ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามว่า สเตปฯตัวนี้ สามาถทำpassive vollume ได้หรือไม่ครับ  (อ่าน 6311 ครั้ง)

ออฟไลน์ Major.

• คลิ๊กเลยครับ
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 18
และควรต่ออย่างไรครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ตัวใหญ่ดีจัง วิธีใช้ไม่รู้เลยครับ [unde_cided]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ sarawut

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 4
น่าจะเป็น fixed Impedance ที่ 50kOhm ครับ
ใช้ได้แน่นอน ถ้า 0 ถึง -29dB และ step ละ 1 dB ก็คือ 29 Step ครับ.
ข้อมูลที่อยู่ครับ : http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=779.0

น่าจะเป็น fixed Impedance ที่ 50kOhm ครับ
ใช้ได้แน่นอน ถ้า 0 ถึง -29dB และ step ละ 1 dB ก็คือ 29 Step ครับ.
ต้องต่อขา c ลงกราวนดืใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
ข้างในน่าจะเป็นแบบนี้แต่ ค่า R คงไม่เหมือน ลองแกะดูได้ [smi_ley]

ชัดเจนมากครับ ขา c ลงกราวน์ แน่นอน วันหลังจะลองแกะดูครับ  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
 ถ้ามีเยอะขอแบ่งมาลองสัก 2ตัวนะครับ  [checks-raccoon]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ตอนนี้มีแค่ 2 คู่ครับ 50k 1คู่ 600ohm 1 คู่ครับ  [confused-raccoon]

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
ตอนนี้มีแค่ 2 คู่ครับ 50k 1คู่ 600ohm 1 คู่ครับ  [confused-raccoon]
ถอดมาคำนวนอาร์ใหม่เลยครับ ตัว 600โอมห์อะ  [yes-raccoon]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ MrZyMx

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
  • Money for nothing
ผมเพิ่งแกะเมื่อ 2-3 วันก่อนนี้เอง น่าจะเป็นคนละรุ่นกัน

• Member
  • *
r คนละอย่างเลย

• Emergency :[img width=800 height=600]

เหมือนความต้านทานแบบขดลวด โครงสร้างยังดีอยู่ไหม คำนวณค่า R  บัดกรีใหม่เลย [roll]

• Member
  • *

เหมือนความต้านทานแบบขดลวด โครงสร้างยังดีอยู่ไหม คำนวณค่า R  บัดกรีใหม่เลย [roll]

ขออนุญาตคุณหมวด แจมกระทู้ด้วยครับ  [c--c] ตัวนี้ผมแกะมาวัดจนเสียหมดแล้ว วัดค่าได้ประมาณนี้ครับ ไม่รู้ว่าวาดผิดหรือเปล่า ไม่แน่ใจเหมือนกัน
แต่เคยลองต่อก่อนที่จะแกะ ได้เสียงเบาเหลือเกิน หากจะปรับเปลี่ยนค่า r แล้วใช้เป็น volume ทั่วไปแบบ 100k หรือ 250k จะเปลี่ยนตัวใหนได้บ้างครับ  [confused-raccoon]

• Member
  • *
รุ่นประมาณนี้ครับ

ขออนุญาตคุณหมวด แจมกระทู้ด้วยครับ  [c--c] ตัวนี้ผมแกะมาวัดจนเสียหมดแล้ว วัดค่าได้ประมาณนี้ครับ ไม่รู้ว่าวาดผิดหรือเปล่า ไม่แน่ใจเหมือนกัน
แต่เคยลองต่อก่อนที่จะแกะ ได้เสียงเบาเหลือเกิน หากจะปรับเปลี่ยนค่า r แล้วใช้เป็น volume ทั่วไปแบบ 100k หรือ 250k จะเปลี่ยนตัวใหนได้บ้างครับ  [confused-raccoon]

ต้องรื้อเอาขดลวดนั้นออกครับ แล้วใส่ค่า R แบบนี้

จะได้วงจรแบบนี้ 24 Step

ค่า R ประมาณนี้ที่ 100K

• Member
  • *
ถ้าถอดตามในรูปของคุณRung ได้คงจะดีแน่ แต่พยายามหลายครั้งแล้ว ไม่ออกซะที ก็เลยงัดมันซะ
เดี๋ยวต้องกลับไปลองใหม่ครับ เห็นรูปแล้วน่าจะดีกว่าเดิม