ผู้เขียน หัวข้อ: เอาหลอดเพนโทรดมาต่อทำงานในโหมดไตรโอด  (อ่าน 6756 ครั้ง)

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
เอาหลอดเพนโทรดมาต่อทำงานในโหมดไตรโอด
« เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 10:23:03 AM »
เนื่องจากผมใหม่กับหลอดมากๆ จะว่าไปใหม่มากสำหรับงานดีไอวายเลยแหล่ะ ก็เลยหาข้อมูลไปทั่ว ไปเจอบทความนึงเข้า
เค้าเอาหลอด เพนโทรด el34 มาต่อทำงานในโหมด ไตรโอด เลยสงสัยว่าการทำอย่างนี้มีข้อดีข้อเสียยังไงครับ ในบทความดันไม่ได้บอก
หรือว่า หาหลอดที่เป็น ไตรโอดแท้ๆมาต่อจะดีกว่าครับ

ขอบคุณสำหรับทางสว่างครับ ล้อเล่นมาเยอะล่ะ หาสาระบ้างอิอิ

8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:36:50 PM โดย JP74 »
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: เอาหลอดเพนโทรดมาต่อทำงานในโหมดไตรโอด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 10:34:39 AM »
ลองอ่านบทความของคุณ Analoglism ก่อนครับ http://www.kaponk.com/node/281 แล้วไม่เข้าใจตรงไหน ถามทีละจุด นะครับ  ได้ไปพร้อมกัน เผื่อเพื่อนๆด้วย :)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

Re: เอาหลอดเพนโทรดมาต่อทำงานในโหมดไตรโอด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 10:58:06 AM »
สำหรับผมแล้ว หลอดเพาเวอร์เพนโทด มีหลอดที่มีคุณสมบัติที่ดีให้เลือกเล่น มากมาย  และ สนนราคาถูกกว่า เพาเวอร์ไตรโอด มาก ๆ ครับแต่ด้วยน้ำเสียงที่ ห้าวหาญดุดัน ทำให้หลายคนไม่ชอบ รวมทั้งผมด้วย   ประเด็นที่ถามมา คือ ต่อหลอดเพนโทด ให้ทำงานในไตรโอดโหมด มีผลดี ผลเสียอย่างไร  ขอพูดถึงการต่อก่อนแล้วกันนะครับ (หลอด pentode จะมี 3 grid) โดยใช้  Vg2 เป็นตัวกำหนด เกนขยายของหลอดครับ  ถ้าไฟสูงก็เกนเยอะ  แต่อย่าให้เยอะเกินค่าสูงสุดของหลอด (จาก ดาต้าชีส) เพราะจะทำให้หลอดเสียหายได้ครับ จากวงจรจะเห็นว่ามีการใช้ r 100 Ohm ในการ คอนโทรลกริด 2 ให้ทำงานใน ไตรโอดโหมด ครับ ผมที่ได้เสียงจะ soft  นุ่มลง แต่ความสดใส และ อิมแพคก็จะลดลงตามไปด้วย ครับ กำลังที่ได้จะลดลง อย่างกรณีหลอด 6L6 ถ้าทำงานในโหมด เพนโทดจะได้กำลังประมาณ 6 วัตต์ แต่พอมาต่อให้ทำงานในภาค ไตรโอด จะเหลือกำลังไม่เกิน 3 วัตต์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤศจิกายน 2010, 11:01:53 AM โดย create »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 11:03:07 AM »
  หน้าที่ของ g3 (suppressor grid) และการใช้งานปกติ g3 จะต่อกับคาโทคหรือกราวด์ครับ หน้าที่อย่างหนึ่งของ g3 ก็คือกันไม่ให้อิเล็กตรอนวิ่งจาก plate ไป g2 เวลาที่ Vp น้อยกว่า Vg2 ครับ ถ้าเราให้แรงดันที่ Vg3 เป็นบวก Ip จะไหลมากขึ้น แต่ถ้าให้ Vg3 เป็นลบ Ip จะไหลน้อยลงครับ plate curve มันก็จะเปลี่ยนไปด้วย ครับ  :)

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 11:17:45 AM »
ไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือเปล่านะครับพี่เล็ก ผมนั่งดูจากวงจรที่ให้มา อันนี้คือต่อในโหมดเพนโทดปรกติ

ถ้าต่อแบบไตรโอดในแบบที่ผมเข้าใจก็คือ เอา g2 มัดรวม g3 แล้วเอาไปต่อเข้าที่เพลท ส่วน g1 ก็ต่อแบบปรกติ แบบนี้ใช่ม้ัยครับ
 [???]

มันเลยมีข้อสงสัยต่อไปอีกว่า อย่างนี้ suppressor grid ก็จะทำตัวเป็นเพลทด้วยถูกมั้ยครับ แล้วเพลทที่อยู่ด้านหลังมันจะยังทำงานอยู่หรือเปล่าครับ

ตอนนี้ไปนั่งหาอ่านหลายเว็ป น้องปลาทองเริ่มตาลายแล้วครับ :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤศจิกายน 2010, 11:47:51 AM โดย ปลาทองคะนอง ValVe »
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 11:52:10 AM »
 กริด 3 ต้องต่อที่ คาโทด หรือ ลงกราวด์ครับ ต่อเข้าเพลท พังครับ :)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 12:11:52 PM »
อ้อ แอดหน้านี้ไว้ก่อนครับ อิอิ ไว้ตอนจะลงมือทำแท่นจะลองต่อ el34 แบบนี้ล่ะครับ ไตรโอดโหมด

หลังจากไปนั่งตาลายตามเว็บต่างๆ  :angel:

ได้ข้อสรุปมาดังนี้ครับ

1. งบไม่พอซื้อหลอด เพาเวอร์ไตรโอดแท้ๆ พวกเบอร์ดังๆ ก็หันมาเอาเพนโทดไปทำประหยัดค่าหลอดได้เยอะ
2. ถ้าวันไหนไม่พอใจอยากกลับลำไปเป็นโหมดเพนโทด ก็ได้เสียงไปอีกแบบ

ส่วนข้อเสีย ไม่มีเว็ปไหนบอกไว้เลย ตอนนี้เลยยังไม่รู้ครับ

[tig12]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 12:23:17 PM »
ที่เค้าต่อ R ค่าน้อยๆไว้ ก็เพื่อให้ใกล้เคียง ไตรโอดมากที่สุดครับ มีอีกวิธี ที่เครื่อง คอมเมอเชี่ยนนิยมทำกัน คือ พันหม้อ opt แบบมี  ultra linear tap 40 % เราจะใช้จุดนี้ต่อเข้า กริด 2 เสียงที่ได้จากการทำลักษณะนี้  คือ แทงกั๊ก จะเพนโทด ก็ไม่ใช่ จะไตรโอดก็ไม่เชิง รวมถึงกำลังวัตต์ที่ได้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤศจิกายน 2010, 01:54:51 PM โดย create »

ออฟไลน์ darkman

• DAV Staff
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 69
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 02:40:01 PM »
ยังมี Trick อีกนิดนะครับ ตามนี้ http://www.t-linespeakers.org/tubes/triode-trick.html
ผมเองก็ยังไม่ได้ลองเหมือนกัน  ใครเอาไปลองแล้วมาเล่าให้ฟังหน่อยก็ดีครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 06:18:04 PM »
ยังมี Trick อีกนิดนะครับ ตามนี้ http://www.t-linespeakers.org/tubes/triode-trick.html
ผมเองก็ยังไม่ได้ลองเหมือนกัน  ใครเอาไปลองแล้วมาเล่าให้ฟังหน่อยก็ดีครับ

แนวทางนี้ ก็น่าลองเหมือนกัน ไว้มีโอกาสทำ จะเอามาเล่าให้ฟังครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ punTR

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 08:02:19 PM »
ผมมีแบบนี้ครับ ยังไม่ได้ลอง :D

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2010, 08:06:04 PM »
อ้อ แอดหน้านี้ไว้ก่อนครับ อิอิ ไว้ตอนจะลงมือทำแท่นจะลองต่อ el34 แบบนี้ล่ะครับ ไตรโอดโหมด

หลังจากไปนั่งตาลายตามเว็บต่างๆ  :angel:

ได้ข้อสรุปมาดังนี้ครับ

1. งบไม่พอซื้อหลอด เพาเวอร์ไตรโอดแท้ๆ พวกเบอร์ดังๆ ก็หันมาเอาเพนโทดไปทำประหยัดค่าหลอดได้เยอะ
2. ถ้าวันไหนไม่พอใจอยากกลับลำไปเป็นโหมดเพนโทด ก็ได้เสียงไปอีกแบบ

ส่วนข้อเสีย ไม่มีเว็ปไหนบอกไว้เลย ตอนนี้เลยยังไม่รู้ครับ

ข้อเสียของการต่อแบบไตรโอดที่เห็นๆเลยนครับคือกำลังลดลงครับเมื่อเทียบกับเพนโทด ส่วนข้ิ้้ียอีกข้อคืออัตราขยายจะลดลงครับ เช่นel34ในขณะที่ต่อแบบเพนโทดอัตราขยายอยู่ที่สิบเท่า เมื่อต่อแบบไตรโอดอัตราขยายของหลอดจะลดลงต่ำกว่าต่อแบบเพนโทด
อีกปนะการนึงคับแม้ว่าการต่อแบบไตรโอดจะได้เสียงคนละอย่างแต่ไม่ได้ต่่างกันแบบสิ้นเชิงนะครับเสียงโดยรวมผมว่ามันต่างแต่ไม่ต่างกันอย่างสิ้นเชิงครับ
ส่วนข้อดีที่จะเสริมอีกประการคือการต่อแบบไตรโอดมันเพึ้ยนน้อยกว่าเพนโทดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธันวาคม 2010, 08:15:14 PM โดย ben »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2010, 08:39:08 PM »
ลองอ่านถวนี้ดูครับ ..................... ?ETF 06...