ผู้เขียน หัวข้อ: Phase shift มีผลต่อเสียงในย่าน Audio จริงหรือ ???  (อ่าน 5255 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Phase shift มีผลต่อเสียงในย่าน Audio จริงหรือ ???
« เมื่อ: 09 ธันวาคม 2016, 09:52:47 AM »

ลองฟังเสียงจากไฟล์ด้านล่างกันดูครับ  ว่าไฟล์ไหนเป็นไฟล์จากต้นฉบับ แล้วไฟล์ไหนเป็นไฟล์ที่ได้รับการปรับแต่งแล้ว ฝึกทักษะการฟังและประสาทการรับรู้  เดี๋ยวผมจะมาเฉลยว่ามันคืออะไร   ไฟล์เสียงจะมีแค่ 8 วิ แบ่งเป็นสองส่วน ส่วนแรก 4 วิ และ ส่วนที่สองอีก 4 วิ ครับ

https://drive.google.com/file/d/0B4-iSa8B0Nw9bW9ITGtldnhuckk/edit?usp=sharing

clip นี้ต้องการพิสูจน์ว่า phase shift ไม่มีผลต่อการรับฟังครับ

clip นี้ห้องแรกเป็นต้นฉบับ ส่วนห้องที่สอง สัญญาณความถี่ 1,225Hz ถูกปรับ phase ให้เลื่อนไป 360 องศา ที่ใช้ 1,225Hz เพราะเป็นความถี่ที่หูคนเราสามารถรับรู้ได้ง่ายที่สุด 

ดังนั้น จึงสรุปได้ว่า การใช้ equalizer แม้จะทำให้ phase เลื่อน แต่ phase shift ที่เป็นแบบ linear นั้นหูของคนเราไม่สามารถรับรู้ได้ครับ หูคนเราจะรับรู้ phase shift ก็ต่อเมื่อ phase shift กำลังเกิดขึ้น เช่น ถ้าเราส่งสัญญาณผ่าน flanger effect ซึ่ง effect ชนิดนี้จะค่อยๆเลื่อน phase ของสัญญาณไปเรื่อยๆ ซึ่งสิ่งที่เราได้ยินไม่ใช่ phase shift แต่เป็นผลลัพธ์ที่เกิดจาก combing filter effect ของ phase ที่กำลัง shift ถ้าเรา apply phase shift เข้าไปโดยไม่มีการเปลี่ยนแปลงการ shift เราจะไม่ได้ยิน ตัวอย่างก็ตาม clip ที่ทดลองฟังกันครับ

phase shift ขนาดนี้ไม่มีทางเกิดขึ้นในแอมป์ทั่วๆไปแน่ๆ ดังนั้นคนที่ claim ว่าได้ยิน phase shift จากแอมป์ น่าจะได้ยินเสียงอย่างอื่นมากกว่าแล้วทึกทักว่าเป็น phase shift ครับ ถ้าตามทฤษฏีแล้ว จะบอกว่า phase shift มันทำให้เสียงเสียหรือเปล่า? ก็มีความเป็นไปได้บ้าง เพราะถ้าบางความถี่มัน shift มันก็อาจจะไป cancel ความถี่อื่นๆซึ่งเผอิญไปหักล้างกันตรงนั้นพอดี แต่ถ้ามัน shift ทุกความถี่ ก็หมายความว่ามันไม่มีหักล้างกันเลย เพราะทุกความถี่ถูก shift ไปหมด บางคนอาจจะถียงว่า อ้าว และถ้า cancel บางความถี่ล่ะ น้ำเสียงก็ต้องเปลี่ยนไปสิ? ก็จริงครับ แต่มันก็ไม่ควรจะมีผลมากจนกระทั่งเพี้ยนไปได้ เพราะปกติหูคนเรานี่จะจับระดับความแตกต่างของเสียงได้ที่ประมาณ 6dB ขึ้นไปครับ น้อยกว่านั้นฟังออกยากมากแล้ว แต่ถ้าแอมป์มี phase shift จนกระทั่งได้ยินจริงๆ แสดงว่าแอมป์ตัวนั้นแย่สุดๆครับ

ถ้าจะพูดเรื่องนี้ให้ละเอียด ก็ต้องไปอ่านบทความที่วิจัยและมีผลสรุปทางวิทยาศาสตร์ครับ คือจริงๆแล้วสมองของมนุษย์จะให้ความสำคัญเรื่อง Frequency ก่อน เพราะต้องตีความเสียงที่ได้ยินว่าคืออะไร ซึ่งจริงๆแล้วสมองมนุษย์เองก็ไม่จำเป็นต้องได้รับเสียงที่เที่ยงตรงมากนัก ได้เพียงบางส่วนก็พอแล้ว ยกตัวอย่างเช่นในยุคที่มนุษย์ต้องออกล่าสัตว์เพื่อความอยู่รอด ถ้าคนในยุคนั้นต้องฟังเสียงของสัตว์ร้ายให้ครบทุกความถี่ถึงจะรู้ว่ามันคืออะไร คงจะตายก่อนแน่นอน เรื่อง Time domain จะมาทีหลัง เพราะมันจะบอกระยะใกล้ไกลของแหล่งกำเนิดเสียงครับ

ขอบคุณที่มาของข้อมูลทั้งหมด และ บทวิเคราะห์บางส่วน จาก Aj. Karin ครับ   [0002053E]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ nixon

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
  • ‘อายุ วรรณโณ สุขขัง พลัง’
Re: Phase shift มีผลต่อเสียงในย่าน Audio จริงหรือ ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2016, 11:13:47 AM »
ฟังแล้วครับ... มันก็ลื่นไหล จับความแตกต่างไม่ได้เลยครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม 2016, 11:18:03 AM โดย nixon »
ข้อมุลส่วนตัวครับ...

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=18675.0

Re: Phase shift มีผลต่อเสียงในย่าน Audio จริงหรือ ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2016, 11:34:44 AM »
  ที่ผมนำเสนอในจุดนี้เพราะต้องการจะบอกว่ามันเป็นเรื่องของ วิทยาศาสตร์ ที่สามารถพิสูจน์ได้    ไม่ใช่เรื่องของความเชื่อทางไสยศาสตร์ ที่ไม่สามารถจับต้องได้อย่างเป็นรูปธรรม
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ mybestboss

• ถูกใจกด Like+ 117
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2016, 12:38:42 PM »
วันนี้มาฟังบน ipad ไม่เหมือนที่ฟังเมื่อวาน มันเป็นเพราะลำโพงด้วยไหมครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2016, 01:02:57 PM »
 ครับ ลำโพงมันก็เหมือนกับหูคนเราเนี่ยแหละครับ แต่ละคนมีความสามารถในการรับรู้ได้ไม่เท่ากัน (ถ้าเป็นลำโพงก็จะเป็นความสามารถในการถ่ายทอดออกมาได้ไม่เท่ากัน) ยิ่งอายุมากขึ้นการรับรู้ก็ยิ่งแย่ลง สำหรับคนที่ทำงานเสียงเป็นอาชีพก็จะต้องฝึกฝนตัวเองอยู่ตลอดเวลา  อย่างเมื่อสองปีก่อนผมมีปัญหากับการได้ยินย่านความถี่สูงก็รักษาอยู่หลายปีเหมือนกัน ถ้าเป็นคนปกติก็อาจจะไม่ทราบในจุดนี้ แต่ถ้าเป็นคนที่ได้รับการฝึกมาจากการทำซ้ำ ทำเป็นประจำ เป็นปีๆ มันเหมือนกับการ memory ไว้ วันนึงถ้าเสียงในความถี่นั้นหายไปก็จะทำให้เราทราบว่าหูเราบกพร่องแล้ว ครับ  ฝึกฟังเยอะครับ ทุกครั้งที่มีโอกาส

ออฟไลน์ chiko

• ถูกใจกด Like+ 170
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2016, 03:18:18 PM »
วันนี้ลองฟังอีกรอบ ใช้หูฟังเสียบกับ โน้ต3  เหมือนเมื่อวาน ก้อ ฟังเหมือนกันที่8วินาที อีกแระ (ยังไม่ได้รับแอลกอฮอครับ) [yellow-lol]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2016, 03:32:17 PM »
วันนี้ลองฟังอีกรอบ ใช้หูฟังเสียบกับ โน้ต3  เหมือนเมื่อวาน ก้อ ฟังเหมือนกันที่8วินาที อีกแระ (ยังไม่ได้รับแอลกอฮอครับ) [yellow-lol]
ฟังเยอะๆครับ แล้วจะจับความแตกต่างได้เอง ต้องแบ่งเป็นสองช่วง ถ้าฟังรวดเดียวยากที่จะแยกแยะความแตกต่างได้ออก เพราะช่วงเวลามันสั้นมาก

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2016, 05:02:07 PM »
สรุปว่าถ้าหูดี ควรจะได้ยินความแตกต่างระหว่าง 4 วินาทีแรกกับ 4 วินาทีหลังหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ momo

• ถูกใจกด Like+ 8
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2016, 05:23:23 PM »
ครับ ลำโพงมันก็เหมือนกับหูคนเราเนี่ยแหละครับ แต่ละคนมีความสามารถในการรับรู้ได้ไม่เท่ากัน (ถ้าเป็นลำโพงก็จะเป็นความสามารถในการถ่ายทอดออกมาได้ไม่เท่ากัน) ยิ่งอายุมากขึ้นการรับรู้ก็ยิ่งแย่ลง สำหรับคนที่ทำงานเสียงเป็นอาชีพก็จะต้องฝึกฝนตัวเองอยู่ตลอดเวลา  อย่างเมื่อสองปีก่อนผมมีปัญหากับการได้ยินย่านความถี่สูงก็รักษาอยู่หลายปีเหมือนกัน ถ้าเป็นคนปกติก็อาจจะไม่ทราบในจุดนี้ แต่ถ้าเป็นคนที่ได้รับการฝึกมาจากการทำซ้ำ ทำเป็นประจำ เป็นปีๆ มันเหมือนกับการ memory ไว้ วันนึงถ้าเสียงในความถี่นั้นหายไปก็จะทำให้เราทราบว่าหูเราบกพร่องแล้ว ครับ  ฝึกฟังเยอะครับ ทุกครั้งที่มีโอกาส
ถ้าจะจริง ผมฟังเป็น 10เที่ยวก็แยกไม่ออกครับ แก่แล้วจริงๆ [frightened-11]

ออฟไลน์ Cijtele52

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 129
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2016, 05:27:03 PM »
สรุปว่าถ้าหูดี ควรจะได้ยินความแตกต่างระหว่าง 4 วินาทีแรกกับ 4 วินาทีหลังหรือไม่ครับ

อาจจะได้นะครับ แต่เท่าที่ทดลองกันมา ยังไม่มีใครแยกได้ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2016, 05:36:10 PM »

อาจจะได้นะครับ แต่เท่าที่ทดลองกันมา ยังไม่มีใครแยกได้ครับ

ขอบคุณครับ อาจารย์ เดี๋ยวกลับไปฟังในคอมเมื่อวานดูอีกที ฟังจาก ipad แยกไม่ออก

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2016, 05:57:09 PM »
คริปมันเร็วครับ แค่8วิ ผมกดฟังเป็น10รอบ ยังฟังไม่ออก แสดงว่าผม หูไม่ดี  [smiling-tongue] 555555

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2016, 06:13:05 PM »

ขอบคุณครับ อาจารย์ เดี๋ยวกลับไปฟังในคอมเมื่อวานดูอีกที ฟังจาก ipad แยกไม่ออก

จริงๆแล้วในเว็บเรามีข้อมูลพวกนี้อยู่แต่ไม่ค่อยจะมีใครสนใจที่จะอ่านกันครับ เป็นข้อมูลที่ผมรวบรวมมาจากกลุ่มนักเล่นเครื่องเสียงเมื่อยี่สิบกว่าปีก่อน แล้วแต่งเติมเพิ่ม นำมาเผยแพร่เมื่อสิบกว่าปีที่แล้วที่เว็บผมเอง  และก็แปะไว้ตั้งแต่เปิดเว็บ ครับ บางเรื่องก็ยังลงไม่หมด แล้วก็ลืมไปเลย  ลองอ่านดูกันเล่นๆครับ ส่วนใหญ่ก็จะเป็นการบอกเล่าเรื่องจากประสพการณ์จริง มากกว่าเนื้อหาทางวิชาการครับ 

>>>  http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1954.0

>>> http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=18053.0

>>> http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10023.0

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2016, 06:23:16 PM »
คริปมันเร็วครับ แค่8วิ ผมกดฟังเป็น10รอบ ยังฟังไม่ออก แสดงว่าผม หูไม่ดี  [smiling-tongue] 555555
  อยากฝึกมั้ยล่ะ  ไปตัดไฟล์เสียงออกจากกันให้เป็นสองไฟล์ครับ ฟังไฟล์แรกไปเลย 10วัน (เลือกช่วงเวลาที่ตัวเองรู้สึกจะดึกหรือเช้าก็ได้ แต่ขอให้ร่างกายช่วงนั้นรู้สึกสบายที่สุด ปรอดโปร่ง ไม่มีเรื่องให้ต้องคิดนะ) หลังจากนั้นค่อยมาฟังไฟล์ที่สอง ทิ้งช่วงเล็กน้อย แล้วฟังสลับดูครับ   ส่วนใหญ่ผมจะเลือกช่วงเวลาที่อาบน้ำเสร็จก่อนนอน ผมจะฟังทุกๆวันน้อยที่สุดก็หนึ่งชั่วโมง แต่ส่วนใหญ่จะมากกว่าเฉลี่ย 2-3 ชั่วโมงต่อวัน ไม่นับระหว่างวันที่เปิดตั้งแต่ 7 โมง ยันตีสามครับ ผมจะเปิดอยู่แผ่นเดียวเป็นเดือนๆ ฟังซ้ำอยู่อย่างนั้น หลายคนที่เคยมาบ้านจะทราบดี บางทีสามเดือนถึงเปลี่ยนที ผมคิดว่าแต่ละคนคงจะมีศิลปิน หรือ บทเพลงที่ชื่นชอบ ลองเลือกมาซักแผ่นนึง (แต่ถ้าจะฟังแบบผมต้องมีแผ่นสำรองไว้ด้วยนะครับไม่งั้นเดี๋ยวแผ่นเสียแล้วหาไม่ได้เพราะผมจะซื้อครั้งละ สามแผ่นเลยถ้าชอบ)  จุดนี้จะง่ายที่สุดกับการทำความรู้จักและสร้างความคุ้นชินกับเสียงต่างๆ ปัจจัยหลักในการฟังคือสภาพร่างกาย และ จิตใจเราครับ ถ้าสองสิ่งนี้ไม่พร้อมไม่ต้องไปฟังเลยเพราะคุณจะไม่ได้อะไรเลยจากการฟังเพื่อการเรียนรู้  นอกจากการฟังเพื่อความผ่อนคลาย จริงๆจะต้องพิมพ์ยาวมาก เพราะรายละเอียดมันค่อนข้างเยอะเอาไว้จะค่อยๆแทรกให้ในทุกๆครัั้งที่มีโอกาส และ ผมมีเวลานะครับ

ออฟไลน์ nh123

• ถูกใจกด Like+ 62
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2016, 06:31:30 PM »
ฟังแล้วเสียงเหมือนกันครับ....แสดงว่าหูผมปกติ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2016, 06:54:28 PM »
 [0002053E]ขอบคุณครับน้าเล็ก...
ผมเคยสังเกตเหมือนกันบางครั้งฟังเพลง อะไรๆก้ดขัดหู...แต่บางเวลาฟังเพลงเดียวกันกลับได้อารม สะงั้น มานั้งคิดๆดู จับได้ว่าเป็นที่อารมในเวลานั้นๆๆ ถ้าหงุดหงิด บ่ จอยนี้ ฟังเพลวอะไรก้อขัดหู ถ้าอารมดีๆๆเพลงอะไรก้อไพเราะนิ [fb-smiling]

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2016, 07:15:02 PM »
[0002053E]ขอบคุณครับน้าเล็ก...
ผมเคยสังเกตเหมือนกันบางครั้งฟังเพลง อะไรๆก้ดขัดหู...แต่บางเวลาฟังเพลงเดียวกันกลับได้อารม สะงั้น มานั้งคิดๆดู จับได้ว่าเป็นที่อารมในเวลานั้นๆๆ ถ้าหงุดหงิด บ่ จอยนี้ ฟังเพลวอะไรก้อขัดหู ถ้าอารมดีๆๆเพลงอะไรก้อไพเราะนิ [fb-smiling]
  ครับ นอกเหนือจากอารมณ์แล้ว ช่วงเวลา และ บรรยากาศสภาพแวดล้อม ก็มีส่วนช่วยเสริมในกันฟังอีกด้วยครับ

ออฟไลน์ nh123

• ถูกใจกด Like+ 62
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2016, 07:25:00 PM »
บางวันฟังเพลงเพราะ บางวันฟังไม่เพราะเอาเสียเลย เรื่องจริงครับ ทั้งๆที่ชุดเดิมเพลงเดิม..แปลกจริงๆ...แต่ถ้าเปลี่ยนชุดใหม่ฟังครั้งแรกมักจะเพราะเสมอเลย...แปลก

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2016, 07:31:43 PM »
  แต่ถ้าเครื่องไม่ดี หรือ ทำไม่ได้ ฟังยังไงมันก็ไม่เพราะ นะครับน้า  [chick3]