ผู้เขียน หัวข้อ: สวิทย์ปิดเปิด 6 ขา  (อ่าน 1203 ครั้ง)

ออฟไลน์ myway

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 19
สวิทย์ปิดเปิด 6 ขา
« เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2018, 12:09:26 PM »
นั่งฟังเพลง  อ่านกระทู้ของน้าๆ มานานแล้ว  เริมอยากทำแอมป์ต่อให้เสร็จแล้ว  [yemo06]

ทิ้งไว้นานเริ่มลืมแล้วครับว่าต่อสวิทย์ปิด-เปิดอย่างไร

สวิทย์ 2 ขา  สาย L จากปลักไฟเข้าขาด้านหนึ่ง  ขาอีกด้านหนึ่งต่อโหลอดไปขา 220 ของหม้อแปลง        ขา 0 ของหม้อแปลงต่อไปขา N ของปลักไฟ   ต่อ C คล่อมขาสวิทย์ทั้ง 2 ขา

สวิทย์  6 ขา  มีขาคู่บนเป็น  1   2   ขาคู่กลางเป็น   3    4   ขาคู่ล่างเป็น    5    6

สาย L และ N จากปลักไฟเข้าขา 1  และขา  2 

สาย L และ N  ขา 3  และขา  4   จากสวิทย์ (สถานะเปิด)  ต่อโหลดไปขา  220 ของหม้อแปลง      ขา 0 ของหม้อแปลง  ต่อ C คล่อมขาสวิทย์ขาที่ 1 กับขาที่ขา 3 (ขาที่ L เข้าและL ไปโหลดหม้อแปลงขา 220)

ขา  5  และขา  6   ไม่ต้องต่ออะไร  (สถานะปิด)

ที่ผมเขียนมาถูกมั้ยครับ   แล้ว C ที่ใช้คล่อมค่า  0.1 uF  ถูกต้องมั้ยครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ  ขอบคุณครับ  [finger16] [finger16] [finger16]

Re: สวิทย์ปิดเปิด 6 ขา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2018, 05:47:09 PM »
รูป  ถ้าถูกต้องพรุ่งนี้จะได้เดินสายไฟครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2018, 05:55:57 PM »
 สวิทช์ 6 ขามีหลายแบบครับ ต้องดูว่ามันเป็นแค่ on/off หรือ  on/off/on จึงจะแนะนำวิธีการต่อได้ถูกครับ  ส่วนการต่อสายผมจะต่อ N เข้าแท็บ 0 ที่หม้อ ส่วน L ผ่านฟิวส์  สวิทช์ แล้วจึงเข้าหม้อครับ   

กับการนำสวิทช์ 6 ขามาใช้งานเป็นสวิทช์เปิดปิดผมแนะนำให้รวมสองขาเป็นหนึ่ง คอนแทคเลยจะทนกระแสที่ไหลได้เพิ่มขึ้นครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2018, 10:19:10 PM »
ขอบคุณครับ น้าเล็ก

ส่วนเรื่องฟิวส์นั้น ผมลีมวาดลืมเขียนไปด้วยครับ เพราะใช้ปลักไฟที่ได้จากน้าที่มีที่ใส่ฟิวส์ในตัวเลยลืมวาดฟิวส์ครับ

ส่วนสวิทซ์  6 ขา น่าจะเป็น  on/off/on  เพราะโยกด้านหนึ่ง ขา 1 กับขา 3/ ขา 2 กับขา 4  กระแสต่อถึงกัน   โยกสวิทซ์ไปอีกด้านหนึ่ง ขา 5 กับขา 3/ ขา 6 กับขา 4  กระแสต่อถึงกัน

พรุ่งนี้  จะถ่ายรูปส่งให้ดูครับ

ที่ต้องถามให้แน่ใจเพราะคราวก่อนใช้หัวแร้งเชื่อมสายไฟ  เชื่อมเสร็จแล้วสะบัดหัวแร้งเอาตะกั่วออก  คงสะบัดแรงและหัวแร้งเก่าสายเสื่อมสภาพเลยช๊อตปิ้มตามือเลย  [yemo22]

ไหม้มีขเม่าดำติดหลังมือกับสันฝามือเลยครับ

ตอนนี้เลยเริ่มเสียวๆตอนเดินสายไฟครับ 555

ออฟไลน์ t43_noi

• ทำดัง... แต่ฟังไม่เป็น..
  • ถูกใจกด Like+ 24
  • นักรื้อ. สายคลอง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2018, 11:54:59 PM »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2018, 01:46:28 PM »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2018, 01:59:53 PM »
ถ้าจะต่อแบบนี้ต้องมั่นใจว่าสวิทช์ที่ใช้มีคุณภาพที่ดีพอนะครับ ไม่งั้นจะซ้ำรอยเดิมได้ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2018, 04:26:34 PM »
ถ้าจะต่อแบบนี้ต้องมั่นใจว่าสวิทช์ที่ใช้มีคุณภาพที่ดีพอนะครับ ไม่งั้นจะซ้ำรอยเดิมได้ครับ

[finger16] [finger16] [finger16]