ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์ดู IC ตัวนี้หน่อยครับ  (อ่าน 5202 ครั้ง)

ออฟไลน์ ManMicro

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
ช่วยวิเคราะห์ดู IC ตัวนี้หน่อยครับ
« เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 10:09:28 PM »
TC9273N ว่าเหมาะที่นำมาใช้เป็น selector เลือกสัญญาณอินพุตไหมครับ เห็นฝรั่งเขาใช้ทำอยู่นะแต่ไม่รู้จะมีผลเสียหรือการสูญเสียของคุณภาพเสียงมากน้อยเพียงใด
ระหว่างใช้รีเลย์กับ IC พวกนี้อันไหนน่าจะดีกว่ากันครับ IC ซึ่งการควบคุมการทำงานจะใช้ไมโครฯมาควบคุมอีกทีน่าจะเขียนควบคุมไม่ยากเท่าไหร่
http://pdf1.alldatasheet.com/datasheet-pdf/view/32129/TOSHIBA/TC9273N.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤษภาคม 2015, 01:55:13 PM โดย RuNgPhUnGⓇ »

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
Re: ช่วยวิเคราะห์ดู IC ตัวนี้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 12:26:01 AM »
พวกไอซีอะนาลอกสวิตซ์ ที่เครื่อเสียงบ้านทั่วไปมีใช้บ้าง เพราะมันไม่มีกลไก เลยทำให้ "ความน่าเชื่อถือ"ในการ"ทำงานได้"ในระยะยาวสูงกว่า และเงียบครับ ไม่มีเสียงกิ๊กกั๊ก
แต่มันเป็นโครงสร้างมอสเฟตสองทาง และข้อจำกัดการสวิตซ์สัญญาณมีเยอะครับ ทั้งการเลื่อนระดับสัญญาณไปในช่วง VDD - VSS เท่านั้น

และถ้ารวมสัญญาณหลายๆ ช่อง ก็จะต้องคำนึงถึงเรื่อง crosstalk กวนข้ามกันน่ะครับ

สรุปแล้ว ถ้าเน้นคุณภาพเสียง ใช้รีเลย์ดีกว่าครับ  clapping-1-2

ออฟไลน์ ManMicro

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
Re: ช่วยวิเคราะห์ดู IC ตัวนี้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 08:28:54 AM »
พวกไอซีอะนาลอกสวิตซ์ ที่เครื่อเสียงบ้านทั่วไปมีใช้บ้าง เพราะมันไม่มีกลไก เลยทำให้ "ความน่าเชื่อถือ"ในการ"ทำงานได้"ในระยะยาวสูงกว่า และเงียบครับ ไม่มีเสียงกิ๊กกั๊ก
แต่มันเป็นโครงสร้างมอสเฟตสองทาง และข้อจำกัดการสวิตซ์สัญญาณมีเยอะครับ ทั้งการเลื่อนระดับสัญญาณไปในช่วง VDD - VSS เท่านั้น

และถ้ารวมสัญญาณหลายๆ ช่อง ก็จะต้องคำนึงถึงเรื่อง crosstalk กวนข้ามกันน่ะครับ

สรุปแล้ว ถ้าเน้นคุณภาพเสียง ใช้รีเลย์ดีกว่าครับ  clapping-1-2

ขอบคุณท่าน audiomania มากครับที่ให้คำแนะนำ เดี๋ยวผมลองศึกษาข้อมูลตัวนี้ก่อน เห็นเขาใช้ในเครื่อง AVR แสดงว่าเขาคงไม่เน้นเรื่องคุณภาพเสียงเท่าไหร่มั้งครับ