ผู้เขียน หัวข้อ: 24db/oct 12db/oct 6db/oct มันคืออะไรครับ  (อ่าน 7239 ครั้ง)

ออฟไลน์ Naimsam

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
  • อย่าประมาท
24db/oct 12db/oct 6db/oct มันคืออะไรครับ
« เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2014, 07:13:05 PM »
24db/oct  12db/oct  6db/oct มันคืออะไรครับ
ขอทราบที่มาที่ไป  มีประโยชน์ อย่างไรในการทำ Network ครับ  ขอคำแนะนำด้วยครับ

เน้นอธิบาย ภาษาไทยน่ะครับ  อังกฤษ ผมไม่ได้เลย

• **
Re: 24db/oct 12db/oct 6db/oct มันคืออะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 06:04:44 AM »
เงียบจ๋อย

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: 24db/oct 12db/oct 6db/oct มันคืออะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 09:00:22 AM »
 ตัวเลขที่เขียนไว้มาจากการแบ่งช่วงความชันของกราฟที่เป็นจุดตัดของครอสโอเวอร์ หรือชุดกรองความถี่ในEQ เช่น low - pass,hi - pass

1st Order คือช่วงความชัน 6 dB/Octave
2nd Order คือช่วงความชัน 12 dB/Octave
3rd Order คือช่วงความชัน 18 dB/Octave
4th Order คือช่วงความชัน 24 dB/Octave

ความชันยิ่งมากจะมีผลต่อจุดตัดความถี่ข้างเคียงด้วยว่าสามารถตัดได้"ขาด"มากน้อยเท่าใด

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 09:08:31 AM »
ลำดับชั้น (Order) ของครอสโอเวอร์

ครอสโอเวอร์จะมีการแบ่งหมวดหมู่ตามลำดับชั้น...และจุดตัดความถี่...โดยที่ค่า ”ลำดับชั้น (order)” ของครอสโอเวอร์...จะเป็นตัวชี้บอกให้ทราบถึงระดับความเฉียบขาด...ในการกักเสียงตามค่าความลาดชัน ในครอสโอเวอร์....ลำดับที่ 1 จะให้การลาดลง (roll-off) ของสัญญาณที่ 6 dB/octave… ขณะที่ครอสโอเวอร์ลำดับที่ 2 จะมีการลาดลงหรือความลาดชันที่ 12 dB/octave… ลำดับที่ 3 ก็ 18 dB/octave…ซึ่งจุดตัดความถี่(crossover point) โดยทั่วไปจะนับตรงจุดที่ความถี่มีการลาดลง –3 dB ของความถี่...

ไป search หาข้อมูลที่เกี่ยวกับการทำพาสซีพดูครับ ลองอ่านและพยายามทำความเข้าใจดู
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 10:31:16 AM »

คุยกันในเรื่องนี้คงต้องยาวซึ่ง  จะต้องประกอบด้วยหลายเรื่องราวผสมผสานกัน

อันแรกตามหัวข้อ  มันมี  2 คำ ที่ต้องทำความเข้าใจก่อนคือ

dB  หรือคำเต็ม   Decibel  เป็นหน่วยสำหรับวัดความดัง

Octave  ให้เข้าใจง่ายๆ  คือ  โด เร มี ฟา ซอล ลา ที และโด 
มีแปดคู่เสียง  คือ  แปดเต็มๆ  ของขั้นเสียง  และอีกครึ่งของแต่ละขั้นเสียง
ให้ดูคีย์ สีขาวและดำ ของเปียนโนเป็นหลัก

เมื่อเข้าใจ 2 ตัวนี้เป็นอย่างดี ต่อไปก็ง่ายขึ้นครับ

เดี๋ยวมาต่อ  ผมจิ้มดีดได้ช้ามากและครั้งละนิดหน่อย 
มีปัญหาทั้งสายตาและความดันเลือดสูง
เริ่มเวียนหัวครับ.....

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 11:11:33 AM »
เชิญที่นี่ครับ มีคนอธิบายไว้พอเข้าใจได้ง่ายๆ
http://www.pantown.com/board.php?id=44538&area=4&name=board7&topic=954&action=view

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 11:12:03 AM »
นั่งเพ่งนานๆอย่าว่าแต่พี่เลยครับ ผมเองก็แย่เหมือนกันตาเริ่มเบลอ พอมากเข้าก็ปวดหัว   พักผ่อนเยอะๆครับพี่ ลมเย็นก็ออกมาเดินออกกำลังกายบ้างครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 11:48:21 AM »
นั่งเพ่งนานๆอย่าว่าแต่พี่เลยครับ ผมเองก็แย่เหมือนกันตาเริ่มเบลอ พอมากเข้าก็ปวดหัว   พักผ่อนเยอะๆครับพี่ ลมเย็นก็ออกมาเดินออกกำลังกายบ้างครับ

ขอบคุณครับ  คงต้องเริ่มต้นออกกำลังจริงจังเสียที

วันนี้หมอให้เก็บฉี่  24  ชั่วโมงเพื่อนำไปวิเคราะห์หาเหตุที่ โปแตสเซียมในเลือดต่ำ
ฉี่แต่ละครั้งแต่ 6 นาฬิกาของเช้านี้ เก็บสะสมในแกลลอนแล้วแช่ตู้เย็นไว้ กันฉี่บูด
ครบ  24  ชั่วโมงพรุ่งนี้เช้า  ถึงส่งห้องแลป

ขรรมตัวเองที่ฉี่มีบุญแช่ตู้เย็นไปโน่น

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 01:05:01 PM »

ขยายความเรื่องอ๊อคเต็พอีกนิดหน่อย

ก็ให้เข้าใจง่ายๆ ว่า  มันคือเสียงสูงต่ำ  บางครั้งเราเรียกเสียงวรรณยุกต์  หรือเสียงดนตรี
ไม่ว่าจะเป็นเสียงดนตรี หรือ เสียงธรรมดา
เสียงมันมีความถี่ 
ความถี่เป็นลูกคลื่น  ในหนึ่งลูกคลื่นมีซีกบน  และซีกล่าง    ทั้งหมดรวมกันได้  360 องศา
(นึกถึงเวลาโยนก้อนหินลงสระน้ำนะครับ)

เมื่อมันคือ  โด เร มี ฟา ซอล ลา ที และโด  เรียกว่า  1 Octave
เสียงดนตรีมิได้มีแค่ อ๊อคเต็พเดียว มันมีอ๊อคเต็พที่สูงขึ้น  และ อ๊อคเต็พที่ต่ำลง
ซึ่งก็เป็นไปตามธรรมชาติของความถี่ที่สูงขึ้นหรือต่ำลง

และอ๊อคเต็พที่ว่า  มันจะสูงขึ้นหรือต่ำลงนี่  ตามกฎกติกามันจะขึ้นลงทีละหนึ่งเท่าเสมอ
หน่วยที่ขึ้นลงนี่ว่ากันตามความถี่คือ  Hz 
เช่นเสียงดนตรีที่อ๊อคเต็พแรกซึ่งหูคนเราได้ยินชัดเจนเริ่มที่  200 Hz
อ๊อคเต็พที่สองจะเท่ากับ  400 Hz   ที่สามจะเท่ากับ  800 Hz   ที่สี่คือ  1600 Hz  ,  3200 Hz  ,  6400 Hz

ป.ล.  เสียงดนตรีที่เราๆ ฟังกันส่วนใหญ่ น่าจะอยู่ที่  200 - 8000 Hz  ประมาณนะครับ
       หมายถึงได้ยินเสียงหลักๆ ที่ชัดเจน 

จวนถึง  6 dB/Octave  ,  12 dB/Octave  ..........ละครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 02:45:12 PM »
อ่านจากภาษอังกฤษ มีการคำนวณให้เห็นครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/Octave_(electronics)

6 dB/Octave => 20db/Decade ซึ่งก็เท่ากับอัตราลาดเอียงของ first order filter ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 07:47:09 PM โดย audiomania »

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 06:46:39 PM »
ขอบคุณพี่ๆๆทุกคน  เดียวทำความเข้าใจก่อน  แล้วจะถามครับ  ยิ่งอ่านยิ่งง  หาพาราก่อนครับ

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2014, 07:21:25 PM »
ค่า Q หมายถึง

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2014, 09:51:44 PM »
โดยปกติ  เรามักจะทำลำโพง สองทางที่กี่  db/oct  ครับ [enjoyment]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2014, 09:54:21 PM »
 แล้วแต่ความเหมาะสมและความต้องการครับ ไม่มีอะไรตายตัว สำหรับผู้เริ่มทำส่วนใหญ่ก็จะจัด 6-12 dB เพราะง่าย และ สะดวกในการปรับจูน