ผู้เขียน หัวข้อ: BuRaPha Camp turbo  (อ่าน 427462 ครั้ง)

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: BuRaPha Camp turbo
« ตอบกลับ #990 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2012, 09:37:18 AM »
ของผมเองยังรอของอยู่ ยังไม่มาซักกะอย่าง มีแต่ซิงค์ ยังไม่มี PCB เพื่อวัดแบบเจาะรู ก็ต้องรอของก่อน
ที่มีอยู่ก็แค่ผังวงจร กับผังวางบอร์ด เดินสายคร่าวๆ ในกระดาษเท่านั้น...

ยิ่งช่วงนี้ผมก็วุ่นๆกับงานด่วนด้วย ถ้าอย่างนั้นรบกวนน้ารุ่ง RuNgPhUnG รับไม้ต่อ support แอมป์ตัวนี้ไปพลางๆก่อน ในฐานะที่มีบอร์ดตัวเป็นๆลองอยู่ น่าจะให้คำตอบฉับไวได้ดีกว่าผมที่ยังไม่มีอะไร

ไว้ของมาถึง และคลายๆจากงานด่วนแล้ว ผมจะทำเอกสารละเอียดตามที่ผมรับปากไว้ ให้ละเอียดแบบเดียวกับที่กับ OTL30W สำหรับฉลองปีใหม่พอดี [pig6456]
ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด วันเสาร์ผมรับ pcb จากลุงแกแล้วจะรีบวิ่งไปให้ที่บ้านน้าแว่นเลยครับ วันอาทิตย์ก็จะไปส่งของให้เพื่อนๆที่ย่าน แจ้งวัฒนะอีกจุดนึง จะได้ประหยัดค่าส่งกัน
ถ้าเป็นเสาร์นี้จริง เดี๋ยวผมไปเดินเล่นแถวลาดพร้าวซอย 1 ก็ได้ครับ จะได้ไม่ต้องตีรถไกลน่ะครับ แวะรับของแบบกองโจรได้เลย...  [roll]

น้าแว่น ติดรถน้าเล็กมาที่แจ้งวัฒนะ มาดื่ม Oolong Tea จากเทือกเขาสูงของเกาะไต้หวันด้วยกันซิครับ

อยากไปฉลองบ้านใหม่ป๋าจังเลย [gr_in]

ผมก็อยากเจอเซียนโซลิตแห่งภาคตะวันออกด้วยครับ

ผมนึกว่าพี่เค้าเซียนหลอด แต่พักงาน ไปเล่น ss ชั่วคราวซะอีก ว๊าตกลงหลอดนี่งานอดิเรกเหรอครับเนี่ย  [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #991 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2012, 09:37:31 AM »
ของผมเองยังรอของอยู่ ยังไม่มาซักกะอย่าง มีแต่ซิงค์ ยังไม่มี PCB เพื่อวัดแบบเจาะรู ก็ต้องรอของก่อน
ที่มีอยู่ก็แค่ผังวงจร กับผังวางบอร์ด เดินสายคร่าวๆ ในกระดาษเท่านั้น...

ยิ่งช่วงนี้ผมก็วุ่นๆกับงานด่วนด้วย ถ้าอย่างนั้นรบกวนน้ารุ่ง RuNgPhUnG รับไม้ต่อ support แอมป์ตัวนี้ไปพลางๆก่อน ในฐานะที่มีบอร์ดตัวเป็นๆลองอยู่ น่าจะให้คำตอบฉับไวได้ดีกว่าผมที่ยังไม่มีอะไร

ไว้ของมาถึง และคลายๆจากงานด่วนแล้ว ผมจะทำเอกสารละเอียดตามที่ผมรับปากไว้ ให้ละเอียดแบบเดียวกับที่กับ OTL30W สำหรับฉลองปีใหม่พอดี [pig6456]
ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด วันเสาร์ผมรับ pcb จากลุงแกแล้วจะรีบวิ่งไปให้ที่บ้านน้าแว่นเลยครับ วันอาทิตย์ก็จะไปส่งของให้เพื่อนๆที่ย่าน แจ้งวัฒนะอีกจุดนึง จะได้ประหยัดค่าส่งกัน

ถ้าเป็นเสาร์นี้จริง เดี๋ยวผมไปเดินเล่นแถวลาดพร้าวซอย 1 ก็ได้ครับ จะได้ไม่ต้องตีรถไกลน่ะครับ แวะรับของแบบกองโจรได้เลย...  [roll]

น้าแว่น ติดรถน้าเล็กมาที่แจ้งวัฒนะ มาดื่ม Oolong Tea จากเทือกเขาสูงของเกาะไต้หวันด้วยกันซิครับ

ทำแผนที่ให้หน่อยซิครับไปไม่ถูกน่ะครับ [heyheypig436] [heyheypig436] [heyheypig436]

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=669.90
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #992 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2012, 09:38:05 AM »

อยากไปฉลองบ้านใหม่ป๋าจังเลย [gr_in]

ผมก็อยากเจอเซียนโซลิตแห่งภาคตะวันออกด้วยครับ

อ๋อ.......ป๋าอยากเจอเสี่ยรุ่งแห่งภาคตะวันออกหรือครับ  ผมก็อยากจะเหมือนกันจะได้ขอลายเซ็นต์ด้วยคน [in-love-raccoon]

ออฟไลน์ somkeat01

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #993 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2012, 09:47:08 AM »
วันนี้นึกครึ้มใจ จับวงจรใส่ Simulate ดูเรื่อง DC offset กึ่งกลาง กับความสัมพันธ์การปรับกระแส
อยากจะบอกสามคำ "หนัง ยาว แน่"

ถ้าเอาฟังดังน้อยๆ จับๆใส่ไป ก็มีเสียงได้
แต่ถ้าเปิดดังกว่า 7W. เสียงจะขลิบยอด เสียงแตก เกิดเป็นความเพี้ยนนิดๆครับ

แต่ถ้าจะหาจุด optimum swing ให้ได้กำลังสูงสุดโดยไม่ขลิบ ที่ 10W.rms จะมีการแก้วงจร และค่าอุปกรณ์เล็กน้อย
เป็นเรื่องโชคดีที่ PCB คุณรุ่งทำแบบไว้ เหมือนมีพรายกระซิบไว้ จุดที่มี เอามาใช้ได้เลย ไม่ต้องตัดลายแต่อย่างใด
ลอง simulate อัดไปเล่นๆ 38V ไบอัส 0.65A กราฟสวยมากถ้าจูนละเอียดหน้างาน คิดว่าดันไปถึง 20W.rms ได้ไม่ยาก แต่ถ้าจะทำจริง ต้องหาวิธีจัดการความร้อน 25W ต่อเนื่อง ให้ได้ก่อน
 [pig6456]
ลุยเลยครับ  จะได้ตามบ้าง  [roll]

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #994 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2012, 11:26:39 AM »
วันนี้นึกครึ้มใจ จับวงจรใส่ Simulate ดูเรื่อง DC offset กึ่งกลาง กับความสัมพันธ์การปรับกระแส
อยากจะบอกสามคำ "หนัง ยาว แน่"

ถ้าเอาฟังดังน้อยๆ จับๆใส่ไป ก็มีเสียงได้
แต่ถ้าเปิดดังกว่า 7W. เสียงจะขลิบยอด เสียงแตก เกิดเป็นความเพี้ยนนิดๆครับ

แต่ถ้าจะหาจุด optimum swing ให้ได้กำลังสูงสุดโดยไม่ขลิบ ที่ 10W.rms จะมีการแก้วงจร และค่าอุปกรณ์เล็กน้อย
เป็นเรื่องโชคดีที่ PCB คุณรุ่งทำแบบไว้ เหมือนมีพรายกระซิบไว้ จุดที่มี เอามาใช้ได้เลย ไม่ต้องตัดลายแต่อย่างใด
ลอง simulate อัดไปเล่นๆ 38V ไบอัส 0.65A กราฟสวยมากถ้าจูนละเอียดหน้างาน คิดว่าดันไปถึง 20W.rms ได้ไม่ยาก แต่ถ้าจะทำจริง ต้องหาวิธีจัดการความร้อน 25W ต่อเนื่อง ให้ได้ก่อน  [pig6456]
แล้วแผ่นระบายความร้อนรุ่นที่ลุงเล็ก หามาให้พอจะรับความร้อนขนาด 25W ไหวไหมครับ [confused-raccoon]
------------------
ถ้าร้อนมาก ผมจะใช้ 2 คู่เลยครับน่าจะเอาอยู่ [yes-raccoon]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #995 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2012, 11:37:23 AM »
ผมมองที่ bias แล้วว่าไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดครับ  ยิ่งหากมีพัดลมตัวน้อยช่วย flow อากาศบริเวณนั้น ผมว่าเอาอยุ่ครับ ว่าแต่ถ้าจะรันที่ 38VDC ขด secondaryต้อง 0-32 VAC นะ เพราะหม้อผม 0- 27 VAC เมื่อต่อโหลดจะเหลือไฟประมาณ 33 VDC ครับ

พัมลมตั้งโต๊ะขนาด 8"

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #996 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2012, 12:16:47 PM »
มีแต่เซียนๆตั้งหลายท่าน สงสัยบ้านน้าอัลจะเล็กไปแล้วละมั่งครับ [heyheybaby_watch] [heyheybaby_watch] [heyheybaby_watch]

« ตอบกลับ #997 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2012, 01:10:50 PM »
 วันนีเลยขยับไฟจาก 28.5 vdc ขึ้นไปเป็น 33 vdc ( 27 vac ) หม้อที่ใช้ทำได้สูงสุดแค่นี้ครับ  สัมผัสได้ถึงไดนามิคที่มาแรง และ เร็วกว่าเดิมมาก ฟังช่วงครึ่งชั่วโมงแรก มันรู้สึกได้เลยถึงความเพี้ยน และ เปลี่ยนไปของเสียง (แย่ลง ทนฟังไม่ได้)  ก็เลยทิ้งไปเลยกว่าหนึ่งชั่วโมงเสียงเริ่มเข้าสู่ปกติเป็นลำดับ ( อาจเป็นเพราะมีการเปลี่ยนอุปกรณ์หลายตัว ทั้ง R ที่ใช้ bias 0.33R/26w กับ ขยับ R 10K ไปเป็น 15K เพื่อไม่ให้ mosfet ทำงานหนักจนเกินไป )  จนถึงตอนนี้ผ่านไปกว่าสองชั่วโมงเสียงกลับมาเป็นปกติแล้วครับ แต่ mosfet ที่ match bias ที่จุด 28 v มันไม่ match ที่ 33 v ซะแล้วครับ ฟังแค่ข้างเดียวเสียงก็ดังลั่นบ้านแล้วครับ ผมคงเล่นตัวนี้แค่จุดนี้ครับ ส่วนไฟสูงกว่านี้เดี๋ยวน้าแว่นจะมาโซโล่ต่ออีกรอบหลังจากที่ได้รับ pcb กันแล้ว เดี๋ยวกลับจากส่งของแ้้ล้ว ผมจะลองมาวัดกำลังที่แท้จริงของจุด 28 กับ 33 v ว่าจะได้สักกี่วัตต์ ลืมบอกไปตอนนี้ bias อยู่ที่ 0.7A ครับ ซิ้งค์ยังเอาอยู่ ถ้าประกอบกล่องอลูมิเนียมแล้วคงช่วยได้มากครับ  เสียงโดยรวมยังคง เก็บและรักษาอาการได้ดีอยู่ (ไม่พบอาการแกว่งหรือเพี้ยนทางเสียง)  ความใสไม่แตกต่างกันมาก แต่เฉียบขาดขึ้นทั้ง Impact & dynamic transient  เห็นซิ้งค์เรียงเป็นตับไม่ต้องแปลกใจ ใส่เพื่อความเท่ห์เท่านั้นครับ เพราะมันไม่ร้อนเหมือนใช้ R 3w เลยครับ

สำหรับตัว ยี่สิบวัตต์ คงเป็นตัวต่อไปที่กุนซือผมเตรียมไว้ที่ base มาจาก Hiraga ซึ่งผมคิดว่าจะรันไฟที่ 35 V up เพื่อให้ได้กำลังที่ 30 วัตต์ขึ้นไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤศจิกายน 2012, 01:15:43 PM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #998 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2012, 04:08:59 PM »
 [heyheybaby_watch] มี PM ว่าพี่เล็กเปลี่ยนไฟเพิ่มขึ้นแล้วมีปัญหาเลยรีบมาดู ที่แท้อ่านได้แค่ 3 บรรทัด  [pig90129]

C Farm นั่นมันดูเทห์จริงๆ น้าคลีนเอาตังค์มาซื้อ C ทำ Farm ดีกว่า เดี๋ยวส่ง PCB ไปให้ อย่าเหมา C หมดล่ะ เหลือให้ผมด้วยรอโบนัสก่อน  [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #999 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2012, 05:42:56 PM »
[heyheybaby_watch] มี PM ว่าพี่เล็กเปลี่ยนไฟเพิ่มขึ้นแล้วมีปัญหาเลยรีบมาดู ที่แท้อ่านได้แค่ 3 บรรทัด  [pig90129]

C Farm นั่นมันดูเทห์จริงๆ น้าคลีนเอาตังค์มาซื้อ C ทำ Farm ดีกว่า เดี๋ยวส่ง PCB ไปให้ อย่าเหมา C หมดล่ะ เหลือให้ผมด้วยรอโบนัสก่อน  [laugh-raccoon]
ผมก็รอโบนัสเหมือนกันครับ ตอนนี้หมดท้องพระคลังเลย laughhahaha ขาดสภาพคล่อง รอสิ้นเดือนค่อยขยับได้อีกนิด
ขอบคุณครับ pcb

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #1000 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2012, 05:47:25 PM »

ผมก็รอโบนัสเหมือนกันครับ ตอนนี้หมดท้องพระคลังเลย laughhahaha ขาดสภาพคล่อง รอสิ้นเดือนค่อยขยับได้อีกนิด

ขนาดท้องพระคลังหมด ยังซิ่งเร็วไปแลบท่อไอเสียเลยนี่ครับ
สู้ สู้ ผมก็อยากฟังของร้อนเช่นกัน
 [autometic weapon] [autometic weapon] [com-smash]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #1001 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2012, 05:53:50 PM »

ขนาดท้องพระคลังหมด ยังซิ่งเร็วไปแลบท่อไอเสียเลยนี่ครับ
สู้ สู้ ผมก็อยากฟังของร้อนเช่นกัน
 [autometic weapon] [autometic weapon] [com-smash]

ก็ซิ่งจนหมดนั้นแหละครับ  laughhahaha กล่องพร้อม ตอนนี้ทุกอย่างพร้อม รอของที่จะไปเอาที่บ้านพี่ แต่ก็คงยังไม่มีเวลาทำแน่เลยครับ ว่าจะเข้าไปเอามาเก็บไว้ก่อน เพราะว่าถ้าไม่ไปวันหยุดก็เจอตัวพี่ยาก ไปมืดๆก็ลำบาก ยังไม่ชินทาง ครับ

« ตอบกลับ #1002 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2012, 06:51:10 PM »
ตอนนี้ก็ผ่านสิบชั่วโมงไปแล้ว สามารถเห็นความแตกต่างได้อย่างชัดเจน โดยเฉพาะ second harmonic แจ่มแจ้งชัดเจนมาก ช่วงจังหวะเงียบก็สงัดเสียจนนึกว่าไม่ได้เปิดเครื่อง เสียงดีขึ้นกว่าเมื่อเช้ามาก ไหลลื่นต่อเนื่องกลมกลืนดีมากครับ วันนี้ลุยฝนฝ่าดงรถติดมาทั้งวัน เดี๋ยวทานข้าวพักสายตาสักยก แล้วจะตื่นมาวัดกำลังดูว่ามีอยู่สักเท่าไหร่กันแน่ครับ

พอดีวันนี้เพิ่งไปรับ horn ที่ส่งไปเปลี่ยน voice รอซะเดือนนึงกว่าจะหา voice เดิมได้เพราะเป็นของเก่าเกือบยี่สิบปีแล้ว เลยจัดเอามาทดสอบความถี่ย่าน hi โดยเฉพาะ ฮาโมนิค มาชัดเจนแจ่มมากครับ โดยเฉพาะ ฮาโมนิคที่เกิดจาก Triangle

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #1003 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2012, 07:00:49 PM »
ตัวเล็กนี่ที่พี่แนะนำผมใช่มั้ยคับ ฟังเนียฟิลด์ได้ไม๊คับ
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ fender

• Adviser
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #1004 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2012, 07:11:37 PM »
พี่เล็ก ใส่ R หมาแมว แล้วเสียงดีขึ้นไหมครับ

สงสัยของผมต้องเปลี่ยน R 10k เป็น 15k แล้ว กะใช้ 27Vac เลยทีเดียว

« ตอบกลับ #1005 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2012, 07:44:00 PM »
แต่เดิมใช้อยู่ข้างเดียวด้าน 0.25R ( 0.47R) วันนี้ใส่เพิ่ม 0.33R (0.68R) เสียงในภาพรวมดีขึ้นมาก แต่ไม่สามารถฟันธงได้ว่าเกิดจาก R หมาแมว หรือไม่ เพราะเปลี่ยนหลายจุดครับ เลยไม่รู้ว่าเกิดจากอะไร (เลยไม่รู้ว่าคุ้มค่าตัวหรือเปล่า แต่โดยภาพรวมออกมาดีเป็นที่พอใจ จึงขอเหมาว่ามันคุ้มค่าสำหรับ R ตัวละร้อยกว่าบาท) แต่ที่รู้สึกได้ชัดเจนที่สุดน่าจะเป็นเสียงกลางที่อิ่ม มีมวลเสียงที่หนาแน่นขึ้นกว่าเดิมมากครับ (ของเดิมจะรู้สึกว่าบางไปเล็กน้อยแต่ก็ไม่รู้สึกว่ามันขาดความสมบูรณ์)

« ตอบกลับ #1006 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2012, 08:30:43 PM »
 วันนี้วิ่งหนีฝนเลยไปหลบอยู่บ้านเืพื่อน  ซนไปเจอ mosfet IRFP 150A รุ่นเก่ามากล่องนึง ยี่ห้อ fairchid  เดี๋ยวจะเก็บไว้ลองกับบอร์ดใหม่ที่กำลังมาครับว่าเสียงตัวเก่า กับ รุ่นที่ผลิตใหม่ๆจะแตกต่างกันมากแค่ไหน ที่สำคัญมันจะเพี้ยนน้อยกว่าพวกผลิตใหม่ๆหรือเปล่า จะเก็บใส่หลอดดันใส่ไม่ได้ซะอีก ขายาวกว่ารุ่นใหม่ๆเกือบเซ็นนึง  [tremor-raccoon]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1007 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2012, 08:38:25 PM »
วันนี้วิ่งหนีฝนเลยไปหลบอยู่บ้านเืพื่อน  ซนไปเจอ mosfet IRFP 150A รุ่นเก่ามากล่องนึง ยี่ห้อ fairchid  เดี๋ยวจะเก็บไว้ลองกับบอร์ดใหม่ที่กำลังมาครับว่าเสียงตัวเก่า กับ รุ่นที่ผลิตใหม่ๆจะแตกต่างกันมากแค่ไหน ที่สำคัญมันจะเพี้ยนน้อยกว่าพวกผลิตใหม่ๆหรือเปล่า จะเก็บใส่หลอดดันใส่ไม่ได้ซะอีก ขายาวกว่ารุ่นใหม่ๆเกือบเซ็นนึง  [tremor-raccoon]

[pig80901] ของโบราณ  [pig6456]

« ตอบกลับ #1008 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2012, 08:40:34 PM »
เก็บไว้ลองวงจรโหดๆที่กุนซือ แนะนำให้ Bias 1.6 Amp ครับน้ารุ่ง เดี๋ยวใครทำตัวนี้เจ๋งเข้าตาจะแจกให้ 8 ตัว [in-love-raccoon]

« ตอบกลับ #1009 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2012, 11:31:35 PM »
เงียบจัง วันนี้สงสัยไปลอยกระทงกันหมด  มาตามสัญญาครับ  กว่าจะเตรียมเครื่องเสร็จเล่นเอาเหงือแตกเลยเหมือนกัน คนอื่นเค้าใช้เครื่องจนเก่า ผมเก็บจนเก่า laughhahaha

กว่าจะหาของแต่ละอย่างเจอ เพราะไม่ได้ใช้งานเกือบสองปีตั้งแต่หยุดทำรถ  หลังจากเตรียมเครื่องพร้อมแล้วก็ป้อนสัญญาณ 1KHz /0dB  ปลายทางต่อ dummy load 8 ohm/100w. มาดูซิสวยหรือเปล่าลืมไปว่าผมปรับไม่เหมือนชาวบ้านทำให้สัญญาณซีกล่างคลิปก่อน เลยต้องปรับกลับไปที่กึ่งกลาง หรือ ครึ่งนึงของไฟที่จ่ายเข้าบอร์ด เพื่อให้สัญญาณซีกบน และ ซีกล่างเท่ากัน ในรูปเป็น รูปคลื่นก่อนที่สัญญาณจะคลิป ผมถอยเซฟไว้ 1 V.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤศจิกายน 2012, 10:04:38 AM โดย CreAte HoUse »

« ตอบกลับ #1010 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2012, 11:36:45 PM »
วัดแรงดันที่ dummy load 8 ohm. ใช้มิเตอร์ตั้งย่านACวัดได้ 10.52 V   ค่าที่ได้จะเป็นVrms W=E*E/R  , (10.52*10.52)/8 = 13.8 w ครับ แต่ค่าจริงๆก่อนที่สัญญาณจะคลิปจะอยู่ที่ 11.2V หรือประมาณ ~ 15.6 วัตต์ ขณะทดสอบผมใช้ hafler เป็นปรีครับ  [gr_in]

สรุปว่า DAV camp turbo จะมีกำลังสูงกว่า 10 วัตต์ขึ้นไปสำหรับไฟเลี้ยงที่ 28VDC ( 24VAC)  และ 13.8 w ที่ไฟ 33 VDC ( 27VAC) ครับ

« ตอบกลับ #1011 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2012, 11:43:07 PM »
ลืมบอกไปว่าผมปรับชดเชย ขา drain เทียบกราวด์ที่ 16.5VDC ครับ เพราะผมใช้ไฟจ่ายให้บอร์ดที่ 33VDC บอกได้เลยว่าอย่าดูถูก 10 วัตต์ต้นๆของแอมป์ตัวนี้นา dynamic impact มาไม่แพ้พวก 50-60 วัตต์ที่เคยทำเล่นๆมากันในบ้านเรานะครับ จะแจ่มกว่าก็เรื่องของความชัดเจนในเนื้อเสียง และ รายละเอียด  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #1012 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012, 12:02:25 AM »

ชุดที่ทดสอบนี้จัด Bias 1 A ทั้ง 4 ตัวครับ

มัวแต่เฝ้าเว็บกัน เอ้าใครยังไม่ได้ลอยกระทงลอยซะครับ>>> http://loykratong.kapook.com/

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #1013 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012, 12:08:11 AM »

ชุดที่ทดสอบนี้จัด Bias 1 A ทั้ง 4 ตัวครับ

มัวแต่เฝ้าเว็บกัน เอ้าใครยังไม่ได้ลอยกระทงลอยซะครับ>>> http://loykratong.kapook.com/

ขอความรู้หน่อยครับพี่เล็ก ชุดที่ทดสอบนี้จัด Bias 1 A ทั้ง 4 ตัวครับ หมายถึงว่ากระแสสงบขณะไม่ได้ป้อน input mosfet กินกระแสตัวละ 1 amp รวม 4 ตัวก็บริโภคกระแส 4 amp ใช่หรือเปล่าครับพี่เล็ก หรือว่าผมเข้าใจผิดครับ  [pig90124]

« ตอบกลับ #1014 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012, 12:11:32 AM »
ครับ ช็อต input ลงกราวด์ จ่ายไฟแล้วปรับ ประมาณครึ่งนึงของแรงดันที่จ่ายเข้าบอร์ดก็จะได้ประมาณ 1 Amp พอดีครับ   เสียงดีกว่าทุกครั้งที่ทำมาเลยครับตอนนี้ ผมว่าเค้าให้เสียงที่สมบูรณ์มากๆตัวหนึ่งเลยหล่ะ มาเต็มเพียงพอสำหรับขับลำโพงที่ผมใช้แบบเกินพอดีเลยหล่ะ

ออฟไลน์ Pui

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #1015 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012, 12:13:26 AM »
ความดังพอๆกับ 300B se เลย
 [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #1016 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012, 12:17:07 AM »

จากที่ทำ 300B มาก็หลายเครื่อง ผมว่าดังกว่านะครับ รวมถึง จังหวะ ลำหัก ลำโค่น หวานได้ บู๊ก็บ่ยั่น ฟันธงเลยว่าเหนือกว่าครับ  อ้อนน้อยกว่าหลอดหน่อย แต่ก็ไม่แข็งนะพริ้วไหลลื่นดีครับ 

ตัวนี้ก็ถือว่าไม่ธรรดาใช้หม้อ ( NC16) coupling

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #1017 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012, 12:20:10 AM »

จากที่ทำ 300B มาก็หลายเครื่อง ผมว่าดังกว่านะครับ รวมถึง จังหวะ ลำหัก ลำโค่น หวานได้ บู๊ก็บ่ยั่น ฟันธงเลยว่าเหนือกว่าครับ  อ้อนน้อยกว่าหลอดหน่อย แต่ก็ไม่แข็งนะพริ้วไหลลื่นดีครับ 

ตัวนี้ก็ถือว่าไม่ธรรดาใช้หม้อ ( NC16) coupling

[roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes] มันทำให้อยากลองซะจริงๆ เจ่้า Turbo
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #1018 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012, 12:25:14 AM »
ครับ ช็อต input ลงกราวด์ จ่ายไฟแล้วปรับ ประมาณครึ่งนึงของแรงดันที่จ่ายเข้าบอร์ดก็จะได้ประมาณ 1 Amp พอดีครับ   เสียงดีกว่าทุกครั้งที่ทำมาเลยครับตอนนี้ ผมว่าเค้าให้เสียงที่สมบูรณ์มากๆตัวหนึ่งเลยหล่ะ มาเต็มเพียงพอสำหรับขับลำโพงที่ผมใช้แบบเกินพอดีเลยหล่ะ
[res] ขอบคุณครับพี่ที่ให้ความกระจ่าง แต่มันโหดจริงๆกระแสขณะไม่มีอินพุทไหลเสียเปล่าตั้งข้างละ 4 แอมแปร์ จึงเป็นที่มาของความร้อน  [pig90136]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #1019 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012, 12:36:55 AM »
[res] ขอบคุณครับพี่ที่ให้ความกระจ่าง แต่มันโหดจริงๆกระแสขณะไม่มีอินพุทไหลเสียเปล่าตั้งข้างละ 4 แอมแปร์ จึงเป็นที่มาของความร้อน  [pig90136]
แอมป์ที่ใช้มอสเฟต Lateral ที่ทำงานโหมด Enhancement จะให้ทำงานขยายเชิงเส้น ก็ไบอัสเยอะอย่างที่เห็นครับ

แต่ถ้าเป็นมอสเฟตกลุ่มออดิโอ หรือ มอสเฟตหรือเฟตพันธุ์พิเศษ จะใช้กระแสไบอัสที่น้อยกว่า เพื่อทำงานขยายเชิงเส้น ความร้อนสูญเสียจากการไบอัสก็จะร้อนน้อยกว่าอย่างชัดเจน แต่อยู่ดีๆ เอาไปแทนในวงจรเลยไม่ได้นะครับ ต้องวางวงจรและจุดทำงานใหม่