ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ประกอบตู้ลำโพง มีคำถามครับ  (อ่าน 7590 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 47
Re: มือใหม่ประกอบตู้ลำโพง มีคำถามครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 09 เมษายน 2017, 11:15:43 AM »
เอาสายไฟเขี่ยที่ขั้วถ่านไฟฉายดูครับมีเายงแคร๊กๆดังที่ลำโพงมั๊ย ถ้าเงียบสงสัยวอยส์ขาด

ออฟไลน์ Theera.TTT

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
Re: มือใหม่ประกอบตู้ลำโพง มีคำถามครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 09 เมษายน 2017, 11:37:11 AM »
ซื้อมิเตอร์มาวัดแล้ว
เอาถ่านเขียที่ลำโพง มีเสียงแก๊รกๆ 

เอามิเตอร์มาเช็คสายไฟ ไม่ขาดสักเส้น ปัจจุบันยังงงอยู่เลย เสียงมันไม่ออกได้อย่างไร

• Member
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 09 เมษายน 2017, 12:03:05 PM »
วงจรช่างแต่กต่างมากกับตอนออกแบบมากเลยครับ

+ 2.0 กับ 3.3 ต่อขนานกัน แล้วผ่าน 5w 3.3โอม  ++ A

ตรงจุด A เอา  คอย กับ 5W 15 โอม ขนานกัน

- --------------------------------- A

• Member
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 09 เมษายน 2017, 08:09:54 PM »
Ok ไปดูที่เวปนอกมา ผมต่อวงจร woofer ผิด ดันไปต่อกับ tweeter
เดียวต้องซื้อสายลำโพงมาแก้งานสะหน่อยแล้ว

• Member
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 10 เมษายน 2017, 09:18:26 PM »
เสร็จแล้วครับ สดๆร้อนๆ
ตัวเดิมผมใช้ wharfedale diamond 9.2
ลำโพงตัวนี้เสียงออกแนวใสกว่า เบสออกไม่มากไม่แน่นมันไม่เป็นลูกๆ

สรุป จากโปรเจกแรกนี่
1. อุปกรณ์มีชินเดียว ห้ามทำพังเด็ดขาดโดยเฉพาะลำโพง ทำอะไรให้ระวัง
2. การเชื่อม binding post audio ให้เจาะรู หรือไม่ก็หยอดตะกั่วให้เต็มรู แต่ทางที่ดีหา binding post ที่เจาะรูแล้วดีกว่า
3. สายไฟในลำโพง คุณภาพแย่กว่าสายที่ต่อลำโพงกับแอมแต่มันก็ให้เสียงที่ดีได้
4. วงจร filter คู่มือบางทีก็หาได้จากเว็บ Ebay aliexpress
5. ทำเสร็จแล้วเสียงไม่ดีมีเจ็บตัวหนัก ใครไม่อยากเสียงก็ซื้อลำโพงสำเร็จรูปจะดีกว่า

ตอนนี้มีปัญหาเรื่องเดียวคือเบสออกมาไม่หนักอย่างที่หวังไว้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เมษายน 2017, 09:26:20 PM โดย Theera.TTT »

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 10 เมษายน 2017, 10:54:04 PM »
เสร็จแล้วครับ สดๆร้อนๆ
ตัวเดิมผมใช้ wharfedale diamond 9.2
ลำโพงตัวนี้เสียงออกแนวใสกว่า เบสออกไม่มากไม่แน่นมันไม่เป็นลูกๆ

สรุป จากโปรเจกแรกนี่
1. อุปกรณ์มีชินเดียว ห้ามทำพังเด็ดขาดโดยเฉพาะลำโพง ทำอะไรให้ระวัง
2. การเชื่อม binding post audio ให้เจาะรู หรือไม่ก็หยอดตะกั่วให้เต็มรู แต่ทางที่ดีหา binding post ที่เจาะรูแล้วดีกว่า
3. สายไฟในลำโพง คุณภาพแย่กว่าสายที่ต่อลำโพงกับแอมแต่มันก็ให้เสียงที่ดีได้
4. วงจร filter คู่มือบางทีก็หาได้จากเว็บ Ebay aliexpress
5. ทำเสร็จแล้วเสียงไม่ดีมีเจ็บตัวหนัก ใครไม่อยากเสียงก็ซื้อลำโพงสำเร็จรูปจะดีกว่า

ตอนนี้มีปัญหาเรื่องเดียวคือเบสออกมาไม่หนักอย่างที่หวังไว้ครับ

[chick4] จบแล้วหรือครับ พี่เล็กยังไม่ได้ออกแรงเลย แอบหวังไว้ว่าน่าจะได้ชุด Crossover network ใหม่

เขียนวงจรแบบนี้ได้ไหมครับ

กระทู้ตัวอย่าง
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=18686.0

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 11 เมษายน 2017, 06:07:14 AM »

ยินดีกับความเพียรครับ 

มือใหม่หัดขับกล้าหาญ ขนาดนี้อนาคตจะดีขึ้นเรื่อยๆ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2019, 11:38:11 PM »
เจอสติกเกอร์ของรถ เลยเอามาแปะ ทำให้ลำโพง diy ดูดีขึ้นอีกนิดครับ

ใครอยากแปะลองค้นคำว่า 3D car sticker bose ดูครับ จริงๆมีหลายยี่ห้อเท่าที่ค้นดูเช่น
 harman/kardon MERIDIAN Dynaudio Burmester Fender

พึ่งเห็นว่ารูปหายไป ใครมีเว็บฝากรูปแนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2019, 12:04:39 AM »
เข้า google search  imgbb ครับ เว็บฝากฟรี ใช้งานได้ทั้งแบบสมัคร และ ไม่สมัครครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2019, 08:36:06 PM »
เนื่องจากรูปหาย เลยรวมลงที่นี่เลยละกันครับ
รูปเมือออกแบบ

เปลี่ยนสายภายในลำโพงใหม่

เสร็จแล้ว

เสียงตอนนี้ OK แล้ว ปัญหาน่าจะมาจากไม่ได้เบิน นี่เอง
ใช้งานลำโพงมา 2 ปีแล้ว เปิดไม่บ่อยมากอย่างที่คิด