ผู้เขียน หัวข้อ: ท่อลมขนาด 2 นิ้วครึ่ง เราใช้ ท่อขนาด 1 นิ้ว 2 อันได้หรือเปล่า  (อ่าน 3172 ครั้ง)

ออฟไลน์ Theera.TTT

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
กำลังจะ DIY ลำโพงตัวแรก  แบบใน net เขาใช้ท่อ 2 นิ้วครึ่งด้านหลัง
แต่จะแปลงมาใส่ด้านหน้าแทน ปัญหาคือที่ว่างมันไม่พอ ก็เลยจะเปลี่ยนเป็น 1 นิ้ว สองท่อ มันจะพอไหม

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
    เปรียบเทียบพื้นที่หน้าตัดของท่อขนาด 2.5" กับ 1"*2  ให้ดูก่อนละกันครับ

ท่อ 2 1/2"  แปลงเป็นเซ็นติเมตรก่อนละกันครับ   จาก 1 นิ้ว เท่ากัน 2.54 ซ.ม.  = 1.25*2.54 = 3.175 ซ.ม.

A = ¶r > 3.14 (3.175*3.175) = 31.65 cm

ถ้าใช้ท่อขนาด D = 1"  = 2.54 ซ.ม./2 > r = 2.54/2 = 1.27 ซ.ม.

A = ¶r > 3.14 (1.27*1.27) = 5.06 cm *2 = 10.12 cm เท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มกราคม 2017, 02:52:12 PM โดย CreÃte_Lek ♫ »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
ใช้ท่อเล้ก 2 ท่อ พื้นที่หน้าตัดรวมลดลง  ความยาวท่อที่ใช้่ก็จะลดลงครับ
สรุปใช้แทนได้ครับ  แต่มันมีสาเหตุที่ทำไมถึงบางตัวใช้ท่อเล็กบางตัวใช้ท่อใหญ่
ในเมื่อท่อเล็กท่อใหญ่สามารถจูนที่ความถี่เดียวกันได้ทำไมไม่ใช่ขนาดเดียว
ประเด็นจะไปอยู่ที่ความเร็วลมที่พุ่งออกมาครับ ซึ่งถ้าท่อมันเล็กมากเกินไปจะเกิดปัญหา พูดเข้าใจง่ายๆ คือเสียงลมตรงปากท่อครับ 
คงเคยเอาหูไปฟังหน้าท่อเบสกันทุกคนนะครับ ถ้าท่อเล็กเสียงลมจะดังให้ได้ยินฟุดๆ ชัดเลยทีเดียว
จึงต้องใช้การคำนวณให้มีขนาดและความเร็วลมที่พ่นออกมาไม่กระทบกับการฟังเพลง
ทดลองโหลดโปรแกรม ตู้ลำโพงมาใช้ดูครับ มีของฟรีมากมาย ได้ความรู้ ได้ทดลอง และทราบที่มา

เปรียบเทียบพื้นที่หน้าตัดของท่อขนาด 2.5" กับ 1"*2  ให้ดูก่อนละกันครับ

ท่อ 2 1/2"  แปลงเป็นเซ็นติเมตรก่อนละกันครับ   จาก 1 นิ้ว เท่ากัน 2.54 ซ.ม.  = 2.5*2.54 = 6.35 ซ.ม.

A = ¶r > 3.14 (6.35*6.35) = 126.6 cm

ถ้าใช้ท่อขนาด 1"  = 2.54 ซ.ม.

A = ¶r > 3.14 (2.54*2.54) = 20.26 cm *2 = 20.52 cm เท่านั้นครับ

งง กะสูตรครับ คุณเล็ก   R=เส้นผ่าศูนยฺกลาง/2  ลืมหารไหมครับ
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club

ใช่ครับ ผมลืมหาร แก้ไขแล้ว ขอบคุณครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• Member
  • *
สรุปว่าแทนกันไม่ได้ท่อต้องออกด้านหลังเหมือนเดิม

แล้วเรามีสูตรการว่างทวิตเตอร์ไหมครับว่าต้องห่างจากวุฟเฟอร์เท่าไหร่
Resonance Frequency (Fb) = 50 Hz

สรุปว่าแทนกันไม่ได้ท่อต้องออกด้านหลังเหมือนเดิม

แล้วเรามีสูตรการว่างทวิตเตอร์ไหมครับว่าต้องห่างจากวุฟเฟอร์เท่าไหร่
Resonance Frequency (Fb) = 50 Hz
อ่านดีดีครับ 
แทนกันได้ครับ แต่ต้องปรับเรื่องความยาว เนื่องจากพื้นที่หน้าตัดลดลง
ที่ผมพูดเรื่องเสียงลม คือให้รู้ที่มาของขนาดท่อครับ ไม่ได้เกี่ยวกับลำโพงของน้าเลย
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

• Member
  • *
OK เดียวลองคำนวนความยาวท่อใหม่ก่อนครับ

การวางทวีตเตอร์กับวูฟเฟอร์จะคำนึงถึงช่วงจุดตัดเช่น 2000-2500 Hz มากกว่าจุด resonanceของ วูฟเฟอร์ครับ
ซึ่งปกติส่วนใหญ่จะพยายามให้ใกล้กันมากที่สุด แต่ก็มีลำโพงบางตัวที่วางห่างกัน แล้วแต่การออกแบบและจุดประสงค์ครับ
ถ้าเอาความถี่ต่ำที่จุด เรโซแนนซ์ มาคำนวณ 50 ​Hz นี่เป็นเมตรเลยครับ