ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมดังข้างเดียวผมต่อถูกหรือเปล่า  (อ่าน 20059 ครั้ง)

ออฟไลน์ ktanate

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 20
Re: ทำไมดังข้างเดียวผมต่อถูกหรือเปล่า
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2012, 07:57:44 PM »
ได้รับ DAC กลับบ้านแล้วครับ clapping-1-2

Re: ทำไมดังข้างเดียวผมต่อถูกหรือเปล่า
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2012, 08:01:15 PM »
คุณ cleaning ส่งกลับแบบล้อนจ้อน เลยไม่รู้ว่าต่ออะไรผิด หรือ ไม่ครบวงจรตรงไหน เลยต่ออุปกรณ์ที่ไม่ครบให้สมบูรณ์ แล้วเริ่มทดสอบ  [roll]

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2012, 08:05:06 PM »
เสียงยัง หวานหูเหมือนเดิมครับ ไม่มีชิ้นส่วนใดเสียหายครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ส่งกลับหา นายคนใหม่อีกครั้งครับ [gr_in]

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2012, 08:11:27 PM »
[unde_cided] น้าลองวัดไฟตรงนี้ครับ  2 ข้างถ้าได้ไฟต่างมากๆ opamp เสียครับ  [tremor-raccoon]  รอน้าๆๆมาช่วยตอบอีกทีครับ   

ผมดูจากรูปที่ต่อไว้ output ขั้วลบ(G) ต้องอยู่ด้านในติดกัน ขั้วบวกอยู่ด้านนอกทั้งคู่ ดูลายปริ้นก็ได้ครับ ขั้วบวกจะต่อมาจาก R

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2012, 08:14:52 PM »
ผมว่าพี่ ธเนศ เอาปากกาเขียนใว้ตามขั่วต่อเลยก็ดีนะครับ  [yes-raccoon]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2012, 08:21:32 PM »
ผมว่าให้ขั้วไปแบบนั้นเลยครับเอาแบบเสียบเลยอะ 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2012, 08:25:28 PM »
สายอะไรหว่า ใส่หัว eichmann ซะด้วย [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2012, 08:32:22 PM »
ผมว่าพี่ ธเนศ เอาปากกาเขียนใว้ตามขั่วต่อเลยก็ดีนะครับ  [yes-raccoon]

รับทราบครับ เขียนให้แล้วครับ ผมแนบวงจรไปด้วยนะครับ เผื่อว่างๆ คุณcleaningอาจจะนำไปไล่วงจรเล่นครับ แต่อาจจะดูลายปริ้นอยากนิดนึง นะครับเพราะเค้าสกรีนสีขวาทับไว้ แต่พอไล่ได้ครับ อีกอย่างผมต่อขั้วสำหรับต่อ ซี output ไว้ให้ด้วย เผื่ออยากเปลี่ยน ซีเล่นปริ้นจะได้ไม่หลุดครับ ขอให้โชคดีนะครับ ขอให้มีความสุขในการรับฟังครับ

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2012, 08:39:00 PM »
เนศ. ลองจั๊ม o/P.หลังซี  ลง. Gnd.  ว่าอาการเป็นยังไงบ้าง.  

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2012, 08:40:35 PM »
           [thumbs-up-raccoon]  ดีจัง ที่ไม่มีอะไรเสียหาย มีแต่เสียค่าส่งอย่างเดียว... ถ้าน้า cleaning ได้กลับไปคราวนี้ต่อไม่ดังอีกล่ะก็นะ... จับตีมือซ๊าเลย ( ทำอะไร อย่าใจร้อน ใจเย็นๆ )

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2012, 08:41:34 PM »
สรุปว่าไม่มีอะไรเสียหาย  [c--c] แย่แล้ว  [no-raccoon] บ้านน้าcleaning อาถรรพ์ แรงน่าดู   [no-raccoon]

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2012, 08:42:27 PM »
สรุปว่าไม่มีอะไรเสียหาย  [c--c] แย่แล้ว  [no-raccoon] บ้านน้าcleaning อาถรรพ์ แรงน่าดู   [no-raccoon]

[laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2012, 08:43:27 PM »
เนศ. ลองจั๊ม o/P.หลังซี  ลง. Gnd.  ว่าอาการเป็นยังไงบ้าง.  

ไม่ทันแล้ว pum ถอดลงกล่องแล้ว ทดสอบมา 2 แผ่นแล้ว  [smi_ley]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2012, 09:26:56 PM »
คราวนี้งงหนักกว่าเดิมอีกครับ  [confused-raccoon]
เพราะอุปกรณ์ปกติทั้งหมด

รึจะเป็นที่สาย RCA หลวม หรือขาดใน ต้องลองสลับสายดูก่อนล่ะครับ อาจจะเป็นที่แจ๊ค RCA หรือจุดบัดกรี C ไม่เชื่อมกัน
งานนี้ต้องน้าคลีน นัดล้างตา ลองดูอีกทีครับ  clapping-1-2

ผมเคยเจอแจ๊ค RCA รุ่นนึง ทำเอาเสีย self ไปเลย คือตัวถังเปลือกเป็นอโนไดซ์สีแดง กับอะโนไดซ์สีดำ สีสวยเชียวครับ
บีดกรีต่อสายลองสัญญาณปุ๊บ เสียงแตก ดัง มั่วไปหมด แถมเอานิ้วไปจ่อใกล้ๆ มีจี่ด้วย
นั่งเช็คอยู่ครึ่งวัน นึกว่าแอมป์มีปัญหา
สุดท้ายเจอว่า ตัวแจ๊คมันใช้ความเป็นอะลูมิเนียมเป็นตัวนำกราวด์ด้านนอก แต่ผิวอะลูมิเนียมที่อะโนไดซ์แล้วจะไม่นำไฟฟ้า วัดมิเตอร์ยังไงก็ไม่ขึ้น เลยทำให้กราวด์สัญญาณลอย ไม่ครบวงจรเสียงเลยมั่วครับ
สุดท้ายเปลี่ยนตัวธรรมดา เดิมๆ ใส่ไปหายสนิท

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2012, 09:55:18 PM »
โชคดีนะที่ไม่ ระเบิด 3-2-1-raccoon

[tremor-raccoon] [tremor-raccoon] [tremor-raccoon]

ออฟไลน์ nong

• ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2012, 10:35:01 PM »
          [thumbs-up-raccoon]  ดีจัง ที่ไม่มีอะไรเสียหาย มีแต่เสียค่าส่งอย่างเดียว... ถ้าน้า cleaning ได้กลับไปคราวนี้ต่อไม่ดังอีกล่ะก็นะ... จับตีมือซ๊าเลย ( ทำอะไร อย่าใจร้อน ใจเย็นๆ )
ที่บ้านน้า cleaning  มี"ของ"ครับ  [phok]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2012, 10:40:49 PM »

กำลังจะโพสท์ถามอยู่เชียว ว่าพระเอกตัวต้นเรื่องของเราหายไปไหน... มาแอบดูอยู่ข้างบนนี่   3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2012, 11:22:21 PM »
ผมว่านะ  ให้น้า  ktanate  ยก  DAC  ไปเสียบให้ป๋า  Cleaning   เขาฟังที่บ้านเลยดีว่าครับ   เอาแบบ แบเบอร์เลย [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2012, 03:09:58 PM »
เสียงดังปกติแล้วครับว่าแต่ว่าdac ตัวนี้ต้องลงกราวด์ที่กล่องหรือไม่ครับ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2012, 03:15:09 PM »
เสียงดังปกติแล้วครับว่าแต่ว่าdac ตัวนี้ต้องลงกราวด์ที่กล่องหรือไม่ครับ

สำหรับผม ผมไม่ลงกราวด์ที่กล่องครับเดี๋ยวเลอะ..เอ๊ยไม่ใช่    เดี๋ยวรออาจารย์ท่านอื่นมาแจมต่อดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2012, 03:35:28 PM »

ต่ออุปกรณ์เข้าบอร์ด แบบคราวที่แล้วหรือเปล่าครับ...

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2012, 03:42:31 PM »
 [unde_cided] มันปรกติไม่จี่ไม่ฮัม ก็ไม่ต้องกราวก้ได้มั้งครับ.... เกิดไป จั้มกราว เดี๋ยวมันลูปขึ้นมาอีก จะปวดหัวอีก

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2012, 04:09:45 PM »
ฮัมครับ ยังแก้ไม่ได้เลยครับเปลี่ยน RCA หลายอันแล้วครับ หมดเวลาแล้วครับต้องไปทำงานพรุ่งนี้คงต้องมาลองใหม่ครับ ผมเร่งโวลุ่ม มาร้านยิ่งดังเสียงฮัมยิ่งแรงครับ

ผมมี dac อีกตัวนะครับ ตัวนี้โมมาเพียบแต่ไม่มีฮัมสักนิดครับ

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2012, 04:16:57 PM »
ยังไงแล้วว่างๆ รบกวนน้าถ่ายรูปมาลงหลายๆ มุมหน่อยนะครับ  พี่ๆน้าๆ จะได้ช่วยกันแก้ใขได้

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2012, 04:45:45 PM »
ฮัมครับ ยังแก้ไม่ได้เลยครับเปลี่ยน RCA หลายอันแล้วครับ หมดเวลาแล้วครับต้องไปทำงานพรุ่งนี้คงต้องมาลองใหม่ครับ ผมเร่งโวลุ่ม มาร้านยิ่งดังเสียงฮัมยิ่งแรงครับ

ผมมี dac อีกตัวนะครับ ตัวนี้โมมาเพียบแต่ไม่มีฮัมสักนิดครับ

มีแต่เสียงฮัม ไม่มีจี่เลยใช่ไหมครับ ป๋า Clean  ,    อยากเห็นตัวหม้อที่เอามาต่อกับ  DAC  ตัวนี้หน่อยครับ  ว่าเป็นแบบไหนครับ  ช่วยถ่ายรูปหม้อให้ชมหน่อยครับ [p-h-o-t-o]

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2012, 07:08:47 PM »
ฮัมอย่างเดียวครับ หม้อก็เหมือนกับภาพหน้าแรกครับ แยก 3ลูก
ไว้ผมจะลองเอาที่ใส่สายแล้วขันน๊อตออก ผมจะบัดกรีสายลง pcb ไปเลยครับ
dac ตัวนี้มันไม่มีอะไรซับซ้อนตรงการต่อสาย
สายเข้าจาก coax
สาย output แค่นี้ครับ

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2012, 09:24:43 PM »
ฮัมอย่างเดียวครับ หม้อก็เหมือนกับภาพหน้าแรกครับ แยก 3ลูก
ไว้ผมจะลองเอาที่ใส่สายแล้วขันน๊อตออก ผมจะบัดกรีสายลง pcb ไปเลยครับ
dac ตัวนี้มันไม่มีอะไรซับซ้อนตรงการต่อสาย

หากบริเวณใกล้เคียงพอจะมีหม้อ สเปคเดียวกันนี้  ลองเอามาเปลี่ยนลองดูครับ   ผมเคยเจอปัญหาเรื่อง Hum Hum  จากคุณภาพหม้อแปลงครับ

จุดนี้ไม่ใช่ประเด็นครับ

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012, 10:42:33 PM »

หากบริเวณใกล้เคียงพอจะมีหม้อ สเปคเดียวกันนี้  ลองเอามาเปลี่ยนลองดูครับ   ผมเคยเจอปัญหาเรื่อง Hum Hum  จากคุณภาพหม้อแปลงครับ

ผมเอาออกบัดกรีลงpcb มันหายฮัมไปเลยครับตอนนี้ แต่ไม่รู้ว่าจะกลับมาเยือนอีกหรือเปล่าครับ เนื้อที่ในกล่องผมว่างเยอะเลยผมจะจัด bufferหลอดลงไปรวมได้เปล่ามันจะตีกันหรือเปล่า

ออฟไลน์ nong

• ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 02 มีนาคม 2012, 12:10:23 AM »
ไมฺฺ่"ฮัมมม"แล้ว ดีใจด้วยครับน้า clapping-1-2

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 02 มีนาคม 2012, 12:40:51 AM »

หากบริเวณใกล้เคียงพอจะมีหม้อ สเปคเดียวกันนี้  ลองเอามาเปลี่ยนลองดูครับ   ผมเคยเจอปัญหาเรื่อง Hum Hum  จากคุณภาพหม้อแปลงครับ

ผมเอาออกบัดกรีลงpcb มันหายฮัมไปเลยครับตอนนี้ แต่ไม่รู้ว่าจะกลับมาเยือนอีกหรือเปล่าครับ เนื้อที่ในกล่องผมว่างเยอะเลยผมจะจัด bufferหลอดลงไปรวมได้เปล่ามันจะตีกันหรือเปล่า
  จัดดีๆก็ไม่มีหรอกครับ หำน่ะ เอ้ย ฮัมน่ะ  ที่ผมบ่นไว้เมื่อวานถ้าน้าพอจะซึมซับไว้ได้ก็ลองฝึกฝนทำดู  เดี๋ยวจะเริ่มมัน แล้วเงินในกระเป๋าก็จะไหลปู๊ด ไหลปู๊ด หาให้ทันเถอะ  [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ