ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับแก้ DAC ตัวเก่งของเสมา  (อ่าน 44648 ครั้ง)

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
Re: ปรับแก้ DAC ตัวเก่งของเสมา
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2012, 10:06:42 AM »
   ขอบคุณ น้าแว่นครับ..  [res] [res]
     เริ่มจะเข้าใจแล้วครับ  ปกติผมก็อ่านที่น้าแว่น โพสไว้  ผมเข้าใจแค่ไม่ถึง10เปอร์เซนต์ด้วยซ้ำ อาศัยอ่านหลายๆรอบ จำพอผ่านๆ เผื่อต่อยอดภายหลัง ค่อยกลับมาอ่านอีก  เที่ยวนี้เข้าใจง่ายขึ้น ถึงไม่หมดก็เหอะ พอนึกภาพออกเลยครับ การทำงานของระบบ dacที่ดีเป็นยังไง  เป็นประโยชน์กับมือใหม่อย่างผมมากเลยครับ 
    สรุปง่ายๆแบบฉบับ ของผมคือ ซื้อแดคมา โมแล้วไม่คุ้ม เอาเงินค่าโมไปซื้อรุ่นสูง ได้ผลกว่า จริงม๊ะครับ ไหนจะต้องทำภาคจ่ายไฟใหม่ หม้อแปลง ไอซีเรค ให้มันไลน์เนียร์ สมมุติภาคจ่ายไฟดีแล้ว ก็มาติดที่ชิปdac อีก  ที่ปล่อยไฟ ดีซีออกมา  ต้องหาเบอร์ที่คุณสมบัติที่ดีกว่า  วงจรก็ต้องทำใหม่อีก คนไม่รู้เรื่องหมดสิทธิ์ กว่าจะมาขยายสัญญาณให้ออปแอป  เปลี่ยนออปแอมก็เปลี่ยนแค่ปลายทาง  สัญญาณต้นทางไม่ไดี ยิ่งขยายแรงยิ่งแย่ ทำได้ก็แค่กดไม่ให้ขยายในส่วนที่ไม่ดี  เสมาไม่ต้องเสียใจ เพราะผมก็เป็นแบบเสมา  แต่ต่อไปผมไม่โมแล้ว ซื้อใหม่ดีกว่า หรือเสมาว่ายังไงครับ เพราะเรามันแนวเดียวกัน  รอความคิดเห็นอยู่น่ะครับ  ว่ามา... รอฟังอยู่
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
Re: ปรับแก้ DAC ตัวเก่งของเสมา
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2012, 10:31:23 AM »
   ขอบคุณ น้าแว่นครับ..  [res] [res]
     เริ่มจะเข้าใจแล้วครับ  ปกติผมก็อ่านที่น้าแว่น โพสไว้  ผมเข้าใจแค่ไม่ถึง10เปอร์เซนต์ด้วยซ้ำ อาศัยอ่านหลายๆรอบ จำพอผ่านๆ เผื่อต่อยอดภายหลัง ค่อยกลับมาอ่านอีก  เที่ยวนี้เข้าใจง่ายขึ้น ถึงไม่หมดก็เหอะ พอนึกภาพออกเลยครับ การทำงานของระบบ dacที่ดีเป็นยังไง  เป็นประโยชน์กับมือใหม่อย่างผมมากเลยครับ 
    สรุปง่ายๆแบบฉบับ ของผมคือ ซื้อแดคมา โมแล้วไม่คุ้ม เอาเงินค่าโมไปซื้อรุ่นสูง ได้ผลกว่า จริงม๊ะครับ ไหนจะต้องทำภาคจ่ายไฟใหม่ หม้อแปลง ไอซีเรค ให้มันไลน์เนียร์ สมมุติภาคจ่ายไฟดีแล้ว ก็มาติดที่ชิปdac อีก  ที่ปล่อยไฟ ดีซีออกมา  ต้องหาเบอร์ที่คุณสมบัติที่ดีกว่า  วงจรก็ต้องทำใหม่อีก คนไม่รู้เรื่องหมดสิทธิ์ กว่าจะมาขยายสัญญาณให้ออปแอป  เปลี่ยนออปแอมก็เปลี่ยนแค่ปลายทาง  สัญญาณต้นทางไม่ไดี ยิ่งขยายแรงยิ่งแย่ ทำได้ก็แค่กดไม่ให้ขยายในส่วนที่ไม่ดี  เสมาไม่ต้องเสียใจ เพราะผมก็เป็นแบบเสมา  แต่ต่อไปผมไม่โมแล้ว ซื้อใหม่ดีกว่า หรือเสมาว่ายังไงครับ เพราะเรามันแนวเดียวกัน  รอความคิดเห็นอยู่น่ะครับ  ว่ามา... รอฟังอยู่
dac ที่ผมฟังมานะครับถ้าไม่เกิน 15k ผมว่าเสียงมันไม่ต่างครับ แต่ถ้าโมนิดๆหน่อยๆมันก็อาจจะขยับไปเท่ากันได้ครับเช่นของผม ชื้อมา 9300 ผมฟังเทียบกับรุ่น 14k ต่างกันนิดเดียวนิดเดียวจริงๆครับ นอกนั้นต่างรูปทรงและการเชื่อมต่อครับ
แต่เสียงต่างกันน้อยครับ ไม่คุ้มสำหรับผมที่จะเพิ่มเงินอีก 4k ครับ อย่างของผมเอามาเปลียน opamp ซึ่งมีอยู่แล้วและเป็นเบอร์ที่หลายท่านว่าดี เพียงแต่จัดระบบให้มันให้ถูกต้องเท่านั้นก็ใช้ได้อย่างผม โชดดีที่ไปตกในมือคุณแว่นเลยได้รับการแก้ไขให้ดีขึ้นอีกนิด อาจจะกระโดดไปเทียบกับตัว 14k ก็ได้ครับ
แต่ผมเคยฟังตัวเกิน 15k ครับ เสียงมันหนีกันจริงๆแบบฟังแล้วเคลิมน้ำลายไหลเต็มร้านเลยครับ ต้องรีบเช็ดน้ำลายเลยครับเพราะกระต๋างไม่มีครับ ถูกใจในเสียงจริงๆครับ ที่รู้ว่าต่างก็เพราะตอนทดสอบเปลียนเฉพาะ dac อย่างเดียวเลยครับ
ผมไปฟังที่ร้านdiscoveryhifi ครับที่ศูนย์รวม dac ครับ  ตัวที่ผมฟังก็ D18 ครับ

ผมเคยโม dac ไทยมาก็คุ้มครับ แต่ผมว่า จัดตรงopamp ให้ลงตัวสำหรับผมๆฟังออกกว่าไปเปลี่ยนตรงอื่นครับ และภาคจ่ายไฟสำหรับdac ผมว่าจำเป็นสุดๆครับ
ถ้าไม่มีเงินเปลียนรุ่นที่กระโดดไปผมยังคิดว่า โม ดีกว่าครับ แต่ถ้ามีงบเปลี่ยนให้โดดได้ ก็เปลีย่นดีกว่าครับ dac บางรุ่นมันทำมาให้โมได้ครับ และโมแล้วไปได้ไกลกว่าเดิมด้วยครับ
รุ่นของผมคนขายก็บอกว่าโมได้ครับ และผมเชื่อว่าถ้าอยู่ในมือคนที่โมเป็นมันจะถูกโมมากกว่านี้ครับ
สำหรับผมการโมก็ยังจำเป็นครับผมคิดว่าที่เขาทำมามันย่อมมีจำกัดในการตลาดอย่างน้อยเปลียนอุปกรณ์ให้เป็นเกรดดีขึ้นอีกหน่อยมันก็น่าจะดีขึ้นในความคิดของผมครับ
โมๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ คือหัวใจของเรา

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2012, 11:54:25 AM »
   อย่างนั้น ต้องเปิดศีกกันหน่อย   [tremor-raccoon] [tremor-raccoon]
         สงสัย ต้องไปผูกมิตร กับหมื่นณรงค์ซะแล้ว  มีศัตรูคนเดียวกัน   

ขำๆ น่ะครับ เดียวคนอื่นอ่าน จะเข้าใจผิด  ไม่มีไรครับ หยอกกันเล่ง

ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2012, 01:19:10 PM »
ส่ง DAC กลับให้เสมาแล้วครับ เดี๋ยวให้เจ้าของลองฟังเปรียบเทียบของเดิม ไม่รู้ว่าจะถูกใจรึเปล่าน่ะครับ  clapping-1-2

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2012, 02:24:52 PM »

เป็นเช่นนั้นครับ  [yes-raccoon]

คือกรณี DAC เนี่ย ลองดูรูปแบบพวก DIY ฮ่องกงที่ซีเรียสจริงๆ เค้าทำกัน

อันนี้ยังไม่ขั้นโมนะครับ แค่บอร์ดหลักพี่ท่านก็ออกแบบทั้งบอร์ดไปครบแล้ว เพื่อรีดประสิทธิภาพของของทุกชิ้นออกมาเต็มเม็ดที่สุดน่ะครับ ส่วนจะโมของเทพก็จะได้ดียิ่งขึ้นไปอีก แบบนี้ล่ะครับ ถึงจะคุ้มค่าที่จะทำมากกว่าน่ะครับ
(อันนี้แค่เวอร์ชัน DIY นะเนี่ย ของที่เค้าทำขายจริงจังไปใช้พวก PCB 6-8 Layer กันทีเดียว  [tremor-raccoon])

งานนี้ พอดีมาถามผมซึ่งเป็นพวกออกแบบวงจร ความเห็นที่ได้ก็อาจจะต่างจากท่านอื่นๆบ้าง (ไม่รู้คิดผิดรึเปล่านะที่ถามน่ะครับ  [laugh-raccoon])
คือโดยส่วนตัวแล้ว ผมจะดูก่อนครับ ว่าเครื่องเดิมมันมีศักยภาพที่จะโมขึ้นได้แค่ไหน ถ้าทำได้ งบประมาณอั้นได้เท่าไหร่ และคุ้มไหม ซึ่งอันหลังตอบยากเพราะกว่าจะรู้ก็ต้องลองทำไปแล้ว
แต่จะเริ่มเดาทางได้เมื่อทำบ่อยๆ ประมาณว่า โดนมาเยอะ... เจ็บมาเยอะ...  [phok]

แต่ถ้าไม่เวิร์ค หรือไม่คุ้มจริง สื่งที่ผมทำคือ ย้อนกลับไปแบบเดิม อาจจะเหลือโมในจุดที่เราพอใจน่ะครับ ของแพงและดีมากและรู้สึกไม่คุ้มก็ถอดเก็บไว้ลอง เผื่อจะเจอเนื้อคู่ในอนาคตก็ได้ ถือคติที่ว่าถ้าจะต้องจ่ายตังค์อะไหล่ราคาแพงแล้ว ก็ต้องใช้ให้คุ้มที่สุดน่ะครับ ประมาณว่าซื้อ 10 แต่ใช้ให้ได้ 100 เลย จะคุ้มสุดๆ clapping-1-2

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2012, 02:37:53 PM »
ส่ง DAC กลับให้เสมาแล้วครับ เดี๋ยวให้เจ้าของลองฟังเปรียบเทียบของเดิม ไม่รู้ว่าจะถูกใจรึเปล่าน่ะครับ  clapping-1-2
ตัวต่อไปของผมใช้มั้ยครับน้าแว่น  [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2012, 02:55:00 PM »
ตัวต่อไปของผมใช้มั้ยครับน้าแว่น  [smi_ley]
ของพี่เล็กนี่หมายถึง ดีเลย์ 3 สเต็ป ใช่ไหมครับ เดี๋ยวจัดไปครับ ขอเวลา reserch หน่อยนึงครับผม clapping-1-2

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2012, 02:57:45 PM »
ของพี่เล็กนี่หมายถึง ดีเลย์ 3 สเต็ป ใช่ไหมครับ เดี๋ยวจัดไปครับ ขอเวลา reserch หน่อยนึงครับผม clapping-1-2
จัดเลยครับ แจ่มๆ เอาแบบว่าทำดีเลย์ที่ดังก้องโลก มีจอแสดงผล ปรับได้ทุกจุด โดย พี่แว่น เด็กสวนส้ม clapping-1-2
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2012, 03:01:11 PM »
จัดเลยครับ แจ่มๆ เอาแบบว่าทำดีเลย์ที่ดังก้องโลก มีจอแสดงผล ปรับได้ทุกจุด โดย พี่แว่น เด็กสวนส้ม clapping-1-2

clapping-1-2

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2012, 03:02:28 PM »
ขอบคุณมากครับคิดว่าคงถูกใจครับ  [roll]

ขอบคุณน้ำใจคุณแว่นมากครับ ที่ต้องอดหลับอดนอนทำ dac ให้เสมาตั้งหลายคืนครับ  [res]

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2012, 04:07:50 PM »
อยากได้รูปกับรายละะเอียดการปรับปรุง DAC ตัวนี้ครับคุณAudiomania แต่ถ้าส่งคืนคุณ Cleaning แล้วก็คงรบกวนคุณ Cleaning ถ่ายรูปมาลงให้ดูด้วยนะครับ จะได้ทำตามบ้างครับ

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2012, 04:57:00 PM »
อยากได้รูปกับรายละะเอียดการปรับปรุง DAC ตัวนี้ครับคุณAudiomania แต่ถ้าส่งคืนคุณ Cleaning แล้วก็คงรบกวนคุณ Cleaning ถ่ายรูปมาลงให้ดูด้วยนะครับ จะได้ทำตามบ้างครับ
ฟามลับครับ  laughhahaha เห็นพี่อัลยุบอกว่าให้ใช้กาวอีพร๊อกซี่ทาหัวน๊อตเลยครับ

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2012, 05:01:04 PM »
ขอบคุณมากครับคิดว่าคงถูกใจครับ  [roll]
ขอบคุณน้ำใจคุณแว่นมากครับ ที่ต้องอดหลับอดนอนทำ dac ให้เสมาตั้งหลายคืนครับ  [res]

สงสัย "โดเรม่อน" จะกลายเป็นหมีแพนด้าคราวนี้แล้วครับ 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2012, 05:01:45 PM »
หลักๆ ที่ผมทำคือ
- ใส่ R 680 ohm 4 ตัว ใต้ปริ้นท์ โดยขนาน C ที่อยู่รอบออปแอมป์ 5532 ครับ (ซึ่งจะขนาน R 820 ohm ตัวจิ๋วด้านบนด้วยเช่นกัน แต่จากจี้ที่ R SMD ทำได้ยากและไม่สะดวก เลยทำใต้ปริ้นท์ที่ C แทนน่ะครับ)
- ใส่ C 0.1uF 4 ตัว ตรงจุดที่ว่างอยู่ใกล้ๆ เรกูเลเตอร์ไฟหลัก มักจะข้างๆ C กระป๋องน่ะครับ
- ใส่ C 0.01uF 4 ตัว คุมไฟเลี้ยงออปแอมป์ที่อยู่หัวและท้ายของซ็อกเก็ต จำนวนสองชุดครับ ระวังอย่าใส่ผิด ไปใส่ตรง C differential ที่ว่างอยู่นะครับ ไม่งั๊นแหลมหดหมดเลย  [c--c]

ส่วนรูป คงต้องรอคุณ cleaning ถ่ายให้ดูล่ะครับ [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2012, 05:17:45 PM »
ส่วนสูตรลับที่ไม่ได้บอก ยังมีอีกสองอย่าง ไว้ให้เจ้าตัวฟังก่อน แล้วค่อยเปิดฝาเฉลยอีกทีครับ  [smi_ley]

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2012, 05:27:27 PM »
- ใส่ R 680 ohm 4 ตัว ใต้ปริ้นท์ โดยขนาน C ที่อยู่รอบออปแอมป์ 5532 ครับ (ซึ่งจะขนาน R 820 ohm ตัวจิ๋วด้านบนด้วยเช่นกัน แต่จากจี้ที่ R SMD ทำได้ยากและไม่สะดวก เลยทำใต้ปริ้นท์ที่ C แทนน่ะครับ)
- ใส่ C 0.1uF 4 ตัว ตรงจุดที่ว่างอยู่ใกล้ๆ เรกูเลเตอร์ไฟหลัก มักจะข้างๆ C กระป๋องน่ะครับ
- ใส่ C 0.01uF 4 ตัว คุมไฟเลี้ยงออปแอมป์ที่อยู่หัวและท้ายของซ็อกเก็ต จำนวนสองชุดครับ ระวังอย่าใส่ผิด ไปใส่ตรง C differential ที่ว่างอยู่นะครับ ไม่งั๊นแหลมหดหมดเลย  [c--c]

ส่วนรูป คงต้องรอคุณ cleaning ถ่ายให้ดูล่ะครับ [yes-raccoon]
C จ่ายไฟหลัก 3 ตัวเกรดดีแล้วไม่ต้องเปลียนหรือครับ หรือว่าไม่ค่อยมีผลเท่าไรครับ เห็นมันเป็นค่า 1800 ครับ แต่ทน 105องศาเลย  ตรงจุดนี้ถ้าเปลียน C ยี่ห้ออื่น และค่าสูงขึ้นเช่น 2200  4700 จะมีผลเช่นไรครับ
มีฟามลับอีกหรือแล้วผมจะฟังออกไหมเนี้ย laughhahaha

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2012, 05:47:02 PM »

C จ่ายไฟหลัก 3 ตัวเกรดดีแล้วไม่ต้องเปลียนหรือครับ หรือว่าไม่ค่อยมีผลเท่าไรครับ เห็นมันเป็นค่า 1800 ครับ แต่ทน 105องศาเลย  ตรงจุดนี้ถ้าเปลียน C ยี่ห้ออื่น และค่าสูงขึ้นเช่น 2200  4700 จะมีผลเช่นไรครับ
มีฟามลับอีกหรือแล้วผมจะฟังออกไหมเนี้ย laughhahaha
[fantazy-raccoon] มันเป็นฟามลับครับ บอกหมดก็ไม่ลับแล้วน่ะสิครับ

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2012, 05:50:18 PM »
เอาเป็นว่า เดี๋ยวตอนรับของแล้ว อย่าเพิ่งเปิดฝา ให้อดใจรอ เปิดลองฟังเสียงซัก 2 ชั่วโมงว่าเป็นยังไงบ้าง
แล้วค่อยเปิดฝาดูความลับก็แล้วกันครับ  [smi_ley]

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2012, 06:58:10 PM »
เอาเป็นว่า เดี๋ยวตอนรับของแล้ว อย่าเพิ่งเปิดฝา ให้อดใจรอ เปิดลองฟังเสียงซัก 2 ชั่วโมงว่าเป็นยังไงบ้าง
แล้วค่อยเปิดฝาดูความลับก็แล้วกันครับ  [smi_ley]
เป็นแบบจันทโครพ หรือครับ เปิดออกมาแล้วความลับมันจะกระจายหายไปหรือเปล่าครับ  [roll] ก็คงต้องลองแบบคุณแว่นว่าครับ ถ้าเอามาเปิดติดรอดจากการขนส่งจะลองเปิดฟังสักครึ่งวันก่อนครับ
แล้วค่อยเปิดผอบ ดูความลับด้านในครับ สงสัยจริงๆว่าใส่อะไรมา [smi_ley] แต่ก็จะสัญญาว่าจะฟังก่อนเปิดครับ

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 07:13:54 AM »

ขอบคุณครับ

เรื่อง C ที่ใส่เพิ่ม ผมก็เคยเมล์ไปถามคนผลิตเหมือนกันครับ แต่ไม่ได้ลองสักทีครับ

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 07:56:16 AM »

ขอบคุณครับ

เรื่อง C ที่ใส่เพิ่ม ผมก็เคยเมล์ไปถามคนผลิตเหมือนกันครับ แต่ไม่ได้ลองสักทีครับ
พี่แล้วเขาจะบอกความลับเราหรือครับ  [roll]

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 01:42:54 PM »
ได้รับ dac แล้ว กำลังเปิดทดสอบตามทีคุณแว่นบอกว่า เปิดสัก 2 ชั่วโมงก่อนแล้วค่อยเปิดผอบดูภายใน ทั้งๆที่อยากจะเปิดแต่ก็ต้องทำตามสัญญาสักหน่อย [smi_ley] เสียงดีขึ้นกว่าเดิมจนฟังออกได้ชัดเจน เสียงจากที่เคยเครียด เกร็ง และปลายเสียงขาดไปเป็นบางจังหวะและเสียงที่ไปได้ไม่สุด ไม่เนียน
แต่ตอนนี้มันกล้ายเป็นคนละตัวเลย รายละเอียดชัดเจนกว่าเดิมเยอะ ปลายเสียงไปได้จนสุด เสียงร้องของนักร้องชัดเจนมากได้ยินเสียงเล็กๆน้อยหมด  ที่คุณแว่นบอกว่าเสียงจะเบาลง ผมฟังดูก็ปกติครับ เร่งโวลุ่มเท่าเดิม แต่เสียงกลับให้รายละเอียด
ที่ชัดเจนทุกย่านเสียง ไม่มีอาการพร่าๆเพี้ยนๆเลยสักนิดเดียว เสียงมันถูกยกระดับขึ้นไป จนสามารถกล่าวได้ว่าเป็น dac คนละตัวเลยครับ
แต่มวลเสียงทั้งหมดไม่ได้ออกไปทางนุ่มนวลนะครับ จะออกไปทางให้รายละเอียดได้ดีที่สุด ปลายเสียงส่งได้จนสุด

ผมก็ยังไม่รู้ว่าเปิดมาจะเจออะไรข้างใน และปรับตรงไหนไปบ้าง รอครบ 2 ชั่วโมง ผมก็จะเปิดเครื่องถ่ายรูป มาลงให้พี่ track ดูเผื่อจะนำไปต่อยกับ dac ของพี่บ้าง เดิมๆเวลาผมเปรียบกับ DVD จะไม่ต่างเลยสักนิด แต่ครั้งนี้ลองเปรียบแล้ว ปลายเสียง ความละเอียดของเนื้อเสียงต่างจนสามารถจับประเด็นได้เลย ว่าต่าง เนื้อเสียงความละเมียดละไมปลายเสียงความต่อเนื่องฯลฯ ต่างกันจริงๆแต่ก็ไม่ถึงกลับหน้ามือหลังมือนะครับ แค่รับรู้ว่าต่างจากเดิมก็ พอใจมากแล้วครับ

ก็ต้องขอขอบคุณมากครับ คุณแว่นที่ชุปชีวิต และแถมเพิ่มพลังชีวิตให้ dac ตัวเก่งของเสมา

เสียงเริ่มจะนุ่มขึ้นอีกนิดแล้วครับ คงต้องรอให้ใช้งานไปเต็มที่ก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มิถุนายน 2012, 03:15:34 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 03:00:02 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มิถุนายน 2012, 03:04:23 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 03:05:52 PM »
เดิมๆก่อนทำการซ่อม

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 03:18:14 PM »
เคล็ดลับมันอยู่ตรงไหนหว่า

หรือว่าตรงห่อ C ไว้  [smi_ley] C หลักตัวสีน้ำเงิน ตัวนี้ผมเองชอบเสียงเป็นทุนเดิมเลย ไม่นึกจะได้เห็นใน dac ผม ผมเคยใช้กับ 3886 ผมว่าเสียงดีครับ

ฟิวส์ ที่คุณแว่นใส่มาไม่รู้ว่าฟิวส์อะไร ครับ ผมลองเอาฟิวส์ตัวละ300 ที่ยืมมาลองเปลี่ยนก็ยังจับความแตกต่างไม่ได้คงต้องลองฟังไปสักพักครับ เรื่องฟิวส์

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 03:25:38 PM »
สงสัย C กลัวร้อนมังครับ เดาเอา  [phok]
ส่วนฟิวส์ น่าจะเป็น Slow blow ปะครับ กันน้าคลีน เล่นซน จะได้ไม่ขาดง่าย  3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 05:11:01 PM »
C สีน้ำเงินใช่ Nippon LXZ 2200uf หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ alfa@

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 05:18:33 PM »
ยินดีด้วยกับเสมา

[yes-raccoon]

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 07:11:34 PM »
ให้เดา เคล็บลับน้าแว่น
ที่ห่อซีไว้ ผมเดาว่า น้าแว่นกลัวไปซ็อตกลับไอซีเรคกูเรต  เคล็ดลับผมเห็นน้าแว่นพูดว่า ซอกเกตออปแอมป์ ต่อกันไม่ดี เลยขอเดาว่า น้าแว่นเอาเนยหรือคัสตาส (ตอนทำไปกินไป ) ไปทาคือเคล็ดลับอันแรก  อย่างที่สอง เปลี่ยนสายที่ขั้วrca

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 09:08:03 PM »
ให้เดา เคล็บลับน้าแว่น
ที่ห่อซีไว้ ผมเดาว่า น้าแว่นกลัวไปซ็อตกลับไอซีเรคกูเรต  เคล็ดลับผมเห็นน้าแว่นพูดว่า ซอกเกตออปแอมป์ ต่อกันไม่ดี เลยขอเดาว่า น้าแว่นเอาเนยหรือคัสตาส (ตอนทำไปกินไป ) ไปทาคือเคล็ดลับอันแรก  อย่างที่สอง เปลี่ยนสายที่ขั้วrca
C ที่ห่่อปกติมันก็ไม่ติดนะครับ และไม่ได้เปลี่ยนด้วยครับเดิมๆเลยครับ แต่คาดว่า dac ตัวนี้ร้อนมากครับ แต่ก็ต้องรอคุณแว่นมาเฉลยก่อนครับว่าห่อไว้ทำไมกัน C ร้อนจนสุกหรือครับ
สาย RCA นั้นผมเองเป็นคนเปลี่ยนไปครับ เรียกว่าคุณแว่นไม่ยอมตัดสายให้สั้นเลยครับ ผมไปอย่างไรก็กลับมาอย่างนั้นเลยครับ สายเป็นสายเงิน

ตอนแรกคุณแว่นไม่ยอมบอกว่าเปลี่ยน C จ่ายไฟ 3 ตัวสีน้ำเงินครับ บอกว่าใช้ตัวเดิม เปิดมาไม่ใช่ครับ และค่าเดิม 1800 เปลี่ยนเป็น 2200 C สีน้ำเงินตัวนี้ผมว่าเสียงมันเนียนดีครับ
ส่วนด้านใต้ pcb ที่คุณแว่นบอกว่าใช้ R ขนาน C อันนั้นผมไม่ได้เปิดดูครับ ไม่อยากไปยุ่งแล้วครับเดียวงานจะเข้าอีกครับ ก็คงจะเปลี่ยนแค่ฟิวส์เพื่อทดสอบว่าฟิวส์มีผลจนผมฟังออกหรือไม่ครับ

สุดท้ายต้องรอคุณแว่นมาเฉลยเคล็ดลับอีกที่ครับ ภาพรวมเสียงมันเนียนดีจริงๆครับ ไม่มีอาการพร่าเพี้ยนแหบแห้งบางจังหวะเลยสักนิดครับ