ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้หน่อยครับ  (อ่าน 3921 ครั้ง)

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
ถามผู้รู้หน่อยครับ
« เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2011, 04:57:51 PM »
   ถ้าเราเอา cd รถยนต์ รุ่นที่ไม่มีรีซีเวอร์ คือ อ่านแค่cd หรืออย่างมากก็อ่าน mp3  เอามาเป็น cdtransport ต่อผ่าน d/a มันจะดีกว่า cd บ้านไหมครับ  เห็นว่ามันมีระบบกันสะเทือนเลยคิดเอาเองว่ามันน่าจะอ่านได้ดีกว่าcd บ้าน

หมายเหตุ ผมก็ไม่รู้ว่า cd รถยนต์ มันมีcoaxia out หรือเปล่าน่ะ แต่สงสัยมานานแล้ว
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ถามผู้รู้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2011, 05:18:50 PM »
ซีดีรถยนต์ มีรุ่่่่่่นเดียวที่เสียบสาย Coaxial ได้คือ nakamishi CD700II นอกนั้นจะเป็นหัวพิเศษเฉพาะของแต่ละยี่ห้อ เช่น Clarion HX-D1 ซึ่งพวกนี้สนนราคาของใหม่ก็ 3-40000 บาท มือสองก็ 15000 อัพทั้งนั้น  ถ้าเอาถูกแนะนำให้ไปหา เครื่องเล่น DVD รถ ส่วนใหญ่จะมี optical out ซึ่งจะราคาถูกกว่ามากครับ แล้วไปเพิ่ม spdif optical ที่ตัวรับแทนครับ

ขอบคุณครับ 
คือสงสัย อ่ะครับ ว่าเวลาเขาโม cd ส่วนที่ไปแดมป์ เพื่อให้มันอ่านนิ่งขึ้น ทำไมไม่เอา cdรถไปเลย ขนาดตกหลุมยังอ่านได้เฉย  ก็เพราะมันแพงกว่านี่เอง

ขอถามอีกนิดนึงครับ  cdรถ หากเรา ดูdatasheetแล้วปรากฎว่าขา ic มันมี coaxia out  แล้ว diy ให้มันout put เป็น coaxia เทียบแล้วมันจะดีกว่า cd บ้านไหมครับ (ผมก็อ่าน datasheet ไม่เป็นหรอกครับ เผื่อคนที่ diyเก่งๆ เขาทำได้ เลยคิดเล่นๆน่ะครับ ว่าจุดแข็งมันมันอ่านแผ่นมั่นคงดี น่าจะดีกว่า cd บ้าน) 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กุมภาพันธ์ 2011, 05:44:40 PM โดย civicdotcom »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
Re: ถามผู้รู้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2011, 09:17:58 PM »
จะว่าไปFront ในรถนี่มันอ่านได้หลาย Format มากเหมือนกันนะครับ
เล่น ipod ก็ได้ด้วย  :angel:
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0