ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงที่รัก 2016  (อ่าน 47861 ครั้ง)

ออฟไลน์ malako

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 88
Re: ลำโพง จ๊ะ..จ๋า
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 21 เมษายน 2015, 12:07:19 PM »

งานต่อไปคือทำ Amp Camp Amp  ให้ได้ยินเสียงซะที
จะได้มีแอมป์คลาสเอแท้ๆ  ไว้ขับดอกทวีทเตอร์ ให้หายค้างคาใจเสียที

ตามมีตามเกิดไปก่อน  Heat Sink  จากแอมป์พีเอของอังกฤษ ควันขึ้นเลยรื้อของเหลือใช้เก็บ

สูงใหญ่ กว่าขวดไวน์ คิดว่าน่าจะเหลือๆ

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 24 เมษายน 2015, 10:06:39 AM »

อัพเดทกันหน่อย

เอ็นข้อศอกแขนขวา อักเสบครับ ยกของหนัก หรือจิ้มคีบอร์ด ไม่ค่อยไหว ขอเวลานอก พักฟื้นครับ

ฟังเพลง กับ OB Speakers  ต่อ  ซึ่งยิ่งฟังยิ่ง ปวดตับ
คือว่า เสียงเปียโนฟังไพเราะ  แต่เสียงอย่างอื่นฟังแล้วล้าหู
หรือถ้าเปิดดังขึ้น เสียงจะแกร่ง คราวนี้ ปวดทั้งตับและปอด ไปพร้อมกัน

กะลังคิดอยู่ว่าเป็นที่อคูสติกของห้อง หรือดอกลำโพงมันนอกใจ

วันอาทิตย์นี้ จะไปรับตู้ Karlson ที่ช่างแมน ปากเกร็ด ซอยวัดคู้
และแน่นอน ก๋วยเตี๋ยวเนื้อซอยนี้ สุดยอดอร่อยลิ้นครับ

อาจต้องเอา Karlson + OB   ซึ่งหวังว่า
ได้เบสจากตู้ Karlson  ถูกใจ
ได้เสียงร้องเข้าหูกรรมการ จาก OB

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 24 เมษายน 2015, 01:29:53 PM »
หายไวไว ครับ น้ามะละกอ  [YL76] [YL76] [YL76]

ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ tan230311

• ถูกใจกด Like+ 67
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 24 เมษายน 2015, 08:18:39 PM »
Heat Sink  ขนาดนี้หาพัดลม ฮาตาริ ตั้งรอไว้ด้วยนะครับ  ความร้อนทะลุ 70 องศาเลยครับ  [frightened-12]

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 25 เมษายน 2015, 06:14:58 AM »

พัดลมที่ติดซิ๊งค์มาเอาไม่อยู่หรือครับ 

มีตัวเทอร์โมติดมาด้วยแต่ต้องหาวงจรมาช่วย

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 25 เมษายน 2015, 06:33:40 AM »

เสียงเป็นพลังงาน จับต้องไม่ได้  แต่เรารู้สึกสัมผัสได้
เสียงเพลง และหรือเสียงดนตรี จึงมีอิทธิพลอย่างยิ่งต่อคนเรา
ทั้งนี้ย่อมขึ้นอยู่กับอดีตที่ผ่าน และ รสนิยมของคนๆ นั้น

ผมโตเป็นหนุ่มยุคเพลงร๊อค เน้นๆ เอลวีส และหนังของเขาที่จะต้องไปแย่งชิงกันดูแต่รอบแรกๆ
หน้าโรงหนังแถววังบูรพาสมัยนั้นจึงคราคร่ำไปด้วยหนุ่มสาว
หนุ่มสาว ซึ่ง ตั้งใจไปอวดโฉมด้วยแฟชั่นเสื้อผ้ายุค พ.ศ. นั้นครับ
หมายเหตุ  ผมยั่งนุ่งกางเกงขาสั้นสีดำ เสื้อตรา อ.น.ศ. อยู่เลย

เหตุฉะนี้ เพลงร๊อคจึงฝังอยู่ในใจ
แม้ทุกวันจะหันมาฟังแจ๊สเบาๆ เสียงคนร้องหญ่ายๆ
ซึ่ง  OB ที่ลองอยู่นี่ ให้ได้อย่างยอดเยี่ยม

ทว่า มันยอดแย่ยกกำลังสอง เมื่อหันไปฟัง Hotel California - The Eagle
หนุ่มน้อยรูปงามอย่างผมรับไม่ได้ครับ
วิธีแก้มีทางเดียวเท่านั้นคือต้องเพิ่มซับวูฟเฟอร์ดีๆ

คำว่าซัฟวูฟเฟอร์ดีๆ นี่ทำให้ผมหนาวสั่นสะท้านท่ามกลางอากาศร้อนระอุเดือนเมษายนปี 2558 ไปเลยครับ

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 29 เมษายน 2015, 08:18:22 AM »
ซับวูฟเฟอร์ดีๆ นี่ เวลาเฮลิคอปเตอร์ในหนังบินผ่าน โซฟาที่นั่งสั่นพับๆๆๆๆๆ เลยครับ  [yellow-lol]

แต่ราคา  [chick-cry]

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 30 เมษายน 2015, 02:23:27 PM »
นอกจากได้ฟังเสียง  Amp Camp Amp  แล้วงานไม่คืบหน้า เนื่องจากช่างแมนเลื่อนอีก

ตอนนี้ได้แต่เลือกดอกลำโพงที่มีมาทดสอบฟังแบบ OB  กับ ACA 
และชักรู้สึก  หลงเสียงนาง กับแอมป์เล็กตัวนี้ครับ

ภาคจ่ายไฟ ชั่วคราว  ACA

36000 uF/75V

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 เมษายน 2015, 03:29:43 PM โดย malako »

ออฟไลน์ Wera_A

• ถูกใจกด Like+ 77
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 30 เมษายน 2015, 03:18:25 PM »
ซับวูฟเฟอร์ดีๆ นี่ เวลาเฮลิคอปเตอร์ในหนังบินผ่าน โซฟาที่นั่งสั่นพับๆๆๆๆๆ เลยครับ  [yellow-lol]

เมื่อก่อนผมใช้ลำโพงชับ  fidelity mark  10นิ้ว วอยซ์คอยล์คู่ชื้อมา 1ตัว เมื่่อ 10 กว่าปี(ที่ซื้อเพราะพ่อฟังรายการวิทยุตอนกลางคืนรายการนี้มีผู้สนับสนุน  fidelity mark และสาย  kimber kable คนจัดรายการผมจำชื่อไม่ได้แล้วครับ [puzzled])  ผมใช้ตู้ปิดครับ ตอนนี้เอาไปไว้ต่างจังหวัดแล้ว สาธุขออย่าให้ปลวกแทะเลย  [chick-cry]

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 30 เมษายน 2015, 03:58:09 PM »
ที่เตรียมไว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 เมษายน 2015, 04:02:49 PM โดย malako »

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 30 เมษายน 2015, 04:05:58 PM »

รอชุดซ่อมอีกคู่ ครับ

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 30 เมษายน 2015, 04:16:00 PM »

เมื่อก่อนผมใช้ลำโพงชับ  fidelity mark  10นิ้ว วอยซ์คอยล์คู่ชื้อมา 1ตัว เมื่่อ 10 กว่าปี(ที่ซื้อเพราะพ่อฟังรายการวิทยุตอนกลางคืนรายการนี้มีผู้สนับสนุน  fidelity mark และสาย  kimber kable คนจัดรายการผมจำชื่อไม่ได้แล้วครับ [puzzled])  ผมใช้ตู้ปิดครับ ตอนนี้เอาไปไว้ต่างจังหวัดแล้ว สาธุขออย่าให้ปลวกแทะเลย  [chick-cry]
คุณไพบูรย์ ศุภวารี

ออฟไลน์ Wera_A

• ถูกใจกด Like+ 77
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 30 เมษายน 2015, 06:30:56 PM »

คุณไพบูรย์ ศุภวารี
ขอบคุณครับ ท่านนี้ใช่เลยครับ  [thanks-raccoon]

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2015, 06:54:49 PM »

ACA  ซิ้งร้อนมากเกิน  ผมหาซิ้ง CPU คอมวางทับ ดีขึ้นเยอะเลยครับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2015, 06:53:27 AM »

กระบี่อยู่ที่ใจ  ใครต่อใครเล่าขานกันมา
 และคนฟังก็เอออวยตามๆ กัน
  นัยว่า ฉันก็รู้ดี

ในยุทธจักร ผู้คนต่างพกพากระบี่ เสาะแสวงหา ซือแป๋ ฝึกปรือวิชากระบี่
ทุกคนต่างรู้ว่า กระบี่บิน เป็นเคล็ดวิชากระบี่สูงสุด
ในรอยร้อยปี อาจโชคดีมีอัจฉริยะสามารถฝึกสำเร็จ

กระบี่บินใช้ ใจ ควบคุมกระบี่
การฝึกต้องเริ่มจากการฝึกใจ 
ฝึกอย่างไรนะหรือ?
คนที่จะฝึกวิชากระบี่บิน จำต้องลืมวิชากระบี่ที่เคยร่ำเรียนมาให้หมดสิ้น

เคล็ดวิชาการฟังเพลงจากลำโพง ก็คล้ายๆ กัน
อยากไปให้ถึง สูงสุดคืนสู่สามัญ
จำต้องลืมกระบวนท่าต่างที่ติดหูติดใจให้หมดสิ้น

ผมเลยหยุดล้างหู ซะหลายวัน

และตอนนี้ก็เริ่มฝึกวิชาฟังเพลงที่เปล่งออกมาจากลำโพงใหม่
และเริ่มค้นพบความมหัศจรรย์ของเสียง
ไม่มาก ก็น้อย ทีเดียวครับ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2015, 07:19:38 AM »
มาละครับ เคล็ดวิชากระบี่บิน

ตู้แบบ Karlson K15  ,  Eminence Alpha 15A  ประเดิมก่อน

ฟังเบสอย่างเดียว ล้างสนิมหูให้เกลี้ยง

Alpha 15A
Recommended for professional audio
and bass guitar applications as a woofer in a vented or sealed enclosure.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤษภาคม 2015, 07:39:41 AM โดย malako »

ออฟไลน์ samud

• Diyless
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2015, 12:46:37 PM »
กระบี่อยู่ที่ใจ  น่าจะสอดคล้องกับคำว่าMatch หูฟังใจปรุงแต่ง  ความแตกต่างบุคคลย่อม ต้องแตกต่างสิ่งที่คู่ควรกัน(เครื่องกับลำโพง)  บรรยากาศ   อารมณ์  ชนิดของเพลง  ล้วนเป็นตัวแปร ที่ทำให้เราเลือกกระบี่มาคนละเล่มกัน ทุกคนมีกระบี่ในใจของตนเอง [enjoyment]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2015, 01:04:22 PM »
กระบี่อยู่ที่ใจ  น่าจะสอดคล้องกับคำว่าMatch หูฟังใจปรุงแต่ง  ความแตกต่างบุคคลย่อม ต้องแตกต่างสิ่งที่คู่ควรกัน(เครื่องกับลำโพง)  บรรยากาศ   อารมณ์  ชนิดของเพลง  ล้วนเป็นตัวแปร ที่ทำให้เราเลือกกระบี่มาคนละเล่มกัน ทุกคนมีกระบี่ในใจของตนเอง [enjoyment]
[huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2015, 04:08:26 PM »

ใช่เลยครับ นี่คือสุดยอดกระบวนท่าเพลงกระบี่บิน
กระบี่ในใจที่แต่ละคนต้องค้นหาให้พบอย่างถ่องแท้
ไม่งั้นจะถูกเพลงกระบี่ผู้อื่นไบแอสได้ง่าย

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2015, 07:53:01 AM »

ผมใช้น้ำมันมะรุม นวดข้อศอก ที่เจ็บระบบน้ำตาเล็ด ดีขึ้นเยอะเลยครับ
ที่เคยปวดร้าวทั้งแขน เหลือนิดๆ ที่ข้อกระดูก
แต่ก็ยังยกดอกลำโพงขนาด 3-5 นิ้วไม่ไหว

ฟัง  Eminence Alpha 15A ตู้แบบ  Karlson K15 ขับด้วย Amp Camp Amp
ให้เสียงดังเต็มห้อง  ฟังโดยไม่มีเสียงฟูลเร้นจ์ช่วยนะครับ
แค่เพลงแรก ต้องยอมรับว่า เสีบงเบส ใช่เลย

รอวันอาทิตย์ ผู้ช่วยร่างกายกำยำ
จะมาเปลี่ยนเป็น JBL 1500 GTi  ที่แปลงโฉมเป็น JBL 2226 แล้ว
เชื่อว่าน่าจะขึ้นกระไดไปอีกหลายขั้นสำหรับเสียงเบส

รอปลายเดือนผมจะได้  JBL 2225H  นัยว่าดีกว่า  2226H
( H  ต่อท้ายหมายถึง  8 โอห์ม  ,  J  =  16 โอห์ม)
เป็นของใหม่เก่าเก็บ จากนักเล่นดอกลำโพงรุ่นใหม่
มีกว่าร้อยดอกหลายยี้ห้อ  เห็นบอกว่ามีดอกเทพ 15 นิ้วระดับ 115 dB  ให้ผมยืมฟัง
นั่นหมายถึงผมยังสามารถใช้  ACA  ได้ครับ
และถ้า เจบีแอลมันโอเคกว่า  ผมจะได้ปล่อย  Alpha 15A  ออกไปทำทุนครับ

หมายเหตุ   ความไว  Alpha 15A  =  JBL  2226H    =   97 dB 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พฤษภาคม 2015, 08:08:59 AM โดย malako »

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2015, 11:26:37 AM »

อากาศร้อนจนความคิด ข้อมูลที่ตุนเอาไว้  ระเหิดกลายเป็นไอ
ร้อนจนต้องฝังตัวเองอยุ่บนเตียง
รอฝนลงหนักๆ ก่อนครับ ค่อยมาเล่าเรื่องลำโพงต่อ

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2015, 04:25:11 AM »
ลำโพงน้าเยาะดีครับหายากหลายตัวเลย ยังติดตามเลื่อยๆครับน้า [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ song

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2015, 08:41:01 AM »
ขอผมEminence Bata 15A ตู้แบบ  Karlson K15 ขับด้วย 6DN7 Amp1.25W/ข้าง เบินร์ลำโพงอยู่ ใช้ฟองน้ำบุพื้นล่างด้านเดียว

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2015, 09:57:20 AM »
ขอผมEminence Bata 15A ตู้แบบ  Karlson K15 ขับด้วย 6DN7 Amp1.25W/ข้าง เบินร์ลำโพงอยู่ ใช้ฟองน้ำบุพื้นล่างด้านเดียว

สุ้มเสียงอยู่สวรรค์ชั้นไหนครับ

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2015, 10:00:49 AM »
ขณะนี้ผมกำลังฟัง OB

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤษภาคม 2015, 10:07:04 AM โดย malako »

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2015, 06:04:12 PM »

คุยกันเล่นๆ ต่อครับ

ถ้าถามว่าผมเอาอะไรมาวัดการฟังเพลงแล้วบอกว่า 
ลำโพงคู่นี้สอบผ่าน หรือสอบตก
ผมมีของผมละกัน  แต่ขอพรุ่งนี้มาต่อครับ

วันนี้มีงานด่วนเข้ามาตอนมืดค่ำ เสียจังหวะไปเลย

ออฟไลน์ CAAD2

• trying to educate myself
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 15
  • Newbie Worthy Hobbyist
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2015, 08:09:52 PM »
อาจารย์ครับ ขออนุญาตรบกวนสอบถาม
ระหว่าง OB กับ Karlson K15 เนี่ย แบบไหนน่าจะดีกว่ากันครับ
ถ้าใช้กับ Compression Driver + Horn
if not me, Who? & if not now, When?

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2015, 12:46:29 PM »
อาจารย์ครับ ขออนุญาตรบกวนสอบถาม
ระหว่าง OB กับ Karlson K15 เนี่ย แบบไหนน่าจะดีกว่ากันครับ
ถ้าใช้กับ Compression Driver + Horn

โอ๊ยเจ็บ...อย่าเรียก อาจง อาจารย์ เลยครับ
เรียกพี่ เรียกน้า เรียกลุง รู้สึกใกล้ชิดกว่า

OB  ผมเล่นมาหลายปีแล้ว
ส่วน Karlson K15  ลองเล่นยังไม่ถึงเดือนเลยครับผม
ทั้งสองอย่างไม่เคยเล่นกับ Horn ระดับสูงและไม่เคยฟังอีกด้วยครับ

ผมรู้แค่ว่า  OB  ใช้ทั้งห้องเป็นตู้ ถ้าใช้ดอกลำโพงฟูลเร้นจ์ดอกเดียวต่อข้างละพอไหว
แต่ถ้าต้องการให้ได้เสียงดนตรีครบทั้งสามย่าน(สูง กลาง ต่ำ) เพื่อให้ได้ Tonal Balance ที่ดี
คงจูนกันนานและเหนื่อย เลิกเล่นไปเลยครับ

ส่วนตู้แบบ Karlson  ข้อดีที่ผมเห็นด้วยคือ 
มันเล่นกับดอกลำโพงได้หลากหลายยี้ห้อ ทั้ง 15 , 12  นิ้ว
เมื่อนำมาเชื่อมกับเสียงกลาง สูง ไม่ว่าจะเป็นแบบฮอร์น หรือดอกทั่วไป
ผมลองเล่นทุกวันสนุกมากครับ

ตอบไม่ตรงคำถามนะครับ คือเล่าสู่กันฟังแบบเนื้อๆ ได้แค่นี้จริงๆ

ของผมทำเฟรมให้เล่นได้ ทั้งดอก 12 นิ้ว  และ  15 นิ้ว
ขันน๊อตแค่ 4 ตัว
สองวันก่อนถอด Eminence Alpha 15A ออก  เปลี่ยน  ITT 12 นิ้วฟูลเร้นจ์ที่ซื้อจากคุณหาดใหญ่ลงแทน
ผมชอบเสียงดอกลำโพงเยอรมันมากกว่าครับ  เสียง ITT คู่นี้เข้าตากรรมการจริงๆ
อาจจะเป็นเพราะ  12 นิ้วมันสปีดเร็วกว่า  15 นิ้ว

เย็นนี้จะลองใช้ JBL 15 นิ้วเปลี่ยนฟังดูครับ เตรียมไว้แล้ว

ผมจะทนฟัง 15  หรือ  12  นิ้วอย่างเดียวจนรู้สึกได้ว่ามันขาดมันเกินอย่างไรค่อยจูนอีกที
จูนในสไตล์ที่เราชอบนะครับ  พอเห็นแววถึงค่อยเปลี่ยนดอกลำโพงเท่าที่มีในบ้าน
ลงตัววันไหน ค่อยคิดหาเสียงกลางมาใส่ครับ

ออฟไลน์ CAAD2

• trying to educate myself
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 15
  • Newbie Worthy Hobbyist
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2015, 05:17:02 PM »

โอ๊ยเจ็บ...อย่าเรียก อาจง อาจารย์ เลยครับ
เรียกพี่ เรียกน้า เรียกลุง รู้สึกใกล้ชิดกว่า
ขอโทษครับ เดี๋ยวผมเรียกว่าพี่/อาจารย์ ก็แล้วกันครับ

OB  ผมเล่นมาหลายปีแล้ว
ส่วน Karlson K15  ลองเล่นยังไม่ถึงเดือนเลยครับผม
ทั้งสองอย่างไม่เคยเล่นกับ Horn ระดับสูงและไม่เคยฟังอีกด้วยครับ

ผมรู้แค่ว่า  OB  ใช้ทั้งห้องเป็นตู้ ถ้าใช้ดอกลำโพงฟูลเร้นจ์ดอกเดียวต่อข้างละพอไหว
แต่ถ้าต้องการให้ได้เสียงดนตรีครบทั้งสามย่าน(สูง กลาง ต่ำ) เพื่อให้ได้ Tonal Balance ที่ดี
คงจูนกันนานและเหนื่อย เลิกเล่นไปเลยครับ
ถ้า OB ใช้ห้องเป็นตู้ ผมคงต้องละไว้ก่อน
ห้องที่กะไว้ว่าจะใช้เป็นห้องเรียนรู้/ห้องฟัง ขนาดแค่ประมาณ 3ม.x 4ม. (เดิมเป็นส่วนหนึ่งของห้องเก็บของ)
เอาไว้คลานเก่งแล้ว ค่อยคิดอีกที

ส่วนตู้แบบ Karlson  ข้อดีที่ผมเห็นด้วยคือ 
มันเล่นกับดอกลำโพงได้หลากหลายยี้ห้อ ทั้ง 15 , 12  นิ้ว
เมื่อนำมาเชื่อมกับเสียงกลาง สูง ไม่ว่าจะเป็นแบบฮอร์น หรือดอกทั่วไป
ผมลองเล่นทุกวันสนุกมากครับ
ชอบครับ แบบนี้ ได้เล่น ได้ลอง ตรงตามจุดประสงค์
น่าจะ OK กับ Karlson

ตอบไม่ตรงคำถามนะครับ คือเล่าสู่กันฟังแบบเนื้อๆ ได้แค่นี้จริงๆ
ตรงครับ ผมชอบ
ที่ไม่ชอบคือ แบบ ถามคำ ตอบคำ หำเหี่ยวกันพอดี

ของผมทำเฟรมให้เล่นได้ ทั้งดอก 12 นิ้ว  และ  15 นิ้ว
ขันน๊อตแค่ 4 ตัว
สองวันก่อนถอด Eminence Alpha 15A ออก  เปลี่ยน  ITT 12 นิ้วฟูลเร้นจ์ที่ซื้อจากคุณหาดใหญ่ลงแทน
ผมชอบเสียงดอกลำโพงเยอรมันมากกว่าครับ  เสียง ITT คู่นี้เข้าตากรรมการจริงๆ
อาจจะเป็นเพราะ  12 นิ้วมันสปีดเร็วกว่า  15 นิ้ว

เย็นนี้จะลองใช้ JBL 15 นิ้วเปลี่ยนฟังดูครับ เตรียมไว้แล้ว
อัดยูทูป ไว้หน่อยนะครับ อยากฟัง

ผมจะทนฟัง 15  หรือ  12  นิ้วอย่างเดียวจนรู้สึกได้ว่ามันขาดมันเกินอย่างไรค่อยจูนอีกที
จูนในสไตล์ที่เราชอบนะครับ  พอเห็นแววถึงค่อยเปลี่ยนดอกลำโพงเท่าที่มีในบ้าน
ลงตัววันไหน ค่อยคิดหาเสียงกลางมาใส่ครับ
ตรงนี้ ขออนุญาตลอกครับ แนวคิด

ขอบคุณครับ
if not me, Who? & if not now, When?

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2015, 06:00:04 PM »
อยากให้ฟังช่วง 7 นาทีแรกครับ

มีดนตรีอยู่ 3 ชิ้น  กลอง เบส กีตาร์ 
ผมว่าหาฟังยากครับ

https://youtu.be/J4HQ62uNGVg

https://www.youtube.com/watch?v=J4HQ62uNGVg

เอพักนี้ฝังยูทูบไม่ได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤษภาคม 2015, 06:07:13 PM โดย malako »