ผู้เขียน หัวข้อ: อีกสักครั้งกับ Gainclone LM3875  (อ่าน 64132 ครั้ง)

ออฟไลน์ mannjuu

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
Re: อีกสักครั้งกับ Gainclone LM3875
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 02:31:04 PM »
เรื่อง Step Vol เหมือนกับจะมีอะไรบางอย่างอยู่หรือเปล่าครับ พวกการรักษาค่า Z input รวม Vol แบบค่าอินพีเด้นซ์นิ่ง
ผมอ่านแล้วก็ไม่เข้าใจ คำนวณก็ไม่เป็น จำๆเค้ามาหน่ะครับ  |:(

เรื่องนี้ว่ากันยาวครับ ยิ่งเป็น Step atten แบบ Series ด้วยแล้วยากที่จะทำให้ Zin มันคงที่ ยกเว้นแต่ว่าอินพุตอิมพีแดนซ์ของแอมป์จะมีค่าสูงมากๆ อย่างน้อยก็ 10 เท่าของตัว Step atten ถึงจะให้ผลกระทบน้อยหน่อย

เรื่องการเลือกค่าของโวลลุ่ม อันนี้มีผลต่อเสียงแน่นอน ถ้าเลือกค่ามากไปเสียงจะดรอบ ขาดความคมชัดขาดความหนักแน่น แต่ถ้าเลือกค่าต่ำเกินไปมันจะไปโหลดแหล่งกำเนิดจนทำให้เสียงออกมาเกร็งได้ ต้องเลือกค่าที่เหมาะสม ซึ่งถือว่าเป็นศิลปะอย่างนึงของผู้ออกแบบครับ

ส่วนเรื่องการแปรเปลี่ยนอิมพีแดนซ์ของโวลลุ่ม ผมคิดว่า ถ้าแหล่งกำเนิดเสียงหรือเครื่องเล่นซีดีมีค่าเอาต์พุตอิมพีแดนซ์ที่ต่ำ (โดยทั่วไปประมาณ 1k) การแปรเปลี่ยนของค่าอิมพีแดนซ์โหลดระดับที่สูงกว่า 10 เท่าของแหล่งจ่าย ไม่น่าจะมีผลกระทบ เนื่องจากความสามารถในการจ่ายกระแสของแหล่งจ่ายยังพอเพียงอยู่
[ggood] เยียมเลยครับ ทุกอย่างมีหลักการ support สมกับที่จั่วหัวไว้จริงๆครับ
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ Wizardmans

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
Re: อีกสักครั้งกับ Gainclone LM3875
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 05:24:54 PM »

ที่อยู่ที่สามารถติดต่อได้ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=395.0

ออฟไลน์ sansirn

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 09:14:36 AM »
แปะเอาไว้ก่อน เผื่อมีประโยชน์ครับ   @~~@

1000uf 50volt
http://th.mouser.com/ProductDetail/United-Chemi-Con/ELXZ500ELL102ML25S/?qs=sGAEpiMZZMtZ1n0r9vR22fqp084l1X3eYL3T19OL%2fCw%3d
1800uf 50volt
http://th.mouser.com/ProductDetail/United-Chemi-Con/ELXZ500ELL182MM30S/?qs=sGAEpiMZZMtZ1n0r9vR22fqp084l1X3eRbrCuseZNlg%3d

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวมีโอกาส ต้องสั่งมาลองบ้าง ....หุหุหุ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 12:53:30 PM »
ภาคจ่ายไฟ ข้อมูลที่ได้มาพอสรุปได้ว่า 47Lab ใช้หม้อแปลง C-core ขนาด 23.5V 2 ขด พิกัดรวม 170VA ต่อเข้าไดโอดเรคติไฟล์ FE5D 4 ตัว ต่อกับคอนเน็คเตอร์ 2 ชุด สำหรับแอมป์ซีกซ้ายและขวา หลังจากนั่งคิดอยู่พักนึงก็ได้วงจรออกมาดังรูปครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 01:29:59 PM »
หม้อแปลง C-core ขนาดเล็ก เท่าที่เห็นในบ้านเราก็มีของ TRON ขนาด 170VA ตัวนึงน่าจะแตะหนึ่งพันบาท แต่ตัวต้นแบบผมขอใช้ EI เทสก่อน หากติดพันค่อยสั่งมาลองทีหลัง (เซฟกระเป๋าตังก์ไว้ก่อน  no)

ผมมีประสบการณ์ตรงกับหม้อแปลง C-core ขนาดใหญ่ (1000VA ขึ้นไป) ที่วางขายตามบ้านหม้อ ตอนเอาไปใช้งานที่ไฟ 220V ก็ใช้งานได้ไม่ค่อยรู้สึกอะไร แต่ก็พอรับรู้ได้ว่ามีน็อยส์ออกมารบกวนในรูปของสนามแม่เหล็ก พอเอาไปใช้กับที่ไฟบ้านออกเกินๆ หน่อย (230-240V) มันแสดงอิทธิฤทธิ์ออกมาให้ได้ยินชัดเลย มีเสียงสั่นครางจากตัวหม้อแปลง + ปล่อยน็อยส์ไปกวนวงจรเกิดเป็นเสียงฮัมหน้าตาเฉย ซึ่งเป็นปัญหากระแสแม็กนีไตซิ่งมันสูงจนแกนหม้อแปลงเริ่มออกอาการอิ่มตัว ปัญหานี้แก้ยากเหมือนกัน เพราะมันเป็นเรื่องของการเหนี่ยวนำสนามแม่เหล็ก ต้องวางกราวด์แบบไม่ให้มีลูปเลยทั้งระบบ แต่เมื่อทำแบบนั้นการป้องกันการรบกวนทางความถี่สูงของเครื่องเราจะลดลง พูดง่ายๆ คืออาจจะได้เสียงจี่ออกมาแทน ..... ถ้าเลือกได้ก็ขอให้ใช้หม้อแปลงดีๆ เพื่อป้องกันการปวดเฮดทีหลังอ่ะครับ (หม้อแปลงดีทำให้เสียงออกมาดีกว่าจริงๆ นะครับ เมื่อคิดจะเล่นแอมป์ไฮเอนด์อย่ามองข้ามไปเชียว)

มาว่ากันที่ไดโอดกันบ้าง เจ้า FE5D เป็นไดโอดชนิด Super fast recovery ขนาด 5A 200V ดูท่าจะหายากเอาเรื่อง (น้าท่านใดมีแหล่งซื้อ โปรดชี้แนะด้วยนะครับ) ดูจากสเปคแล้วมันก็ใกล้ๆ กับ Ultra fast recovery ของค่าย ON ...... หากมองกันในแง่ของเสียงที่จะออกมา ผมเชื่อว่าแตกต่างกันแน่ๆ เรื่องนี้ท่านที่เคยเล่นไดโอดคงจะทราบกันดี อย่างไดโอดของ ON ตระกูล Ultra fast recovery ด้วยกันเอง แต่ต่างเบอร์ต่างกระแส หางเสียงก็ออกมาไม่เหมือนกัน แต่ตัวต้นแบบคงจะลองไดโอดเม็ดถั่วของ Philips ก่อนตัวอื่น เนื่องจากพี่ชายใจดีให้มา (ของฟรี มักใช้ดี  hahaha)

ออฟไลน์ pcherd1

• private data
  • Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 01:51:55 PM »
humpy  มีดีอะไร ถึงราคา 60,000 บาท  น่าจะมีเทคนิคอะไรที่ซ่อนอยู่   ที่แก้ปัญหาของ  C Core ตามที่กล่าวข้างต้นได้

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 02:37:02 PM »
ฝากลิ้งอีกที่นึง ผมว่าไอโอดตัวนี้ น่าสนใจ   @~~@
http://www.es.co.th/detail.asp?Prod=13502751

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=395.0

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 03:27:32 PM »
humpy  มีดีอะไร ถึงราคา 60,000 บาท  น่าจะมีเทคนิคอะไรที่ซ่อนอยู่   ที่แก้ปัญหาของ  C Core ตามที่กล่าวข้างต้นได้

ผมคิดว่าเทคนิคน่าจะอยู่ที่การเลือกใช้ของที่ลงตัว ทำงานแบบส่งเสริมซึ่งกันและกันครับ ถ้าพิจจารณาตัว Humpty เองจะเป็นแหล่งจ่ายที่เรียกว่า Voltage source ซึ่งคุณสมบัติที่ดีของมันคือ จะต้องมีค่า Output impedance ที่ต่ำ (ถ้ามองวงจรสมมูลก็จะต้องมีค่า Rs ที่เป็นศูนย์) ตลอดย่านความถี่ของการดึงกระแสของโหลด ถ้าวิเคราะห์ลงไปแบบลึกๆ แล้วจะพบว่าที่ความถี่สูงขึ้น เอาต์พุตอิมพีแดนซ์ของแหล่งจ่ายจะสูงขึ้น นักออกแบบบางท่านใช้วิธีการลดอิมพีแดนซ์ลงด้วยการใส่ C ค่าต่ำๆ เช่น 1uF, 0.1uF เสียงที่ได้ออกมาก็จะเป็นไปตามบุคลิกของซีตัวนั้นๆ แต่ถ้าหม้อแปลงที่ใช้มีอิมพีแดนซ์ที่ต่ำก็ไม่จำเป็นต้องชดเชยด้วยซี เสียงก็จะได้แนวหม้อแปลงแทน (ลองจินตนาการเสียงที่ออกจาก OPT ของเครื่องหลอดดูครับ ต่างยี่ห้อ ต่างเสียง แต่สิ่งนึงที่คล้ายกันคือเสียงไม่ค่อยรำคาญหู เนื่องจากลำดับความเพี้ยนของฮาร์โมนิคที่เป็นเอกลักษณ์)

อะไรบ้างที่เป็นตัวแปรของการตอบสนองความถี่ของหม้อแปลง
-แกนเหล็กที่ใช้ จะมีผลโดยตรงต่อการตอบสนองความถี่
-ลวดที่ใช้พัน มีผลโดยตรงต่อค่า DCR ซึ่งจะส่งผลให้เกิดเป็นค่า Rs และชนิดของลวดก็จะมีผลกับเสียง (ต้องว่ากันด้วยฟิสิกส์ของโลหะชนิดนั้นๆ)
-วิธีการพัน จะมีผลกับค่า C ที่เกิดระหว่างขดลวด ซึ่งจะส่งผลโดยตรงในเรื่องการตอบสนองความถี่ และเรื่อง Noise return

ไดโอดก็มีผล
-หากมองผิวเผิน ไดโอดจะทำหน้าที่แค่เรียงกระแส แต่ในความเป็นจริงไม่ใช่เพียงแค่นั้น ตัวไดโอดเองจะมีเรื่องความถี่ในการทำงานมาเกี่ยวข้องด้วย ค่า Recovery time ของมันก็สำคัญส่งผลโดยตรงต่อน็อยส์ นอกจากนี้ยังมีค่า Vf ที่เป็นตัวแปรสำคัญที่เกี่ยวข้องกับกำลังสูญเสีย ซึ่งเมื่อมองภาพรวมแล้วมันจะเป็นค่า Rs ตัวนึง และเจ้า Rs ตัวนี้จะเปลี่ยนไปตามความถี่อีกด้วย จึงมีผลต่อเสียงอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มกราคม 2011, 03:33:28 PM โดย sansirn »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 04:24:16 PM »
หม้อแปลง C-core ขนาดเล็ก เท่าที่เห็นในบ้านเราก็มีของ TRON ขนาด 170VA ตัวนึงน่าจะแตะหนึ่งพันบาท แต่ตัวต้นแบบผมขอใช้ EI เทสก่อน หากติดพันค่อยสั่งมาลองทีหลัง (เซฟกระเป๋าตังก์ไว้ก่อน  no)

ผมมีประสบการณ์ตรงกับหม้อแปลง C-core ขนาดใหญ่ (1000VA ขึ้นไป) ที่วางขายตามบ้านหม้อ ตอนเอาไปใช้งานที่ไฟ 220V ก็ใช้งานได้ไม่ค่อยรู้สึกอะไร แต่ก็พอรับรู้ได้ว่ามีน็อยส์ออกมารบกวนในรูปของสนามแม่เหล็ก พอเอาไปใช้กับที่ไฟบ้านออกเกินๆ หน่อย (230-240V) มันแสดงอิทธิฤทธิ์ออกมาให้ได้ยินชัดเลย มีเสียงสั่นครางจากตัวหม้อแปลง + ปล่อยน็อยส์ไปกวนวงจรเกิดเป็นเสียงฮัมหน้าตาเฉย ซึ่งเป็นปัญหากระแสแม็กนีไตซิ่งมันสูงจนแกนหม้อแปลงเริ่มออกอาการอิ่มตัว ปัญหานี้แก้ยากเหมือนกัน เพราะมันเป็นเรื่องของการเหนี่ยวนำสนามแม่เหล็ก ต้องวางกราวด์แบบไม่ให้มีลูปเลยทั้งระบบ แต่เมื่อทำแบบนั้นการป้องกันการรบกวนทางความถี่สูงของเครื่องเราจะลดลง พูดง่ายๆ คืออาจจะได้เสียงจี่ออกมาแทน ..... ถ้าเลือกได้ก็ขอให้ใช้หม้อแปลงดีๆ เพื่อป้องกันการปวดเฮดทีหลังอ่ะครับ (หม้อแปลงดีทำให้เสียงออกมาดีกว่าจริงๆ นะครับ เมื่อคิดจะเล่นแอมป์ไฮเอนด์อย่ามองข้ามไปเชียว)

มาว่ากันที่ไดโอดกันบ้าง เจ้า FE5D เป็นไดโอดชนิด Super fast recovery ขนาด 5A 200V ดูท่าจะหายากเอาเรื่อง (น้าท่านใดมีแหล่งซื้อ โปรดชี้แนะด้วยนะครับ) ดูจากสเปคแล้วมันก็ใกล้ๆ กับ Ultra fast recovery ของค่าย ON ...... หากมองกันในแง่ของเสียงที่จะออกมา ผมเชื่อว่าแตกต่างกันแน่ๆ เรื่องนี้ท่านที่เคยเล่นไดโอดคงจะทราบกันดี อย่างไดโอดของ ON ตระกูล Ultra fast recovery ด้วยกันเอง แต่ต่างเบอร์ต่างกระแส หางเสียงก็ออกมาไม่เหมือนกัน แต่ตัวต้นแบบคงจะลองไดโอดเม็ดถั่วของ Philips ก่อนตัวอื่น เนื่องจากพี่ชายใจดีให้มา (ของฟรี มักใช้ดี  hahaha)

หนูมีครับ 1000v/5A  กับ 800V/3A จร้า
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 04:43:50 PM »
มีเก็บไว้นิดหน่อย พวก ปะคำดีควาย เกือบทุกยี่ห้อ โมโตก็มี
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 04:44:27 PM »
 [WW] [WW]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 05:04:58 PM »
อยากได้เจ้าตัวนี้อ่ะ [please]

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 05:12:27 PM »

ไม่เหมาะกับ SS มั้งครับตัวนี้ เป็นของ Motorola พวก Hi Voltage  Low current  แต่ถ้าใช้ได้เดี๋ยวพี่แบ่งให้ชุดนึงครับ  แต่ที่ให้ไปก็ 1000V/3A นะ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มกราคม 2011, 05:13:03 PM โดย create »

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 05:15:56 PM »

ไม่เหมาะกับ SS มั้งครับตัวนี้ เป็นของ Motorola พวก Hi Voltage  Low current  แต่ถ้าใช้ได้เดี๋ยวพี่แบ่งให้ชุดนึงครับ  แต่ที่ให้ไปก็ 1000V/3A นะ :)

อ้าว ....... งั้นผมเปลี่ยนใจและ  hahaha

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 08 มกราคม 2011, 07:04:30 PM »
PCB มาแล้วครับ ท่านใดใจร้อนตัดสติ๊กเกอร์ทำก่อนได้เลย หากไม่รีบอยากให้รอคอนเฟิร์มจากต้นแบบผมทำก่อนเพื่อความชัวร์น่ะครับ
-ลาย PCB ที่อยู่ด้านบน เป็นด้านลงอุปกรณ์
-ลาย PCB ที่อยู่ด้านล่าง เป็นด้านลายทองแดง ...... ห้ามทำผิดด้านนะครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 09 มกราคม 2011, 02:52:37 PM »
อุปกรณ์ สามารถหาจากบ้านหม้อได้หมดมั้ยครับ ผมอยากทำให้พ่อเป็นของขวัญปีใหม่  เห็นมันไม่เยอะ คงทำได้มั้ง ด้วยความรู้อันน้อยนิด เห็นเค้าไปลูบคลำตัวที่ npe มาหลายรอบล่ะ

[shy] [shy] [shy]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 09 มกราคม 2011, 04:22:18 PM »
อุปกรณ์ สามารถหาจากบ้านหม้อได้หมดมั้ยครับ ผมอยากทำให้พ่อเป็นของขวัญปีใหม่  เห็นมันไม่เยอะ คงทำได้มั้ง ด้วยความรู้อันน้อยนิด เห็นเค้าไปลูบคลำตัวที่ npe มาหลายรอบล่ะ

DIY ตามแบบที่ให้ไว้ เสียงดีกว่าตัวที่น้าไปลูบๆคลำๆ ครับ อุปกรณ์บ้านหม้อมีครบทุกตัว ยกเว้นน้าจะเล่นอุปกรณ์เทพสุดๆ ก็ต้องพึ่งเวปไซต์อ่ะครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 09 มกราคม 2011, 04:27:28 PM »

DIY ตามแบบที่ให้ไว้ เสียงดีกว่าตัวที่น้าไปลูบๆคลำๆ ครับ อุปกรณ์บ้านหม้อมีครบทุกตัว ยกเว้นน้าจะเล่นอุปกรณ์เทพสุดๆ ก็ต้องพึ่งเวปไซต์อ่ะครับ

รับทราบครับน้า ไว้หาทางลองทำมั่งครับ คนที่ลูบนี่พ่อผมเองครับผ้ม  hahaha hahaha
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 11 มกราคม 2011, 12:43:25 PM »
เมื่อวานทำ PCB ต้นแบบเสร็จแล้วครับ ใช้ PCB แบบ Phenolic ราคาถูก เจาะง่าย

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 11 มกราคม 2011, 12:48:26 PM »
หน้าตาหลังลงอุปกรณ์ ออกมาหล่อใช้ได้ครับ
เบื้องต้นใช้ C-Elna silmic กับ R-carbon 5% ทดสอบก่อน รอให้เข้าที่ค่อยอัพเกรดอีกทีนึง

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 11 มกราคม 2011, 02:16:10 PM »
หน้าตาหลังลงอุปกรณ์ ออกมาหล่อใช้ได้ครับ
เบื้องต้นใช้ C-Elna silmic กับ R-carbon 5% ทดสอบก่อน รอให้เข้าที่ค่อยอัพเกรดอีกทีนึง

Elna silmic  กี่  Uf  ครับ

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 11 มกราคม 2011, 02:20:59 PM »

ดูจากขนาด น่าจะ1000uf ครับ  @~~@

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 11 มกราคม 2011, 02:23:49 PM »

ดูจากขนาด น่าจะ1000uf ครับ  @~~@

[good] [good] [good] [good]

ออฟไลน์ MrHelix

• อิอิกำลิซึ่ม
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • ผู้อำนวยการสถาบันอิอิกำแห่งชาติ
    • Vmodtech
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 11 มกราคม 2011, 05:04:06 PM »
 (^_^) (^_^) (^_^) (^_^) (^_^)
ไปหาหม้อ UI Core สัก 1000VA ไว้รอดีกว่าครับ อิอิกำ  [thif]
ที่อยู่ รายละเอียดครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=279.0

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 11 มกราคม 2011, 06:37:41 PM »

แม่นเลยครับน้า ........ 1000uF

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 11 มกราคม 2011, 07:12:03 PM »
ในที่สุดก็ประกอบเสร็จซะที ...... เห็นอุปกรณ์ไม่กี่ตัวแบบนี้ พอเอาจริงเข้าก็ไม่ง่ายเท่าไรเลยครับ ต้องใช้ฝีมือพอสมควรเนื่องจากมีอุปกรณ์ด้านล่าง (ด้านลายทองแดง) ด้วย ทำไม่ดีมีชอร์ตละก็เป็นเรื่องเชียว

หลังจากที่ทดสอบวัดไฟเรียบร้อย ขอลองฟังเสียงดูสักหน่อยก่อน ......
ผมใช้หม้อแปลง EI 24-0-24V 5A ต่อผ่านไดโอดเม็ดถั่วขนาด 3A แล้วก็ต่อสัญญาณเสียงผ่านโวลลุ่ม 50k เข้าบอร์ดเลย ...... ผมแปลกใจมากกับแอมป์ตัวนี้ มันให้เสียงที่ดีตั้งแต่เปิดเครื่องใหม่ๆ (จริงๆแล้วเสียงมีคมบ้าง แข็งบ้าง แต่โดยรวมแล้วถือว่าดีกว่าทั่วไป) กำลังก็ดีกว่าตัวก่อนๆ ที่เคยทำมา เบสมีน้ำหนักชัดเจน แหลมเปิด ที่สำคัญเสียงดนตรีมีอิสระดีมาก ตามหลักแล้ว เมื่อต้นทางมาดีขนาดนี้ ตอนผ่านเบิร์นอิน มันต้องไปได้อีกไกลครับ ..... ว่าแต่อะไรคือตัวแปรล่ะนี่ ในเมื่อ R+C ก็สุดจะธรรมดา (ธรรมดากว่าตัวที่ทำมาก่อนๆ มาก) หรือเป็นเพราะแผ่นปริ้น  [HAHAHA]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มกราคม 2011, 07:13:31 PM โดย sansirn »

ออฟไลน์ mannjuu

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 11 มกราคม 2011, 07:52:43 PM »
ถ้าเป็นที่แผ่นหล่ะมีฮาแน่ครับน้า  (^_^)
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ MrHelix

• อิอิกำลิซึ่ม
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • ผู้อำนวยการสถาบันอิอิกำแห่งชาติ
    • Vmodtech
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 11 มกราคม 2011, 08:17:09 PM »
 (^_^) เอาเข้าแล้วไงครับ
ที่อยู่ รายละเอียดครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=279.0

ออฟไลน์ wmm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 07:20:05 AM »
ผมไม่ได้เข้ามาดูซะนานเริ่มมีเพื่อนสานต่อความฝันกันเยอะแล้ว
มาร่วมกันทำให้ได้เสียงดีๆสำหรับเราเอง.......... [yahoo]

เริ่มทำกันเลยครับ............เสียงดีวันดีคืนครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=878.0

ที่ติดต่อครับ

ออฟไลน์ wmm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 07:24:03 AM »
เริ่มร้องเพลงกันแล้ว

ผมรื้อหม้อแปลงใหม่ให้ไฟเป็น 24-0 0-24 แล้วครับ กำลังหาทางทำกล่องหม้อแปลงให้ได้แบบท่อ dance2
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=878.0

ที่ติดต่อครับ