 2 5 6 คับ
12 13 คิดเอาว่าเป็นภาคจ่ายไฟ ตัวใหญ่ ลองหาซีค่าน้อยมาไบแคบก็ได้คับ [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 04:09:45 PM »
ช้าก่อน

ก่อนที่จะเปลี่ยนอุปกรณ์ ผมเหลือบเห็น VR ที่ใช้ปรับ Bias ให้กับหลอดทั้งสี่หลอด
เล่นตรงนี้ก่อน ว่าบุคลิกแอมป์เปลี่ยนไปอย่างไร

เล่นกับไฟตรงนี้ก่อน จุดอื่นค่อยว่ากันทีหลัง
จะปรับให้นุ่ม สดกระชับ ตรงนี้เห็นผลกว่ากัน

อุปกรณ์ที่ใส่มาก็ไม่ขี้เหร่อะไรเลย C Coupling MKT Vishay สีขาว 4 ตัว
เสียงก็ไม่ขี้เหร่

ใจเย็น ๆ นะครับ หากไปเปลี่ยนอุปกรณ์เดี๋ยวจะพลาดโอกาสรับรู้ตัวตนของแอมป์ตัวนี้

ด้วยความปราถนาดีครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ LED

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 04:26:53 PM »
ของผมใช้ EL34PP (DIY)  เหมือนกัน  ถ้าเปลี่ยนแล้วเห็นผลทันที แนะนำ ก็เปลี่ยน C ทีจุดที่ 1,2  5และ6
 เอาค่าซัก 0.68 microfarad / 600V (เอายี่ห้อเหมือนกันทั้งหมดก็ได้ครับผมใช้ค่านี้ทั้งหมด ) เสียงที่ได้ เบสไม่น้อยลงแน่นอน
 แต่ถ้ามีทุนทรัพย์มาก เอาแบบ ฟังไม่เบื่อหรือฟังแล้วผ่อนคลาย แนะนำ  หา Vitamin Q  (ค่า 0.47 microfarad/600V ซัก 4 ตัว  เปลี่ยนที่ C ตำแหน่ง  5,6) ก็น่าจะพอ คาดว่าเสียงน่าจะถูกใจ ถ้ามีปัจจัยมากนักก็ ลองเปลี่ยนที่ จุดที่ 1 และ 2 ด้วยก็น่าจะพอ   (สำหรับอะไหล่อื่นๆ น่าจะพอใช้ได้แล้วครับ จะได้ไม่ต้องเสียตังค์เพิ่ม)

ออฟไลน์ Put-song

• **
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 04:28:18 PM »
ตัวนี้ผมก็เล็งๆไว้เหมือนกัน อยากเห็นไส้ในมานานแล้ว [roll]
VR ที่ใช้ปรับ Bias ปรับยังไงครับ
ตอนซื้อเครื่องมา แถมวงจรติดไม้ติดมือออกมาด้วยไหมครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 04:35:32 PM »
ช้าก่อน

ก่อนที่จะเปลี่ยนอุปกรณ์ ผมเหลือบเห็น VR ที่ใช้ปรับ Bias ให้กับหลอดทั้งสี่หลอด
เล่นตรงนี้ก่อน ว่าบุคลิกแอมป์เปลี่ยนไปอย่างไร

เล่นกับไฟตรงนี้ก่อน จุดอื่นค่อยว่ากันทีหลัง
จะปรับให้นุ่ม สดกระชับ ตรงนี้เห็นผลกว่ากัน

อุปกรณ์ที่ใส่มาก็ไม่ขี้เหร่อะไรเลย C Coupling MKT Vishay สีขาว 4 ตัว

ใจเย็น ๆ นะครับ หากไปเปลี่ยนอุปกรณ์เดี๋ยวจะพลาดโอกาสรับรู้ตัวตนของแอมป์ตัวนี้

เห็นด้วยกันน้าอัลครับ แต่จะทำแบบนี้ได้ต้องมีมิเตอร์วัดไฟด้วยนะครับ
และก็ต้องเข้าใจการปรับด้วยครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 04:51:26 PM »
ตัวนี้ผมก็เล็งๆไว้เหมือนกัน อยากเห็นไส้ในมานานแล้ว [roll]
VR ที่ใช้ปรับ Bias ปรับยังไงครับ
ตอนซื้อเครื่องมา แถมวงจรติดไม้ติดมือออกมาด้วยไหมครับ

ถ้าเจ้าของเครื่องมีวงจรเอามาแปะไว้ด้วยนะ เพื่อน ๆ จะได้อธิบายกันง่ายขึ้นด้วยครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 09:01:05 PM »
ตัวนี้ถ้าจำไม่ผิดราคาราวๆ15k ครับผมก็เคยเล็งๆไว้เหมือนกัน น่าจะร้านเดียวกับที่ขายฟิวส์ตัวละ80 บาท

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 09:23:31 PM »
 ตัวนี้ น่าจะเป็นของ ออดิโอ เมกเกอร์  แต่ผมเล็ง เป็นตัวse แต่ก่อนยังไม่ออก 300 บี ผมอยากได้300bเคยได้ยินว่า 300bเสียงหวาน   แต่ถามลูกพี่  ลูกพี่เล็กบอกว่าหวานต้อง 2a3  แต่ก่อนเข้าไปดูทุกวันครับ  แท่นมันสวยดี     
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 09:29:50 PM »
ตัวนี้ น่าจะเป็นของ ออดิโอ เมกเกอร์  แต่ผมเล็ง เป็นตัวse แต่ก่อนยังไม่ออก 300 บี ผมอยากได้300bเคยได้ยินว่า 300bเสียงหวาน   แต่ถามลูกพี่  ลูกพี่เล็กบอกว่าหวานต้อง 2a3  แต่ก่อนเข้าไปดูทุกวันครับ  แท่นมันสวยดี     
จัดเลยซิครับ  2A3 อย่าได้ลังเลครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 09:35:20 PM »
จัดเลยซิครับ  2A3 อย่าได้ลังเลครับ

ผม รอ แอมป์แคมป์ก่อนครับ   ชอบรสนี้ครับ ใส อิ่ม เนียน    ถ้าได้รสแบบนี้ผมไม่เล่น หลอดเลย จริงๆ   

ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 09:53:40 PM »
ตัวนี้ ซื้อมานานรึยังครับ ถ้าไม่นานผมว่า ลองฟังต่อไปอีกหน่อย  มันอาจจะยงไม่พ้นช่วงเบิร์น
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 09:54:18 PM »

ผม รอ แอมป์แคมป์ก่อนครับ   ชอบรสนี้ครับ ใส อิ่ม เนียน    ถ้าได้รสแบบนี้ผมไม่เล่น หลอดเลย จริงๆ   

ผมว่าลำโพงเป็นตัวกำหนดด่านสุดท้าย ที่มีผลมากนะครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 10:05:18 PM »

ผมว่าลำโพงเป็นตัวกำหนดด่านสุดท้าย ที่มีผลมากนะครับ

ย้ายที่คุยได้ไหมครับ  จะคุยเพลินก็เกรงใจเจ้าของกระทู้   ไปห้องลำโพงกันป่าว 

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 10:06:25 PM »
เปลี่ยนใจ ย้ายไปห้องมือใหม่น่ะครับ

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 10:06:59 AM »
หลังเลิกงานไม่ได้เข้าเน็ตอีก เปิดมาเพียบเลย ขอบคุณทุกท่านที่กรุณาช่วยชี้แนะครับ..

ช้าก่อน

วิธีปรับ ควรปรับอย่างไร วัดไฟอย่างไรครับ อยากทำดูเหมือนกัน อาจารย์ช่วยแนะนำวิธีการหน่อยครับ (อยู่ใกล้ๆ จะยกเครื่องไปหาเลยนะเนี่ย)

ของผมใช้ EL34PP (DIY)  เหมือนกัน  ถ้าเปลี่ยนแล้วเห็นผลทันที แนะนำ ก็เปลี่ยน C ทีจุดที่ 1,2  5และ6
 เอาค่าซัก 0.68 microfarad / 600V (เอายี่ห้อเหมือนกันทั้งหมดก็ได้ครับผมใช้ค่านี้ทั้งหมด ) เสียงที่ได้ เบสไม่น้อยลงแน่นอน
 แต่ถ้ามีทุนทรัพย์มาก เอาแบบ ฟังไม่เบื่อหรือฟังแล้วผ่อนคลาย แนะนำ  หา Vitamin Q  (ค่า 0.47 microfarad/600V ซัก 4 ตัว  เปลี่ยนที่ C ตำแหน่ง  5,6) ก็น่าจะพอ คาดว่าเสียงน่าจะถูกใจ ถ้ามีปัจจัยมากนักก็ ลองเปลี่ยนที่ จุดที่ 1 และ 2 ด้วยก็น่าจะพอ   (สำหรับอะไหล่อื่นๆ น่าจะพอใช้ได้แล้วครับ จะได้ไม่ต้องเสียตังค์เพิ่ม)

เดี๋ยวสั่งอะไหล่มาลองดู ผมอยู่ ตจว.แนะนำที่สั่งได้จะขอบคุณมากครับ มีเว็บด้วยยิ่งดี
แล้วของเจ้านี้มีใครเคยใช้ปล่าวครับ เห็นราคาไม่แรง ดีปล่าวไม่รู้ http://ขายกันขโมย.com/PD616626-สินค้า-0.68uf_(obbligato_copper_case).html

มีแต่ตัวเครื่องกับหลอด ไม่มีวงจรมาให้ครับ อยากได้เหมือนกัน เป็นแผ่น PCB แบบสองหน้าซะด้วย ไล่ลายวงจรยากครับสำหรับผม

ตัวนี้ถ้าจำไม่ผิดราคาราวๆ15k ครับผมก็เคยเล็งๆไว้เหมือนกัน น่าจะร้านเดียวกับที่ขายฟิวส์ตัวละ80 บาท

ตัวนี้ น่าจะเป็นของ ออดิโอ เมกเกอร์  แต่ผมเล็ง เป็นตัวse แต่ก่อนยังไม่ออก 300 บี ผมอยากได้300bเคยได้ยินว่า 300bเสียงหวาน   แต่ถามลูกพี่  ลูกพี่เล็กบอกว่าหวานต้อง 2a3  แต่ก่อนเข้าไปดูทุกวันครับ  แท่นมันสวยดี    

แม่นแล้วครับ จากออดิโอเมกเกอร์ครับ เค้าว่าเสียงไม่หนีกับของทีเอสแต่ราคาหย่อนกว่าเยอะ เลยลองดู เพราะยังไม่กล้า DIY เอง แฮะๆ ตัวแท่นเครื่องสวย ชอบครับ ข้างในก็เรียบร้อยดี

ตัวนี้ ซื้อมานานรึยังครับ ถ้าไม่นานผมว่า ลองฟังต่อไปอีกหน่อย  มันอาจจะยงไม่พ้นช่วงเบิร์น

เพิ่งซื้อมาได้ซักสัปดาห์กว่าๆ ยังไม่พ้นเบิร์นเป็นแน่แท้ เปิดรวมๆ ได้ซักประมาณ 30 ชม. พยามเปิดช่วงวันเสาร์อาทิตย์ครับ

ผมใช้ลำโพง Elac FS67 ครับ ลำโพงเยอรมัน เสียงดีครับ

ย้ายที่คุยได้ไหมครับ  จะคุยเพลินก็เกรงใจเจ้าของกระทู้   ไปห้องลำโพงกันป่าว  

ไม่เป็นไรครับ อบอุ่นดี เรื่องลำโพงผมก็ชอบ ถือซะว่าต้อนรับผมในฐานะสมาชิกใหม่ด้วยครับ

ทิ้งท้าย มีคำถามเพิ่มนิดนึงครับ..
ผมเอาสว่านเจาะ PCB. ตรงกลางซ็อกเก็ตหลอด ECC88/6DJ8 ทั้งสามหลอด (เห็นมันเจาะได้ แฮะๆ ซนจริงๆ) เพื่อจะเสียบหลอด LED ส่องหลอด ไม่ทราบว่าจะมีการรบกวนการทำงานของหลอด/เครื่องหรือปล่าว (มีใครเคยทำแบบนี้บ้างมั้ยเนี่ย) อ้อ..อีกอย่าง ตัวซ็อกเก็ตถ้าเปลี่ยนเป็นแบบขาชุบทองจะให้ผลทางเสียงดีขึ้นกว่าเดิมหรือปล่าวครับ ตัวเดิมๆ เป็นซ็อกเก็ตสีเงินธรรมดาๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤศจิกายน 2012, 10:57:08 AM โดย sran »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 10:11:43 AM »
 แนะนำตัวสักนิดก็ดีนะครับ   ไปลงข้อมูลส่วนตัวได้ที่ห้องข้อมูลสมาชิก   เพื่อนๆจะได้รู้จัก หรือ อยู่โซนไหนอาจมีเพื่อนที่อยู่ใกล้กันช่วยแนะนำได้ครับ>> http://www.diyaudiovillage.net/index.php?board=12.0
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 10:15:44 AM »
แนะนำตัวสักนิดก็ดีนะครับ   ไปลงข้อมูลส่วนตัวได้ที่ห้องข้อมูลสมาชิก   เพื่อนๆจะได้รู้จัก หรือ อยู่โซนไหนอาจมีเพื่อนที่อยู่ใกล้กันช่วยแนะนำได้ครับ>> http://www.diyaudiovillage.net/index.php?board=12.0

รับทราบ ขอบคุณครับ

ดำเนินการแล้วครับผม
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12596.0

มีใครอยู่ใกล้ๆ มั่งครับ จะได้ยกเครื่องไปหา..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤศจิกายน 2012, 10:31:52 AM โดย sran »

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 10:59:28 AM »
การปรับ VR ทั้งสี่ตัว ไม่อยากแนะนำโดยที่ไม่มีวงจรกลัวผิดพลาดครับ

แต่ถ้าให้ผมสันนิษฐาน
น่าจะเป็นการปรับไฟลบที่ป้อนเข้าขากริด (ขา 5) หลอด EL34 ทั้งสี่หลอด
เพื่อปรับ BIAS ให้หลอดทำงานสมดุลย์เท่ากัน ซึ่งการปรับตรงนี้ ส่งผลโดยรวมต่อเสียงค่อนข้างมาก

หากเจอจุดโฟกัสที่เราชอบ ก็จะฟังเพลงได้หรรษาเคลิบเคลิ้มบรรเทิงใจ

นี่ถ้าอยู่ใกล้กันก็ดี จะได้ยกเครื่องมาลองฟังเสียงขณะปรับจูนไปด้วย
แต่อยู่ ตจว. ไม่รู้จะช่วยได้อย่างไรดีครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 11:09:06 AM »
ถ้าอยากจะปรับก็วัดแรงไฟที่ตกคล่อม R 1 โอห์ม ที่ผมวงสีแดงไว้นะครับ วัดก่อนว่าได้กี่โวล์ทแล้วทั้งคู่(วงไว้ด้วยกัน)ต้องมีแรงดันเท่ากัน ทั้งซีกซ้ายและขวา หรือทั้งสี่หลอดนะครับ

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 11:51:23 AM »
การปรับ VR ทั้งสี่ตัว ไม่อยากแนะนำโดยที่ไม่มีวงจรกลัวผิดพลาดครับ

แต่ถ้าให้ผมสันนิษฐาน
น่าจะเป็นการปรับไฟลบที่ป้อนเข้าขากริด (ขา 5) หลอด EL34 ทั้งสี่หลอด
เพื่อปรับ BIAS ให้หลอดทำงานสมดุลย์เท่ากัน ซึ่งการปรับตรงนี้ ส่งผลโดยรวมต่อเสียงค่อนข้างมาก

หากเจอจุดโฟกัสที่เราชอบ ก็จะฟังเพลงได้หรรษาเคลิบเคลิ้มบรรเทิงใจ

นี่ถ้าอยู่ใกล้กันก็ดี จะได้ยกเครื่องมาลองฟังเสียงขณะปรับจูนไปด้วย
แต่อยู่ ตจว. ไม่รู้จะช่วยได้อย่างไรดีครับ

ไม่แน่นะครับอาจารย์อัล ถึงอยู่ ตจว. ก็อาจจะแบกเครื่องดั้นด้นไปหาท่านก็เป็นได้ แบบว่ามันคันอ่าครับ เดี๋ยวหาเวลาก่อน.. (เมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมา เพิ่งเอารถไปติดแก๊สแถว ถนนสามัคคี ซอย 9 มา)

ถ้าอยากจะปรับก็วัดแรงไฟที่ตกคล่อม R 1 โอห์ม ที่ผมวงสีแดงไว้นะครับ วัดก่อนว่าได้กี่โวล์ทแล้วทั้งคู่(วงไว้ด้วยกัน)ต้องมีแรงดันเท่ากัน ทั้งซีกซ้ายและขวา หรือทั้งสี่หลอดนะครับ

แล้วมันควรจะเป็นกี่โวล์ทครับผม เป็น VDC ใช่ปล่าวครับ มิเตอร์แบบเข็มใช้ได้มั้ย (มีมิเตอร์แต่ใช้ไม่เป็น เอาไว้วัดหลอดไฟรถ/บ้านว่ามันขาดหรือปล่าว) แล้วปรับตรงลูกศรชี้ใช่มั้ยครับ (รู้อะไรมั่งเนี่ยเรา) เดี๋ยวเสาร์อาทิตย์นี้จะได้ลองซักกะหน่อย แล้วจะมารายงานครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤศจิกายน 2012, 12:03:08 PM โดย sran »

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 12:25:45 PM »
การวัดไฟ หากใช้มิเตอร์เข็มวัดจะไม่ละเอียด ต้องเป็น Digital เที่ยงตรงกว่า
แรงดันไฟที่ตกคล่อม R 1 โอมห์ ทั้ง 4 ตัว ไม่ถึง 1VDC จะขึ้น-ลง อยู่กับการปรับ Bias

ก่อนอื่นไปหาเครื่องวัด Digital ไว้ก่อนเลย เพราะเราต้องการที่ละเอียดแม้จะเป็นจุดทศนิยมครับ

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 12:54:24 PM »
การวัดไฟ หากใช้มิเตอร์เข็มวัดจะไม่ละเอียด ต้องเป็น Digital เที่ยงตรงกว่า
แรงดันไฟที่ตกคล่อม R 1 โอมห์ ทั้ง 4 ตัว ไม่ถึง 1VDC จะขึ้น-ลง อยู่กับการปรับ Bias

ก่อนอื่นไปหาเครื่องวัด Digital ไว้ก่อนเลย เพราะเราต้องการที่ละเอียดแม้จะเป็นจุดทศนิยมครับ

แบบนี้ใช่มั้ยอาจารย์อัล

ไม่ถึง 1VDC แล้วค่ากลางๆ มันควรจะเป็นกี่ VDC ดีครับ เอาสายดำ/แดง จิ้มตรงไหนบ้าง (แฮะๆ โง่ฟากอนุบาลอีก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤศจิกายน 2012, 01:00:40 PM โดย sran »

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 03:16:54 PM »
 ถาม หน่อยนึง ตอนนี้เสียงเป้นอย่างไร บ้างครับ เดิมๆๆนี่แหละ
ฟังกับเพลงประมาณไหน ลำโพง ความไวเท่าไหร่ ได้ยี่ห้อรุ่น จะกีมากๆๆเลย
แล้วคุณคาดหวังว่า อยากได้อะไรเพิ่ม อะไรลดบ้าง  ครับ
 เพราะ การโม ผมมองว่า ถ้าทำเพื่อลบข้อด้วย ดึงข้อดีเครื่องขึ้นมาครับ
การเปลี่ยนอุปกรณ์ ที่ดีขึ้น ไม่แน่เสมอไปว่าจะทำให้เสียงดีขึ้น เสมอไป(ผมหมายถึงถูกใจ)
นะครับ เช่น อยากได้ เสียงเนียนๆๆ ออกสปีดช้าลง ก้อาจจะ เล่น พวหRโบราณ ซึ่งนิยมกับแอมป์ หลอด
ใส่ เดล ทั้งวงจร  มันก้ออก สด เร็ว ไม่ตรงความต้องการครับ หรือ อยากได้ใสๆๆ เสียงหวานเนียน ก็ เล่นซีออย เอาโพลีใส่ มันก็ ไปคนละทางครับ

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 03:35:24 PM »
ถาม หน่อยนึง ตอนนี้เสียงเป้นอย่างไร บ้างครับ เดิมๆๆนี่แหละ
ฟังกับเพลงประมาณไหน ลำโพง ความไวเท่าไหร่ ได้ยี่ห้อรุ่น จะกีมากๆๆเลย
แล้วคุณคาดหวังว่า อยากได้อะไรเพิ่ม อะไรลดบ้าง  ครับ
 เพราะ การโม ผมมองว่า ถ้าทำเพื่อลบข้อด้วย ดึงข้อดีเครื่องขึ้นมาครับ
การเปลี่ยนอุปกรณ์ ที่ดีขึ้น ไม่แน่เสมอไปว่าจะทำให้เสียงดีขึ้น เสมอไป(ผมหมายถึงถูกใจ)
นะครับ เช่น อยากได้ เสียงเนียนๆๆ ออกสปีดช้าลง ก้อาจจะ เล่น พวหRโบราณ ซึ่งนิยมกับแอมป์ หลอด
ใส่ เดล ทั้งวงจร  มันก้ออก สด เร็ว ไม่ตรงความต้องการครับ หรือ อยากได้ใสๆๆ เสียงหวานเนียน ก็ เล่นซีออย เอาโพลีใส่ มันก็ ไปคนละทางครับ

เสียงก็พอใจอยู่ในระดับนึง รายละเอียดไม่มากถึงขนาดระยิบระบับได้ยินทุกเสียงทุกรายละเอียด เบสพอประมาณ ก็สมราคาค่าตัวเค้าครับ ที่คิดจะโมเพราะอยากรู้ว่าจะไปได้อีกมั้ย ดีแค่ไหน ยังไง อยากได้รายละเอียดกรุ๊งกริ๊ง แต่เบสไม่ลดน้อยลงไป (หรือได้เพิ่มอีกยิ่งดี) ใช้ลำโพง Elac รุ่น FS67 ความไวน่าจะ 88-89 ฟังเพลงของ อรวี/ก็อต/Susan Wong/Sabrina/Kenny Rogers/Janis Ian/Eagles/Jennifer Warnes/Salena Jones/ และพวกกีต้าร์/แซกโซโฟน Sam Levine/Kenny G/Koh Mr.Saxman ไม่ทราบว่าต้องเปลี่ยน C หรือ R จุดไหน ชนิดใด ถึงจะเหมาะกับแนวเสียงที่ฟังอยู่ ก็คงจะออกหวาน เบสนุ่มลึก และมีรายละเอียดไม่ทึบครับ ก็จะทดลองปรับเปลี่ยนดูครับ ถ้าเปลี่ยนแล้วดีขึ้นก็ใช้ต่อ ถ้าแย่ลงก็ถอดออก คงต้องลองครับเพราะไม่เคยเล่น เห็นแต่รูปภาพและคำบรรยาย นี่เป็นเครื่องแรกที่เคยได้ยินและจับต้องแบบตัวเป็นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤศจิกายน 2012, 03:40:59 PM โดย sran »