ผู้เขียน หัวข้อ: ตรวจ & ส่งการบ้าน ETUDE  (อ่าน 419754 ครั้ง)

ออฟไลน์ nakittip

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 14
Re: ตรวจ & ส่งการบ้าน ETUDE
« ตอบกลับ #1170 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 06:57:39 AM »
จากที่พี่เล็กคอนเฟิร์ม และนั่งไล่อ่านกระทู้ทั้งหมด วันนี้ผมจะลองไล่เช็คใหม่ครับ  [roll-eyes]

• **
« ตอบกลับ #1171 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 07:25:09 AM »
จากที่พี่เล็กคอนเฟิร์ม และนั่งไล่อ่านกระทู้ทั้งหมด วันนี้ผมจะลองไล่เช็คใหม่ครับ  [roll-eyes]

รบกวนหน่อยครับพี่ๆน้าๆ ท่านใดมี layout ที่เป็น pdf รูปขนาดจริงตามรูปข้างล่างครับ รบกวนขอหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #1172 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 08:24:19 AM »
รบกวนหน่อยครับพี่ๆน้าๆ ท่านใดมี layout ที่เป็น pdf รูปขนาดจริงตามรูปข้างล่างครับ รบกวนขอหน่อยนะครับ

จะเอาไปทำอะไรรึครับ ปัญหาของคุณไม่ได้เกี่ยวกับลาย pcb เลย แล้วในภาพนั่นเป็นการลองแก้ปัญหา hum ครับ ไม่เกี่ยวกับ mute ไม่ทำงาน .. ถ้าลายทองแดงผิดแล้วของน้า create ทำไมถึงใช้ได้ล่ะครับ ? .... กรณีของคุณมีอยู่ตัวนึงที่ต้องสงสัยคือรีเลย์ ช่วยดูว่าข้างตัวรีเลย์ระบุไว้ว่ากี่โวลท์ครับ เช่น 5VDC 12VDC 24VDC ที่ต้องใช้คือ 12VDC ครับ แล้วถ้ามันถูกต้องอยู่แล้ว ลองเช็คการทำงานของรีเลย์ว่าใช้ได้ปกติดีรึปล่าว ? ... ไม่ใช่ไปตัดต่อลายทองแดง... มันยุ่งจะไปกันใหญ่ ... แต่ก็ทำดูได้ครับถ้าอยากจะทำ เง้อออ ... 

• **
« ตอบกลับ #1173 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 08:34:39 AM »

จะเอาไปทำอะไรรึครับ ปัญหาของคุณไม่ได้เกี่ยวกับลาย pcb เลย แล้วในภาพนั่นเป็นการลองแก้ปัญหา hum ครับ ไม่เกี่ยวกับ mute ไม่ทำงาน .. ถ้าลายทองแดงผิดแล้วของน้า create ทำไมถึงใช้ได้ล่ะครับ ? .... กรณีของคุณมีอยู่ตัวนึงที่ต้องสงสัยคือรีเลย์ ช่วยดูว่าข้างตัวรีเลย์ระบุไว้ว่ากี่โวลท์ครับ เช่น 5VDC 12VDC 24VDC ที่ต้องใช้คือ 12VDC ครับ แล้วถ้ามันถูกต้องอยู่แล้ว ลองเช็คการทำงานของรีเลย์ว่าใช้ได้ปกติดีรึปล่าว ? ... ไม่ใช่ไปตัดต่อลายทองแดง... มันยุ่งจะไปกันใหญ่ ... แต่ก็ทำดูได้ครับถ้าอยากจะทำ เง้อออ ... 

ขอบคุณน้าเฉยครับ แต่ว่าผมต้องการเพื่อเอาเก็บไว้ดูครับ ไม่ได้เอามาตัดลายวงจรครับส่วน relay นั้นใส่ 12VDC ครับกำลังพยายามไล่เช็คเพราะว่าเมื่อใส่ relay แล้ว output มันจะ short ลงกราวน์ดอ่ะครับ  [res]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #1174 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 08:44:22 AM »
ขอบคุณน้าเฉยครับ แต่ว่าผมต้องการเพื่อเอาเก็บไว้ดูครับ ไม่ได้เอามาตัดลายวงจรครับส่วน relay นั้นใส่ 12VDC ครับกำลังพยายามไล่เช็คเพราะว่าเมื่อใส่ relay แล้ว output มันจะ short ลงกราวน์ดอ่ะครับ  [res]

ถ้าแบบนั้น... คงต้องตัดลายทองแดงสองเส้นที่วิ่งลอดเข้าไปต่อขาด้านในของรีเลย์ แล้วเอามาต่อสองขาด้านนอกแทนครับ(ที่ว่างๆอยู่) ตำแหน่งที่อยู่แถวเดียวกัน เพราะอะไร? เพราะว่ารีเลย์จะมีสองแบบคือ NO (NORMAL OPEN) & NC (NORMAL CLOSE)

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #1175 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 09:54:07 AM »
ETUDE 2012....Final

ได้ส่งงานกันแย้วรวดเร็วดีจัง [pig90118]เสียงที่ได้เป็นอย่างไรบ้างครับ [yes-raccoon]

ของผมเบิร์นได้ประมาณ 10 ชั่วโมง ต่อฟังกับ CAMP AMP จนถึงตอนนี้ เรื่องรายละเอียดนั้นต้องยอมรับครับว่าดีมาก
แต่ว่า เบสออกจะล้น ๆ ไปหน่อย ต้องเบิร์นซักระยะหนึ่ง C Output ที่ผมใช้ (ตัวสีน้ำเงิน) เปิดมาชั่วโมงแรกเสียงเบสเบลอ ๆ อยากจะถอดทิ้งทันที
แต่ผ่านไปชั่วโมงเดียว เสียงเปลี่ยนไปทันทีครับ เบสค่อย ๆ กระชับขึ้นเรื่อย ๆ แปลกดีเหมือนกัน (รอซัก 50 ชั่วโมง น่าจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงมากกว่านี้)

ETUDE เวอร์ชั่นนี้ น้า Electron ทำ PCB ออกมาดีมากครับ แผ่น PCB หนา บัดกรีง่าย  ตัดปัญหาเรื่องฮัมได้ 100%
แม้ว่าอุปกรณ์ 90 เปอร์เซนต์ของผมจะถอดมาจากเครื่องเก่า ตอนแรกกลัวอยู่เหมือนกันว่าจะฮัม 
แต่ต่อเสร็จแล้ว ไม่มีฮัม  เงียบสนิทแม้จะเอาหูแนบลำโพง เอามือจับตัวถัง Volume ก็ไม่มีอาการฮัมใด ๆ

เดี๋ยวเบิร์นซัก 50 ชั่วโมงค่อยมาโม้ต่อครับ

สำหรับโปรเจ็คนี้ ต้องขอบคุณน้า Electron อีกครั้ง.... [res]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #1176 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 10:15:36 AM »
ETUDE 2012....Final

ได้ส่งงานกันแย้วรวดเร็วดีจัง [pig90118]เสียงที่ได้เป็นอย่างไรบ้างครับ [yes-raccoon]

ของผมเบิร์นได้ประมาณ 10 ชั่วโมง ต่อฟังกับ CAMP AMP จนถึงตอนนี้ เรื่องรายละเอียดนั้นต้องยอมรับครับว่าดีมาก
แต่ว่า เบสออกจะล้น ๆ ไปหน่อย ต้องเบิร์นซักระยะหนึ่ง C Output ที่ผมใช้ (ตัวสีน้ำเงิน) เปิดมาชั่วโมงแรกเสียงเบสเบลอ ๆ อยากจะถอดทิ้งทันที
แต่ผ่านไปชั่วโมงเดียว เสียงเปลี่ยนไปทันทีครับ เบสค่อย ๆ กระชับขึ้นเรื่อย ๆ แปลกดีเหมือนกัน (รอซัก 50 ชั่วโมง น่าจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงมากกว่านี้)

ETUDE เวอร์ชั่นนี้ น้า Electron ทำ PCB ออกมาดีมากครับ แผ่น PCB หนา บัดกรีง่าย  ตัดปัญหาเรื่องฮัมได้ 100%
แม้ว่าอุปกรณ์ 90 เปอร์เซนต์ของผมจะถอดมาจากเครื่องเก่า ตอนแรกกลัวอยู่เหมือนกันว่าจะฮัม 
แต่ต่อเสร็จแล้ว ไม่มีฮัม  เงียบสนิทแม้จะเอาหูแนบลำโพง เอามือจับตัวถัง Volume ก็ไม่มีอาการฮัมใด ๆ

เดี๋ยวเบิร์นซัก 50 ชั่วโมงค่อยมาโม้ต่อครับ

สำหรับโปรเจ็คนี้ ต้องขอบคุณน้า Electron อีกครั้ง.... [res]

ครับคงต้องใช้เวลาอีกสักหน่อย ผมเคยฟังของคุณเล็กเขาแล้วเสียงดีทีเดียวครับ ฟังครั้งแรกเมื่อเทียบกับปรีตัวอื่นๆเหมือนเสียงจะดูจืดๆแต่ไม่ชืด [in-love-raccoon]
แต่ฟังไปสักพักกลับเป็นเสียงที่ดีฟังสบายไม่รกหู ไม่มีสีสัน เสียงเป็นธรรมชาติ สะอาด ราบรื่น นุ่มนวล กลมกล่อม ผ่อนคลาย เหมาะมากฟังได้นานไม่ล้าหูครับ [yes-raccoon]

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #1177 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 09:13:15 PM »
ไปเจอปกเพลงนี้มา มีชื่อ Etude ด้วย เป็นเพลงบรรเลงด้วยไวโอลิน
ไม่รู้เป็นที่มาของปรีตัวนี้หรือเปล่า

ออฟไลน์ piyaphong

• รักในเสียงเพลง
  • Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
  • รักในการทดลอง
« ตอบกลับ #1178 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2012, 07:52:29 PM »
มาส่งการบ้านอีกคนครับ รอหลอด กะไดโอดร้องเพลงได้แล้วคับ [res]\
กล้องไม่สวยเอาสะเลย

ออฟไลน์ rungsiman

• **
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #1179 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 02:05:09 AM »
ส่งการบ้านครับ ฝากช่วยตรวจด้วยครับ [res] [res] [res]

• **
« ตอบกลับ #1180 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 02:21:50 AM »
รบกวนขอถามครับ ผมยังขาด c 47/16 v. อยู่ 4 ตัว(น้า  CreAte HoUse แนะนำให้ใช้ 100uf  [res] ) แถวบ้านผมหาได้แต่ตัวนี้ครับไม่ทราบว่าใช้แทนกันได้ไหมครับหรือควรใช้แบบอื่นครับ [res] [res] [res]

• **
« ตอบกลับ #1181 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 05:12:13 AM »
ส่งการบ้านครับ ฝากช่วยตรวจด้วยครับ     [res] [res] [res]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #1182 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 07:03:23 AM »
 สงสัยไม่มีจริงๆแฮะ ขาดยาสามัญประจำบ้านไปได้ไงเนี่ย  ไม่ต้องซื้อครับ ไม่มีซีคาโทดก็ฟังได้นะ ต่อให้ติดดังฟังไปก่อน เดี๋ยวพรุ่งนี้ก็มีเรื่องให้เสียตังค์แล้วจะส่งไปให้ครับ เพิ่งเจอเหมือนกันเดี๋ยวส่ง nippon AVF Audio grade ไปให้ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ ping99

• **
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #1183 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012, 02:21:02 PM »
ขอถามหน่อยครับ
ถ้าเราไม่ใช่ โวลุ่มบาลานซ์ ตัดออกไป จะต้องต่อตรงบัดกรีอย่างไรครับ จุดไหนที่เชื่อมกันครับ

ออฟไลน์ zeedmanza

• ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #1184 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012, 08:20:06 PM »
ส่งการบ้านหน่อยครับ

และขอขอบคุณพี่เล็กนะครับที่ให้คำปรึกษาที่ผมโทรไปถามครับ

[res] [res] [res]

« ตอบกลับ #1185 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012, 08:27:12 PM »
ดังเรียบร้อยแล้วหรือยังครับ  หม้อชุดนี้ผมเผื่อกระแสค่อนข้างเยอะนะครับ เล่นหลอดรัสเซียได้สบาย ขดจุดไส้ 2.5A ไฟสูง 180v/100mA.
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #1186 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012, 08:32:02 PM »
หมู่บ้านเราชอบตุ๊ดเปิดเผยจัง หลายคนด้วย laughhahaha  [gr_in] [laugh-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #1187 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012, 08:38:04 PM »
ดังเรียบร้อยแล้วหรือยังครับ  หม้อชุดนี้ผมเผื่อกระแสค่อนข้างเยอะนะครับ เล่นหลอดรัสเซียได้สบาย ขดจุดไส้ 2.5A ไฟสูง 180v/100mA.
ดังแล้วครับพี่เล็ก เป็นปรีหลอดตัวแรกของผมเลยครับ

ออฟไลน์ wongs2522

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #1188 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012, 08:51:13 PM »
เหมือนผมเลยหลอดตัวแรก  [roll]

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #1189 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012, 10:06:06 PM »

และขอขอบคุณพี่เล็กนะครับที่ให้คำปรึกษาที่ผมโทรไปถามครับ

สายไฟน่ากลัวมาก [heyheybaby_watch]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #1190 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012, 10:12:47 PM »
 [roll-eyes]ว้าวตอนทดสอบจัดวางสายแบบนี้มีเฮ..เอ้ยไม่ใช่มีฮัมบ้างใหมครับ [c--c]

« ตอบกลับ #1191 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012, 10:13:24 PM »
ดังแล้วครับพี่เล็ก เป็นปรีหลอดตัวแรกของผมเลยครับ

ชอบเสียงหลอด foton มั้ยครับ ไม่ชอบขอซื้อคืน อิอิตอนนี้หมดสต็อก  laughhahaha

ออฟไลน์ tan230311

• ถูกใจกด Like+ 67
« ตอบกลับ #1192 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012, 10:25:58 PM »
อยากส่งกับเค้าเหมือนกัน แต่เดี๋ยวค่อยส่ง(รอกล่องจากน้าเล็กก่อน)  [roll] [roll]

« ตอบกลับ #1193 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2012, 06:52:43 AM »
[roll-eyes]ว้าวตอนทดสอบจัดวางสายแบบนี้มีเฮ..เอ้ยไม่ใช่มีฮัมบ้างใหมครับ [c--c]
ตอนแรกฮัมครับ  แต่ที่ฮัมเพราะสายไม่แน่น

พอเปลี่ยนสายก็ไม่ฮัมแล้วครับ

« ตอบกลับ #1194 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2012, 06:54:55 AM »

ชอบเสียงหลอด foton มั้ยครับ ไม่ชอบขอซื้อคืน อิอิตอนนี้หมดสต็อก  laughhahaha
ชอบครับ

เสียงมีรายละเอียดของดนตรีมากเลยครับ

เคื่องสายกับเครื่องเคาะออกมาให้เยอะมากเลยครับ

หวาน จับใจ ดีครับ

[heart_shell] [heart_shell] [heart_shell]

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
  • ถูกใจกด Like+ 40
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
« ตอบกลับ #1195 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 01:22:20 AM »

ทำเสร็จแล้วครับ ยังไม่ต่อสัญญาณ อิน เอาท์ ยังไม่ต่อ sw mute  (หม้อแปลง 180 - 0  กับ 11 - 0 ) ลองเสียบปลั๊ก led สว่างเป็นสีเขียว รออยู่ 3 นาที รีเลย์ยังไม่ทำงาน led ยังเป็นสีเขียวเหมือนเดิม หลอดสว่างปกติ อาการแบบนี้เป็นเพราะอะไรครับ
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

« ตอบกลับ #1196 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 01:34:14 AM »
 จะทำงานได้ยังไงหล่ะครับก็ไฟไม่ครบวงจร หากจะทำการเทสก่อน ให้ใส่ jumper ที่ช่อง sw. mute ครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #1197 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 11:09:39 AM »

ดูผลงานคนเมืองละไว้แล้ว งงแทนเลย
เพราะมันยุ่งอิรุงตุงนังดีจัง

[laugh-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #1198 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 10:13:10 PM »

ดูผลงานคนเมืองละไว้แล้ว งงแทนเลย
เพราะมันยุ่งอิรุงตุงนังดีจัง

[laugh-raccoon]

555...อายจังครับ

แต่ตอนนี้ก็มีเสียงแล้วครับ

ถูกใจมาก ๆ ซะด้วยซิครับน้าอัล

เหลือ C Bicap ใช้ค่าเท่าไหร่ดีครับ

ช่วยแนะนำน้อง ๆ หน่อยซิครับน้าอัล

[heart_shell] [heart_shell] [heart_shell]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #1199 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 10:15:37 PM »
ลองหา C Oil ค่าเล็ก ๆ ประมาณ 0.01uf มาทำการ Bi-Cap ซิครับ
จะได้สำเนียงจาก Oil ที่ละเมียด เนียนหูขึ้นมา
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!