ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามหน่อยครับว่า C Coupling ไม่ต่อได้มั่ย  (อ่าน 2363 ครั้ง)

ออฟไลน์ ดอกคูน

• อย่าด่วนสรุป
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
ขอถามหน่อยครับว่า C Coupling ไม่ต่อได้มั่ย
« เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2013, 08:39:03 AM »
ลองทำ active sub มีซีคับปลิ้ง ก่อนออกไปพาวเว่อร์แอมป์ครับ ค่า 100 ไมโคร
ส่วนเพาเว่อร์แอมป์ ก็มีคับปลิ้งอีก 10 ไมโคร...สงสัยว่าถอดตัว 100 ที่ซับ ได้หรือไม่ครับ
หรือลดค่าซัก 10 ไมโคร เผื่อจะได้หาตัวดีๆ พวก mkp มาแทนอีเลคโทรไลซ์แบบบ้านๆ ครับ
มีวิธีคำนวณค่าอย่างไรจากซับถึงต้องใช้ค่าตั้ง 100 ไมโครครับ...ขอบคุณครับ  [res]

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
Re: ขอถามหน่อยครับว่า C Coupling ไม่ต่อได้มั่ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2013, 12:05:50 PM »
ลองทำ active sub มีซีคับปลิ้ง ก่อนออกไปพาวเว่อร์แอมป์ครับ ค่า 100 ไมโคร
ส่วนเพาเว่อร์แอมป์ ก็มีคับปลิ้งอีก 10 ไมโคร...สงสัยว่าถอดตัว 100 ที่ซับ ได้หรือไม่ครับ
หรือลดค่าซัก 10 ไมโคร เผื่อจะได้หาตัวดีๆ พวก mkp มาแทนอีเลคโทรไลซ์แบบบ้านๆ ครับ
มีวิธีคำนวณค่าอย่างไรจากซับถึงต้องใช้ค่าตั้ง 100 ไมโครครับ...ขอบคุณครับ  [res]

ต้องดูครับว่า c ตัวนั้นทำหน้าที่อะไร ถ้าทำหน้าที่ดักไฟdc ก็ถอดไม่ได้ครับ ส่วน จะหา c ดีดี มาใส่ฟามจริงใช้อิเล็กโตรไลท์ก็ได้ครับ มีดีดีหลายตัว ตัวที่ดีดีเสียงดีก่าพลาสติกบางตัวซะอีกครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ YukAudible

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 50
Re: ขอถามหน่อยครับว่า C Coupling ไม่ต่อได้มั่ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2013, 04:35:29 PM »
    c ตัวนี้นะจะทำหน้าที่กั้น dc ครับถสมว่าที่ power มี c อยู่แล้ว ที่ active sup ถอดออกใด้มั้ย
    -ใส่ใว้อย่างเดิมดีกว่าครับเพราะน่าจะมีผลขอ frequency cut-off ที่ความถี่ต่ำด้วยครับ