ผู้เขียน หัวข้อ: ตรวจ & ส่งการบ้าน ETUDE  (อ่าน 419773 ครั้ง)

ออฟไลน์ toneEE

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
Re: ตรวจ & ส่งการบ้าน ETUDE
« ตอบกลับ #1410 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2013, 02:11:46 PM »
แบบ ว่าจริงใจไม่ ลอกอ  อะนะ   [roll] [roll]

เอา VR ทั้ง 4 ตัวลง Gnd เลยครับว่าหายไหม
หากอยู่ใกล้เบรคเกอร์ เดินสายไฟมาต่างหากเลยครับ  [roll]
หารังไข่กระดาษ มาวางหลังลำโพงข้างละถาด จะได้เสียงที่เปลี่ยนไป

ลง gnd เรียบร้อยแล้ว ครับยังไม่หาย แนวทางต่อไปคิดว่าจะปรับไส้หลอดเป็น 7 V เพราะตอนนี้ 6.3v ครับไม่รุ้จะเกี่ยวกันป่าว

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #1411 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2013, 02:16:55 PM »
เกี่ยวครับไฟจุดไส้หลอดต่ำจะทำให้หลอดไปไม่ลา มาไม่ไหว้ครับ   อีกอย่าง pcb ตัวนี้ต้องมีการตัด line แก้ไข ไม่ทราบว่าได้ทำแล้วหรือยังครับ

แบบ ว่าจริงใจไม่ ลอกอ  อะนะ   [roll] [roll]

เอา VR ทั้ง 4 ตัวลง Gnd เลยครับว่าหายไหม
หากอยู่ใกล้เบรคเกอร์ เดินสายไฟมาต่างหากเลยครับ  [roll]
หารังไข่กระดาษ มาวางหลังลำโพงข้างละถาด จะได้เสียงที่เปลี่ยนไป
รังไข่เดี๋ยวนี้มีแต่แบบพลาสติกน่ะซิ น้ารุ่ง
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1412 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2013, 03:30:39 PM »

ลง gnd เรียบร้อยแล้ว ครับยังไม่หาย แนวทางต่อไปคิดว่าจะปรับไส้หลอดเป็น 7 V เพราะตอนนี้ 6.3v ครับไม่รุ้จะเกี่ยวกันป่าว

บอร์ดสีม่วง รุ่นแรกแม่นบ่ ไปหน้า 24 เลยครับ มีตัดไลน์โชว์อยู่  [roll]

• **
« ตอบกลับ #1413 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2013, 07:17:48 PM »

บอร์ดสีม่วง รุ่นแรกแม่นบ่ ไปหน้า 24 เลยครับ มีตัดไลน์โชว์อยู่  [roll]

ขอบคุณมากมายคร้าบบบ [yes-raccoon]

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #1414 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2013, 08:36:03 PM »
ได้ผลเป็นอย่างไรมาบอกเพื่อนๆ ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ kirati

• **
  • ถูกใจกด Like+ 15
« ตอบกลับ #1415 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2013, 09:20:40 PM »
บอร์ดรุ่นใหม่มีอะไรต้องแก้ไขเพิ่มเต็มตรงหน้าไหนไม๊ครับ  [unde_cided]ใครทราบรบกวนชี้แนะด้วย ผมอ่านมายังไม่ถึงครับ อยู่แถวหน้า30 อยู่ครับ อาจตกหล่นสายตาตัวเองครับ [c--c] พอดีเพิ่งได้บอร์ดมาครับ [pig90102] [pig6456]

ออฟไลน์ zeedmanza

• ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #1416 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2013, 09:28:31 PM »
รุ่นล่าสุดไม่ต้องปรับอะไรเลยครับ  ปรับไฟจุดใส้หลอดให้พอดีกับหลอดที่เราใช้

ลงอุปกรณ์ให้ถูกใช้ได้เลยครับ

รีบ ๆ ลงอุปกรณ์เลยครับ จะได้เข้าชมรมคนนิยม ETUDE กันครับ

[pig6456] [pig6456] [pig6456]

• **
« ตอบกลับ #1417 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2013, 11:06:05 PM »
ขอบคุณที่ชี้แนะ [res]
 ช่วงนี้พอดีเขาส่งงานกันยังไม่ผ่านเลยต้องเร่งแก้ไขงานกันติดงานหน่อยนึงครับ [checks-raccoon] เมื่อได้ลงมือจะเอามาให้ชมกันบ้างครับ

« ตอบกลับ #1418 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2013, 11:37:26 PM »
รุ่นล่าสุดไม่ต้องปรับอะไรเลยครับ  ปรับไฟจุดใส้หลอดให้พอดีกับหลอดที่เราใช้

ลงอุปกรณ์ให้ถูกใช้ได้เลยครับ

รีบ ๆ ลงอุปกรณ์เลยครับ จะได้เข้าชมรมคนนิยม ETUDE กันครับ

[pig6456] [pig6456] [pig6456]
น้าครับ  น้าทำทุกเวอร์ชั่นเลยหรือครับ  [unde_cided]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• **
« ตอบกลับ #1419 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2013, 03:29:23 PM »

ฮัมแล้วปรับแล้ว แสดงว่าเราไม่ตกเทรน อิอิ [roll]
ฮัมหายไปเยอะเลยครับ ตอนนี้เหลือแต่เสียง โซดา ตอนเร่งvolume ประมาณ ครึ่งหนึ่งครับ   [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon]
อีกอย่างตอนนี้ balance  ผม หมุนแล้วมันดัง ช็อตๆ  ถ้าไม่เปลี่ยน มีวิธีแก้ยังไงไหมครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กุมภาพันธ์ 2013, 03:34:42 PM โดย toneEE »

« ตอบกลับ #1420 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2013, 03:34:34 PM »
 เสียงโซดา  แก้ได้ด้วย กาวเครือครับ อย่างเดียวเลย ลองถ่ายรูปตอนประกอบแล้วให้ดูหน่อยครับ แล้วไฟที่บ้านมีกราวด์หรือเปล่าครับ

• **
« ตอบกลับ #1421 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2013, 03:48:20 PM »
เสียงโซดา  แก้ได้ด้วย กาวเครือครับ อย่างเดียวเลย ลองถ่ายรูปตอนประกอบแล้วให้ดูหน่อยครับ แล้วไฟที่บ้านมีกราวด์หรือเปล่าครับ

**กาวเครือ คืออะไรครับ
หมายถึง กราวด์เครื่องหรือป่าวครับ......ไฟบ้านผมไม่มีกราวด์ครับ  [in-love-raccoon]
ตอนนี้ กำลังรออุปกรณ์ แจ็ค RCA เพราะอุปกรณ์พวก แจ็ค RCA ที่ลองอยู่ไม่ค่อยดีเท่าไร ครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #1422 เมื่อ: 02 มีนาคม 2013, 07:50:41 PM »
ลงกล่องแล้วครับ
- ตอนสั่งพับกล่องใส่ขนาดสลับกัน เลยต้องหาแผ่นอลูมาปิด หน้า - หลัง ( เอาฝาของ camp turbo มาตัด ส่วน camp turbo กำลงออกแบบอยู่ )
- ตอนนี้ใช้หลอด 6N1P-VI
- กำลังเผาอยู่ เรื่องเสียงขอฟังอีกซักพักก่อน
- สายไฟ led ด้านหน้าขัดลูกตามาก อาจถอดออก หรือ จัดสายใหม่
- ยังไม่ได้ลงกราวด์แท่น แต่เงียบดีครับ
- ขอบคุณน้าๆ ผู้จัดทำทุกท่าน ที่ทำให้มือใหม่อย่างข้าน้อยมี pretone หลอดเครื่องแรกในชีวิต [res]

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #1423 เมื่อ: 02 มีนาคม 2013, 08:00:08 PM »
หม้อแปลงใหญ่จัง กระแสน่าจะเหลือเยอะ

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #1424 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 03:08:16 AM »
 [gr_in]ของผมยังเป็นกระสืออยู่เลยครับ ก่อนลงกล่องก็ซนไปเรื่อยๆสับโน่นเปลี่ยนนี่ไปเรื่อยเดี๋ยวเขาจะว่าเอาได้ว่าซื้ออุปกรณ์ไปทำอะไรกัน laughhahaha
ตอนนี้เริ่มที่จะลงตัวแล้วครับเสียงที่ได้สะอาดใสเคลีย์ขึ้นมาก ตำแหน่งแห่งที่ชัดเจนไม่คลุมเครือเหมือนก่อน เสียงกลมกล่อมกำลังสวยเลยครับ [pig6456] [pig6456]

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #1425 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 08:18:45 AM »
ลงกล่องแล้วครับ
- ตอนสั่งพับกล่องใส่ขนาดสลับกัน เลยต้องหาแผ่นอลูมาปิด หน้า - หลัง ( เอาฝาของ camp turbo มาตัด ส่วน camp turbo กำลงออกแบบอยู่ )
- ตอนนี้ใช้หลอด 6N1P-VI
- กำลังเผาอยู่ เรื่องเสียงขอฟังอีกซักพักก่อน
- สายไฟ led ด้านหน้าขัดลูกตามาก อาจถอดออก หรือ จัดสายใหม่
- ยังไม่ได้ลงกราวด์แท่น แต่เงียบดีครับ
- ขอบคุณน้าๆ ผู้จัดทำทุกท่าน ที่ทำให้มือใหม่อย่างข้าน้อยมี pretone หลอดเครื่องแรกในชีวิต [res]

สวยงสมมากครับ
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #1426 เมื่อ: 17 มีนาคม 2013, 03:10:22 PM »
 [gr_in]ช่วงที่รอปรีMu ก็เอาเจ้าตัวนี้ที่ซื้อต่อมาจาก น้า nakittip มาปัดฝุ่นซะหน่อย
ปัญหาที่ว่าเปิดครั้งแรกเสียงขาดๆหายๆไปข้างหนึ่งตอนนี้ดังปกติเรียบร้อยแล้วครับ [roll]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #1427 เมื่อ: 17 มีนาคม 2013, 03:55:46 PM »
[gr_in]ช่วงที่รอปรีMu ก็เอาเจ้าตัวนี้ที่ซื้อต่อมาจาก น้า nakittip มาปัดฝุ่นซะหน่อย
ปัญหาที่ว่าเปิดครั้งแรกเสียงขาดๆหายๆไปข้างหนึ่งตอนนี้ดังปกติเรียบร้อยแล้วครับ [roll]

[))] เก่งระดับเทพเลยนะนี่... แค่ปัดฝุ่นอาการที่เสียก็หายไปเลย โห.... ถ้าของผมมีปัญหาส่งมารบกวนปัดฝุ่นให้ด้วยนะขอรับ [roll]

« ตอบกลับ #1428 เมื่อ: 17 มีนาคม 2013, 04:14:47 PM »

[))] เก่งระดับเทพเลยนะนี่... แค่ปัดฝุ่นอาการที่เสียก็หายไปเลย โห.... ถ้าของผมมีปัญหาส่งมารบกวนปัดฝุ่นให้ด้วยนะขอรับ [roll]
ระดับปรมาจาร์ยมีประสบการณ์โชกโชนระดับน้าเฉย คงไม่ต้องถึงมือผมหรอกครับผมแค่มือสมัครเล่นแค่นั้นเอง [res]
ผมปัดตัวที่คิดว่ามีปัญหา เช่นเปลี่ยนช๊อกเกตใหม่ และเพื่อความแน่นอนแก้ครั้งเดียวจบ
เลยดูดตะกั่วออกแล้วบัดกรีใหม่ทั้งหมดเลยครับผม [c--c]

ออฟไลน์ nakittip

• **
  • ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #1429 เมื่อ: 17 มีนาคม 2013, 04:15:09 PM »

ยินดีด้วยครับน้าเล็ก  [clap hand2]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #1430 เมื่อ: 17 มีนาคม 2013, 04:40:13 PM »
ระดับปรมาจาร์ยมีประสบการณ์โชกโชนระดับน้าเฉย คงไม่ต้องถึงมือผมหรอกครับผมแค่มือสมัครเล่นแค่นั้นเอง
ผมปัดตัวที่คิดว่ามีปัญหา เช่นเปลี่ยนช๊อกเกตใหม่ และเพื่อความแน่นอนแก้ครั้งเดียวจบ
เลยดูดตะกั่วออกแล้วบัดกรีใหม่ทั้งหมดเลยครับผม
        ใครเป็นปรมาจารย์ครับ  พิมพ์ผิดพิมพ์ใหม่เลยด้วย ผมแค่เด็กห้องทดลองเองครับน้า ... คิดว่าแค่ปัดฝุ่นอย่างเดียวซะอีก ที่ไหนได้ ยกเครื่องใหม่กันเลย ขยันจริงๆครับ fart-raccoon

« ตอบกลับ #1431 เมื่อ: 17 มีนาคม 2013, 04:59:39 PM »

ยินดีด้วยครับน้าเล็ก  [clap hand2]
ปรีETUDEถึงจะเป็นปรีโทนแต่เสียงที่ได้นับว่าคุ้มค่ามากๆเลยครับเหมาะกับแอปม์ss อย่างมากเลยครับ
การฟังไม่ต้องปรับแต่งทุ้มแหลมเลยออกมาพอดีหวานใสกำลังงาม
ผมก็ต้องขอขอบคุณน้าnakittipด้วยครับที่ขายมาให้นับว่าราคาถูกและคุ้มมากๆกับเสียงที่ได้ครับ [res]

« ตอบกลับ #1432 เมื่อ: 17 มีนาคม 2013, 05:07:53 PM »
ระดับปรมาจาร์ยมีประสบการณ์โชกโชนระดับน้าเฉย คงไม่ต้องถึงมือผมหรอกครับผมแค่มือสมัครเล่นแค่นั้นเอง
เลยดูดตะกั่วออกแล้วบัดกรีใหม่ทั้งหมดเลยครับผม
        ใครเป็นปรมาจารย์ครับ  พิมพ์ผิดพิมพ์ใหม่เลยด้วย ผมแค่เด็กห้องทดลองเองครับน้า ... คิดว่าแค่ปัดฝุ่นอย่างเดียวซะอีก ที่ไหนได้ ยกเครื่องใหม่กันเลย ขยันจริงๆครับ fart-raccoon
เอาน่าผมถือว่าน้าเป็นปรมาจารย์สำหรับผมก็แล้วกันผมติดตามมานานมีประสบการในDIYมากกว่าผมแน่นอน [yes-raccoon]

• **
« ตอบกลับ #1433 เมื่อ: 22 มีนาคม 2013, 11:01:57 PM »
รับปากไว้นาน  [gr_in] ไม่ค่อยว่างแต่ก็ทำส่งงานครับ
ตกลงดังเรียบร้อย เสียงถูกใจแต้ๆ ลองด้วยหลอดรัสเซีย ตามด้วย 6BQ7 ฟังมาหลายวัน
ไม่ต้องปรับทุ้มแหลม ตั้งไว้ตรงกลาง ฟังได้สบายดี ลายละเอียดดี เบสก็กำลังถูกใจ [yes-raccoon] [yes-raccoon]

• **
« ตอบกลับ #1434 เมื่อ: 22 มีนาคม 2013, 11:15:34 PM »
สงสัย น้าcreat อยากจะลองทดสอบไอ้เจ้าแมวน้อยดู [heyheybaby_punching]  [checks-raccoon] ส่งดีเลย์ตัวนี้มา
 ผมประกอบเสร็จไม่ติด มีเสียงเบาๆเอาหูแนบถึงได้ยิน พยายามเปลี่ยนนั่นนี่ ถอดเข้าออกหลายตัว ไม่สำเร็จ  [heyheypig447] แถมทำ C เสียงแหลมขาหักอีก [entreat-raccoon]จบกัน [pig90124]
วันต่อๆมาเลยค้นหาลีเลย์ตัวเก่าที่มีมาลองเปลี่ยน แต่เป็น 6 ขา เลยต่อลอยลองดู  [pig90132] หาCค่าที่มีมาเปลี่ยน
แล้วเสียงหวานๆก็ปรากฎ [Bangdrink]

ออฟไลน์ suphot

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
« ตอบกลับ #1435 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2013, 07:18:35 PM »
 [roll-eyes] [clap hand2]เข้ามาอ่าน ยังไม่หมด อิอิแอบมีกะเค้าเหมือนกันล์ศึกษาไปก่อนครับ

ออฟไลน์ suphot

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
« ตอบกลับ #1436 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013, 08:41:07 PM »
ยังฮัมไม่หาย ทำตามหน้า24แต่ก็เบาลง ค่อยๆอ่านไปเดี๋ยวก็เจอ
ผมมีหลอด12ax7ใส่ได้มั้ยครับ ต้องปรับตั้งไฟใหม่แม่นบ่อครับ

ออฟไลน์ rungsiman

• **
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #1437 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2013, 11:34:16 PM »
ได้ลงกล่องเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับกับ ETUDE 2012 ใช้ฟังประจำกับ amp camp turbo ครับ ลงกล่องแล้วดูปลอดภัยส่วนน้ำเสียงชัดเจนขับลำโพงออกมาได้หมดแม้กำลังวัตต์จะน้อย ไม่ว่าใครๆมาฟังก็พูดเหมือนกันว่าชอบครับ สุดท้ายกราบขอบพระคุณน้าCreAte HoUseน้าelectronและทีมงานทุกท่านครับ [res] [res] [res]

« ตอบกลับ #1438 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2013, 11:03:37 AM »
    ทำมาจะปรีนึงแล้วไม่เสร็จสักที เพิ่งได้ Rk คู่สุดท้ายมาลงในบอร์ด สั่ง R ตั้งหลายเที่ยวแต่ลืมซะทุกเที่ยวไป เที่ยวนี้ไม่พลาดได้มาแล้ว เดี๋ยวจะไม่ทันงานโชว์ เฉยๆ เฟสติวัล ปลายปีนี้  เลยต้องเร่งประกอบที่ค้างอยู่ให้หมด ไม่น้อยเลยเกือบสิบเครื่อง   [dizzy-smiley]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1439 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2013, 11:57:26 AM »
เดี๋ยวรื้อทำใหม่เป็นเพื่อนครับได้สาย ได้ C มาเปลี่ยนแล้ว [yellow-lol]