ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเพื่อนสมาชิก เกี่ยวับปรีหลอดครับ  (อ่าน 1932 ครั้ง)

ออฟไลน์ auon

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
 สอบถามเพื่อนสมาชิกครับ ผมเอาปรีหลอดมาเปิดกับpoweramp ที่เป็นTransister  หรือที่เป็น IC ( LM3886 ครับ) ทำไมเสียงมันขาดๆหายๆครับ  เปลียนปรีหลอดใหม่อีกอันก็เป็นเหมือนกัน แต่ถ้านำมาเปิดคู่กับปรีที่เป็น Transister จะไม่มีเสียงขาดๆหายๆ เสียงปรกติครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 75
Re: สอบถามเพื่อนสมาชิก เกี่ยวับปรีหลอดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2012, 08:35:34 AM »
ลองลด volume แล้วลองฟังดูว่า เสียงขาดหาย รึเปล่าครับ
เท่าที่คิดออก คือ สัญญาณจากปรีหลอด มีความแรงมาก จน power amp มันคลิป อ่ะครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: สอบถามเพื่อนสมาชิก เกี่ยวับปรีหลอดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2012, 08:48:00 AM »
ปัญหาไม่เคยเจอเลย ยังสงสัยอยู่ว่าเป็นไปได้ไง
 [roll-eyes]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

• Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2012, 09:01:30 AM »
testตอนลดโวลลุม เปิดไม่ดังมากครับ อยู่คอนโดเปิดดังไม่ได้ มีปรีหลอดสองตัวคือ จาดิส80 กับปรีหลอดในโครงงานในอิเล็คโทรนิกส์แฮนบุคส์ครับ เอามาลองก็เป็นเหมือนกันครับ  อยากทราบว่าเป็นเพราะเหตุใด สอบถามเพื่อนๆว่ามีปัญหาแบบนี้หรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ตุลาคม 2012, 09:11:22 AM โดย auon »

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012, 03:16:35 PM »
ที่ว่าเสียงขาดๆหายๆเป็นพร้อมกันทั้งสองข้างหรือเป็นข้างเดียวครับ
อาจจะเป็นที่สายสัญญาณเชื่อมต่อระหว่างเครื่องหลุดหลวม [c--c]ก็เป็นได้ครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012, 03:52:16 PM »
เป็นทั้ง2ข้างครับ ผมว่าเดี๋ยวผมตั้งหลักเช็คใหม่อีกทีครับ ขอบคุณครับ