Source & Line amp & Amplifier Project ผลงาน DIY > Musical Instrument

สงสัยเรื่อง tone ของกีต้าร์ไฟฟ้าครับ

(1/3) > >>

niraso:
การต่อโทนของกีต้าร์ไฟฟ้าคือการบายพาสความถี่สูงลงกราวนด์ใช่หรือไม่
ในกรณีที่ผู้เล่นเปิดโทนสุดตลอด ก็จะเหมื่อนเอา r ค่า 250k มาต่ออนุกรมกับ C ลงกราวนด์ ใช่ไหมครับ

fender:
ถูกต้องครับ

โดยทั่วๆ ไป ค่า VR 250k ใช้ในกรณีที่ Pickup เป็นแบบ single coil และ VR 500k ในกรณีที่ Pickup เป็นแบบ Humbucker ครับ

แต่มียกเว้นพวก active pickup เช่น EMG และ Pickup พิเศษอื่นๆ เช่น noiseless

niraso:
ตอนนี้ผมใช้กีต้าร์ แบบ 1 Passive PU แบบHumbucker 1 volume อยู่ แต่เสียงมันออกแหลมไปหน่อยเลยคิดว่าจะทำโทน แบบใส่ R แทนโวลุ่ม

fender:
กีต้าร์ทรงอะไรครับ และใช้ Pickup อะไรอยู่

ผมว่า การเปลี่ยน Pickup น่าจะแก้ปัญหาได้ตรงจุดกว่า การเจาะกีต้าร์หรือเจาะปิคการ์ดเพิ่มนะครับ

และเราสามารถลดเสียงแหลม ที่แอมป์หรือเอฟเฟคได้นะครับ 

niraso:
ทรงคล้ายๆ killer ครับ (สั่งทำ)  ใช้ PU ของ Real Tone (ของไทย)
จริงๆ แล้วผมอยากจะลองโมเล่นด้วยการเอา R ค่าสัก 330k- 470k มาต่ออนุกรมกับ C แล้วลงกราวนด์ที่โวลุ่มไปเลย
เพราะปกติก็ไม่ได้ใช้โทนอยู่แล้ว ลองเผื่อจะได้บุคลิกของ R กับ C มาเสริม แต่ไม่รู้จะดีหรือเปล่า เลยมาถามก่อนครับ
จุดอ่อนของระบบผมตอนนี้ผมว่าน่าจะมาจาก amp ครับ ใช้ Peavey rage 158 เสียงมันออกแห้ง ๆ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version