ผู้เขียน หัวข้อ: หัดDiy ด้วย12at7+el34se มือใหม่ครับ  (อ่าน 18422 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: หัดDiy ด้วย12at7+el34se มือใหม่ครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2011, 12:51:09 PM »
สงสัยผมต้องเริ่มหัดทำ  EL34 ตัวครูอย่างเขา  สักตัวแล้วหล่ะ
อย่างคุณ tfender หลับตาเชื่อมยังดังเลย ไม่ต้องมาหัดทำกับเขาหลอก |:( |:( |:(
เกรงว่ามือไม้จะพองหมดนาพี่  ถ้าหลับตาเชื่อมอ่ะ  คงดังตลอดที่ทำน่ะแหละ แต่ไม่ใช่เพลงนะ โอ๊ย.... อูยยยยยยยยยยยยยพอง ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  [HAHAHA]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: หัดDiy ด้วย12at7+el34se มือใหม่ครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2011, 01:03:27 PM »
เลิกงานกลับมาลองวัดไฟดูครับ
หลอดel34 R cathode ผมใช้ 220โอม 10w วัดไฟที่ B+ =297 v ที่P=295 v ที่ขา8cathode ได้ 15.2v ไฟพวกนี้มีผลอย่างไรบ้าครับ สามารถ+-ได้กี่%ครับถึจะอยู่ในเกณที่ดี แล้วที่เขาวัดไฟว่าได้ที่...ma ให้เสียงดีสุดเขาวัดกันอย่างไรครับ
ส่วน c clupping  Aerovox 0.5uf น้าเคยลองใช้ไหมครับ เป็นอย่างไรบ้างพอดีมีอยู่นิดหน่อยครับ
กระแสกำลังดี....

สวัสดีครับคุณเอก...
ผมลงไปหาดใหญ่หลายเที่ยวแล้ว แต่ไม่ได้โทรหาเกรงว่าจะไปรบกวนเวลาทำงาน

คุณเอก...ก็เป็นแฟนพันแท้ EL34 อีก 1 ท่านเช่นกันครับ  [))]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2011, 01:31:22 PM »
ได้ความรู้ที่จำป็นต้องรู้เพิ่มม ขอบคุณน้าAlcohoo ครับ
แล้วจุดที่ไฟสูกว่าค่าที่กำหนดจำเป็นต้องปรับหรือไม่ ปรับอย่างไรครับ (เมื่อคืนจับblackcatยัดลงไปแล้วครับน้าอธิบายจนไม่อยากรอนานเลย เสียงมีประกายดีครับ คงต้องเบิร์นอีกนานอยู่)

Spec ที่ผู้ผลิตกำหนดไว้นั้นเป็นค่ากลาง ๆ ซึ่งหลอด EL34 มันอึดมาก ไฟแค่นี้ บางท่านยังมองว่าน้อยไปเลย
แต่ถ้าอยากปรับลดไฟ หรือปรับกระแสใหม่ ต้องดูวงจรที่ทำแล้ววัดไฟเปรียบเทียบตามวงจรด้วย ว่าแต่ละจุดได้ไฟเท่าไร

การปรับไฟของแอมป์หลอดต้องพิจารณาไฟทุกจุดในวงจร เพราะการปรับเปลี่ยน R แค่บางตัว ก็ทำให้กระแสในวงจรเปลี่ยนไปทั้งระบบ
เปรียบเสมือนไปดึงตาข่ายที่แขวนไว้ รูปร่างของตาข่ายมันจะโย้เย้เปลี่ยนรูปไปตามแรงดึงของเราไปทั้งระบบ

เล่นแอมป์หลอดก็สนุกอย่างนี้แหล่ะครับ

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2011, 01:37:49 PM »
 อย่ารีบครับ ฟังไปก่อนสัก 50ชม.0แล้วค่อยวัดไฟใหม่อีกที ตอนนี้ก็รันเผาชม.เครื่องไปก่อน รอให้เครื่องเคราต่างๆทำงานกลมเกลียวปรองดองสมาณฉันกันก่อน

อย่ารีบใจร้อนแก้อะไรเลย ฟังให้ชินหูไปก่อน เดี๋ยวจาหลงทางเอาง่ายๆๆ  [thif]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2011, 01:43:05 PM »
อย่ารีบครับ ฟังไปก่อนสัก 50ชม.0แล้วค่อยวัดไฟใหม่อีกที ตอนนี้ก็รันเผาชม.เครื่องไปก่อน รอให้เครื่องเคราต่างๆทำงานกลมเกลียวปรองดองสมาณฉันกันก่อน

อย่ารีบใจร้อนแก้อะไรเลย ฟังให้ชินหูไปก่อน เดี๋ยวจาหลงทางเอาง่ายๆๆ  [thif]

หายไปเสียนานเลย นึกว่าจะไม่มาห้องนี้เสียแล้ว  |:(

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2011, 01:46:50 PM »

หายไปเสียนานเลย นึกว่าจะไม่มาห้องนี้เสียแล้ว  |:(

มันไปเมามันกะการปั่นเพลตโช๊คครับ ปั่นไป 85Hy 9พันกว่ารอบ เล่นเอามึน [yee]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2011, 01:56:31 PM »
สงสัยผมต้องเริ่มหัดทำ  EL34 ตัวครูอย่างเขา  สักตัวแล้วหล่ะ
อย่างคุณ tfender หลับตาเชื่อมยังดังเลย ไม่ต้องมาหัดทำกับเขาหลอก |:( |:( |:(
เกรงว่ามือไม้จะพองหมดนาพี่  ถ้าหลับตาเชื่อมอ่ะ  คงดังตลอดที่ทำน่ะแหละ แต่ไม่ใช่เพลงนะ โอ๊ย.... อูยยยยยยยยยยยยยพอง ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  [HAHAHA]

:o  แค่พี่เล็กพูดนี่เสียวแทนเลย     โอ๊ย.... อูยยยยยยยยยยยยยพอง ๆๆๆๆ 

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2011, 02:40:43 PM »

มันไปเมามันกะการปั่นเพลตโช๊คครับ ปั่นไป 85Hy 9พันกว่ารอบ เล่นเอามึน [yee]

จะไปยัดแท่นไหนนี่ [rave]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT