ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง IC Regulate LM337, LT1033 และส่งการบ้าน หลายอย่างครับ  (อ่าน 9111 ครั้ง)

ออฟไลน์ lanazoo

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
   ช่วงนี้โปรเจคจากในหมู่บ้านนี้มีเยอะครับ ทำกันแทบไม่ทันเลย งานที่เดินหน้าไปพร้อมกันคือ Pre Opamp Seedddd.... Dac Wasin II ... และ เกนโคลนเพิ่มอีกตัว ส่วนพวกหลอด หามวลสารไว้ก่อนปีหน้าค่อยว่ากัน ที่จะให้ความสำคัญคือเจ้า DAC ครับ เพราะยังไม่มีซักตัว ... ตั้งใจว่าจะให้ความสำคัญกับภาคจ่ายไฟเป็นพิเศษ เลยหา LT1085,1033  มาแทน LM317,337  ค่าตัวก็แพงน่าดู ทำภาคจ่ายไฟเสร็จก็ลอง ของปรี opamp ก่อนครับ  ปรับได้ไม่มีปัญหาไม่มีปัญหาอะไร เลยเอา ภาคจ่ายไฟของ Dac มาลอง ด้านไฟ +8V ปรับได้ไม่มีปัญหา ส่วนด้าน ซีก -18V ปรับไม่ได้ ไฟเข้า -24V ไฟออก ประมาณ 15.5 V. ปรับยังไงก็ไม่ขยับ เลยครับ     

ผมปรับอยู่นานมากครับ ยังไงก็ไม่ค่อยเปลี่ยนแปลง เลยเอาภาคจ่ายไฟของ ปรีมาลองดูอีก มันก็ปรับได้นี่นา สงสัยจริง ๆ เลยเอาวงจรภาตจ่ายไฟของปรีออปแอมป์ มาลองต่อภายนอกดู ขน IC Regulate ทั้งหมดมาลอง โดยเฉพาะด้านไฟลบ ต่อวงจรแบบหยาบ ๆ  แล้วใช้ขาเกี่ยวของพี่เล็กมาเปิดซิง ใช้ได้ดีมากครับ ลองใช้ LM337  ก่อน ปรับไฟได้ไม่มีปัญหาอะไร เพื่อความแน่ใจมี 337 อยู่สองตัวก็ใช้งานได้ดี เลยเอา 1033 มาใส่ ปรับไม่ได้เหมือนเดิม output เปลี่ยนแปลงราว 1-2 V. หมุน VR ไปมา VR ร้อนครับ  ทำให้ output ที่ได้แกว่งมาครับ ... ถอด  1033 ใส่ 337 เข้าไปอีกที คราวนี้ output แกว่งซะแล้ว ... งง จริง ๆ ถอด VR มาวัด ไปสวรรค์ซะแล้วครับ ค่า 5K ยืด ไปเป็นหลายร้อย K ซะแล้ว เลยเอา R fix มาลองใส่แทน ก็ใช้ได้ปกติ ลองใช้ R fix ค่า 3.3k, 2.2k, 1k ค่า output ปรับไปตามค่า R ยิ่งน้อย แรงดันยิ่งลด .... เอา 1033 มาใส่อีกรอบ เหมือนเดิมเลยครับ ปรับได้น้อย แถม R ที่เอามาแทน VR จะยิ่งร้อนเมื่อใช้ R ค่าต่ำ ..... ลองเปลี่ยน 1033 5 ตัวเหมือนกันหมด .... 

ผมเลยไปถอด 1033 มาจาก pre opamp มาทดลองปรากฏว่าใช้ได้เป็นปกติ เหมือน 337 ครับ สรุปว่าผมมา 1033 ทั้งหมด 7 ตัว ใช้ได้ 2 ใช้ไม่ได้ 5  ที่สำคัญทั้ง 5 ตัวนี่ code เดียวกันหมด อีก 2 ตัวเป็นอีก code นึง .... เลยขอถามหน่อยครับ พี่ ๆ ท่านใดใช้ 1033 แล้วเจอปัญหาแบบผมบ้างครับ โดยเฉพาะ code เดียวกับของผมคงมีหลายคนนะครับ    หลังจากทดสอบ 1033 เสร็จ ผมเลยเอา 317 และ 1085 มาลองแบบเดียวกัน ใช้ได้ปกติทุกตัวครับ

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 55
อาการเดียวกับผมเลย...สงสัยจะเจอตัวปลอมเหมือนผมแน่เลยครับ

ขอดูโคดชัดๆหน่อยครับ

Codeที่มี  ใช้ไม่ได้ 101228
            ใช้ได้ 0232347

เผื่อมีทางแก้ไข ใครหาทางออกได้แนะนำกันหน่อยนะครับ   [roll]   

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
ผมปรับอยู่นานมากครับ ยังไงก็ไม่ค่อยเปลี่ยนแปลง เลยเอาภาคจ่ายไฟของ ปรีมาลองดูอีก มันก็ปรับได้นี่นา สงสัยจริง ๆ เลยเอาวงจรภาตจ่ายไฟของปรีออปแอมป์ มาลองต่อภายนอกดู ขน IC Regulate ทั้งหมดมาลอง โดยเฉพาะด้านไฟลบ ต่อวงจรแบบหยาบ ๆ  แล้วใช้ขาเกี่ยวของพี่เล็กมาเปิดซิง ใช้ได้ดีมากครับ ลองใช้ LM337  ก่อน ปรับไฟได้ไม่มีปัญหาอะไร เพื่อความแน่ใจมี 337 อยู่สองตัวก็ใช้งานได้ดี เลยเอา 1033 มาใส่ ปรับไม่ได้เหมือนเดิม output เปลี่ยนแปลงราว 1-2 V. หมุน VR ไปมา VR ร้อนครับ  ทำให้ output ที่ได้แกว่งมาครับ ... ถอด  1033 ใส่ 337 เข้าไปอีกที คราวนี้ output แกว่งซะแล้ว ... งง จริง ๆ ถอด VR มาวัด ไปสวรรค์ซะแล้วครับ ค่า 5K ยืด ไปเป็นหลายร้อย K ซะแล้ว เลยเอา R fix มาลองใส่แทน ก็ใช้ได้ปกติ ลองใช้ R fix ค่า 3.3k, 2.2k, 1k ค่า output ปรับไปตามค่า R ยิ่งน้อย แรงดันยิ่งลด .... เอา 1033 มาใส่อีกรอบ เหมือนเดิมเลยครับ ปรับได้น้อย แถม R ที่เอามาแทน VR จะยิ่งร้อนเมื่อใช้ R ค่าต่ำ ..... ลองเปลี่ยน 1033 5 ตัวเหมือนกันหมด .... 

ไฟ -  ผมใส่  R 3K  ตัวเดียว  แทน  VR  ครับ   จะได้ประมาณ -18   กว่าๆ  ครับ  จัดไปครับ    ส่วนฝั่งไฟ + จะใส่  VR  ไว้หมุนเล่นก็ได้ครับ    (ฝั่งไฟ - ผมใส่ 337  [roll])

ผมเลยไปถอด 1033 มาจาก pre opamp มาทดลองปรากฏว่าใช้ได้เป็นปกติ เหมือน 337 ครับ สรุปว่าผมมา 1033 ทั้งหมด 7 ตัว ใช้ได้ 2 ใช้ไม่ได้ 5  ที่สำคัญทั้ง 5 ตัวนี่ code เดียวกันหมด อีก 2 ตัวเป็นอีก code นึง .... เลยขอถามหน่อยครับ พี่ ๆ ท่านใดใช้ 1033 แล้วเจอปัญหาแบบผมบ้างครับ โดยเฉพาะ code เดียวกับของผมคงมีหลายคนนะครับ    หลังจากทดสอบ 1033 เสร็จ ผมเลยเอา 317 และ 1085 มาลองแบบเดียวกัน ใช้ได้ปกติทุกตัวครับ

ป๋าครับ 1033  ที่ใช้ไม่ได้  ป๋าซื้อร้านไหนครับ

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• ถูกใจกด Like+ 6
ป๋าตั้ม PCB Dac Wasin II ... ยังหาได้มั้ยคัพ เสร็จ WC 6 ว่าจะเริ่มเก็บมวลสาร  [res]

ป๋าตั้ม PCB Dac Wasin II ... ยังหาได้มั้ยคัพ เสร็จ WC 6 ว่าจะเริ่มเก็บมวลสาร  [res]

มา ปง มา ป๋า อะไรพี่บ่าว  ผมไม่ใช่ซีเกทนะ laughhahaha

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• ถูกใจกด Like+ 6

มา ปง มา ป๋า อะไรพี่บ่าว  ผมไม่ใช่ซีเกทนะ laughhahaha
[smi_ley]  สวัสดีปีใหม่  ป๋าตั้ม 

เป็น Code เดียวกับที่ผมมีเคยโทรไปคุยกับคนขายเขายินดีให้เปลี่ยนนะครับ....ไม่รู้ซื้อร้านเดียวกันหรือเปล่า  [smi_ley]

ออฟไลน์ prapan2012

• ถูกใจกด Like+ 5
1033 สามารถลงเสียบใช้แทน 1085 ได้เลย แต่ว่าถ้าเอา 1033 ลงแทน 337 ไม่สามารถใช้ได้ครับ เพราะผมลองมาแล้ว ที่ใช้ไม่ได้เพราะมัน ปลอม  3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon
ที่อยู่คับ และ บัญชีโอนเงิน
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1951.0

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
1033 สามารถลงเสียบใช้แทน 1085 ได้เลย แต่ว่าถ้าเอา 1033 ลงแทน 337 ไม่สามารถใช้ได้ครับ เพราะผมลองมาแล้ว ที่ใช้ไม่ได้เพราะมัน ปลอม  3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon

หมายความว่าไง [c--c]

ออฟไลน์ jamezzss

• ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
1085 มันเป็นไฟบวกและก็ 1033 มันเป็นไฟลบไม่ใช่เหรอครับ มันแทนกันได้หรือครับ  [unde_cided]

งั้นแสดงว่าผมไม่น่า ทำอะไรผิดพลาด  [confused-raccoon] เดี๋ยวลองติดต่อผู้ขายดูครับ ...  [unde_cided]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ไม่ลองหา รหัสนี้ดูอ่ะ ใช้ได้ชัวร์  9132514 ผมใช้อยู่ครับ เป็น lot ผลิตเก่า [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ prapan2012

• ถูกใจกด Like+ 5
อาการเดียวกันกับผมใส่ R ปรับค่าได้ ลงไปแล้วมันร้อนจงไหม้ ลองเอา 337 ที่ปกติ ลงแทนตัว 1033 ที่เสียปรับไม่ได้ก่อนครับ ถ้าลง 337 แล้วใช้ได้ก็โอลันล่า ก็คือ มันสกีนชื่อรุ่นมาผิดความจริงมันคือสายลับปลอมตัวมาตัวจริงเป็น 1085 หรือ 317 หว่า อิอิอิกำ  [entreat-raccoon]
ที่อยู่คับ และ บัญชีโอนเงิน
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1951.0

ออฟไลน์ nooheng

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
งานเข้าของเรามี เบอร์นี้  [entreat-raccoon]

ออฟไลน์ Pui

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
ขออนุญาต ขุดกระทู้  [res]
ถามเพื่อนๆทุกท่านที่ซื้อ LT จากคุณBaby tube ไปแล้วมีปัญหาใช้การไม่ได้
ผมซื้อไป 5 คู่
จากคุณlanazoo ลองแล้วใช้การไม่ได้
แล้วขออ้างอิงจาก พี่คนหระรี ว่าคนขายยินดีเปลี่ยนให้ มาจากที่เดียวกัน(คุณกันสอน)

เป็น Code เดียวกับที่ผมมีเคยโทรไปคุยกับคนขายเขายินดีให้เปลี่ยนนะครับ....ไม่รู้ซื้อร้านเดียวกันหรือเปล่า  [smi_ley]

แล้วคุณ Baby tube จะว่าอย่างไรครับ
 [confused-raccoon]