ผู้เขียน หัวข้อ: Home work >>> μ - Project I Power Amp  (อ่าน 644808 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: Home work >>> u - Project I Power Amp
« ตอบกลับ #840 เมื่อ: 03 กันยายน 2013, 09:07:00 PM »
ถึงหน้าตาผมจะไม่หล่อเท่าใครเค้า แต่ก็ขอใส่ Bally ก็แล้วกันเผื่อจะดูดีกะเค้ามั่ง ใส่รองเท้ายางแล้วมันแสลงใจ เดี๋ยวจะยิ่งดูแย่ลงไปอีก  [happy-dreaming]

Half ball Aluminium feet ครับ  [enjoyment]

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
Re: Home work >>> u - Project I Power Amp
« ตอบกลับ #841 เมื่อ: 03 กันยายน 2013, 09:56:25 PM »
วันนี้ขอมารายงานผลซะหน่อยหลังจากปรับการทำงานของแอมป์เสร็จสมบูรณ์ก็ยกไปทดสอบการทำงานเบื่องต้นคู่กับปรีแอมป์มู
จัดการต่อเชื่อมสาย สายลำโพงบัดกรีติดกับแอมป์ซะเลยเพื่อมิไม่ให้เป็นการเสียเวลาเชื่อมั่นในฝีมือว่าอย่างงั้นเถอะ [yellow-lol]
หลังจากต่อสายจั้มสายต่างๆเรียบร้อยจัดการเปิดไฟเข้าปรีแอมป์และเครื่องเล่นซีดี ทิ้งระยะสักพักก็ทำใจดีสู้เสือเป็นไงเป็นกันเปิดไฟเข้าแอมป์ทันที55
ได้ผลเกินคาดครับฝีมือล้วนๆ ตอนแรกเงียบสักพักมาแล้วครับเสียงทั้งจี่ทั้งฮัมมากันครบเครื่องเอาละซิงานเข้าเกิดจากอะไรหว่า
นั่งดูสักพักอ้อเรายังไม่มีการต่อลงกราวด์ลงแท่นใดๆเลยทั้งปรีแอมป์และแอมป์ ก็จัดการปิดเครื่องแล้วทำการต่อสายกราวด์ใกล้ๆเอ้าท์พุทแอมป์
ทั้งสองข้างมาลงกราวด์ดินของปลั๊กไฟ เสร็จสัพก็จัดการเปิดเครื่องเหมือนกับขั้นตอนแรกผ่านไปสักพักเงียบครับเงียบสนิทเลยเอาหูไปแนบลำโพง
ก็เงียบฉี่ทั้งสองข้างนึกในใจทำไมมันเงียบจังฮิ..ไม่ได้การรีบใส่แผ่นเครื่องเล่นซีดีพอตัวเลขขึ้นค่อยๆเร่งเสียงด้วยความระทึก..
ไชโยเสียงเพลงมาแล้วครับเฮ.. [champ-watermelon1] ดังแล้วครับ แหมตอนแรกใจไม่ดีนึกว่างานเข้าซะอีก [yellow-lol]
ทดลองเปิดปิดสวิทซ์ไฟดูว่ามีเสียงไม่พึงประสงค์ใหมเงียบครับไม่มีเสียงกวนใดๆมารบกวนให้รำคาญใจเลยครับ ผู้ออกแบบออกแบบมาได้ยอดเยี่ยมจริงๆเนี่ยขนาดยังไม่ได้ลงกล่องน๊ะ [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #842 เมื่อ: 03 กันยายน 2013, 10:41:33 PM »
สงสัยว่าพี่เล็กจะไม่ได้ฟัง พอรู้ว่ามีเสียงแล้วเลยปิดเลย เลยไม่รู้เลยว่าเสียงเป็นอย่างไร [puzzled]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #843 เมื่อ: 03 กันยายน 2013, 10:47:14 PM »
ของผมตั้งแต่เทสเสร็จยังไม่ได้ทำกะเค้าเลย ยุ่งมาก งานหลอดก็ขึ้นหลายงาน  เดี๋ยวเคลียเรื่องกล่องให้เพื่อนๆเสร็จหมดแล้ว ว่าจะขึ้นของตัวเองให้เสร็จกะเค้าซะที ทั้งปรี และ แอมป์เลยค้างเติ่งมานานมากแล้ว  [embarrassed]

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #844 เมื่อ: 03 กันยายน 2013, 10:48:17 PM »
 สำเร็จไปอีกราย  ดีใจกะพี่เล็กคลองเกลือด้วยครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ igqsung

• ถูกใจกด Like+ 45
« ตอบกลับ #845 เมื่อ: 03 กันยายน 2013, 11:08:47 PM »
วันนี้ได้ซิ้งค์มาจัดการยึดเรียบร้อยเช็คไฟภาคsupply ok ต่อเข้าบอร์ดแอมป์ข้างหนึ่งปรับได้ตามวิธีการที่พี่เล็ก แต่อีกข้างเป็นอะไรมิทราบไฟค้าง 0.8vปรับยังไงก็ไม่ได้ถอดปลั๊กนั่งไล่ดูเกือบสองชั่วโมง สรุปไปต่อไม่เป็นสงสัยต้องยกไปหาคุณหมอน้ารุ่งแน่ๆเลย อดฟังเสียงเพราะๆเลย [entreat-raccoon]

« ตอบกลับ #846 เมื่อ: 03 กันยายน 2013, 11:15:41 PM »
 ลองหัดไล่เองดูครับ เวลามีปัญหาจะได้แก้ไขได้ครับ ไล่ตามวงจร ดูที่ขา R ขาอุปกรณ์เป็นหลัก วัดไฟตามจุดต่างตามวงจร จากด้าน อินพุททั้งสัญญาณเสียง และ ไฟ เดี๋ยวก็เจอครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #847 เมื่อ: 03 กันยายน 2013, 11:37:46 PM »
วันนี้ได้ซิ้งค์มาจัดการยึดเรียบร้อยเช็คไฟภาคsupply ok ต่อเข้าบอร์ดแอมป์ข้างหนึ่งปรับได้ตามวิธีการที่พี่เล็ก แต่อีกข้างเป็นอะไรมิทราบไฟค้าง 0.8vปรับยังไงก็ไม่ได้ถอดปลั๊กนั่งไล่ดูเกือบสองชั่วโมง สรุปไปต่อไม่เป็นสงสัยต้องยกไปหาคุณหมอน้ารุ่งแน่ๆเลย อดฟังเสียงเพราะๆเลย [entreat-raccoon]

วัดไฟถ่ายรูป ครับ จะได้ช่วยกันดูครับ  [heyheybaby_watch]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #848 เมื่อ: 04 กันยายน 2013, 01:21:28 AM »
ที่จริงเรื่องเสียงก็ไม่อยากจะมารายงานตอนนี้น๊ะเพราะว่าเครื่องยังใหม่มากยังมีการเปลี่ยนแปลงอีกเยอะนะ อาจจะผิดพลาดได้
ดูอย่างเครื่องของพี่มาร์คซิเห็นเขาเล่าว่าต้องผ่านการเบิร์นถึง 1000 ช.ม ถึงจะได้เห็นตัวตนที่แท้จริงของเขา
แต่เอาน่าไม่ต้องไปจริงจังอะไรขนาดนั้น เอาพอเป็นแนวทางเริ่มต้นก็แล้วกัน ผิดถูกไม่ว่ากันหนุกๆ [enjoyment]
สำหรับเสียงที่เริ่มเปิดฟังแรกๆเลย เสียงกลางออกจะก้องๆกังวาลอยู่บ้าง โดยเสียงกลางยังคงโดดเด่นโดยเฉพาะเสียงร้อง
ส่วนเบสยังครุมเครือเนื้อเสียงยังกลวงๆตัวโน๊ตยังไม่ชัดเจนตัวเสียงยังออกอวบใหญ่ทำให้ไม่มีพลังทำให้ขาดฐานเสียงในช่วงลึกๆ
ส่วนเสียงแหลมยังเก็บตัวเร็วไม่เปิดเผยยังไปไม่สุดนักฟังแรกๆเหมือนเสียงแหลมไม่ค่อยโดดเด่น ครับนี่คือเสียงรวมๆช่วงฟังในวินาทีเริ่มแรกครับ
จากนั้นผมก็เปิดวอร์มเครื่องไปเรือยๆเบ็ดเสร็จนะเวลานี้ก็คงราวๆ 10 กว่าชั่งโมงเกือบ20 แล้วมั้ง
มาวันนี้ก็ลองเปิดเพลงที่คุ้นๆหูและนั่งฟังอยู่สองสามชั่วโมง เสียงก็ดีขึ้นเรื่อยๆครับเสียงกลางยังคงโดดเด่น เนื้อเสียงไม่ถึงกับนวลเนียนนัก ค่อนมาทางSS
แต่สเกลเสียงใหญ่มีความอิ่มฉํ่ากังวาลไม่แห้งแล้ง ผมเทสเสียงเม้าท์ออแกนมีความอิ่มฉํ่าหวานกังวาลใช้ได้ เสียงนักร้องยังคงเหมือนจริง โดดเด่นชัดเจน
เสียงออกสมกับวัยนักร้อง เสียงแหลมฟังแรกๆดูเหมือนจะไม่เปิดเผยมากนักแต่ฟังไปนานๆก็รู้สึกว่าไม่ขาดเเคลนแต่ประการใดรายละเอียดต่างๆยังอยู่ครบ
เพียงแต่ลักษณะเสียงเขาไม่เน้นให้ขึ้นขอบแค่นั้นเอง ความสะอาดชัดเจนของเสียงโดยรวมยังมีอาการคลุมเครืออยู่บ้างทำให้ช่องว่างระหว่างตัวโน๊ต
ยังเบียดเสียดอยู่บ้าง ครับยิ่งบรรยายก็ยิ่งงง วันนี้ยอมรับว่าเขียนและถ่ายทอดยังไม่ค่อยออกไม่ค่อยลื่นใหลเท่าที่ควร อารมณ์มันยังไม่พาไปอ่ะ  [dizzy-smiley]
มาสรุปเลยละกันครับ  [smiling-tongue]
แอมป์มูลักษณะเสียงและนิสัยเขาแตกต่างกับปรีแอมป์มูโดยสิ้นเชิงปรีแอมป์เสียงเขาออกอนาล็อคอบอุ่นลมุลยิ่งผ่านการใช้งานไปนานๆเสียงยิ่งเนียนนุ่ม
ลื่นหูดีแท้เบสก็มีพลังเป็นตัวตนชัดเจนสะอาดลงได้ลึกแหลมก็มีเนื้อมีหนังไม่ลีบบางชัดเจนจังหวะจะโคนดี
..ส่วนแอมป์มูลักษณะเสียงโดยรวมจะออกไปในทางประณีประนอมไม่รุกเร้ามากนัก แต่ไม่ใช่เฉื่อยนะจะออกกลางๆไม่เน้นจังหวะยํ้าเน้นมากนัก เสียงจะค่อนมาทางเครื่องSS
เนื้อเสียงถึงไม่เนียนอย่างปรีมูแต่เสียงก็ไม่ได้หยาบกร้านนะเนื้อเสียงละเอียดออกสเกลใหญ่อวบอิ่มฉํ่ากังวาลอย่างพอเหมาะไม่แห้งแล้ง ตัวเสียงจะออกกลมมลไม่ขึ้นขอบทำให้ฟังได้สบายหู
ทางด้านเสียงแหลมเนื้อเสียงค่อนข้างละเอียดออกมาทางละเมียดไม่ฉูดฉาด ปริมาณแหลมมีพอเหมาะไม่มากแต่ก็ไม่น้อยจึงทำให้ฟังเพลงได้หลากหลายฟังได้นานๆ
ส่วนเบสไม่ต้องห่วงว่าจะขาดแคลนออกมากำลังเหมาะกลมกลืนกับเสียงกลางได้ดี ลักษณะเบสจะออกอบอุ่นนุ่มนวลตัวเสียงในช่วงแรกนี้บางบทเพลงตัวโน๊ตเบสยังไม่สะอาดชัดเจนนัก
เนื้อเสียงยังกลวงๆอยู่บ้างทำให้ขาดพลังเสียง เบสช่วงลึกสุดๆเลยทำได้ไม่ดีนัก ในด้านมิติเวทีเสียง แอมป์มูก็ทำได้ดีครับทั้งกว้าง สูงและลึก รายละเอียดหางเสียงก้องสะท้อนของห้องบันทึก
หางเสียงนักร้อง ก็เก็บรายละเอียดได้ดีไม่ตกหล่น รู้สึกว่าจะมากไปด้วยซํ้าอันนี้ต้องคอยสังเกตุดูอีกครั้งครับ ส่วนแนวเพลงผมว่าแอมป์มูน่าจะเหมาะกับแผ่นออดิโอไฟล์ทั้งหลายครับ
เพลงบรรเลง เพลงแจส เครื่องเป่าลมทองเหลือง เพลงร้องต่างๆ ครับนี่ก็เป็นผลรวมแนวเสียงคร่าวๆของแอมป์มูเขาล่ะครับ
  ท้ายสุดนี้ผมขอยํ้านะครับว่าลักษณะเสียงทั้งหมดนี้แอมป์ยังไม่ผ่านระยะเบิร์นอิน ถ้าผ่าน 100 - 200 ช.ม คงจะเป็นเสียงที่แท้จริงของเขาครับ
และก็ขอยํ้าอีกว่านี่คือความเห็นเฉพาะตัวอาจจะผิดหรือถูกก็สุดแล้วแต่ ผมขอให้เพื่อนสมาชิกทุกท่านอย่าเพิ่งเชื่อผมเอาเป็นว่าใครมีแอมป์มูอยู่ในมือ
ลองทำและพิสูจน์ด้วยตัวท่านเองแล้วท่านจะรู้เองว่าจะจริงเท็จแค่ใหน ส่วนเสียงที่ออกมาท่านจะชอบหรือไม่ชอบอย่างไรอันนี้แล้วแต่แนวทางของแต่ละท่านครับผม
     ***...สุดท้ายจริงๆครับ ผมต้องขอขอบคุณ คุณ เล็ก คุณ ฉัตรชัย คุณรุ่ง และทีมงานผู้เกี่ยวข้องทุกๆท่าน ที่ยอมเหน็ดเหนื่อยทั้งแรงกายแรงใจ ทุ่มทุนทั้งสมอง
และปัจจัย คิดค้นผลิตผลงานออกมาเรื่อยๆให้เหล่าสมาชิกได้เล่นได้ทำกันอย่างไม่ขาดสาย สนุกและอบอุ่นจริงๆครับบ้านนี้ ผมขอขอบคุณด้วยใจจริงครับ
                                     [0002053E] [0002053E] [0002053E]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ตุลาคม 2013, 05:17:19 PM โดย LAK Klongklue »

« ตอบกลับ #849 เมื่อ: 04 กันยายน 2013, 08:15:01 AM »
  ขอบคุณครับพี่   ดีครับเพราะถ้าเห็นเหมือนกันหมดก็คงแปลกๆนะผมว่าเพราะชุดของแต่ละคนค่อนข้างแตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง ขนาดลำโพง หรือ อุปกรณ์ในชุดเดียวกันฟังต่างสถานที่ก็ให้เสียงที่แตกต่างกันออกไป แล้วนี่แต่ละชุดผมว่าไม่น่าจะมีใครเหมือนกันเลยสักคน ย่อมเห็นแตกต่างกันไปตามชุดฟังของแต่ละท่านครับ  ด้วยอุปกรณ์ที่จัดช่วยลดความหยาบ และ ระยะเวลาในการเบรินทฺ์อินลงไปพอสมควรครับ คงไม่ต้ิองไปเปรียบช่วงกับยี่ห้อดัง ซึ่งเรามักจะเห็นบ่อยๆว่าเค้าใช้อุปกรณ์ที่พวกเราว่า คุณภาพต่ำและแทบจะไม่มีใครในกลุ่มดีไอวายใช้กันเลย เช่นพวก R กระเบื้อง พวกนี้ต้องเผานานครับ แต่นั่นก็เป็นเจตนาของผู้ออกแบบที่จะผสมเสียงในแบบของเค้า  แต่แอมป์ตัวนี้เบรินท์อินไม่นานก็จะเห็นตัวตนของเค้าที่ชัดเจนขึ้นครับ  ไม่ว่าจะเป็น ข้อติ หรือ คำชม ล้วนแล้วแต่มีประโยชน์กับผู้คิด ผู้ทำทั้งสิ้นครับ เพื่อที่จะได้นำข้อมูลเหล่านี้กลับมาคิดทบทวนในการปรับปรุงพัฒนางานของตัวเองให้ดียิ่งๆขึ้นไปครับ   [smile-watermelon]

ออฟไลน์ nakittip

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #850 เมื่อ: 04 กันยายน 2013, 08:45:03 AM »
วันเสาร์ที่ผ่านมาได้ไปเดินที่เซียร์รังสิต เห็นหม้อแปลง 18-0-18/ 5 A. เลยซื้อมาสองตัว มาใช้ 18-18 ลอย 0 ไว้ วัดได้ 36 Volt แทนหม้อแปลงเดิมที่ใช้ 24 Volt
เสียงที่ได้ ผมรู้สึกว่าเวลาฟังแล้วมันเครียดๆ ยังไงไม่รู้ครับ เมื่อเทียบกับหม้อแปลงเก่า 24 Volt ฟังแล้วรู้สึกสบาย ผ่อนคลายมากกว่า 36 Volt ที่สำคัญฮีทซื้งของผมมันร้อนกว่าเดิมมาก
หรือว่าผมต้องใช้เวลาฟังไปอีกสักระยะ เผื่อว่าผมอาจจะยังไม่ชิน เมื่อใช้ไฟสูงครับ [confused-face]

« ตอบกลับ #851 เมื่อ: 04 กันยายน 2013, 08:47:33 AM »
 ไหนๆก็ซื้อมาแล้ว  ดีไม่ดีอย่าเพิ่งด่วนสรุป ให้เวลาเค้าหน่อยครับ

Re: Home work >>> ? - Project I Power Amp
« ตอบกลับ #852 เมื่อ: 05 กันยายน 2013, 10:28:47 AM »
วัดตาม ABC เลยนะครับเดี๋ยวพี่เล็กมาตอบ  [smile-watermelon]

น้ารุ่งครับ ผมวัดไฟตามตำแหน่งได้ดังนี้ครับ A=42.2, B=37.8, C=14.2, D=13.9, F=14.2, G=4.2, H=1.2, I=0.9, J=14.2, K=37.8  ผมสงสัย ตรงตำแหน่ง F มีไฟมาเท่ากับตำแหน่ง C แสดงว่า BF472 กลับบ้านเก่าแล้วใช่ไหมครับ เดี๋ยวจะลองถอดออกมาเช็ค

« ตอบกลับ #853 เมื่อ: 05 กันยายน 2013, 10:36:20 AM »
 ดูสองจุดนี้ครับ BF472 กับ 2N4860 ครับ ลองถอด bf 472 ของอีกข้างมาเทสดูก่อนครับ ถ้าปรับไฟไม่ได้ คิดว่าเป็นที่ 2N4860  ดูไฟที่จุด E ด้วยว่าได้เท่าไหร่ครับ

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #854 เมื่อ: 05 กันยายน 2013, 10:49:36 AM »
เพิ่มจากพี่เล็กรบกวนช่วย

ดู K=37.8  จุดนี้มี ZD 15V ควบคุมไฟอยู่ได้เยอะขนาดนี้ ZD คงไปแล้ว

ดู H=1.2, I=0.9, J=14.2 ชุดนี้วัดไฟจะสัมพันธ์กัน มี R Bias 0.68 ขาด หรือเปล่า

ดู G=4.2 จุดนี้ได้ไฟน้อยมาก มี R3,R7 ผิดปกติไหม C1 รั่วไหมครับ

« ตอบกลับ #855 เมื่อ: 05 กันยายน 2013, 10:55:19 AM »
ดูสองจุดนี้ครับ BF472 กับ 2N4860 ครับ ลองถอด bf 472 ของอีกข้างมาเทสดูก่อนครับ ถ้าปรับไฟไม่ได้ คิดว่าเป็นที่ 2N4860  ดูไฟที่จุด E ด้วยว่าได้เท่าไหร่ครับ
พิมพ์ตก [phok] จุด E ได้ 5.4 V ครับผม
            ขอบคุณครับเย็นนี้เลิกงานเดี๋ยวลองครับพี่

« ตอบกลับ #856 เมื่อ: 05 กันยายน 2013, 10:55:25 AM »
  เมื่อคืนเค้าโทรมาถามพี่ก็บอกให้วัดทางออกซีเนอร์ เค้าว่าได้ ~14 v ทำไมวันนี้มาลงว่าวัดมาได้ 37.8v  [puzzled]

« ตอบกลับ #857 เมื่อ: 05 กันยายน 2013, 10:58:31 AM »
  เมื่อคืนเค้าโทรมาถามพี่ก็บอกให้วัดทางออกซีเนอร์ เค้าว่าได้ ~14 v ทำไมวันนี้มาลงว่าวัดมาได้ 37.8v  [puzzled]
อีกแล้วครับมันน่านะนี่ผมเนี่ย [phok] ลงค่าผิดอีกแล้ว ตรง ZD ได้15.1 V ครับ ถอดออกมาวัดยัง OK ครับผม

« ตอบกลับ #858 เมื่อ: 05 กันยายน 2013, 10:59:03 AM »
ดูสองจุดนี้ครับ BF472 กับ 2N4860 ครับ ลองถอด bf 472 ของอีกข้างมาเทสดูก่อนครับ ถ้าปรับไฟไม่ได้ คิดว่าเป็นที่ 2N4860  ดูไฟที่จุด E ด้วยว่าได้เท่าไหร่ครับ
พิมพ์ตก [phok] จุด E ได้ 5.4 V ครับผม
            ขอบคุณครับเย็นนี้เลิกงานเดี๋ยวลองครับพี่
ถ้าวัดได้ 5.4 v สงสัยว่าชุด cascode จะไปแล้ว แต่ลองเปลี่ยน BF472 ดูก่อนครับ ถ้ารอดก็โชคดี ถ้าไม่ได้คงต้องยกชุด Cascode แล้วหละ  ลองถามน้ารุ่งดูว่ามีเบอร์แทนหรือเปล่า สัปดาห์นี้คงไม่ได้ไปแล้วกล่องไม่เสร็จคงเป็นสัปดาห์หน้าครับ นี่เค้ากำลังเร่งขัด plate หน้าอยู่ เพิ่งจะลงชุดเมื่อวานย้ำเค้าไว้แล้วว่าไม่รีบแต่ขอเนี๊ยบๆ เพราะว่าถ้าไม่เนี๊ยบจะโดนทำใหม่  [smile-watermelon]

*** ลองให้น้ารุ่งเทียบดูพวกซิลิคอนตัวดำเล็ก หรือ หัวสุง ก็ใช้ในตำแหน่งนี้ได้ครับ ไปฉกจากน้ารุ่งมาเทสก่อนครับ เดี๋ยวสัปดาห์หน้าผมไปแล้วจะติดไปให้ครับ แล้วปิดมือถือกันให้หมดอีกนะ จะได้กลับบ้าน [yellow-lol]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กันยายน 2013, 11:03:27 AM โดย CreAte HoUse »

« ตอบกลับ #859 เมื่อ: 05 กันยายน 2013, 11:12:36 AM »
ดูสองจุดนี้ครับ BF472 กับ 2N4860 ครับ ลองถอด bf 472 ของอีกข้างมาเทสดูก่อนครับ ถ้าปรับไฟไม่ได้ คิดว่าเป็นที่ 2N4860  ดูไฟที่จุด E ด้วยว่าได้เท่าไหร่ครับ
ถ้าวัดได้ 5.4 v สงสัยว่าชุด cascode จะไปแล้ว แต่ลองเปลี่ยน BF472 ดูก่อนครับ ถ้ารอดก็โชคดี ถ้าไม่ได้คงต้องยกชุด Cascode แล้วหละ  ลองถามน้ารุ่งดูว่ามีเบอร์แทนหรือเปล่า สัปดาห์นี้คงไม่ได้ไปแล้วกล่องไม่เสร็จคงเป็นสัปดาห์หน้าครับ นี่เค้ากำลังเร่งขัด plate หน้าอยู่ เพิ่งจะลงชุดเมื่อวานย้ำเค้าไว้แล้วว่าไม่รีบแต่ขอเนี๊ยบๆ เพราะว่าถ้าไม่เนี๊ยบจะโดนทำใหม่  [smile-watermelon]

*** ลองให้น้ารุ่งเทียบดูพวกซิลิคอนตัวดำเล็ก หรือ หัวสุง ก็ใช้ในตำแหน่งนี้ได้ครับ ไปฉกจากน้ารุ่งมาเทสก่อนครับ เดี๋ยวสัปดาห์หน้าผมไปแล้วจะติดไปให้ครับ แล้วปิดมือถือกันให้หมดอีกนะ จะได้กลับบ้าน [yellow-lol]

[yellow-lol]  เลยงอลขับรถกลับบ้านเลย  [yellow-lol]

จุด J ,G ก็คงแจ้งผิดด้วยใช่ไหมครับ  [smile-watermelon] ชุด cascode มีซ็อกเก็ตไหม ครับ

« ตอบกลับ #860 เมื่อ: 05 กันยายน 2013, 11:24:01 AM »
จุด J ,G ก็คงแจ้งผิดด้วยใช่ไหมครับ // ไม่น่านะครับ แต่เอาแบบแม่นๆอีกที เย็นนี้ครับน้ารุ่ง
ชุด cascode มีซ็อกเก็ตไหม ครับ //  ไม่มี socket ครับน้ารุ่ง   
   เย็นนี้ของลองตามที่พี่เล็กแนะนำ กับน้ารุงแนะนำก่อน ถ้าไม่ได้จะไปฉก และยกไปหาที่ IR และ [cheer-watermelon] ด้วยครับผม

« ตอบกลับ #861 เมื่อ: 05 กันยายน 2013, 11:35:57 AM »
จุด J ,G ก็คงแจ้งผิดด้วยใช่ไหมครับ // ไม่น่านะครับ แต่เอาแบบแม่นๆอีกที เย็นนี้ครับน้ารุ่ง
ชุด cascode มีซ็อกเก็ตไหม ครับ //  ไม่มี socket ครับน้ารุ่ง   
   เย็นนี้ของลองตามที่พี่เล็กแนะนำ กับน้ารุงแนะนำก่อน ถ้าไม่ได้จะไปฉก และยกไปหาที่ IR และ [cheer-watermelon] ด้วยครับผม

[champ-watermelon1] สู้ๆ ศ,ส,อ นี้พี่เล็กไม่มาเลยเปลี่ยนแผน แล้ว  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #862 เมื่อ: 05 กันยายน 2013, 12:02:32 PM »
มี BF422 กะ BF 423 อยู่อย่าละ 2 ตัวใส่แทนกันได้ไหมครัยน้ารุ่ง และขอถามเป็นความรู้ครับ การเทียบเบอร์และ spec ว่ามันแทนกันได้ เราต้องดูค่าอะไรบ้างครับ

« ตอบกลับ #863 เมื่อ: 05 กันยายน 2013, 12:19:22 PM »
มี BF422 กะ BF 423 อยู่อย่าละ 2 ตัวใส่แทนกันได้ไหมครัยน้ารุ่ง และขอถามเป็นความรู้ครับ การเทียบเบอร์และ spec ว่ามันแทนกันได้ เราต้องดูค่าอะไรบ้างครับ

ในตำแหน่ง J1 สามารถใส่ fet เบอร์ดังต่อไปนี้ได้ครับ 2N3684 , 2N3824 , 2N4416

ในตำแหน่ง J2 สามารถใส่ fet เบอร์ดังต่อไปนี้ได้ครับ 2N4860 , 2N4859 , 2N4391 , 2N4392

ในตำแหน่ง Q2 PNP สามารถใส่เบอร์ดังต่อไปนี้ได้ครับ BF872 , BF470 , BF472 , BF423

ในตำแหน่ง Q3 NPN สามารถใส่เบอร์ดังต่อไปนี้ได้ครับ BF871 , BF469 , BF471 , BF422

TR ดู ขนาด ชนิด p/n  แรงดันการทำงาน ดูขา ดูจากเวปนี้ด้วยก็ได้

http://english.electronica-pt.com/db/cross-reference.php?ref=BF423

ออฟไลน์ gig

• **
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #864 เมื่อ: 05 กันยายน 2013, 03:14:33 PM »
สั่งพันหม้อแปลงไฟเทอร์รอย ราคาลูกละเท่าไหร่ครับ

« ตอบกลับ #865 เมื่อ: 05 กันยายน 2013, 03:27:36 PM »
5A  1700  เกือบ 6A 1800 บาทครับ ผมสั่งลูกละ 1800 มา

ออฟไลน์ gig

• **
« ตอบกลับ #866 เมื่อ: 05 กันยายน 2013, 04:25:31 PM »
5A  1700  เกือบ 6A 1800 บาทครับ ผมสั่งลูกละ 1800 มา

ตัว 1800 นี่สั้ง spec อย่างไรครับ
ผมโทรไปสั่ง 35v 6A 2ขด โดนไป 1980 เลยยังไม่ได้สั่งครับ [exhausted]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #867 เมื่อ: 05 กันยายน 2013, 05:15:52 PM »

ตัว 1800 นี่สั้ง spec อย่างไรครับ
ผมโทรไปสั่ง 35v 6A 2ขด โดนไป 1980 เลยยังไม่ได้สั่งครับ [exhausted]

หม้อเทอรอยด์เหรอครับ... [puzzled]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ gig

• **
« ตอบกลับ #868 เมื่อ: 05 กันยายน 2013, 05:31:04 PM »

หม้อเทอรอยด์เหรอครับ... [puzzled]
ครับ

« ตอบกลับ #869 เมื่อ: 05 กันยายน 2013, 05:50:50 PM »
 400VA. ตามรูปครับ