ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่หัดทำแอมป์หลอดเครื่องแรก ใช้วงจรจาก บ้านพระราม 2 EC88 / EL 34  (อ่าน 39387 ครั้ง)

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
การไวริ่งสายแม้เป็นเครื่องแรกแต่ทำได้สวยงามเป็นระเบียบ มากกว่าผมซะอีก ทำมา  2 เครื่องแล้วยังรกอยู่เลย
อุปกรณ์ที่เลือกใช้ดูดีมีราศีมากมาย เสียงคงจะนุ่มนวลละมุนหูเป็นอย่างยิ่ง
เยี่ยมไปเลยครับ.. [huge-thumbs-up]
สำหรับความเห็นผม....ถ้าได้ไม้มาประกบข้างน่าจะดึงดูดได้มากกว่า แผ่นอะคีลิค นะครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ boontiam

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
สวยงามมากเลยครับ ทั้งฝีมือการบัดกรี การเดินสาย อุปกรณ์   +1 Like ครับ

ออฟไลน์ niraso

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 41
เครื่องแรกยังแจ่มขนาดนี้  [bravo]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
นี่ขนาดเครื่องแรกยังทำได้สวยงามมากขนาดนี้ ผมว่าแบบนี้มืออาชีพอายเลยครับงานนี้ สุดยอดมากเลยครับ  [clap hand2] [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ songphol

• ถูกใจกด Like+ 115
เครื่องแรกทำออกมาได้ขนาดนี้ถือว่าแจ่มครับ  [champ-watermelon1]

แต่แอบจี้ดดใจตรงที่เอาซีตัวเหลืองๆไปไบแคบ M/D อิอิ  [puzzled]

[smile-watermelon] C ตัวนี้ใส่เล่นไปพลางๆก่อนครับ มีทีเด็ดกว่านี้ ท่านเจ้าสำนัก พระราม 2 ใจดีได้ให้ลูกอมเม็ดสีน้ำเงิน เล็กดีรสโตมา เดี๋ยวค่อยมาจับเปลี่ยนเข้าไปแทนครับ ขอบคุณครับ
สำหรับคำติชม ครับ

ออฟไลน์ Hannan

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
  • DIY เล็กๆ
contact ข้าพเจ้า<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1625.0

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
แบบนี้คงต้องไปเรียนทำแอมป์กับท่านเจ้าสำนัก พระราม 2 บ้างแล้ว [champ-watermelon1]

ออฟไลน์ chatdhapol

• ถูกใจกด Like+ 35
 [huge-thumbs-up]ผลงานของหมู่บ้านเรานี้ไม่น้อยหน้าใครๆเลยนะครับนี่ [YL76]

งานเรียบร้อยมาก ๆ ครับ
 [huge-thumbs-up]
[0002053E] ขอบคุณ ครับ น้าอัลนี่ก็เป็นปรมาจารย์แอมป์หลอดท่านนึงที่ผม ติดตามชมผลงานของน้าอัลอยู่บ่อยๆนะครับ

แบบนี้คงต้องไปเรียนทำแอมป์กับท่านเจ้าสำนัก พระราม 2 บ้างแล้ว [champ-watermelon1]
สงสัยผมก็คงต้องไปเข้าคอสเรียนหัดทำแอมป์กับเจ้าสำนัก พระราม 2 บ้างเมือนกัน เสี่ยไปเมื่อไหร่ล่ะจะได้ไปด้วยคนครับ [smile-watermelon]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
น้าเค้าทำการบ้านมาดีมากครับ เห็นเค้าเวียนเข้าออกดูกระทู้ el34  ทุกกระทู้ในเว็บเรามาเกือบสองเดือนได้มั้งครับ บอกได้คำเดียวว่าเกิดจากความ
พยายามของเค้าเองล้วนๆ ผมไม่เกี่ยวครับงานนี้
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

น้าเค้าทำการบ้านมาดีมากครับ เห็นเค้าเวียนเข้าออกดูกระทู้ el34  ทุกกระทู้ในเว็บเรามาเกือบสองเดือนได้มั้งครับ บอกได้คำเดียวว่าเกิดจากความ
พยายามของเค้าเองล้วนๆ ผมไม่เกี่ยวครับงานนี้
[0002053E] แต่ยังไงก็คงต้องยกเคดิตให้ ท่านเจ้าสำนัก พระราม 2 แหละครับเพราะเป็นบุคคลท่านเดียวที่ผม ค่อยสอบถามอยู่บ่อยๆทั้งหน้าห้องหลังห้อง ผ่านไปก้ไปหาเลย ( ไม่รู้ว่ารบกวนหรือป่าวครับ )
ก็ได้รับคำแนะนำที่ดี แถบยังได้ขอดีกลับมาอีก อิ อิ ส่วนปรมาจารย์ท่านอื่นๆถึงผมจะไม่ค่อยได้โพสเข้าไปสอบถาม แต่ก็เข้าไปดูและติดตามผลงานของทุกๆท่านอยู่เสมอ และก็เอากลับมาประยุกต์ใช้ในโครงงาน
ที่เราทำนะครับ ผมทำเอาไว้ใช้เองก็พยายามทำออกมาให้ดีที่สุดแหละครับ ขอขอบคุณอีกรอบนะครับ สำหรับคำติชม ผมจะได้เอาไปปรับปรุงส่วนที่ขาดตกหล่นไปนะครับ  [0002053E]

ออฟไลน์ ArtFish

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 80
เครื่องสวยงามเป็นระเบียบมากครับ  [huge-thumbs-up] แถม sexy อีกต่างหาก [yellow-lol]
ที่อยู่ติดต่อครับ  <br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=155.0

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
งานสวยมากๆครับ  [0002053E] [0002053E]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

[0002053E] แต่ยังไงก็คงต้องยกเคดิตให้ ท่านเจ้าสำนัก พระราม 2 แหละครับเพราะเป็นบุคคลท่านเดียวที่ผม ค่อยสอบถามอยู่บ่อยๆทั้งหน้าห้องหลังห้อง ผ่านไปก้ไปหาเลย ( ไม่รู้ว่ารบกวนหรือป่าวครับ )
ก็ได้รับคำแนะนำที่ดี แถบยังได้ขอดีกลับมาอีก อิ อิ ส่วนปรมาจารย์ท่านอื่นๆถึงผมจะไม่ค่อยได้โพสเข้าไปสอบถาม แต่ก็เข้าไปดูและติดตามผลงานของทุกๆท่านอยู่เสมอ และก็เอากลับมาประยุกต์ใช้ในโครงงาน
ที่เราทำนะครับ ผมทำเอาไว้ใช้เองก็พยายามทำออกมาให้ดีที่สุดแหละครับ ขอขอบคุณอีกรอบนะครับ สำหรับคำติชม ผมจะได้เอาไปปรับปรุงส่วนที่ขาดตกหล่นไปนะครับ  [0002053E]
ยินดีต้อนรับทุกคนด้วยความเต็มใจครับ  ขอให้ตั้งใจที่จะทำจริงๆเท่านั้นผมยินดีที่จะช่วยเต็มที่ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ headphonepla

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 24
สวยงามครับน้า  ตัวแท่นนี้ไม่พ่นสี  เอาสีเดิมๆเลยใช่ไหมครับ

เค้าเสร็จกันแล้วววววววว     [afraid] [afraid]

สวยงามครับน้า  ตัวแท่นนี้ไม่พ่นสี  เอาสีเดิมๆเลยใช่ไหมครับ

เค้าเสร็จกันแล้วววววววว     [afraid] [afraid]
[smile-watermelon] ตัวแท่นทำเป็นสีบรอนเท่าครับ

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
 clapping-1-2 แจ่มครับ
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ igqsung

• ถูกใจกด Like+ 45
 [confused-face]ใส่ switch 2 ตัว มันคือ switch ของอะไรครับ

หม้อลูกเดียว ทำไมใช้สวิทช์สองตัวแบบแยกหม้อแบบที่เคยเห็นประจำในทุกเครื่องที่ผมทำ เดี๋ยวเพื่อนจะสงสัยว่าผมอุ่นไส้หลอดก่อนจ่ายไฟสูงอย่างไร ง่ายๆในระบบ manual ครับ ตัวแรกจ่ายเข้าหม้อไฟ ก็จะจ่ายไฟทั้งระบบ แต่จะไม่มีไฟสูงเพราะจะเอา CT ไฟสูงไปต่อผ่านสวิทช์ตัวที่สองก่อนลงกราวด์ เป็นการลอยกราวด์ไฟสูงทำให้ไม่ครบวงจร จึงไม่มีไฟสูงจ่ายให้กับหลอด เมื่อหลอดร้อนจึงทำการจ่ายไฟสูงให้ระบบ (เป็นเหมือนกับ solft start  ถ้าหลอดร้อนพร้อมที่จะทำงานไฟก็จะไหลลื่นเพราะหลอดพร้อมที่จะทำงานแล้ว เป็นการช่วยยืดอายุหลอดรูปได้ครับ เพราะไม่ต้องทำงานในสภาพที่ยังไม่พร้อม)

[confused-face]น่าจะมีจัด GB  ชุดหน่วงไฟสูงสักครั้งเน้อะเอาไปใช้ได้หลากหลายงาน ยอดสั่งคงจะมีไม่น้อยนะครับ  [smile-watermelon]

ออฟไลน์ @ecar@

• Love Diy
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
  [confused-face]น่าจะมีจัด GB  ชุดหน่วงไฟสูงสักครั้งเน้อะเอาไปใช้ได้หลากหลายงาน ยอดสั่งคงจะมีไม่น้อยนะครับ  [smile-watermelon]
เห็นด้วยครับ  [YL76]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร

ถ้ามี GB  ขอสั่งล่วงหน้า 3 ชุด เลยครับ  [laughing-my-ass]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
Re: มือใหม่หัดทำแอมป์หลอดเครื่องแรก
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2013, 10:18:51 AM »
สุดยอดของความพยายามและตั้งใจ ทำไมเราทำไม่ได้แบบนี้มั่งน้อ สงสัยต้องลื้อเอามาเข้าครอสใหม่มั้ง  ขอชมๅครับว่าทำได้ดีมากๆ
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

เพื่อนหลายๆคนน่าจะมีกันหมดแล้วนะครับ ผมเคยจัดไปครั้งนึงแล้วครับ ที่ร้านยังมี pcb เหลือสัก 3-40 แผ่นได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน 2013, 10:37:08 AM โดย CreAte HoUse »

หม้อลูกเดียว ทำไมใช้สวิทช์สองตัวแบบแยกหม้อแบบที่เคยเห็นประจำในทุกเครื่องที่ผมทำ เดี๋ยวเพื่อนจะสงสัยว่าผมอุ่นไส้หลอดก่อนจ่ายไฟสูงอย่างไร ง่ายๆในระบบ manual ครับ ตัวแรกจ่ายเข้าหม้อไฟ ก็จะจ่ายไฟทั้งระบบ แต่จะไม่มีไฟสูงเพราะจะเอา CT ไฟสูงไปต่อผ่านสวิทช์ตัวที่สองก่อนลงกราวด์ เป็นการลอยกราวด์ไฟสูงทำให้ไม่ครบวงจร จึงไม่มีไฟสูงจ่ายให้กับหลอด เมื่อหลอดร้อนจึงทำการจ่ายไฟสูงให้ระบบ (เป็นเหมือนกับ solft start  ถ้าหลอดร้อนพร้อมที่จะทำงานไฟก็จะไหลลื่นเพราะหลอดพร้อมที่จะทำงานแล้ว เป็นการช่วยยืดอายุหลอดรูปได้ครับ เพราะไม่ต้องทำงานในสภาพที่ยังไม่พร้อม)
[0002053E] ขอบคุณ ครับ ท่านเจ้าสำนักมาตอบแทนให้แล้ว  เดี๋ยวพอจบโครงการนี้แล้ว ผมว่าจะขอลองขึ้น หลอดตระกูล KT ดูบ้าง ที่มองๆไว้ก็ KT 120 แบบ PP ท่านเจ้าสำนักพอมีวงจรแจ่มๆบ้างไหมครับ
ถ้ามีหลอดไดร์คู่ ก็ได้ครับ จะลองทำดูครับ ( ดูๆแล้วมีแบล็คเยอะน่าจะทำได้ )ที่อยากทำวัตต์เยอะดี แล้วก็อยากได้ด้วย ครับ [enjoyment]

[puzzled]  ท่านเจ้าสำนัก รู้ความเคลื่อนไหวผมหมดเลยนะครับ  [afraid]

ออฟไลน์ ton taopoon

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 27
สุดยอดครับน้า songphol เทพจริงๆ [clap hand2]

ผมติด GPS ติดตามตัวคนที่รับปากผมไว้ทุกคนแหละครับ จะได้รู้ความคืบหน้าว่าถึงไหนกันแล้ว ติดอะไร  ที่เงียบๆมีสองอย่าง คือ ไม่ได้ทำ กับ ไม่รุ้จะขึ้นอย่างไร  เรื่องเวลาผมไม่ถือเป็นประเด็นเพราะให้เวลากันตั้งสองเดือนนี่ยังไม่เห็นเค้าโครงกันเลยติดอะไรก็ควรแวะมาอัพเดทบ้างนี่เงียบกันหมดเลย ผมถึงไม่ค่อยอยากจะให้อะไรใครไปทำแล้ว รับปากแล้วก็.... ไปคิดกันเอาเองละกันครับ [sad-watermelon]

ผมติด GPS ติดตามตัวคนที่รับปากผมไว้ทุกคนแหละครับ จะได้รู้ความคืบหน้าว่าถึงไหนกันแล้ว ติดอะไร  ที่เงียบๆมีสองอย่าง คือ ไม่ได้ทำ กับ ไม่รุ้จะขึ้นอย่างไร  เรื่องเวลาผมไม่ถือเป็นประเด็นเพราะให้เวลากันตั้งสองเดือนนี่ยังไม่เห็นเค้าโครงกันเลยติดอะไรก็ควรแวะมาอัพเดทบ้างนี่เงียบกันหมดเลย ผมถึงไม่ค่อยอยากจะให้อะไรใครไปทำแล้ว รับปากแล้วก็.... ไปคิดกันเอาเองละกันครับ [sad-watermelon]

[embarrassed] แหม ท่านเจ้าสำนัก ก้อ ผมก็ลงให้ดูแล้วนี่นาถึงจะช้าไปหน่อย ( เพราะผมเอารูปลงไม่เป็นอะครับ 555 ) ยังคงเหลืออีกชุดนึงตอนจะจบโปรเจคนี้นะครับ  [0002053E]