ผู้เขียน หัวข้อ: ตรวจ & ส่งการบ้าน ETUDE  (อ่าน 419752 ครั้ง)

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
Re: ตรวจ & ส่งการบ้าน ETUDE
« ตอบกลับ #1110 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012, 05:35:33 PM »

[))]   แจ่มมม !!!  ซีแบบนี้ปัจจุบันก็ยังมีขายอยู่ ตัวละ 10 บาทครับ อยู่บนแผงไกล้ๆทางเข้าร้านน้ายอดครับ ผมก็ซื้อมาคู่นึงแต่ไม่เคยลอง

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #1111 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012, 05:57:31 PM »
 ใช้ได้ดีครับ เป็นซีมาตรฐานที่ใช้ในงานพาสซีฟเครื่องเสียงรถยนต์ครับ ก็เหมือนๆกับพวก bennic อะไรเนี้ยแหละครับ ราคาไม่แพง เมื่อก่อนผมสั่งลำโพงเข้าร้านเป็นร้อยๆคู่เค้าก็ใส่มาให้เป็นถุงๆ แต่ตอนนี้แทบไม่เหลือแล้ว ไม่เคยได้ขายกับเค้าสักทีส่วนใหญ่ก็แจกเพื่อนๆดีไอวายเนี่ยแหละหมดครับ  ยังพอเห็นมีหลงเหลือติดกะบะอยู่ไม่มาก เดี๋ยววันหน้าจะเอามาแจกบ้าง
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #1112 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012, 06:25:57 PM »
ใช้ชื่อว่า ETUDONEER (อ่านว่า อี-ชู-โด-เนีย) ตั้งเอง  [roll]

เเจ่มมากครับ ชอบจริงๆกล่องเเนวนี้
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ SS-Tiger

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 15
« ตอบกลับ #1113 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2012, 01:04:14 PM »
ซีตัวนี้ถ้าใครมีช่วยเอามาลองหน่อยครับ บางทีฟังคนเดียวสรุปคนเดียวมันไม่ค่อยแน่ใจ 
หรือถ้าใครหาได้ก็ให้เพื่อนๆ ทดสอบดูครับซัก 2-3 ท่านก็ได้ครับ  [res]

ออฟไลน์ SS-Tiger

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 15
« ตอบกลับ #1114 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2012, 01:06:09 PM »
ใช้ได้ดีครับ เป็นซีมาตรฐานที่ใช้ในงานพาสซีฟเครื่องเสียงรถยนต์ครับ ก็เหมือนๆกับพวก bennic อะไรเนี้ยแหละครับ ราคาไม่แพง เมื่อก่อนผมสั่งลำโพงเข้าร้านเป็นร้อยๆคู่เค้าก็ใส่มาให้เป็นถุงๆ แต่ตอนนี้แทบไม่เหลือแล้ว ไม่เคยได้ขายกับเค้าสักทีส่วนใหญ่ก็แจกเพื่อนๆดีไอวายเนี่ยแหละหมดครับ  ยังพอเห็นมีหลงเหลือติดกะบะอยู่ไม่มาก เดี๋ยววันหน้าจะเอามาแจกบ้าง

ผมว่าผมเคยเห็นใช้ใน Crossover Network ของลำโพงรุ่นเก่า หลายยี่ห้อเหมือนกัน  [clap hand2]

ออฟไลน์ modcanfire

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #1115 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 04:45:24 PM »
ได้หลอดเบอร์นี้มา 6n1p - EV (เป็นเบอร์เทียบ 6DJ8/ECC88) OTK nos nib สามารถเสียบแทน 6DJ8 ได้เลยหรือเปล่าครับ ต้องมีการปรับแต่งตรงไหนเพิ่มหรือไม่ครับ [unde_cided]

« ตอบกลับ #1116 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 04:47:33 PM »
ได้หลอดเบอร์นี้มา 6n1p - EV (เป็นเบอร์เทียบ 6DJ8/ECC88) OTK nos nib สามารถเสียบแทน 6DJ8 ได้เลยหรือเปล่าครับ ต้องมีการปรับแต่งตรงไหนเพิ่มหรือไม่ครับ [unde_cided]
ถ้าใช้ไฟจุดไส้ 6.3V อยู่เสียบโลดครับ  เบรินท์นานหน่อยครับ หลอดนอส ฟังแบบใจเย็นๆ ค่อยดูการเปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #1117 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 05:20:46 PM »
อยากบอกว่าเสียบแล้วมันไม่ติดครับ หรือว่ารุ่นนี้ไม่มีแสงหว่า [unde_cided]

ออฟไลน์ Pui

• ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #1118 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 05:51:02 PM »
อยากบอกว่าเสียบแล้วมันไม่ติดครับ หรือว่ารุ่นนี้ไม่มีแสงหว่า [unde_cided]

หม้อแปลงจุดใส้หลอด กระแสเท่าไรครับ
ุ6n1p กระแสจุดใส้หลอด มากกว่า 6dj8 เกือบเท่าตัว

« ตอบกลับ #1119 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 06:05:18 PM »
ใช้หม้อที่คุณ ครีเอเต้ เอามาขายครับ [heyheypig447]

ออฟไลน์ BOSE

• ถูกใจกด Like+ 28
« ตอบกลับ #1120 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 07:05:38 PM »
ผมแปลกใจกับเจ้าซีโนเนมตัวเหลือง ๆ นี่มากเลย จำได้ว่าซื้อจากบ้านหม้อซัก 3 ปีได้แล้วมั้ง ตอนนั้นเดินไปเจอเขาวางขายโดยใส่ตะกร้ากองอยู่กับพื้น
เลยลองซื้อมาเล่นๆ 2 คู่ ค่า 2.2uF/250V ลองเอามาใส่ฟังดู ผลที่ได้ เกินราคาจริงๆ

[roll-eyes]  เข้ามายืนยันครับของเขาเสียงดีจริงๆครับ   [res] [res] [res]

« ตอบกลับ #1121 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 07:34:23 PM »

หม้อแปลงจุดใส้หลอด กระแสเท่าไรครับ
ุ6n1p กระแสจุดใส้หลอด มากกว่า 6dj8 เกือบเท่าตัว

สบายครับ เพราะจุด 6n6p ที่กินกระแสมากกว่า 6n1p มาจะปีนึงแล้วก็ยังปกติดีครับ

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #1122 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 07:37:52 PM »

ลองวัดว่า มีไฟ มารอที่ซ็อกเก็ตหลอด หรือเปล่าครับ
ชุด วงจรลดไฟเลี้ยงจุดไส้หลอด อุ่นๆ หรือ ร้อนๆ มั๊ย

อาจจะ เสียบหลอดไม่แน่น หรือ หน้าสัมผัสของซ็อกเกตหลอด ไม่ค่อยดี

ถ้าโชคร้ายสุดๆ........ ไม่น่ะ คงไม่ใช่

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #1123 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 08:13:10 PM »

[confused-raccoon] อีนี่มาแปล๊ก น่ะนายจ๋า.... ใส้หลอดไม่ติ๊ด !!!!  เช็คไฟดูก่อนเลยน๊านาย ดูว่าภาคจ่ายไฟเลี้ยงใส้(แห้งๆ)มีไฟออกมารึปล่าว ? แล้วก็เช็คไล่มาจนถึง socket หลอด ตามที่น้า jam_kung บอกมาเน้อนาย ลองดูเน้ออ

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
« ตอบกลับ #1124 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 08:40:32 PM »
เดิม(ก่อนเปลี่ยนเป็น 6n1p) ใช้หลอด เบอร์อะไรครับ ไฟจุดไส้หลอด ตั้งไว้ที่กี่โวลท์ครับ
สมมุติว่า ถ้าหลอดเิดิม ใช้ไฟจุดไส้หลอด 7 โวลท์
ก่อนเปลี่ยนหลอดเป็น 6n1p ได้ทำการปรับ pot ให้ได้ไฟจุดไส้หลอด ที่ 6  โวลท์ก่อนหรือไม่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #1125 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 09:14:31 PM »
เดิมเสียบ 6DJ8 ก็ปกติดีครับ พอเสียบ 6n6p หลอด 6DJ8 ดับเลย [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #1126 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 09:19:12 PM »
เดิมเสียบ 6DJ8 ก็ปกติดีครับ พอเสียบ 6n6p หลอด 6DJ8 ดับเลย [confused-raccoon]

ผมกำลังเข้าใจว่า
แต่เดิม ท่านใช้ 6dj8 สองหลอด ใช่มั๊ยครับ
แล้วท่าน เอาหลอด 6n6 (หรือ 6n1 กันแน่ ผมชักไม่แน่ใจ)เสียบไปหลอดเดียว เพื่อใช้คู่กับ 6dj8 ใช่มั๊ยครับ  แล้วหลอด ดับทั้งคู่

หรือว่า ท่านเอา 6n6/6n1 เสียบลงไปทั้งสองหลอด แล้วหลอด ไม่ติดเลย  

เป็นกรณีไหนครับ
ลองเอา 6dj8 เสียบลงไปเหมือนเดิมถ้า เสียบ 6dj8 แล้ว ไส้หลอดติดปกติ

วงจร ลดไฟเลี้ยงจุดไฟไส้หลอด ใช้ ic เบอร์อะไรครับ
ผมเริ่มสงสัย ในประเด็นว่า  ic ตัวนี้ จ่ายกระแสไม่พอ หรือ ตัวไอซี อาจหยุดการทำงาน เนื่องจาก ระบบป้องกันกระแสเกินทำงาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน 2012, 09:29:37 PM โดย jam_kung »

« ตอบกลับ #1127 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 09:29:23 PM »
ตอนแรกใช้ 6DJ8 เสียบครับ หลอดนี้ฟังได้ปกติครับ ต่อมาเลยลอง 6n1p เอามาเสียบดูมันไม่ติดครับ เลยลองเอา หลอด 6DJ8 เสียบไปข้างนึง ก็ติดปกติดี แล้วข้างที่เหลือ เอา 6n1p เสียบหลอด
6DJ8 ก็ค่อยๆดับไปครับ เป็นไรหว่า [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #1128 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 09:34:15 PM »
ตอนแรกใช้ 6DJ8 เสียบครับ หลอดนี้ฟังได้ปกติครับ ต่อมาเลยลอง 6n1p เอามาเสียบดูมันไม่ติดครับ เลยลองเอา หลอด 6DJ8 เสียบไปข้างนึง ก็ติดปกติดี แล้วข้างที่เหลือ เอา 6n1p เสียบหลอด
6DJ8 ก็ค่อยๆดับไปครับ เป็นไรหว่า [confused-raccoon]

อาการนี้ น่าจะ กระแส ไม่พอครับ    วงจร จุดไฟไส้หลอด etude ต่อแบบ ขนาน

ดู ไอซี เร็กกูเลท ไฟไส้หลอด ใ้ห้หน่อยสิครับ เบอร์อะไรหนอ

ใช้มิเตอร์ วัดไฟ  ที่จ่ายให้ ไส้หลอด ด้วยสิครับ  วัดไฟได้เท่าไหร่  ตอนที่เสียบหลอด กับ ไม่เสียบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน 2012, 09:39:11 PM โดย jam_kung »

« ตอบกลับ #1129 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 09:44:06 PM »
เมื่อกี้ลองจุดด้วย AC 6.3 V ติดแล้วครับ เดี๋ยวต้องลองเชค ETUDE ดูสงสัยจะน้อยใจที่ไปสนใจหาบเร่ [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #1130 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 09:48:26 PM »
เมื่อกี้ลองจุดด้วย AC 6.3 V ติดแล้วครับ เดี๋ยวต้องลองเชค ETUDE ดูสงสัยจะน้อยใจที่ไปสนใจหาบเร่ [laugh-raccoon]

ถ้าจุดด้วย ac  แล้วติดปกติ  ลองเช็คดู วงจรเร็กกูเลทไฟจุดไส้หลอดด้วยนะครับ

6n1 ใช้กระแสจุดไส้หลอดประมาณ 600ma
6dj8 ใช้กระแสจุดไส้หลอดราว 365ma

« ตอบกลับ #1131 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 10:44:51 PM »
หม้อมีขด 6.3V อีกขดนึงใช่้หรือเปล่าครับ ถ้าใช่  และ จะจุดด้วย AC ต้องตัด ลายที่ขา 4-5 ออกจากวงจรก่อนนะครับเพราะขาหลอดต่ออนุกรมกันอยู่ครับ ต้องลองเปิดดูผมเคยถ่ายรูปอธิบายไว้ในกระทู้นี้แหละ จำไม่ได้เหมือนกันว่าหน้าไหน

« ตอบกลับ #1132 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 10:54:08 PM »
 ลองตรวจสอบดูว่าขาหลอด หรือ ซ็อกเก็ตสกปรกหรือเปล่าครับ วัดปรับไฟขณะเสียบหลอดให้ได้ 6.3 V เพราะถ้าวัดโดยไม่ได้เสียบหลอดเมื่อเสียบหลอดแล้วแรงดันจะตกลงเพราะหลอดกินกระแสมากกว่าเท่าตัว ผมสั่งพันนี้มีกระแสเผื่อเยอะพอสมควรครับยืนยันครับว่าใช้ได้แน่นอน เพราะผมใช้เสียบหลอด 6n6p หรือแม้แต่ 6n30p-DR ที่กินกระแส 1 amp /หลอดยังสบายเลยเพื่อนๆที่มาฟังที่ร้านก็เคยถามว่าหม้อพอเหรอผมก็เสียบให้ฟังกันก็ไม่มีปัญหาแต่ประการใด ลองทำตามขั้นตอนที่ผมบอกไว้ข้างต้นก่อนครับ

« ตอบกลับ #1133 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 11:03:33 PM »
เทสให้ดูกันสดๆเลยว่าใช้ได้แน่อนครับ

ใครที่ได้รับหลอดไปแล้วรีบเอามาใช้กันเลยนะครับ เพราะหลอดนี้เสียงดีมากแม้เพิ่งจะเสียบไฟแรก รับรองเลยว่าดีกว่าหลอดผลิตใหม่มากครับ

ออฟไลน์ zeedmanza

• ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #1134 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 11:06:40 PM »
สวยครับ
อยากทำมั่งจัง
 [roll-eyes]

« ตอบกลับ #1135 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 11:14:22 PM »
สวยครับ
 [roll-eyes]
มีหลอดรึยังครับ ถ้ามีแล้วเดี๋ยวกลางเดือนจะพาทำ วงจร  mu follower วงจรที่เค้าว่า linear มาก และ เป็นวงจรที่ผมทำปรีตัวแรก (เครื่องแรกด้วยของการดีไอวาย) เมื่อหกปีก่อน

« ตอบกลับ #1136 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 11:19:41 PM »
ตอนนี้ใช้งานได้แล้วครับ โดยการใส่ Jumper ตรง IC regurate ที่เคยถอดออก แล้วใส่ R กับ C เข้าไปครับ พอดีว่าถอด เอา R ไปใช้งาน เลยจำไม่ได้ว่าค่าเท่าไร [pig90118] เลยใส่ค่า
16 R ไปแทนครับ หากระทู้เก่าก็ไม่รู้อยู่หน้าไหนแล้วว่าพี่เล็กให้ใส่ค่าเท่าไร [heyheybaby_watch]ก็เลยลองใส่ Jumper ไปเหมือนเดิมจึงใช้ได้ครับ ขอบคุณน้าทุกคนที่ช่วยแนะนำครับ [res]

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #1137 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 11:25:38 PM »
สวยครับ
 [roll-eyes]
มีหลอดรึยังครับ ถ้ามีแล้วเดี๋ยวกลางเดือนจะพาทำ วงจร  mu follower วงจรที่เค้าว่า linear มาก และ เป็นวงจรที่ผมทำปรีตัวแรก (เครื่องแรกด้วยของการดีไอวาย) เมื่อหกปีก่อน

วงจร mu follower เป็นแบบไหน  แล้ว linear มาก มันเป็นอย่างไร ครับ (ขออนุญาติถามในกระทู้นี้นะครับ)
 [res]

ออฟไลน์ zeedmanza

• ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #1138 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 11:36:48 PM »
สวยครับ
 [roll-eyes]

หลอดตุนมาพอสมควรแล้วน่าจะมีครับ

8. 1967's 6n6p foton factory gold grid มี 8 คู่ คุ่ละ  350 บาท ให้สิทธิซื้อท่านละ 1 คู่ และ สงวนสิทธิ์เคยร่วมทำกิจกรรมกับทางเว็บ และ เคยโพสผลงานแล้วเท่านั้นครับ ใช้เสียบใน Etude , 6DJ8 , 12AX7 (ที่มีขด 6.3 สำหรับจุดไส้หลอด)

32. 5755 /420A  Raytheon nos nib (12AX7 family แต่ขาไม่ตรง)

ใช้ตัวไหนได้ครับ

« ตอบกลับ #1139 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2012, 01:44:07 AM »
 วงจรมิวฟอลโลเวอร์ เกิดขึ้นเมื่อปี 1993   จากการวิจัยหาผลวิเคราะห์สัญญาณซึ่ง Douglass self เป็นคนทำวิจัยเรื่องนี้  คนๆนี้ก็คือคนที่เขียนหนังสือในซีรี่ย์ของ self on audio ซี่งเป็นที่รู้จักกันทั่วโลก

เหตุมีอยู่ว่า เครื่องเสียงชั้นดีนั้นต้องอาศัยภาคปรีแอมป์ที่ดี  เพื่อลดปัญหาความผิดเพี้ยนของภาค เอาต์พุต  ที่นี้ความผิดเพี้ยนนั้นมาจากสาเหตุใดได้บ้างก็เริ่มมีการวิเคราะห์  โดยใช้หลักการทางวิทยาศาสตร์และเครื่องมือร่วมด้วย  สิ่งสำคัญที่ทำให้เครื่องขยายเสียงหลอด และ ทรานซิสเตอร์ทำงานผิดเพี้ยนไปก็คือเรื่องของกระแสที่ไม่คงที่  ปกติการจ่ายไฟให้วงจรปรีแอมป์ก็ทำวงจรกันธรรมดา  โดยหารู้ไม่ว่านั่นคือตัวเริ่มต้นเสียงที่ทึบ  แต่ครั้นจะไปทำเรกูเลเตอร์ก็มีผลต่อความไวในการจ่ายกระแส  เสียงที่ได้เหมือนจะอั้นตามความไวของเรกูเลเตอร์  จึงอาศัยการออกแบบวงจรให้เป็นโหลด แอ็กตีฟเพิ่มเข้ามา  แทนที่จะใช้ตัวต้านทานที่เพลต (Rp) เป็นโหลด  ก็ใช้หลอดเป็นโหลดแทน  ดังที่เห็นตามวงจรด้านล่าง  โดยมีหลอดซีกล่าง ทำหน้าที่รับสัญญาณเข้ามาขยาย  ขณะที่หลอดซีกบนทำหน้าที่เป็นแอ็กตีฟโหลด  เพื่อการจ่ายกระแสคงที่  เมื่อสัญญาณขาเข้ามีการสวิง  แต่แรงดันที่ R 5K จะคงที่  หลอดจึงดึงกระแสผ่านซี 0.22 ทำให้หลอดซีกบน  นำกระแสสัมพันธ์กับหลอดซีกล่าง  ทำให้การสวิงของแรงดันเป็นไปอย่างถูกต้องไม่มีการตัดทอนให้เกิดความผิดเพี้ยน  และ หลอดล่างเมื่อรับกระแสคงที่การทำงานก็แม่นยำ 

การจัดวงจรที่ใกล้เคียงกับมิวฟอลโลเวอร์ที่นิยมมาตั้งแต่ปี คศ.1950  คือวงจร SRPP ( shunt tagulate push-pull)  ก็มีลักษณะคล้ายกัน  แต่เอาขากริดของหลอดซีกบนมาต่อชนกับเพลตหลอดซีกล่าง  แม้การสวิงของสัญญาณจะกว้าง  แต่ความลิเนียร์เมื่อใช้เครื่องมือตรวจสอบจะสู้แบบมิวฟอลโลเวอร์ไม่ได้  คำว่าลิเนียร์ (linear) อย่าไปหมายถึง ความเป็นเส้นตรง  อย่างที่มีผู้ให้ความหมายผิดๆ  มันหมายถึง รูปร่างสัดส่วนของสัญญาณที่ถูกต้อง  หากเป็นผู้หญิงก็หมายถึง  ก้นเป็นก้น นมเป็นนม  ต้องขออภัยที่ต้องยกตัวอย่างเพื่อให้มองเห็นภาพ

ขอขอบคุณ ข้อมูลจาก popular team  เสริมแต่งบางส่วนเพื่อให้เข้าใจและเห็นภาพโดย CreateHouse