ผู้เขียน หัวข้อ: ไหนมีใครจะขึ้น EL34 พร้อมกับผมบ้างครับ  (อ่าน 92987 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ɗeng

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
Re: ไหนมีใครจะขึ้น EL34 พร้อมกับผมบ้างครับ
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 02:49:37 PM »
เอาวลีประจำวันไปครับ " เสียงดีครับ แต่ผมไม่ชอบ "   [smile-watermelon]

อุ๊ย............ถูกใจจังเลย ผมใช้บ่อย[yellow-lol]

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
Re: ไหนมีใครจะขึ้น EL34 พร้อมกับผมบ้างครับ
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 03:06:48 PM »
ผมว่าคนข้างๆ ไม่ดีเฉพาะหูนะ ตาก็ดีด้วย เห็นอะไรผิดหูผิดตาไปนิด ไม่ได้เลย..55 ไม่เชื่อถามอ้ายคำได้.. [yellow-lol]

หูดีอย่างเดียวครับ  ตาถั่ว  ไม่งั้นไม่มาอยู่กับผมหรอก ถ้าตาดี555+

ผมจัดการมันได้แล้วน่ะครับ  คิดว่าตอนนี้มันคือเสียงที่มันควรจะเป็นแล้วครับ   
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 03:26:41 PM »
5000/8= 625 sqrt = 25          1:25
5000/6= 833 sqrt = 28.8       1:29
5000/4=1250  sqrt = 35.35     1:35   
833*8 =  6664    6.6k   กำลัง วัตต์เท่าเดิม แต่ ค่าk เปลี่ยนไปเมื่อเอา ขด6  โอมห์ ไปต่อลำโพง 8 โอมห์  ผมเทียบให้ดู ตามความเข้าใจผม  ครับ

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
« ตอบกลับ #183 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 03:31:08 PM »
อีกนิด จากประสพกามโดยตรง การต่อfb แล้ว ดัง วืดๆๆๆ ไม่ต้องตกใจ ผมเองก็ เป้น5555 แค่สลับ สายไฟ b+  กับ P  ดู นะครับ ผมว่า หายชัวร์ เพราะ เจอมากับตัว ยังขนลุกอยู่เลย เวลานึกถึง

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 03:33:40 PM »
ขอบคุณครับ ได้ทริคอีกแล้ว  [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ sanosak

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #185 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 04:03:12 PM »
-ขอพูดถึงการต่อFbบ้างครับ
ก่อนที่จะต่อสายหม้อเอาท์พุชขอให้ตรวจสอบเฟสของสายไฟด้วยนะครับอย่าเข้าใจว่าเอาตามสีสายไฟแล้วเฟสจะตรงนะครับ
เพราะมันอาจจะเกิดจากความผิดพลาดในขั้นตอนประกอบของคนพันเอาท์พุชก็ได้

การต่อหรือไม่ต่อFbอาจจะทำให้เสียดังขึ้นหรือเบาลงก็ได้ครับเพราะการต่อFb เขาไปก็เป็นการขนานค่าความต้านทานเขาไปที่ขาคาโทด เมื่อค่าไบอัสเปลียนไปความดังของเสียก็เปลียนไป
แต่เรื่อแนวเสียก็แล้วแต่ความชอบของแต่ละคนครับ

« ตอบกลับ #186 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 04:06:52 PM »
ขอทราบวิธีตรวจสอบเฟสของสายที่ออกจากหม้อ OPT ด้วยครับ ว่าต้องใช้เครื่องมือวัดยังไงบ้าง

Re: ไหนมีใครจะขึ้น EL34 พร้อมกับผมบ้างคร
« ตอบกลับ #187 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 04:10:52 PM »
5000/8= 625 sqrt = 25          1:25
5000/6= 833 sqrt = 28.8       1:29
5000/4=1250  sqrt = 35.35     1:35   
833*8 =  6664    6.6k   กำลัง วัตต์เท่าเดิม แต่ ค่าk เปลี่ยนไปเมื่อเอา ขด6  โอมห์ ไปต่อลำโพง 8 โอมห์  ผมเทียบให้ดู ตามความเข้าใจผม  ครับ

ไม่รู้เรื่องเลยครับ

อีกนิด จากประสพกามโดยตรง การต่อfb แล้ว ดัง วืดๆๆๆ ไม่ต้องตกใจ ผมเองก็ เป้น5555 แค่สลับ สายไฟ b+  กับ P  ดู นะครับ ผมว่า หายชัวร์ เพราะ เจอมากับตัว ยังขนลุกอยู่เลย เวลานึกถึง

ตอนนี้ผมเอาปรีออก แล้วใส่โวลุ่ม ให้มันเป็น อินทีเกรต  สงสัยเกนมันเยอะเหมือนพี่เล็กว่าครับ  ตอนนี้เสียงทุกย่านชัดเจนกว่าแต่ก่อนครับ   แต่แฟนผมบอกยังไม่โอเค  คงได้เท่านี้หล่ะครับ  แต่เดี๋ยวจะกลับไปต่อเป็นฟิตแบต กลับคืนดู  ตอนนี้ฟังให้มันคุ้นก่อนครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #188 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 04:12:25 PM »
5000/8= 625 sqrt = 25          1:25
5000/6= 833 sqrt = 28.8       1:29
5000/4=1250  sqrt = 35.35     1:35  
833*8 =  6664    6.6k   กำลัง วัตต์เท่าเดิม แต่ ค่าk เปลี่ยนไปเมื่อเอา ขด6  โอมห์ ไปต่อลำโพง 8 โอมห์  ผมเทียบให้ดู ตามความเข้าใจผม  ครับ
เมื่อค่า K เปลี่ยน วงจรที่ถูกออกแบบณ. ความต้านหนึ่งซึ่งเหมาะสมกับหลอดนั้น ก็ทำงานจะผิดเพี้ยนไปจากที่ออกแบบมาทั้งหมด รวมถึงการตอบสนองความถี่ด้วยนะครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #189 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 04:14:10 PM »
http://www.htg2.net/index.php?topic=33662.0  เอามาให้ดูครับ การหาเฟส คุณ ไพฑูรย์ ได้ลงเอาไว้ครับ ผมไม่มั่นใจว่าไม่เป็นสมาชิกจะเข้าไปดูได้ไหม

Re: ไหนมีใครจะขึ้น EL34 พร้อมกับผมบ้างคร
« ตอบกลับ #190 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 04:15:20 PM »

ตอนนี้ผมเอาปรีออก แล้วใส่โวลุ่ม ให้มันเป็น อินทีเกรต  สงสัยเกนมันเยอะเหมือนพี่เล็กว่าครับ  ตอนนี้เสียงทุกย่านชัดเจนกว่าแต่ก่อนครับ   แต่แฟนผมบอกยังไม่โอเค  คงได้เท่านี้หล่ะครับ  แต่เดี๋ยวจะกลับไปต่อเป็นฟิตแบต กลับคืนดู  ตอนนี้ฟังให้มันคุ้นก่อนครับ
[/quote] ลองเปลี่ยน FB จาก output มาเป็น partial FB ดูครับ ลองถามที่ปรึกษาดู ความเห็นส่วนตัวจากที่ทดลองมาหลายๆแบบ partail fb น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีสำหรับคุณ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #191 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 04:15:42 PM »
ขอทราบวิธีตรวจสอบเฟสของสายที่ออกจากหม้อ OPT ด้วยครับ ว่าต้องใช้เครื่องมือวัดยังไงบ้าง
ง่ายฯครับ
ใช้ถ่ายไฟฉายก้อนเดียวกับมิเตอร์แบบเข็ม
เดียวมีเวลาจะเขียนรูปให้ดูครับ ลองคิดเป็นการบ้านก่อนนะครับเชื่อว่าทำเป็นและก็ทำได้ด้วย

« ตอบกลับ #192 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 04:16:48 PM »
http://www.htg2.net/index.php?topic=33662.0  เอามาให้ดูครับ การหาเฟส คุณ ไพฑูรย์ ได้ลงเอาไว้ครับ ผมไม่มั่นใจว่าไม่เป็นสมาชิกจะเข้าไปดูได้ไหม

เข้าไปอ่านได้ครับ ขอบคุณครับ  
มีประโยชน์มากเลยครับ  ต้องค่อยๆอ่านอ่ะครับ  

« ตอบกลับ #193 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 04:19:29 PM »
ขอบคุณครับ น้า Sanosak พอจะได้ไอเดียแล้วครับ  [0002053E]

ขอบคุณน้า Aon-Amp กับอีกทางเลือกนึงครับ  [huge-thumbs-up] 

« ตอบกลับ #194 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 04:23:12 PM »
ขอบคุณครับ น้า Sanosak พอจะได้ไอเดียแล้วครับ  [0002053E]

ขอบคุณน้า Aon-Amp กับอีกทางเลือกนึงครับ  [huge-thumbs-up] 
เห็นไหมเก่งฯทั้งนั้น
ขอให้สนุกกับงาน DIY และมีความสูขกับการฟังเพลงครับ 
 [YL76]   [YL76]

« ตอบกลับ #195 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 04:23:19 PM »
ง่ายฯครับ
ใช้ถ่ายไฟฉายก้อนเดียวกับมิเตอร์แบบเข็ม
เดียวมีเวลาจะเขียนรูปให้ดูครับ ลองคิดเป็นการบ้านก่อนนะครับเชื่อว่าทำเป็นและก็ทำได้ด้วย

ขอบคุณครับ  รออ่านอยู่น่ะครับ  
เดาว่าใช้ถ่านไฟฉายแล้วกรวยขยับไปข้างหน้าหรือถอยหลังหรือป่าวน๊า คุ้นๆว่าเคยอ่านเจอ ยังไงมาสอนอีกรอบน่ะครับ คลับคล้ายคลับครา เที่ยวนี้จะเอาให้เข้าใจเลย

« ตอบกลับ #196 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 04:31:27 PM »

ไม่รู้เรื่องเลยครับ

อีกนิด จากประสพกามโดยตรง การต่อfb แล้ว ดัง วืดๆๆๆ ไม่ต้องตกใจ ผมเองก็ เป้น5555 แค่สลับ สายไฟ b+  กับ P  ดู นะครับ ผมว่า หายชัวร์ เพราะ เจอมากับตัว ยังขนลุกอยู่เลย เวลานึกถึง

555 ไม่ต้องตกใจครับพี่ ที่ไม่รู้เรื่อง  ผม ลงไว้ ให้ ลองหาไปต่อยอดเอาครับ คือผมคิดแบบนี้ครับ(คำถามยอดฮิต ลำโพง 4โอมห์ เอาไปต่อกับ ขั้วเอ้าพุท 8 โอมห์ จะเป้นยังไง) สมมตินะพี่เอ้าพุท 5K ออก 8โอมห์
ช่างก็จะพัน ด้วยอัตราส่วน 1:25 ครับ  ถามว่า มายังไง ก็ กดเครื่องคิดเลข ตามไปนะครับ 5000/8=625  นำมา หารากที่สองได้ 1:25ครับ หมายความว่า พัน ไพรมารี่ 25รอบพัน รอบเซ็คคั่นนารี่1 รอบ โอเคนะพี่  ส่วน เอ้าพุท จะพันกี่รอบ พันแบบไหน วิธีพิสดาร แบบไหนก็ ตามแต่ช่างพัน เค้าอยากจะพันล่ะครับ แต่ที่แน่ๆๆ อัตตราส่วน คือ1:25 ใช่ไหมครับพี่
 ทีนี้ เราเอาลำโพง 6 โอมห์ มาต่อ ที่ขดเซ็ค เราก็ คิดย้อนกลับไป สะท้อนอิมพีแดนซ์ ได้ 6.6k ไงครับ  ทีนี้ เสียงเปลี่ยนไหม (มีคนเค้าว่ามาว่า ใช้ เอ้าพุท ค่าkมากกว่า จะได้กำลังวัตต์ ตกลง เพี้ยน น้อยลง ตรงนี้ ใคร ตอบได้ว่าเพราะอะไรก็ เชิญเลยครับ ) แต่ผมมองแบบนี้ วงจร เวลา คนออกแบบ เค้า ก็ จะทำการ  คิดหาจุดการทำงาน ของวงจรไว้แล้ว ว่า ต้องการ ใช้ ค่าอิมพีอแดนซ์ เท่าไหร่ ค่าที่เค้าลง มาคือจุดการทำงาน ของคนสร้าง คนออกแบบ แต่เราดัน ไม่ใช้ ค่าตรงกับเค้า แน่นอนครับ เสียงเปลี่ยนแน่นอน ส่วน จะไปในทางไหน ก้ ต้องลองดูครับ หลอดไม่พังครับ  ทีนี้ อีกมุมมองของผม อีกข้อนึง คือ ลำโพง กำหนด อิมพีแดนซ์ มา6โอมห์  นั้น มันค่าเฉลี่ย จริงๆๆ เวลา ใช้งาน มันคงวิ่งขึ้นวิ่งลงไปเรื่อย ผมเองก็เลยไม่ได้สนใจมันเท่าไหร่ ครับ5555 [smile-watermelon]  ผมสนใจ ในตัววงจรมากกว่า ถ้าไฟ แรงดัน กระแสเราถูกต้องตามแบบ ครับพี่
ส่วนต่อมา เครื่องที่เราทำแล้วนั้น ถ้าเราฟังแล้วเพราะ สำหรับผมก็ จบตรงนั้น ไม่เคยไปยุ่งไปโมมันครับ จนกว่า จะอยากทำตัวใหม่เท่านั้นเอง 555 [smile-watermelon]  แต่มาพักหลังนี่ ถ้าเปิดเพลง แล้ว เมียบอก ไม่เพราะ นี่ ผมปิดเลยครับ  เกรงใจภรรยาครับ ถ้าเค้าไม่ชอบ เนยจะไม่ทำ [laught-watermelon]

« ตอบกลับ #197 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 04:35:05 PM »
ง่ายฯครับ

เดาว่าใช้ถ่านไฟฉายแล้วกรวยขยับไปข้างหน้าหรือถอยหลังหรือป่าวน๊า คุ้นๆว่าเคยอ่านเจอ ยังไงมาสอนอีกรอบน่ะครับ คลับคล้ายคลับครา เที่ยวนี้จะเอาให้เข้าใจเลย
น้าทำวงจรใหนอยู่ครับลงรูปวงจรให้ดูด้วยก็ดีครับจะดูว่าต่อหรือไม่ต่อFb มันเกิดอะไรขึ้น
ส่วนที่ว่าต่อและเกิดอาการ Osc ก็คงเป็นอย่างที่น้าออนบอกเฟสมันผิดก็เลยOsc

« ตอบกลับ #198 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 05:27:15 PM »
วงจรตามนี้เลยครับ ทั้งผมและน้าซี
ตอบ 1 ได้ประโยชน์ถึง 2 เลยครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=15048.0

« ตอบกลับ #199 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 05:51:03 PM »
ง่ายฯครับ

น้าทำวงจรใหนอยู่ครับลงรูปวงจรให้ดูด้วยก็ดีครับจะดูว่าต่อหรือไม่ต่อFb มันเกิดอะไรขึ้น
ส่วนที่ว่าต่อและเกิดอาการ Osc ก็คงเป็นอย่างที่น้าออนบอกเฟสมันผิดก็เลยOsc

เออ  คือพี่ชาตรีให้ผมลองกลับขั้วลำโพงแล้ว มันก็ไม่หายครับ  เลยบอกให้ผมถอดฟิตแบต จึงหายครับ
มันแปลกตรงที่ หม้อเดิมของเขา ต่อแบบไหน ก็ไม่ออสซิเลตครับ แต่หม้อพี่ชาตรี ใช้กับวงจรนี้ ต่อได้แค่แบบ ถอดฟิตแบคครับ

ก่อนนี้ผมเคยลอง ตอนที่ยังเป็นโหมดเพนโทด ลอง ทำเป็นอินทีเกรด  ควบคุมโวลุ่มไม่ได้เลยครับ บิดนิดเดียวดังลั่น ผมยังคิดว่าน่าจะเป็นประเด็นเกนขยายมันมากไปหรือป่าวครับ  อยากให้คุณ อัครเดช ลองวงจรนี้เร็วๆจัง  ผมคนเดียวก็จำได้ไม่หมดอ่ะครับ ว่าเคยทำอะไรไปบ้างแล้ว อีกอยากมันทิ้งช่วงมา กลับมารื้อฟื้นใหม่ ข้อมูลอาจไม่เป๊ะ ถ้าผิดพลาดต้องขออภัยด้วยน่ะครับ

« ตอบกลับ #200 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 06:21:05 PM »
   ผมขอเน้น ตรงนี้หน่อยนึงก่อนน่ะครับ เพื่อความสบายใจ เพราะผมอาจให้ข้อมูลด้านเดียว 
     ที่ผมบอกว่า ผมต่อหม้อพี่ชาตรีแล้วมันออสซิเลท  อย่าพึ่งไปตีความว่าหม้อพี่เขาไม่ดีน่ะครับ  อาจเกิดจากวงจรที่เกนมันมากไปหรือเกิดจากผมต่อวงจรผิดพลาดก็เป็นได้  แต่เสียงจากหม้อพี่เขา  ผมถือว่า ผมพอใจแล้วครับ กับเงินที่จ่ายไป  ถึงขนานตอนนี้ผมก็เก็บหม้อพี่เขาไว้เพื่อใช้กับแท่นอื่น   ไม่กล้าเอามาใช้กลัวมันจะพัง เดี๋ยวความฝัน จะพังทลายไปก่อน   ส่วนจะ6 จะ 8 โอมห์ ก็ไม่เป็นไรครับ  เสียงมันออกมาดีก็โอเคแล้ว  ท่านที่ใช้หม้อพี่เขา  เห็นผมเขียนว่า ออสซิเลท ก็อย่าพึ่งตัดคะแนนส่วนนี้ของพี่เขาออกน่ะครับ  ฟังเสียงแล้วตัดสิน ยุติธรรมที่สุดแล้วครับ 

มีอีกเรื่องที่ผมไม่ได้กล่าว คือ พี่ชาตรีเขารับผิดชอบในส่วนของผมดีมากครับ โทรมาบอกตลอดว่า ทำถึงไหน ใกล้จะเสร็จแล้ว  หลังจากผมได้รับหม้อ มาได้ระยะหนึ่งแล้ว   พี่เขาก็โทรมาถามเป็นระยะว่าลองแล้วเป็นยังไง  แต่ตอนนั้นผมยังไม่สบโอกาสลอง จนพี่แก ขี้เกียจถามแล้วเพราะผมไม่ลองสักที  ส่วนใครเจอยังไงผมไม่ทราบครับ นี่เป็นอีกมุมหนึ่ง ที่อยากเล่าให้ฟัง 

« ตอบกลับ #201 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 07:20:18 PM »
 น้าซี ไม่ต้องห่วงครับ ตอนนี้ใจเย็นเป็นนำ้ลวกไก่แล้วครับผม. มาครบเมื่อไหร่  จะรีบจัดให้เลยครับ .

« ตอบกลับ #202 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 09:17:20 PM »
  ผมไปลองต่อแบบ มีฟีตแบตกับไม่มี  ก็ได้อย่างเสียอย่าง  ที่ผมฟังน่ะครับ  ไม่ต่างกันชัดเจน  แล้วแต่ชอบ  มีฟิตแบตฟังเสียงมันนุ่มขึ้น แต่รายละเอียดความชัดเจน ไม่มีฟิตแบต ได้ชัดเจนกว่า และสดกว่า

แต่เปลี่ยนหม้อ opt นี้ ชัดเจนกว่าเห็นๆเลยครับ  คอนเฟริม์ว่าหม้อพี่ชาตรีเสียงดีกว่าเยอะครับ พึ่งรู้ว่าเปลี่ยน opt จะเห็นผลมากขนาดนี้

« ตอบกลับ #203 เมื่อ: 16 กันยายน 2013, 08:48:34 AM »
วงจรตามนี้เลยครับ ทั้งผมและน้าซี
ตอบ 1 ได้ประโยชน์ถึง 2 เลยครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=15048.0

ค่า R คาโทด ตามวงจรค่า R2 1.8k และ R3  68k หรือ 6.8k
เอาท์พุชที่ใช้พันมาตามแบบในวงจร ไม่มีแทป utra linear ใช่ใหมครับ

« ตอบกลับ #204 เมื่อ: 16 กันยายน 2013, 09:35:53 AM »
 R3  เป็น FB ชนิดนึง ไม่ใช่ Rk ครับ  ค่า 68K

« ตอบกลับ #205 เมื่อ: 16 กันยายน 2013, 09:53:04 AM »
R10 คือ Rk ใช่ไหมพี่  แล้วถุ้าผมไม่เอาไบแแอส ไฟลบ  จะใส่ค่าอาร์เท่าไหร่่ครับ กี่โอมห์ กี่วัตต์ครับ  แล้วต้องใส่ ck  ด้วยใช่ไหมครับ  กี่uFครับ

« ตอบกลับ #206 เมื่อ: 16 กันยายน 2013, 10:20:19 AM »
ปลด R8  ที่มาจั๊มพ์หลัง C3 ออก ไฟเพลทมีใช้งานอยู่เท่าไหร่ครับตอนนี้ ถ้า 320 -330 V ก็เปลี่ยน R10 ไปใช้  330 ohm. Ck 100uF

« ตอบกลับ #207 เมื่อ: 16 กันยายน 2013, 10:51:15 AM »
R3  เป็น FB ชนิดนึง ไม่ใช่ Rk ครับ  ค่า 68K
ถ้าค่าRfb เท่ากับ68K การต่อRfbจะทำให้ค่า Rkเท่ากับ 1.75 K
ถ้าค่าRfb เท่ากับ6.8K การต่อRfbจะทำให้ค่า Rkเท่ากับ 1.4 K
เป็นเหตุให้การไบอัสเปลียนไป
สำหรับผมถ้าผมไม่ต่อRfb ผมจะจับเอาRfbมาต่อขนานกับRk เพื่อไม่ให้ค่าไบอัสเปลี่ยนแปลงมากเท่าที่ลองทำมาจะพบว่าความดังของเสียฟังไม่ออกว่าดังขึ้นหรือเบาลง
ส่วนแนวเสียงก็คงขึ้นกับความชอบส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #208 เมื่อ: 16 กันยายน 2013, 11:04:51 AM »
 ผมว่ามันผิดประเด็นครับ  วัตถุประสงค์ของวงจรที่เค้ามี FB เพื่ออะไร ?   แล้วจะจับเอาไปขนานเพื่ออะไรครับ ในเมื่อขนานแล้วก็ได้ค่าใกล้เคียงของเดิมbias เกือบจะไม่เปลี่ยนแปลงใดๆ  สู้ใส่ตัวเดิมตัวเดียวไม่ดีกว่าหรือแค่ปลด FB ออกก็ค่าเท่ากันแต่ก็แลกกับเกนมโหฬาร ที่บิดโวลุ่มนิดเดียวสัญญาณก็คลิ๊บแล้ว  หรือไม่ก็ออกแบบภาคหน้าใหม่ให้เหมาะสมกับความต้องการของหลอดพาวเวอร์ แล้ว ไม่ต้องใช้ FB จะดีกว่ามั้ยครับ

« ตอบกลับ #209 เมื่อ: 16 กันยายน 2013, 11:09:22 AM »
ถ้าค่าRfb เท่ากับ68K การต่อRfbจะทำให้ค่า Rkเท่ากับ 1.75 K
ถ้าค่าRfb เท่ากับ6.8K การต่อRfbจะทำให้ค่า Rkเท่ากับ 1.4 K
เป็นเหตุให้การไบอัสเปลียนไป
สำหรับผมถ้าผมไม่ต่อRfb ผมจะจับเอาRfbมาต่อขนานกับRk เพื่อไม่ให้ค่าไบอัสเปลี่ยนแปลงมากเท่าที่ลองทำมาจะพบว่าความดังของเสียฟังไม่ออกว่าดังขึ้นหรือเบาลง
ส่วนแนวเสียงก็คงขึ้นกับความชอบส่วนตัวครับ

เดี๋ยว ผมขอไล่กลับไปอ่านดีๆก่อนน่ะครับ  อ่านตอนแรก นึกว่าคุณ sanosak  ทำวงจรนี้แล้วมีปัญหาสงสัย จึงได้เข้ามาถาม
 เห็นตอบออกมาอย่างนี้แล้ว  ก็เลยกลายเป็นผู้รู้  จะมาบอกพวกผม  ขออภัยด้วยน่ะครับ ที่ไม่ได้ตอบคำถามคุณsanosak แต่แรก  

แต่ผมอ่านที่คุณ sanosak บอกยังไม่เข้าใจครับ  ที่Rkมันเปลี่ยนไป  คุณsanosak จะบอกว่าให้ผม ป้อนกลับ ไปที่สเตจ2 ใช่ไหมครับ