ผู้เขียน หัวข้อ: ปรีแอมป์ 6SN7 ครับ  (อ่าน 106868 ครั้ง)

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
Re: ปรีแอมป์ 6SN7 กระเป๋าแบนแฟนทิ้ง
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012, 01:11:07 PM »
งบสร้างสาหัสสากรรจ์แบบนี้ ถ้าผลออกมาเสียงไม่ดีจะช้ำใจกันไปเปล่า ๆ
แล้วผมจะกลายเป็นจำเลยต่อสังคมทันที

อย่าเพิ่งมากระเป๋าแบนพร้อมผมเลย รอให้ผมตะลุยด้วยความคึกคะนองไปก่อนน่าจะเป็นการดีกว่า
ที่ผมอยากจะทำตัวนี้อีกครั้ง เป็น Ver.03 ไม่มีเหตุผลใด ๆ ทั้งสิ้น นอกจากความอยากทำของผมเองเท่านั้น

และประกาศไว้ชัดเจนแล้วว่า จะขอทำหลอดเบอร์นี้เป็นครั้งสุดท้าย
แล้วจะไม่หวนกลับไม่ว่ากรณีใด ๆ ก็ตาม

ส่วนเรื่องความคุ้มค่าเรื่องเสียงกับงบสร้างไม่ขอวิจารณ์
ก็บอกกันแล้วไง "กระเป๋าแบนแฟนทิ้ง" ครับ
 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon

ความจริงน่าสนใจนะครับ ............

ผมคิดว่าจะใช้หลอด 9002 แทน 6SN7 เท่านั้นเองละครับ ...............

เพราะว่ามีของอยู่แล้วนะครับ ..................

พี่อัลว่าได้หรือไม่ครับ ............... [confused-raccoon] [confused-raccoon]

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
Re: ปรีแอมป์ 6SN7 กระเป๋าแบนแฟนทิ้ง
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012, 01:16:24 PM »
ลองอ่านข้อความ กระเป๋าแบนแฟนทิ้ง แล้วหันไปมองภาพป๋า อัลดู อดหัวเราะไม่ได้  [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012, 01:30:00 PM »
ถ้ามีหลอดอยู่แล้ว มันก็ทุ่นไปได้เยอะแล้วนะครับ  [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012, 01:36:25 PM »
งบสร้างสาหัสสากรรจ์แบบนี้ ถ้าผลออกมาเสียงไม่ดีจะช้ำใจกันไปเปล่า ๆ
แล้วผมจะกลายเป็นจำเลยต่อสังคมทันที

อย่าเพิ่งมากระเป๋าแบนพร้อมผมเลย รอให้ผมตะลุยด้วยความคึกคะนองไปก่อนน่าจะเป็นการดีกว่า
ที่ผมอยากจะทำตัวนี้อีกครั้ง เป็น Ver.03 ไม่มีเหตุผลใด ๆ ทั้งสิ้น นอกจากความอยากทำของผมเองเท่านั้น

และประกาศไว้ชัดเจนแล้วว่า จะขอทำหลอดเบอร์นี้เป็นครั้งสุดท้าย
แล้วจะไม่หวนกลับไม่ว่ากรณีใด ๆ ก็ตาม

ส่วนเรื่องความคุ้มค่าเรื่องเสียงกับงบสร้างไม่ขอวิจารณ์
ก็บอกกันแล้วไง "กระเป๋าแบนแฟนทิ้ง" ครับ

ความจริงน่าสนใจนะครับ ............

ผมคิดว่าจะใช้หลอด 9002 แทน 6SN7 เท่านั้นเองละครับ ...............

เพราะว่ามีของอยู่แล้วนะครับ ..................

พี่อัลว่าได้หรือไม่ครับ ............... [confused-raccoon] [confused-raccoon]

ว่าได้ครับพี่ ทำเป็นไม่รู้จักผมไปได้

เพียงแต่ผมจะลุยงานนี้ แล้วมีหลังไมค์เข้ามาเยอะ ทั้งสนับสนุน และให้ข้อคิดว่าทำนองไม่เกิดประโยชน์

ผมจึงออกมาแสดงจุดยืนของผม ณ ตรงนี้

บางทีอาจทำให้หลายท่านงง จึงขอชี้แจงไว้ ณ โอกาสนี้ด้วยครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012, 01:38:11 PM »
ผมเข้าใจว่าตัวนี้มันน่าจะเลิกผลิตไปแล้ว ถ้าเราจะทำก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรไม่ใช่เหรอครับ  [confused-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012, 06:18:19 PM »

ว่าได้ครับพี่ ทำเป็นไม่รู้จักผมไปได้

เพียงแต่ผมจะลุยงานนี้ แล้วมีหลังไมค์เข้ามาเยอะ ทั้งสนับสนุน และให้ข้อคิดว่าทำนองไม่เกิดประโยชน์

ผมจึงออกมาแสดงจุดยืนของผม ณ ตรงนี้

บางทีอาจทำให้หลายท่านงง จึงขอชี้แจงไว้ ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

ผมไม่ได้หมายว่า  ว่า   ผมว่าพี่อัลนะครับ ...............

ผมหมายถึงว่า ถ้าใช้หลอด 9002 แทน 6SN7 ในวงจรนี้มันจะใช้งานได้หรือไม่ครับ ................... เพราะ มันหลอดตระกูลใกล้ๆๆ กันนะครับ ............

ผมไม่ว่าพี่อัลหรอกครับ  อยากให้ทำ  เพื่อให้คนที่สนใจลองทำตามครับ...เท่านั้นเอง .....

ผมเองก็อยากทำปรีนะครับ และ ปรี Phono .....

เพียงแต่อยากใช้หลอด 9002 ทำปรี และ 6DJ8 ทำ Pre Phono ครับ ....................

ขออภัยเชียนสั้นไปหน่อยเลยเข้าใจผิดครับ .............

[res] [res] [entreat-raccoon] [entreat-raccoon]  [confused-raccoon] [confused-raccoon]   3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012, 10:42:39 PM »
ผมเข้าใจว่า "พี่ต้อมยังสามารถว่ากล่าวน้องอัลคนนี้ได้หรือไม่"
นั่นคือความเข้าใจของผมครับ เกือบเห็นต่างไปจากนี้แล้วไหมล่ะ
 [checks-raccoon] [checks-raccoon]

ที่ผมออกมาโพสต์ก่อนหน้านี้
ก็เพราะความหวังดีของเพื่อนที่แนะนำผมทาง PM ในเชิงแนะนำและปรารภทำนองว่า

การทำปรีตัวนี้ใช้หลอดมากเป็นการซ้ำซ้อนไม่เกิดประโยชน์

ซึ่งผมจะไม่ขอกล่าวในละเอียด

เพียงแค่ประโยคนี้ประโยคเดียวเท่านั้น เหมือนกับว่าเป็นสั่งสอนผมว่าไร้เดียงสา
นั่นจึงเป็นสาเหตุึทำให้ผมขุ่นใจไปบ้าง จึงออกมาโพสต์ก่อนหน้านี้

และคิดไปว่าอะไร คือ ไร้ประโยชน์

ความรู้สึกอย่างนี้ ไม่เคยมีความรู้สึกแบบนี้เกิดขึ้นที่นี่และนี่เป็นครั้งแรก
ที่ทำให้ผมมีความรู้สึกเหมือนกับว่าตัวเองยังไม่สิ้นกลิ่นน้ำนม

ผมจึงแสดงจุดยืนและตัวตนของผมออกมาอย่างตรงไปตรงมา
ไม่มีนัยสำคัญใด ๆ แอบแฝงทั้งสิ้น

ผมมีความตั้งใจที่จะทำ ไม่ใช่ดื้อรั้นที่จะทำ
เพราะความสุขของผมอยู่ที่ได้ลงมือทำงาน DIY

ที่กล่าวมาเสียยาวอย่างนี้ เพราะเกรงว่าท่านจะเข้าใจผมผิดคิดว่าผมไม่เปิดใจรับฟัง

ผมยินดีและน้อมรับคำแนะนำในกระทู้จากทุกท่านที่เป็นเหตุเป็นผล ซึ่งทำให้เกิดความรู้ใหม่
และต้องขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากทุกท่านด้วยนะครับ

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012, 10:51:57 PM »
ผมเข้าใจว่า "พี่ต้อมยังสามารถว่ากล่าวน้องอัลคนนี้ได้หรือไม่"
นั่นคือความเข้าใจของผมครับ เกือบเห็นต่างไปจากนี้แล้วไหมล่ะ
 [checks-raccoon] [checks-raccoon]

ที่ผมออกมาโพสต์ก่อนหน้านี้
ก็เพราะความหวังดีของเพื่อนที่แนะนำผมทาง PM ในเชิงแนะนำและปรารภทำนองว่า

การทำปรีตัวนี้ใช้หลอดมากเป็นการซ้ำซ้อนไม่เกิดประโยชน์

ซึ่งผมจะไม่ขอกล่าวในละเอียด

เพียงแค่ประโยคนี้ประโยคเดียวเท่านั้น เหมือนกับว่าเป็นสั่งสอนผมว่าไร้เดียงสา
นั่นจึงเป็นสาเหตุึทำให้ผมขุ่นใจไปบ้าง จึงออกมาโพสต์ก่อนหน้านี้

และคิดไปว่าอะไร คือ ไร้ประโยชน์

ความรู้สึกอย่างนี้ ไม่เคยมีความรู้สึกแบบนี้เกิดขึ้นที่นี่และนี่เป็นครั้งแรก
ที่ทำให้ผมมีความรู้สึกเหมือนกับว่าตัวเองยังไม่สิ้นกลิ่นน้ำนม

ผมจึงแสดงจุดยืนและตัวตนของผมออกมาอย่างตรงไปตรงมา
ไม่มีนัยสำคัญใด ๆ แอบแฝงทั้งสิ้น

ผมมีความตั้งใจที่จะทำ ไม่ใช่ดื้อรั้นที่จะทำ
เพราะความสุขของผมอยู่ที่ได้ลงมือทำงาน DIY

ที่กล่าวมาเสียยาวอย่างนี้ เพราะเกรงว่าท่านจะเข้าใจผมผิดคิดว่าผมไม่เปิดใจรับฟัง

ผมยินดีและน้อมรับคำแนะนำในกระทู้จากทุกท่านที่เป็นเหตุเป็นผล ซึ่งทำให้เกิดความรู้ใหม่
และต้องขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากทุกท่านด้วยนะครับ

ผมก็ยังคิดว่าน่าลองนะครับ .............. สำหรับ Pre ตัวนี้ลองเล่นเอง  เผื่อมีเพื่อนสนใจ และ เราเองก็ลองปรับปรุงให้มันแจ่มมากขึ้นไปอีก  ....

ให้มันสุดยอดไปเลยครับ ................... 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon

ผมเองก็ตรงไปตรงมาตามแบบน่ารักๆๆ  ของผมละครับ  พี่อัล  ไม่ต้องห่วงครับ ......................  3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ Molecular Man

• ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012, 08:39:44 AM »

[clap hand2] อย่าพึ่งท้อแท้ครับพี่ Alcohol สู้ต่อไป ขนาดลงทุนลงแรงออกแบบ PCB มาให้เพื่อนๆ ที่ไม่ปรารถณา Hardwire ได้เล่นกันง่ายขึ้น ผมว่ามันก็เยี่ยมยอดแล้ว เสียงดีหรือไม่ดี อันนี้คงบอกยากแล้วละครับ คือหลอดมันอ่อนไหวมาก อุปกรณ์ต่อให้เหมือนๆ กัน สิบคนทำก็สิบเสียงที่ออกมาแตกต่างกัน
              เล่นเครื่องเสียง DIY เราไม่ควรเอาเรื่องงบประมาณในการสร้าง ไป Classified แบ่งเกรดระดับของงานแต่ละชิ้นครับ ถ้าเรามองอย่างนั้นมันก็ไม่แตกต่างจากพวกแวดวงพวก Commercial ไฮไฟ ไฮเอ็นด์ หรือซุปเปอร์ไฮเอ็นด์ ที่เราต่างพยายามฉีกหนีมันออกมา
 [roll]

อันนี้ไม่เป็นความจริงเลยครับ คำว่า Simply the best หรือสูงสุดคืนสู่สามัญ จริงๆ มันสร้าง Charector จำเพาะไม่ได้เพราะมันเป็นอะไรที่ Classic สุดๆ ไปแล้ว
                   คนที่ผ่านประสบการณ์มามากๆ มักจะพบว่าวงจรในเครื่อง Commercial จะต้องออกแบบทำให้มันดูสลับซับซ้อน มีความจำเพาะหรือวัตถุประสงค์คือต้องให้อะไรๆ ที่เป็นเอกลักษณ์ของ Brand ตนเองออกมาให้ได้ เป็นเรื่องของผลประโยชน์ทางการตลาดด้วยส่วนนึงครับ ความสิ้นเปลืองก็เพื่อความแตกต่างนั่นเอง  ที่นี้เรากำลังจะ Clone งานวงจรจากเครื่อง Commercial เล่นกัน ก็ต้องรับมาทั้งหมด จะได้รู้กันว่ามันมีดีอะไร คนทั้งโลกเค้าถึงได้ซื้อมาเล่นกัน ซึ่งก็ไม่ใช่ถูกๆ ผมไม่แน่ใจว่า AE-1 ออกใหม่ๆ ขายอยู่ที่กี่พันเหรียญ  เดาว่าคงไม่ถูกกว่าพวกเราสร้างกันเองแน่ๆ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิถุนายน 2012, 08:57:46 AM โดย Molecular Man »

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012, 09:07:31 AM »

[clap hand2] อย่าพึ่งท้อแท้ครับพี่ Alcohol สู้ต่อไป ขนาดลงทุนลงแรงออกแบบ PCB มาให้เพื่อนๆ ที่ไม่ปรารถณา Hardwire ได้เล่นกันง่ายขึ้น ผมว่ามันก็เยี่ยมยอดแล้ว เสียงดีหรือไม่ดี อันนี้คงบอกยากแล้วละครับ คือหลอดมันอ่อนไหวมาก อุปกรณ์ต่อให้เหมือนๆ กัน สิบคนทำก็สิบเสียงที่ออกมาแตกต่างกัน
              เล่นเครื่องเสียง DIY เราไม่ควรเอาเรื่องงบประมาณในการสร้าง ไป Classified แบ่งเกรดระดับของงานแต่ละชิ้นครับ ถ้าเรามองอย่างนั้นมันก็ไม่แตกต่างจากพวกแวดวงพวก Commercial ไฮไฟ ไฮเอ็นด์ หรือซุปเปอร์ไฮเอ็นด์ ที่เราต่างพยายามฉีกหนีมันออกมา
 [roll]

ขอขอบคุณครับ

ที่ผม Post ยาว ๆ นี้ ก็เพราะว่าเกรงว่าคุณ Molecular Man จะเข้าใจผมผิดด้วย
ซึ่งคำแนะนำของคุณ Molecular Man บนกระทู้นี้ถูกใจผมอย่างยิ่ง ถือว่าเป็นคำแนะนำชั้นครูเลยทีเดียว
 [res] [res] [res]

งาน DIY บางทีผมมีความรู้สึกว่า ถ้าต้องทำอะไรจำเจ ก็จะหมดไฟเพราะยังไม่ทันลงมือก็คาดเดาผลได้อยู่แล้ว

กับปรีตัวนี้ก็เช่นกัน
ครั้งแรก ทำออกมาโดยใช้ 5Y3 ทำหน้าที่ Regulate ผลที่ได้ก็ถูกใจ แต่มันก็ยังคาใจอยู่อีกเกี่ยวกับภาคจ่ายไฟ
จึงทำออกมาเป็นครั้งที่สอง โดยใช้ 5Y3 และ EF86 ทำหน้าที่ Regulate ไฟ

ซึ่งทั้งสองแบบที่ทำมานั้น ได้ผลในทางที่ดี

แต่การ DIY ปรีตัวนี้ มันยังมีจุดที่ผมคาใจ ด้วยเพราะผมกระโดดข้าม Diode ไป

จึงต้องย้อนกลับมาทำอีกที และคราวนี้ก็จะลองจุดไส้หลอดด้วย DC
เพื่อทดลองว่า จะสงัดสุด ๆ จนไม่ได้ยินเสียงรบกวนใด ๆ เลยหรือไม่
มันเป็นเรื่องที่คาใจผมมานานแล้ว

หากคุณ Molecular Man มีข้อแนะนำดี ๆ
ผมยังรอคอยอยู่นะครับ
 [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ alfa@

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012, 09:14:25 AM »
ยังงัยโครงการนี้ผมเล่นด้วยครับน้าอัล มันต้องมีดีแน่นอน ที่สำคัญอุปกรณ์หลักๆผมมีครบครับ

[yes-raccoon]

ออฟไลน์ Molecular Man

• ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012, 09:57:59 AM »
หากคุณ Molecular Man มีข้อแนะนำดี ๆ
ผมยังรอคอยอยู่นะครับ

AE-1 เป็น SLP-98 น่าจะเปลี่ยนไปไม่มาก แค่ใส่ลูกเล่นเพิ่มนิดนี่หน่อย  [yes-raccoon]  

* เรื่องการจุดใส้หลอด IDHT ด้วยไฟ DC ผมว่าสงัดขึ้นแน่ครับ ลองวางแผนดู แต่หลอดหลังเป็น Cathode Follower คงต้องออกแบบแบ่งแรงดันไฟสูงมา Elevate Filament เพื่อไม่ให้ใส้หลอด Short ทะลุ Cathode เอาไว้ด้วย อย่าลืมใช้ regulator IC ต่อแบบ CCS จ่ายให้หลอดดู เอาแบบงามใส้เลยนะ เพิ่มจุดต่อสำหรับ External Battery เพื่อมาจุดใส้หลอด.....สำหรับออกงาน Blind Test ผมว่าเยี่ยมแน่ๆ

*Tube Regulator PSU-ก็น่าลองครับ คงไว้ หรือเปลี่ยนรูปแบบไปเป็น Solid Regulator PSU ที่ซับซ้อนๆ บางก็ดี ไหนๆ ก็ออกแบบมาเพื่อแยก PSU ต่างหากอยู่แล้ว ของเดิมๆ รู้สึก PSU จะเป็น Solid แถมใช้ C Filter ค่ามากซะด้วย หรือทำทั้งสองแบบเลย ไว้เสียบท้ายแท่นเพื่อเปลี่ยนบรรยากาศ

*ถ้าผมจะทำวงจรนี้นะ ในเมื่อเค้าใช้ cathode ร่วมในทุกภาคส่วน ผมจะเลือกหันไปใช้หลอด ที่เสียงอิ่มๆ หนาๆ หน่อยอย่าง 6N7 แทน 6SN7 ซะครับวงจรนี้ ใช้ SN7 มันก็น่าจะไปได้ดีกับ AU7 ด้วยอ่ะครับ ทำลาย PCB ไว้หลายๆ Version ได้ก็จะดีครับ

*สำคัญประการสุดท้าย คือเราจะเอา Line Pre ตัวนี้ไปใช้ฟังเพลงแนวไหน ประเภทไหนเป็นหลัก คงต้องสร้างให้เป็นไปในแนวนั้น  [yes-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิถุนายน 2012, 10:08:35 AM โดย Molecular Man »

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012, 08:57:55 PM »

คุณ Molecular Man บรรยายได้เห็นภาพเลย

ตามรูป PCB ข้างต้น การจุดไส้หลอดได้ออกแบบเป็นไฟ DC โดยให้ไฟ + เข้าขา 7 และ - เข้าขา 8
และเนื่องจากหลอดหลังเป็น Cathode Follower จึงได้แบ่งดันไฟสูงมาแขวนไส้หลอดที่ขา 8 ด้วยเช่นกัน
ซึ่งที่ผ่าน ๆ มาก็ได้ทำตามที่บอกไว้ เพราะกลัวหลอดตายในหน้าที่ก่อนได้ฟัง

ส่วนชุดไฟจุดไส้หลอด ที่ออกแบบในเบื้องต้นเอาแบบเรียบง่ายไว้ก่อน
เห็นทีคราวนี้ต้องเอา IC Regulator มาใช้งานตามที่แนะนำเสียแล้ว

ยังไม่มีเวลาว่างไล่วงจรให้ละเอียดอีกครั้งเลยครับ

ขอเปลี่ยนรูปภาพเพื่อป้องกันการสับสนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กรกฎาคม 2012, 12:43:45 PM โดย Alcohol »

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012, 10:45:14 PM »

คุณ Molecular Man บรรยายได้เห็นภาพเลย

ตามรูป PCB ข้างต้น การจุดไส้หลอดได้ออกแบบเป็นไฟ DC โดยให้ไฟ + เข้าขา 7 และ - เข้าขา 8
และเนื่องจากหลอดหลังเป็น Cathode Follower จึงได้แบ่งดันไฟสูงมาแขวนไส้หลอดที่ขา 8 ด้วยเช่นกัน
ซึ่งที่ผ่าน ๆ มาก็ได้ทำตามที่บอกไว้ เพราะกลัวหลอดตายในหน้าที่ก่อนได้ฟัง

ส่วนชุดไฟจุดไส้หลอด ที่ออกแบบในเบื้องต้นเอาแบบเรียบง่ายไว้ก่อน
เห็นทีคราวนี้ต้องเอา IC Regulator มาใช้งานตามที่แนะนำเสียแล้ว

ยังไม่มีเวลาว่างไล่วงจรให้ละเอียดอีกครั้งเลยครับ

รูป PCB พี่อัลบอกยี่ห้อและรุ่นเด่นมากนะครับ .............

กลัวจะมีปัญหา .............. [roll-eyes] [roll-eyes]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กรกฎาคม 2012, 12:44:19 PM โดย Alcohol »

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012, 07:34:24 AM »
เข้ามาติดตามท่านผู้รู้เขาพูดคุยแลกเปลี่ยนข้อคิดความเห็นกัน

ผมชอบถ้อยคำที่พูดคุยกัน ขออนุญาตเก็บถ้อยคำมาชื่นชมเป็นการส่วนตัวดังนี้

[roll]

อันนี้ไม่เป็นความจริงเลยครับ คำว่า Simply the best หรือสูงสุดคืนสู่สามัญ จริงๆ มันสร้าง Charector จำเพาะไม่ได้เพราะมันเป็นอะไรที่ Classic สุดๆ ไปแล้ว
                   คนที่ผ่านประสบการณ์มามากๆ มักจะพบว่าวงจรในเครื่อง Commercial จะต้องออกแบบทำให้มันดูสลับซับซ้อน มีความจำเพาะหรือวัตถุประสงค์คือต้องให้อะไรๆ ที่เป็นเอกลักษณ์ของ Brand ตนเองออกมาให้ได้ เป็นเรื่องของผลประโยชน์ทางการตลาดด้วยส่วนนึงครับ ความสิ้นเปลืองก็เพื่อความแตกต่างนั่นเอง  ที่นี้เรากำลังจะ Clone งานวงจรจากเครื่อง Commercial เล่นกัน ก็ต้องรับมาทั้งหมด จะได้รู้กันว่ามันมีดีอะไร คนทั้งโลกเค้าถึงได้ซื้อมาเล่นกัน ซึ่งก็ไม่ใช่ถูกๆ ผมไม่แน่ใจว่า AE-1 ออกใหม่ๆ ขายอยู่ที่กี่พันเหรียญ  เดาว่าคงไม่ถูกกว่าพวกเราสร้างกันเองแน่ๆ 

เล่นเครื่องเสียง DIY เราไม่ควรเอาเรื่องงบประมาณในการสร้าง ไป Classified แบ่งเกรดระดับของงานแต่ละชิ้นครับ

clapping-1-2 clapping-1-2 clapping-1-2

คำว่า Simply the best หรือสูงสุดคืนสู่สามัญ จริงๆ มันสร้าง Charector จำเพาะไม่ได้เพราะมันเป็นอะไรที่ Classic สุดๆ ไปแล้ว

[clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ผมก็เหมือนเด็กยากจน(ความรู้) เดินผ่านห้องวิจัยเห็นผู้ใหญ่ผู้รู้เขาเสวนากันก็ได้แต่เมียง ๆ มอง ๆ อยู่นอกห้อง (อันนี้เพราะยากจนกำลังทรัพย์ที่จะลงทะเบียนเรียนครับ  [phok] )

พอในห้องเขาเห็นว่ามีใครมาด้อม ๆ มอง ๆ ผมก็  3-2-1-raccoon

ผมมิได้มีเจตนามารบกวนท่าน ๆ ทั้งหลาย เพียงแอบชื่นชมความคิดความอ่านของท่านอยู่ห่าง ๆ ครับ

[res] [res] [res]

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012, 08:26:35 AM »
ผมปรับแก้สโลแกนใหม่แล้ว เป็น 6SN7 Preamp. Version : Alcohol MADDOG
 [yehhhhh]

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012, 08:42:59 AM »
ผมปรับแก้สโลแกนใหม่แล้ว เป็น 6SN7 Preamp. Version : Alcohol MADDOG
 [yehhhhh]

ชื่อน่ารักมากครับ ..... AL(cohol) MAD DOG ............ AMD -SN7 

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012, 09:22:27 AM »
 [yehhhhh]
ขอติดตามชมด้วยคนนะครับพี่อัล  [heart_shell]

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012, 10:09:05 AM »
 [yehhhhh]

ชื่อน่ารักมากครับ ..... AL(cohol) MAD DOG ............ AMD -SN7  

อุตส่าห์ไม่เว้นวรรคคำว่า MADDOG เพื่อมิให้มีความหมาย
เดี๋ยวเพื่อนฝูงไม่เข้ามาคุยด้วย กลัวโดนหมาบ้า Alcohol กัดเอา

laughhahaha laughhahaha

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012, 10:16:29 AM »
ขอขอบคุณพี่ต้อม ที่ให้คำแนะนำเรื่องการไปอ้างอิงชื่อของเขา
ครั้งแรกนั้น ผมคิดสวนทางเพื่อเป็นการให้เกียรติเจ้าของมันสมองที่ทำขึ้นมา

เนื่องจากเจ้า AE-1 มันมีนานมากแล้ว ไม่อยู่ในสายการผลิต และก็ถูกเปิดเผยเป็นสาธารณะ
ประกอบกับไม่ได้ยกมาทั้งดุ้น จึงไม่ได้คิดถึงเรื่องนี้

แต่ AMD-SN7 ชักชอบเสียแล้วซิ พอรู้ว่ามันคือ Alcohol Mad Dog คงได้ขำกลิ้งกันบ้าง

[roll] [roll] [roll]

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012, 11:38:29 AM »
 [yehhhhh]

อุตส่าห์ไม่เว้นวรรคคำว่า MADDOG เพื่อมิให้มีความหมาย
เดี๋ยวเพื่อนฝูงไม่เข้ามาคุยด้วย กลัวโดนหมาบ้า Alcohol กัดเอา

laughhahaha laughhahaha

ดีแล้วครับ  ที่ให้เกียรติบริษัทเค้านะครับ  บางครั้งเห็นหลายๆๆ คนเอา วงจร มาแสดงโดยไม่ได้ระบุชื่ออ้างอิง หรือ คนทำวงจรนะครับ ....

แต่ในอีกมุมบางครั้งอาจเกิดปัญหาได้เช่นกันครับ  เพราะ อาจจะมีการทำตามกันหลายคน  ถ้าเกิดมีการมองว่าเป็นธุรกิจ และ เกิดมีการได้และเสียประโยชน์ ความหวังดีเราอาจจะก่อให้เกิดเรื่องไม่คาดคิดทั้งในทางที่ดี และ ไม่ดีได้เช่นกันนะครับ  พี่อัล ..........

ผมก็แค่ติงๆๆ แบบน่ารักๆๆ เท่านั้นครับ  และ ยังสนับสนุนให้พี่อัลลองแบบ Diode ครับ  และเอามาเปรียบเทียบเสียงกับตัวที่เคยทำนะครับ  เพื่อเป็นข้อคิดข้อเสนอแนะแลกเปลี่ยนประสพการณ์ครับ .......

ผมเองก็อยากทราบความเห็นหลังทำเสร็จนะครับ  เพราะผมก็ยังคงทำวงจรง่ายๆๆ วัตต์น้อยๆๆ และ จุดไส้หลอดด้วย AC ไฟสูงก็ไม่ได้ Regulated ครับ ...

แต่ชื่อ MAD อาจจะไปตรงกับ CPU ยี่ห้อหนึ่ง ... งั้นข้อแก้เป็น

MAD -SN 7

จาก

Mad (Alcohol) DOG 6SN7

เรียกสั้นๆๆ ว่า MAD Pre ......... number 7 ....................5555  [roll] [roll] [roll] [roll]  3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012, 12:53:42 PM »
จากข้อเสนอแนะของคุณ Molecular Man ก็นำไปสู่การประยุกต์ใช้ และปรับปรุงใหม่อีกครั้ง

1. PSU แยกเด็ดขาด ซ้าย ขวา
2. ชุดไฟสูงใช้ Diode รวมถึงไฟสูงที่จะไปยกไส้หลอดด้วย
3. ไฟจุดไส้หลอด DC ควบคุมแรงดันด้วย IC Regulator
4. สุดท้าย ง่ายต่อการทำและประกอบลงแท่น เพราะทุกสิ่งอยู่บน PCB แผ่นเดียวซึ่งมีขนาดย่อมกว่ากระดาษ A4

ในชั้นนี้ คงได้บทสรุปเพียงแค่นี้ก่อน
และอาทิตย์หน้าจะกัด PCB สำหรับ Test โครงการ Preamp. 6SN7 ALCOHOL MAD DOG เสียที

แต่ก่อนไปกัด PCB จะมารบกวนทุกท่านช่วยดูลาย PCB และขอคำแนะนำด้วยครับ
 [smi_ley] [smi_ley] 

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012, 01:00:34 PM »
จากข้อเสนอแนะของคุณ Molecular Man ก็นำไปสู่การประยุกต์ใช้ และปรับปรุงใหม่อีกครั้ง

2. ชุดไฟสูงใช้ Diode รวมถึงไฟสูงที่จะไปยกไส้หลอดด้วย
3. ไฟจุดไส้หลอด DC ควบคุมแรงดันด้วย IC Regulator
4. สุดท้าย ง่ายต่อการทำและประกอบลงแท่น เพราะทุกสิ่งอยู่บน PCB แผ่นเดียวซึ่งมีขนาดย่อมกว่ากระดาษ A4

ในชั้นนี้ คงได้บทสรุปเพียงแค่นี้ก่อน
และอาทิตย์หน้าจะกัด PCB สำหรับ Test โครงการ Preamp. 6SN7 ALCOHOL MAD DOG เสียที

แต่ก่อนไปกัด PCB จะมารบกวนทุกท่านช่วยดูลาย PCB และขอคำแนะนำด้วยครับ

ไม่ลองแยกแผ่น PCB สัญญาณ ออกจาก แผ่น PCB ไฟสูงหรือครับ .................

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012, 01:05:17 PM »

ไม่ลองแยกแผ่น PCB สัญญาณ ออกจาก แผ่น PCB ไฟสูงหรือครับ .................

ก็คิดอยู่เหมือนกัน แต่ด้วยความคิดที่อยากลองทำอะไรที่ง่าย ๆ ไม่ยุ่งยากดูบ้าง
ก็จะพยามยามดูทางเดินไฟและสัญญาณไม่ให้ไปรบกวนกัน

หลักง่าย ๆ ที่คิดตอนนี้ "ง่าย ๆ กับสไตล์อัลกอฮอล์" ไปก่อนครับ
 [heart_shell]

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012, 01:08:32 PM »

ก็คิดอยู่เหมือนกัน แต่ด้วยความคิดที่อยากลองทำอะไรที่ง่าย ๆ ไม่ยุ่งยากดูบ้าง
ก็จะพยามยามดูทางเดินไฟและสัญญาณไม่ให้ไปรบกวนกัน

หลักง่าย ๆ ที่คิดตอนนี้ "ง่าย ๆ กับสไตล์อัลกอฮอล์" ไปก่อนครับ
 [heart_shell]

ขอจำไปใช้บ้างนะครับ .......... เรียบง่ายแบบนาย TOM ........... laughhahaha laughhahaha laughhahaha

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 06:14:54 AM »
ช่วงนี้ ต้องหลีกทางให้ปรี 6DJ8 กับ 7DJ8 ไปก่อน เพราะกำลังสนุกสนานกัน
ในระหว่างนี้ก็จะจัดการแก้ไขลาย PCB ไปเรื่อย ๆ ตามคำแนะที่ให้ไว้

แล้วจะเอามา update ให้ชมกันครับ

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 08:36:03 AM »
รอโครงงานนี้ครับพี่...ไม่เคยมี Pre 6SN7 เลยครับ...ตอนเข้ามาเล่น DIY ใหม่ ก็เบอร์นี้แหละครับที่อยากจะทำ...แต่ทำไม ไม่เคยได้ทำสักที... clapping-1-2

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 08:36:59 PM »

มา Update กันอีกหน่อยครับ

กำลังจะตกแต่งลาย PCB ให้แลดูงดงาม แล้วก็พบว่าต้องปรับปรุงใหม่อีกครั้ง
เพราะว่าต้องการโชว์หลอด 4 หลอด กับ C ตัวโต ๆ อีก 4 ตัว อยู่ด้านบน
แต่ตำแหน่งขาหลอดบน PCB ยังไม่ได้กลับ

ปรับอีกเล็กน้อยก็จะทดสอบ PCB ได้แล้วครับ
 clapping-1-2 clapping-1-2

ขอแก้ไขรูปภาพเป็น Final ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กรกฎาคม 2012, 12:46:14 PM โดย Alcohol »

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 02:39:22 PM »
ฝันของนายอัลกอฮอล์ใกล้เป็นความจริงแล้ว

เหลือแค่ตรวจลาย PCB ว่าถูกต้องหรือไม่เพียงอีกครั้งเดียว
แล้วก็จะไปร้านประตูทะเลเพื่อกัด PCB นำมาทดลองกับโครงงานนี้ครับ

สวยงามครับ  แต่สำหรับผมคงได้แต่มองหล่ะครับ  มิอาจเอื้อม [gr_in]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กรกฎาคม 2012, 12:47:11 PM โดย Alcohol »

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 10:58:27 PM »
ฝันของนายอัลกอฮอล์ใกล้เป็นความจริงแล้ว

เหลือแค่ตรวจลาย PCB ว่าถูกต้องหรือไม่เพียงอีกครั้งเดียว
แล้วก็จะไปร้านประตูทะเลเพื่อกัด PCB นำมาทดลองกับโครงงานนี้ครับ

สวยงามครับ  แต่สำหรับผมคงได้แต่มองหล่ะครับ  มิอาจเอื้อม [gr_in]

หลอดเบอร์ 6sn7 นี้ ชั่วโมงนี้มือใหม่คงต้องซบตักค่ายหมีขาว เท่านั้นล่ะครับ  [tremor-raccoon]

ขออนุญาตเอารูปเดิมออกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กรกฎาคม 2012, 12:48:11 PM โดย Alcohol »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที